tisa na nusu, Afrika ya Kati. Msikilizaji, natumaini hujambo kabisa, na uko standby kuungana nasi kwenye matangazo haya ya VOA Express katika siku nyingine safi ya Jumatano eh, swadakta kabisa, Septemba 25 mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Msikilizaji, ndani ya studio imekusha jaa tele kama pishi la mchele. Ukipenda unaweza kuniita Sunday Shomari, niko tayari Nisipopenda haya, msikilizaji, tunapatikana kwa njia nyingi tu, voaswahili.com mojawapo ukiwa pwani ya Kenya, Mwenedu FM magharibi mwa Kenya. Sasa redio popote afrika mashariki, tusikilize basi, tunapakua kwangu bila shaka Kennes Bwire, mengi ambayo msikilizaji anatumaini kuyasikia hii leo yako mengi. Ikiwa ni siku ya Jumatano, ni masuala ya teknolojia. Usikose kukasikiliza masuala hayo mazuri kabisa. Tukiangalia, watengenezaji wa magari duniani wamezindua vyombo viwili vya kisasa. Vyombo gani hivyo? ka standby kuvisikia hmm. Hapa, alafu leo tuna swali lingine la utata kabisa kidogo uh -huh. Katika barazani, msikilizaji, tunakuuliza nini maoni yako kuhusu watu kutumia gharama kubwa katika mazishi ya jamaa zao? Najua hilo nakushtua kidogo, lakini endelea kuingia kwenye Facebook VOA Swahili, andika ujumbe wako, tutafika tutatandika mkeka, tuzungumze haya barazani. Bila shaka kama ndivyo unavyoona Bwire, basi mm. tutazungumza, hamna shida. Wasikilizaji nao wanajua wanazungumza, wameandika mambo mengi sana kwenye uh, mtandao wa kijamii, tutasoma mm. hayo vile vile tukishirikiana nao, lakini vivyo itakuwa na swali la leo na vivile vile burudani ya muziki siku zote ipo pamoja na wewe. Sasa, sasa Bwire, mm -hmm. Swala langu ambao nataka kulizungumza hapa juu Bwire, mm. ni kuangalia swala so, la wanafunzi na walimu. Unajua, mm. kuna umjadala kila wakati mwanafunzi anachukua masomo gani na mwalimu anamwambia achukue yapi, na vilevile vile wewe Bwire, kama mzazi, wakati mwingine unaambia mtoto wako mimi napenda usome kitu hiki, lakini pengine mtoto wako yeye mwenyewe binafsi, katika moyo wake anataka kufanya kitu kingine. Sasa je, hilo ndio swali ambayo imeliweka mbele hapa mm, kwamba wewe unavyoona mzazi ndiye amshauri mwanafunzi na mtoto wake nini cha kufanya, au aachiwe mtoto mwenyewe ajiamulie nini cha kufanya? Mi ningeamuliwa, ningekuwa mm famazia pakaniletewa mm. barua ya shu, ya chuo nikaambiwa ndio hii <laughs> <laughs> hey, Jomo Kenyatta University ndio hii enda usome famaziaaapanai Some... da? dawa kunukia kunu siku zote hospitali <laughs> kwenyewe sitaki kabisa. Alafu nikaambiwa sasa, wewe hmm. kawe mwalimu pia ikawa shida ah, ikawa balaa. Nikamwambia mniache, ntaamua ya kwangu. Niko hapa. Basi ndiyo maana uko hapa leo bila mm, shaka. Basi tumsikilize mwalimu, tumeongea na mwalimu ambaye yeye anajua swala hili vizuri. Mwalimu Jimu Kudinyu akiwa kule Mombasa, Kenya, tueleze mwalimu, kwa upande wako kile ambacho kama mwalimu eh, unakiwa, najua swala hili, najua mwanafunzi unafaa kuwe na balansi yani Eh, yeye mwanafunzi binafsi anafaa kuwa na maono yake awe na hizo dreams and aspirations zake ambazo yeye binafsi anataka. Kama ni mtu, mtoto ambaye anataka kuwa daktari, mzazi inafaa aone kama ana uo uwezo wa kuwa daktari na ampe mawaidha ampe wasia sasa, kulingana na, waida, na so, mimi mwenyewe ni kwamba mzazi yafaa awe karibu na mwanafunzi na mtoto wake wawe na mazungumzo ya mara kwa mara, kuwe na kuelewana, maanake ukiacha mtoto aende peke yake kule anakotaka, unajua anaweza elekea pabaya. Ukiwa kama mwalimu, mwanafunzi unamshauri nini anapoambiwa hili ndio somo la kuchukua, lakini yeye hmm, anataka kitu kingine? Sasa hapa mtoto inafaa, kulingana na mimi mwalimu, mtoto apewe uhuru wa kuchagua eh, ili kazi ambayo anataka kufanya hapo mbeleni apewe uhuru na asaidiwe na mzazi na mwalimu, asiwe tu kwamba ameachiliwa ajifanyie. No, mdogo bado hajakuwa na ule e, uwegedi wa mambo. Sasa anafaa apewe mawaida mara kwa mara ili kwamba aelekee njia nzuri. Bila shaka nakushukuru sana. Ah, kama alivyosikia Bwire, huyo ni mwalimu Jimu Kudinyu akiwa Mombasa, Kenya. Anakwambia bwana, mwanafunzi ni vizuri ashauriwe, lakini apewe nafasi ya kuamua. Ndio maana yale aliyokuta wewe, Bwire, we Bwire ukajiamulia, sasa ndio maana ukawa hapa. Sasa hebu niambie, nimeng'ang'ana mm, na hesabu miaka yote shule ya msingi, nimeng'ang'ana na hesabu shule ya upili, alafu naniambia enda famasia maisha yangu yote unisumbue hesabu na kemia, akili yangu hii naniambia huo, unawezana na Kiingereza na Kiswahili na jogna kule, ndio maana okay. Utamwambia mtoto wako lazima uwe mhandisi, kwa sababu unatafuta heshima katika jamii, mwanangu ni mhandisi, injinia. Mm. wakati kichwa cha ule mtoto anaona ni matatizo, unaniekea hapa, atafanya miaka miwili, mitatu, minne, akifika mwaka wa tano, huyo amepotea. Mwanangu alimroga, hawakumroga Yeah. Ah, mwanako yeah, yeah, yeah, yeah, akutaka ile aliangalia ile mambo ya magumu haya, acha tu nitoroke, babangu anilazimisha. oh, haya yeah. Basi kenesi bwiri, tupate kibao cha muziki kama siku zote tunavyoona Express inasindikizwa na muziki mm. ni Spice Diana msikilizaji, naye kitu chake hicho, pata kitu hicho msikilizaji Wendy. Nipo, nipo Wendi mm -hmm. Eh? Eh? Haya Bwire, niambie mtoto huyu huyu eh, Spicy Diana, jina lake kamili na Mkwaya hey, na hey. Hajara Diana tuambie hapa hapa kwa Kiganda amekuwa kiimba pia. Hebu anasema Mapenzi tu nipo, tu usiwe na wasiwasi, anamwambia mpenzi wake Mi, nipo, Wendi. Mm. Huyu, Bwire, alitamba, wake mimi niko kijana alitamba alipoanza muziki hit single yake aliyotoa On Sanula. Mm. Ilikuwa best Hebu soma vizuri, On On Sanula Sanula. ilikuwa best. Ndio ni? Niambie <laughs> ni Kiganda. Endelea, endelea. Hii ndio ilikuwa tuzo yake ya kwanza aliyoshinda mm, akiwa mwanamuziki bora wa kike na hapo ndipo alipochambuka na kuchanuka na kutoka duniani mm, mwaka 2014 kule nchini Uganda. Spice Diana na Tamba kweli kweli, msikizaji kitu chake hicho. Mumiliki mumiliki wa Microsoft ni nani? Mumiliki wa nini? Microsoft. Microsoft. Mm. Kule umjui? Mke wake anaitwa nani? Huyo Bill Gates alikuwa zamani, sio tena saizi ah. Um, imekuwaje Melinda, right? Mke wake Melinda Gates. Sasa huyo jamaa hmm. Na Melinda unajua alikutania pale, jamaa akiwa CEO. wapi hiyo kampuni yake ya Microsoft, walikutania wapi, ndio walikutania hapo, wakaanza mapenzi basi, mahaba yakaingia, mapenzi yakaingia, ya akawa mume na mke wakao hmm. ana wakaishi. Hmm. walikutana kazini. Eh, na wakaunda kampuni kubwa sana duniani ikafanikiwa vibaya ah mno. Kujua of course, najua ah, ulijua, lakini wewe ndio unaniambia leo, amekutana kazini ah. Ndio hivyo sasa. Kenya karibu mwaka uliopita, kuna jamaa katika kampuni ya usalama ya G4S, na yeye pia alikuwa amemwona mtu mzuri pale, kipusa mdembo, kamtongoza ah, mwajiri akasema hairuhusiwi hapa Jamaa kaenda mahakamani, jaji kaamua, akasema hapana, jamaa alipwe mwaka mzima hakuwa kazini, na waajiri waruhusu wanaotaka kupendana kazini wapendane, ruksa, wanasema eh. Yani kule imetolea ruksa mahakamani, jamani ye eh. Uko makazini Kenya eh. Ruksa, siwaingilie eh, wacha wapendane. Lakini sasa sijui kama bosi wako anakupenda inakuwaje, na kama kutaki, bala, utaingia itakuwa, itakuwa ni madatezi ngumu sasa nimeuliza vijana Kenya, jama, mnaonaje maneno kwamba sasa mnaruhusiwa hata pale kama wewe ni mwalimu mwalimu mwalimu, tongozaneni kule eh? mapenzi ya noge kiwanda, mapenzi ya noge yaani hakuna vizuizi. Tuasikilize Francis Mariwa. kwa njia moja ama nyingine, uhusiano kama huo utasambaratisha utendaji kazi kwenye ofisi na utahujumu kazi na operesheni za ile kazi ambayo mnafaa kuifanya. Pia itapunguza heshima ya kikazi. Sasa kwangu, nafikiria mahakama inafaa iangalie hilo neno afresh. Wa unajua, uh, watu wakizoeana sana, heshima inapotea, na heshima inapopotea mahali pa kazi, utendakazi li utakuwa affected. Sante. Mtu anatoka nyumbani na mke wake, wanaingia kazini pale pale, wanarudi nyumbani. Hamna nafasi ya mwingine kufikiria ah, saa hizi huyo jamaa anaweza kuwa anatongozana pale na msichana pale wa kutengeneza chai nini. Mnaonana pale, mpo kazini, mnafanya kazi vizuri tu, mko pamoja. Yale mm, mafikira sijui za kufikiria ah, saa hizi nyumbani kwangu mke wangu anaweza kuwa amemwingiza Bwire ama Shomari, yupo pale unamuona <laughs> eh. Sasa, wapo kila siku pamoja muda wote, eh, lakini lakini sasa kama yule alivyozungumza, kazi itakuwaje? Mm. Kazi, kazi, kazi, kazi tunafanya kwani. Ah, Peter Pinches na yeye pia na maoni tofauti. Kuna yule ambaye yuko kazini na ndio ana mpango wa kuanza familia na labda amempenda mtu ama amemtaka mtu ambaye wanafanya kazi pamoja na sheria ya kwamba kutongozana ama sheria ya kupinga kutongozana kazini labda huenda ikachangia yeye kutojenga familia. Kuna mtazamo mkubwa sana nadhani, labda ni ukiangalia katika hali hali ya saa hii kwamba ndoa nyingi pia zinavunjika kwa mimi michango, to, kwa kuchangiwa na vitu tofauti. sieti kwamba kutongozana kazini inachangia sana Uh, lakini nadhani kwamba kuna kampuni ambazo labda zitachukulia ni vizuri, kuna zingine ambazo zina mifumo ama zina sheria ambazo labda wataona haziendani. Mimi nadhani kwamba kutongozana kazini ikiwa wazi, kunasemekana kwamba vitu vya giza vina utamu sana, lakini vikiwa wazi, wakati mwingine hata vinapungua. Sasa kwa mtazamo wangu, mimi naona ni sawa iwe huru hiyo, kwamba si kitu tunaficha sana vitu vya gizani vitamu sana, vikiachwa vikiachwa huru vijulikane, viendelea. Anasema Peter Pinches. Sasa wewe, Sunday Rais wa zamani wa Sudan, Omar Al-Bashir, ambaye aliongoza nchi hiyo kwa muda wa miaka 30 kabla ya utawala wake kuangushwa kufuatia maandamano ya raia na kufungwa katika gereza la kijeshi, amehamishiwa katika hospitali nyingine kaskazini mwa Sudan tangu vita vilipoanza Aprili mwaka uliopita kati ya jeshi la serikali na kikosi cha kijeshi cha dharura RSF. Al Bashir mwenye umri wa miaka 80 amekuwa akizuiliwa katika hospitali ya kijeshi nje ya mji mkuu wa Khartoum. Rais wa Marekani Joe Biden atatembelea Ujerumani na Angola mwezi ujao, kati ya tarehe 10 na 15. Ziara ya Biden itakuwa ya kwanza barani Afrika kama rais. White House imesema kwamba Biden atatangulia Ujerumani ambapo anatarajiwa kuelezea shukrani zake kwa Ujerumani kusaidia Ukraini katika vita dhidi ya Rusia miongoni mwa mambo mengine. Akiwa Angola Oktoba 13 hadi 15, Biden atakutana na rais wa Lorencho, na viongozi hawa wawili watajadili kuhusu kuongeza ushirikiano katika maswala muhimu, ikiwemo namna ya kuimarisha ushirikiano wa uchumi, amani na usalama. Ukraine imesema kwamba imezitungua ndege zilizokuwa na rubani 28 kati ya 32 pamoja na makombora manne kati ya nane katika mashambulizi ya Russia ya usiku wa kuamkia leo. Gavana wa mkoa wa Odessa Ole Kiper ameandika ujumbe wa Telegram kwamba kombo la moja lilisababisha moto na mabaki yake kuharibu magari mawili ya mizigo huko Kiev. Gavana wa mkoa wa Rasnan Karavenchko amesema kwamba mashambulizi la ndege isiyokuwa na rubani halikuathiri mfumo muhimu au makazi ya watu. Mgambo wa Hezbollah wamesema leo Jumatano kwamba wamerusha makombora ya masafa marefu kuelekea makao makuu ya kituo cha ujasusi cha Israeli cha Mossad kilichopo mjini Tel Aviv, huku wanajeshi wa Israeli wakitekeleza kile jeshi limetaja ni shambulizi kadhaa ya anga dhidi ya Hezbollah kusini na mashariki mwa Lebanon. Jeshi la Israeli limesema kombora la Hezbollah lilipelekea ving'ora kulia mjini Tel Aviv. Hakuna ripoti za vifo wala uharibifu. Shirika la habari la serikali ya Lebanon limeripoti mashambulizi makali ya mabomu ya Israeli kote kusini mwa Lebanon. Vitu vizitohvyo msikilizaji, wale wanaokumbuka nyimbo hii miaka 13 iliyopita, eh? ikitamba kweli kweli, lakini inaonekana hapa mwenzangu B Bwire. anamwita B Wire uo ulimi seme ni ngumuni kama ule Ravalomanana. Aa, jamaa wetu walishindwa kabisa. Sasa hao jamaa wanashindwa kusema buire, wanasema b waya. Unajua, inatakuwa na tafsiri nyingi <tabu poles> sasa nawe hu pia unaendelea kuharibu <tabu> <tabu> nataka tu wasikilizaji wetu wajue kwamba watu wengine hapo wanapata shida kutamka jina lako. Najua wasikilizaji wetu wanajua rahisi sana, lakini kumbe huku kuna watu wengine jina lako linakuwa ni kazi kweli kweli. Nilienda nawe sehemu moja, nikawa naitwa jina langu na sisikii. <laughs> Wewe ndio uliamua kuniambia unaitwa. Sasa wewe aa, barazani barazani A, Kandu, msikilizaji Kandu. Nini maoni yako kuhusu watu kutumia gharama kubwa katika mazishi ya jamaa zao? Yaani, mtu wakati anaugua Ndiyo. hata mchango hamleti, A, hata uji hamna mm. ha? anapokufa pa, pa hey, michango ya wasapu ndio hiyo, ati tunataka bajeti sijui ya dola ngapi? hey, tumpatie heshima nzuri mwenzetu heshima. Nyinyi ndio mnatafuta heshima, mliosalia. Ametusumbua. Unasindikizwa. Mm -hmm. Wanasema kwa heshima zote. Heshima gani? Ndio maana nchi zingine, unakumbuka alivyokufa Bob Marley, walikuwa wanasindikiza jeneza. Tumeshaona viongozi mbalimbali vile vile wakifa majeneza na sindikizo. Sawa ndugu kadhalika. Kwa hiyo tusikie watu wanasemaje. Maana Facebook wameandika sana leo washikazaji wetu sio? Na vivyo kwa njia ya simu tutawasikia. Sasa labda tuanzie kwenye Facebook. Wewe unaona huko nani anazungumza na mimi nitaendelea hapa. Natafuta yule ambaye ana maono sawa na yangu. Wewe tafuta. Utampata. <laughs> <laughs> <laughs> Mazoea na Mpanga unasema gharama kubwa katika mazishi inategemea na mtu mwenyewe anayezikwa, pengine kumpa sifa yule anayezikwa kutokana na mazuri aliyofanya katika jamii yake. Haya, toka Lubero DRC, Didia Sahani anasema, mimi naona yako sio vizuri kutumia gharama kubwa kwenye mazishi, maana kuna wale ambao wanakosa pesa za sata za kutibu mgonjwa, lakini watumia hela nyingi sana yondomenzio bwana. Hmm. Sahani ah, nimepata mwingine Kasim, Mach, Malolo, yani anasema hakuna kinachoniumiza kama watu kugharamia mzoga ah. Jamaa tena unatumia maneno gani haya? Mtu akifa huu ni mzoga tu, hata ukimpamba kwa dhahabu. Wekeza nguvu zote kutafuta uzima. Mtu akiumwa ndi apewe michango, mnaposubiri ameaga dunia ndi mnajipendekeza bure kabisa. Anasema hakasim Namwona hapa Alan Kaita, yuko Nairobi, Kenya, anasema imani ya watu kutekeleza hayo na ili kuridhisha nafsi zao na kudumisha ustaarabu wao. Oh, mm. ni faradhi watekelezi wajibu huo kwa hiyo sioni shida kabisa na na yamna namna ulivyosisitiza. Ukisoma hayo maneno, ningedhani niwe umeandika, lakini ya ni si yako. Niniruhusu mwelekezi nisome ya John, mm -hmm. Kisangi, anasema wengi tumejikuta tunaingia kwenye mkumbo. Mimi sioni haja ya kutumia gharama kubwa kuhudumia msiba, ikiwemo jeneza la mamilioni, gari la kifahari na kubeba mwili. Aa! Abdulaziz, nami nimalizia. Abdul Malik anasema ni utaratibu usio na tija, kwani mm, unakuta mtu anapoumwa hakuna kushughulikia, akifa tu sherehe mm, inaanza. Yeye yuko kule Kisumu, Kenya, sijui kama ameyaona hayo, yuko Kisumu vile. Wimbo wa nani huo, aitwa Mwana FA huyo, rekodi inakwendaje asubuhi, uh -huh. bila shaka vitu vizito hivyo. Huyu naye ni kijana wa zamani, pia anafanya vitu vyake. Tumsikilize basi, huyo anasema nishi upendavyo vitasimama kama mvua za sama, sio mchezo. Huyo ni mwana fa, msikilizaji. Huyu si mwingine mwana muziki na rapa wa zamani kule nchini Tanzania ambaye amegeuka mwanasiasa. Utatuambia bwira amekuwa nani hivi sasa, lakini huyu wengi wanamjua wakisema mzee wa bado nipo nipo, mwana fa huyo. Yuko na mkongo mwenzake Yesaya au yupo? Tulizungumza naye hivi karibuni hapa kwenye jukwaa la vijana, akasema ametoa nyimbo mpya na kijana mwingine wa sasa a wa, wa, yani wa utamaduni na naibu waziri. Uh -huh. Naibu waziri, utamaduni na sanaa. Na michezo. na na sanaa sanaa naibu naibu waziri waziri wa michezo kula za kwake, muziki muziki unalipa, muziki unalipa, amekuwa maarufu vile vile mbunge wa Muheza, Tanga kule Tanzania. Aha, basi moja kwa moja BMJ anaandaa teke, anatuambia yuko tayari kutupa vitu, tusimcheleweshe. BMJ anasemaje? Kampuni ya CRRC Corporation, mojawapo ya watengenezaji wakubwa wa magari duniani, imezindua vyombo viwili vya kisasa zaidi vya teknolojia hali ya juu katika maonyesho ya kimataifa ya biashara na usafiri ya mwaka huu yanajulikana kama InoTrans, ambayo yalianza Jumanne huko Berlin, Ujerumani. Yanaangazia mustakabali ya mustaka usafiri, maonyesho ambayo amavutia washiriki kutoka kote duniani, hasa wakiwemo wajasiriamali kutoka kule barani Afrika. BMJ tueleze zaidi mambo Vyombo hivyo viwili ni treni ya hidrojeni yenye kasi ya hadi kilomita 200 kwa saa inayoitwa Cinova H2 na gari linaloelezewa kuwa la kizazi kijacho la usafiri wa haraka wa reli maarufu ART, vyote vikitumia ubunifu wa hali ya juu ambao unazingatia nishati safi na usafi wa mazingira. Chinova H2 ndio treni ya hivi punde ya abiria ambayo haitumii nishati inayosambaza ni gesi ya carbon maarufu zero carbon, na ina sifa za kiufundi za kiwango cha juu na uwezo wa kuwabeba abiria wengi zaidi. Gesi ya hydrojen inayowezesha treni hiyo inazalisha umeme kwa kuchanganyika na oksijen na kuhakikisha kwamba hakuna uchafuzi wa mazingira kutoka kwa treni hiyo. Wachambuzi wanasema treni hiyo huenda ikawa ndio mstakabali wa usafiri huku makampuni mbalimbali yakiwa ni pamoja na yale ya kutoka nchi zinazoendelea ikiwa ni pamoja na barani Afrika yakijizatiti kutafuta uungwaji mkono kutoka kwa makampuni ambayo yanafadhili miradi ya uchukuzi kusaidia makampuni hayo kuweza kumiliki treni kama hizo. Chinova hech inaweza kufikia kasi ya juu ya kilomita 200 kwa saa ikiwa na mabehewa mane yanayobeba zaidi ya abiria 1000. Inaweza kusafiri bila kusimama kwa kilomita 1200 kwa wastani wa kilomita 160 kwa saa. Maonyesho hayo ya siku nne yamevutia wadau zaidi ya 2900 kutoka nchi 59 kote duniani. Kwingineko, kampuni inayomiliki Facebook ya Meta leo Jumatano inajiandaa kuanza kongamano lake la kila mwaka linaloitwa Connect Conference katika makao yake makuu katika jimbo la California, ambapo inatarajiwa kuzindua miwani yake ya kwanza ya uhalisia ulioboreshwa na kutangaza uimarishaji wa bidhaa zake zinazozingatia zaidi teknolojia ya akili mnemba. Kati ya uimarishaji huo wa mfumo wa AI ni uboreshaji wa sauti, ambayo inawapa watumiaji chaguo la sauti kwa ajili ya chatbot na vile vile Chat GPT ikiwa ni pamoja na uwezo wa kuifanya isikike kama mtu mashuhuri, kwa mujibu wa ripoti ya shirika la habari la Reuters. Hayo yanajiri huku kukiwa na vuta ne kuvute kati ya wabunifu wa kiteknolojia na wasanii tajika, wakiwemo wanamziki na wacheza filamu wa hapa Marekani ambao ni maarufu, ambao mara kwa mara sauti zao zimekuwa zikiigwa na watengenezaji wa maudhui ya AI. Kutoka meza ya sayansi na teknolojia BMJ mridhi sauti ya Amerika. Huyo ni mzee wa kazi, BMJ mridhi bwire. Umemsikia kiaa kwa sauti hiyo, hii eh, ah, hi, akili mnemba mnemba, hii italeta shida, mwanze kutafuta vibanda vya kuuza <laughs> uji huko kazi <laughs> anasemaje? <laughs> <Mwake> nili... <laughs> kifaransa hamna, anasemaje? Abdushakur, buda mlikuwa mwelekezi wetu, bloke ni nini kifaransa