Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji pote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Sandei Shomari. Jina langu ni Kennes Bwire. Karibu katika matangazo yetu ya jioni leo Jumatano, Septemba 25 mwaka 2024. Tunasikiliza, tunasikika kupitia Radio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi, na Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Karibu Nam. Kati ya ripoti tulizokuandalia hii leo, bunge la senati nchini Kenya lachapisha mswada wa kuongeza muda wa kuhudumu madarakani wa rais na viongozi wote waliochaguliwa kutoka miaka mitano hadi saba, wakiwemo wabunge, magavana na wajumbe wa bunge ya majimbo. Ukomavu wa katiba kubadilika, kubadilika ama kurekebishwa utategemea na zile hoja ama yale mapendekezo ambayo yatakuwa yametolewa na yeyote yule. Katika taarifa nyingine, serikali ya Burundi imesema kwamba ipo tayari kuchangia walinda usalama kwa ajili ya Haiti. Ni vidokezo tu vya ripoti utakazosikia kwenye matangazo haya ya nusu saa, lakini kwanza kabisa, namkaribisha mwenzangu Kenneth Bwire akusomee habari za dunia. Serikali ya Burundi imesema kwamba ipo tayari kuchangia walinda usalama kwa ajili ya Haiti. Waziri wa mambo ya nje wa Burundi Albert Shindiro ameandika hayo kwenye mtandao wa X baada ya kikao na waziri mkuu wa Kanada Justin Trudeau. Hatua ya Burundi inajiri wakati polisi mia nne wa Kenya wako mji mkuu wa Port-au-Prince kukabiliana na magenge ya uhalifu. Kenya vilevile vile ina mpango wa kutuma polisi mia sita zaidi burundi inawalinda usalama katika jamhuri ya afrika ya kati somalia na jamhuri ya kidemokrasi ya congo nchi nyingine ambazo zimeahidi kuchangia walinda usalama kwa ajili ya haiti ni pamoja na antigua na babuda bahamas na jamaica hali ya usalama na ya kibinadamu ya haiti imeharibika tangu kuuawa kwa rais jovenal moise mwaka 2021 shirika la madaktari wasiokuwa na mipaka ya msf limesema kwamba kinamama wajawazito na watoto wachanga wanakufa kwa kiwango cha kushtua nchini Sudan, katika mkoa wa Darfur Kusini, na maelfu ya watoto wanaotapia mlo na wako katika hatari kubwa ya kufariki kutokana na ukosefu wa chakula. Ripoti ya MSF imesema kwamba mzozo wa afya katika Darfur Kusini ni mojawapo ya matukio mabaya zaidi ya kiafya kote duniani na yanayochochewa na vita kati ya jeshi la serikali na kikosi cha kijeshi cha RSF vilivyoanza Aprili mwaka uliopita. MSF imesema kwamba imerekodi vifo 46 vya kinamama waja wazito katika hospitali mbili za Darfur na vifo 48 na vya watoto wachanga katika hospitali hizo, kati ya Januari na mwezi Juni. Karibu theluthi moja ya watoto walio na umri wa chini ya miaka miwili wanakabiliana na utapia mlo, ikiwa ni mara mbili ya kiwango kilichowekwa na shirika la afya duniani. Serikali ya Kenya inakaribia kupata mkopo wa dola bilioni 1.5 kutoka kwa umoja wa falme za Kiarabu. Mkopo huo utatolewa kwa riba ya asilimia nane na utatumika kujaza pengo la fedha ambalo nchi hiyo ya Afrika Mashariki na kaba fedha. Ya umoja wa falme za Kiarabu na benki kuu ya nchi hiyo hawajatoa taarifa kamili kuthibitisha ripoti hizo. Kenya imekuwa ikikabiliwa na hali ngumu kupata fedha kufadhili bajeti yake baada ya kutokea maandamano ya mwezi Juni yaliyomlazimu rais William Ruto kufuta mswada wa fedha uliokuwa umependekeza nyongeza ya ushuru ambayo ingepelekea serikali kupata zaidi ya shilingi bilioni 346. Hatua ya shirika la kimataifa la fedha IMF kuchelewa kufadhili bajeti ya Kenya imepelekea nchi hiyo kujikuta katika matatizo makubwa ya kifedha. Ofisi ya mkuu wa polisi wa Moroni visiwani Komoros imetangaza hii leo kwamba imesitisha uchunguzi wake kuhusiana na kifo cha mwanajeshi aliyemjeruhi Rais Azali Assoumani mapema mwezi huu. Taarifa ya polisi haikutoa maelezo kuhusu sababu za kusitisha uchunguzi huo. Abdu Shakur Abud ana maelezo zaidi. Tangazo hilo limelaaniwa mara moja na upinzani na watetezi wa haki za binadamu, wakidai kwamba hatua hiyo inanyima haki kutendeka. Ahmed Abdu, aliyekamatwa Septemba 13 baada ya kumshambulia na kumjeruhi kidogo kichwani Rais Azali kwa kisu, alishikiliwa kwenye chumba maalum na polisi, na wanasema siku ya pili yake walimkuta amefariki. Taarifa ya ofisi ya polisi ya mji mkuu wa Moroni iliyochapishwa kwenye gazeti la serikali la Alwatani hii leo inaeleza kwamba baada ya daktari wa jeshi kumpima mwili wa mtuhumiwa aligundua Abudu alifariki karibu saa nane usiku. Taarifa inamaliza kwa kueleza kwamba kwa vile hapakuwa na majeraha, ikiwa kwa risasi au kitu kingine kilichosababisha kifo, waliamua hakuna tena haja ya kuendelea na uchunguzi, bila ya kutoa maelezo zaidi. Wakili na mtetea haki za binadamu Jerald Yusuf amelaani ukosefu wa uchunguzi huru na kusema hakuna uchunguzi uliofanya kuhusiana na watu waliomkamata na kumshikilia ili kuweza kufahamu kilichomfikia mtuhumiwa huyo. Kiongozi wa chama kikuu cha upinzani Orange Daud Abdullah Muhamed amekosoa vikali pia polisi na wizara ya sheria kwa kutotekeleza kazi zao na haki kuweza kufahamu kilichosababisha kifo cha mshambuliaji wa rais akiwa kizuizini. Unasikiliza habari za dunia kutoka sauti Amerika, VOM. Wanamgambo wa Hezbollah wamesema leo Jumatano kwamba wamerusha makombora ya masafa marefu kuelekea makao makuu ya kituo cha ujasusi cha Israeli cha Mossad kilichopo mjini Tel Aviv, huku wanajeshi wa Israeli wakitekeleza kile jeshi imetaja kuwa shambulizi kadhaa ya anga dhidi ya Hezbollah kusini na mashariki mwa Lebanon. Jeshi la Israeli limesema limenasa kombora za Hezbollah iliyopelekea ving'ora kulia mjini Tel Aviv. Hakuna ripoti za vifo wala uharibifu. Shirika la habari la serikali ya Lebanon limeripoti mashambulizi makali ya mabomu ya Israeli kote kusini mwa Lebanon. Israeli imesema mashambulizi yake yamelenga ghala la silaha, ikiongezea kwamba mifumo 40 ya kurusha makombora ya Hezbollah imegunduliwa na baadhi kunaswa na mifumo ya ulinzi ya anga ya Israeli. Mili kumi na tatu ya watu wanaoaminika kuwa wahamiaji wa kiafrika kutoka kusini mwa jangwa la Sahara imepatikana kwenye pwani ya mashariki ya Tunisia. Mili hiyo imepatikana kati ya jana Jumanne na leo Jumatano katika pwani ya miji ya Salakta na Cheba. Msemaji wa ofisi ya mashtaka ya umma ya majimbo ya Monastir na Mahdia Tunisia, Farid Benja, imethibitisha tukio hilo. Tunisia na jirani yake Libya zimekuwa kivutio cha wahamiaji kutoka nchi nyingine za Afrika kuanza safari kupitia bahari ya Mediterania kuelekea Ulaya, wakitafuta maisha mazuri. Kila mwaka maelfu ya wahamiaji huwa wanajaribu kuvuka bahari ya Mediterania wakielekea Italy, kwenda kisiwa cha Lampedusa kilicho kilomita 150 kutoka Tunisia. Tangu Januari 1 boti chakavu 103 zimezama na kupelekea mili ya wahamiaji 341 kupatikana kwenye pwani ya Tunisia. Rais wa Marekani Joe Biden atatembelea Ujerumani na Angola mwezi ujao kati ya tarehe kumi na kumi na tano. Ziara ya Biden itakuwa ya kwanza barani Afrika kama rais. White House imesema kwamba Biden atatangulia Ujerumani ambako anatarajiwa kutoa shukrani zake kwa Ujerumani kuisaidia Ukrain katika vita dhidi ya Russia miongoni mwa mambo mengine. Akiwa Angola Oktoba kumi na tatu hadi kumi na tano Biden atakutana na rais wao Lorenso, na viongozi hawa wawili watajadili kuhusu kuongeza ushirikiano katika maswala muhimu, ikiwemo namna ya kuimarisha ushirikiano wa uchumi, amani na usalama. Biden alitarajiwa kuitembelea Angola mwaka uliopita, lakini ziara yake iliahirisha baada ya kutokea vita kati ya Israel na Hamas mwezi Oktoba. Ameahidi ushirikiano wa karibu kati ya Marekani na nchi zenye demokrasia barani Afrika. China imewekeza sana Afrika. naendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza hapa Washington DC. Na sasa tuelekea huko New York ambapo mkutano wa 79 baraza kuu la Umoja wa Mataifa unaendelea mjini humo, na mwenzangu Mkamiti Kibayasi yuko huko. Tunaungana naye kutaka kujua anayoendelea hivi sasa, Mkamiti umekuwa hapo uh, huko New York. Hebu tueleze basi hii leo kile ambacho tunafahamu kinatarajiwa ni mazungumzo ya nchi ya DRC. Pengine uh, ulipokuwapo huko hii leo, ukiangalia anayojiri, kinachotarajiwa nini hasa kuangaziwa kwa upande huo? Shukrani sana asante Shomari kutoka studio namba kumi na tano za vioi swahili Washington. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC Felix Tshisekedi anatarajiwa kuzungumza mchana huu wa leo, ambapo uh, miongoni mwa mambo anayotarajiwa kuangazia ni suala la usalama katika nchi yake ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC. Kama tunavyofahamu kwamba mashariki mwa nchi hiyo kumekuwepo na mapigano yanayoendelea kwa muda mrefu sasa, yakishirikisha akundi la waasi la M23 pamoja na vikosi vya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, mapigano ambayo yamesababisha vifo kwa watoto raia wasiokuwa na hatia hali kadhalika kusababisha uh, ukosefu wa usalama, watu wameharibu nyumba zao, wamehama kutoka sehemu moja kwenda jingine. Hilo ndilo hasa tunahitaji kulisikia. Hali kadhalika tunatarajia mm. kusikia ni namna gani, kama ulivyosikia hotuba aliyozungumza Rais wa Marekani Joe Biden jana, siku ya Jumanne, kwamba Marekani imesaidia kupeleka uh, dozi milioni mia tano za mpox Africa, na moja nchi ambazo zimenufaika na dozi hizi ni DRC ambayo ndio ilikuwa kiini cha Mpox. Ni namna gani basi nchi hii itatumia msaada huu ili kuweza kusambaza dozi hizo za Mpox kwenda katika nchi jirani, ambapo kama tunafahamu tayari Kenya ilipata kesi kadhaa za Mpox, hali kadhalika Burundi, Rwanda zilipata kesi hizo. Je, msaada huu utatumika vipi? Utawafikia walengwa namna vile unavyotakiwa? Hicho ndio kikubwa hasa kinachosubiriwa mm. kusikia kutoka kwa Felix Tshisekedi, bila shaka mkabiti na, kwa sababu huko hapo. Hii leo tunafahamu mambo mengi yanaendelea kujiri, na kile ambacho mnasubiri kitajiri hapo kesho pengine au leo baadaye, ni yapi ambayo yanatarajiwa kuangaziwa? na kabla hatujafika kuhusu kesho, Sande, nikueleze tu awali, Ghana ilikuwa imezungumza katika mkutano huu. Aa, kama tunavyofahamu, Ghana itakuwa na uchaguzi Desemba elfu mbili ishirini na nne, huku tume ya uchaguzi nchini humo ikiwa tayari imewaidhinisha wagombea wake kumi na watatu wa urais akiwemo rais wa zamani John Mahama. Aa, sasa basi, ni kama tunavyofahamu, Ghana inasifika kwa demokrasia na demokrasia pia ni jambo ambalo linazungumziwa katika mkutano huu na Ghana imeonyesha mfano mzuri mpaka hapa tulipofika. Lakini kuhusu kesho, mataifa ambayo yanatarajiwa kuzungumza ni Kenya. Kenya tunatarajia kusikia kuhusiana na demokrasia nchini humo. Hali kadhalika kuna Sudani. Sudani ndio imekuwa uh, kiini pia katika masuala ya amani. Kama tunafahamu, Sudani inaendelea bado na mapigano, eh, mapigano ambayo yamesababisha kuwepo na ugonjwa wa utapiamlo. Kipindupindu kimeingia nchini Sudani kutokana na kwamba misaada ya kibinadamu haifiki katika maeneo kama inavyotakiwa. Bila shaka Mkamiti, nakushukuru sana, nikutakie kazi njema hapo ulipo. Tutaendelea kuongea naye hapo kesho. Shukrani sana, sande Shomari, muwe na wakati mzuri hapo studio, asante sana nam. Kutoka New York tunaelekea hadi huko nchini Kenya ambapo bunge la senati nchini humo limechapisha muswada wa kuongeza muda wa kuhudumu madarakani wa rais na viongozi wote waliochaguliwa kutoka miaka mitano hadi saba wakiwemo wabunge, magavana na wajumbe wa bunge jimbo, wa ya jimbo. Mswada huo wa marekebisho wa katiba wa ya Kenya kwa mwaka elfu mbili na ishirini na nne unaofadhiliwa na seneta wa chama tawala cha rais William Ruto, pia unaunda ofisi ya waziri mkuu ambaye atateuliwa na raisi. Mwenzetu Kennedy Wandera anayo taarifa kamili mswada huo ambao unatarajiwa kuingia awamu ya kwanza ya usomaji mbele ya bunge hilo la Kenya la Senate unafadhiliwa na seneta wa jimbo la Nandi Samson Cherargei kutoka chama kilichopo madarakani cha rais Ruto cha United Democratic Alliance na unakuwa jaribio la tatu kutoka wabunge wa chama hicho kujaribu kupenyeza marekebisho ya katiba, kuongeza muda wa kuhudumu madarakani wa Ruto ambaye sasa yupo kwenye awamu yake ya tatu madarakani baada ya kumrithi Uhuru Kenyatta. Mswada huo kutoka miaka mitano ya sasa hadi miaka saba kwa viongozi wote waliochaguliwa uh, akiwemo rais. Pia unapendekeza kubuniwa kwa nafasi ya waziri mkuu atakayeteuliwa uh, na rais baada ya uchaguzi mkuu. Waziri mkuu atakuwa kiongozi wa chama kikubwa zaidi au muungano mkubwa wa vyama bungeni na atawajibika kwa shughuli za kila siku za utekelezaji wa shughuli za serikali na atawajibika kwa bunge. Katiba ya Kenya ya mwaka 2010 inaweka ukomo wa muda wa rais kuhudumu madarakani usiozidi mihula miwili ya miaka mitano. Mswada huo pia unalipa bunge la seneti mamlaka ya kuchunguza na kuidhinisha uteuzi wa mawaziri, mwanasheria mkuu, mkurugenzi wa mashtaka ya umma, jaji mkuu na majaji wengine, tume ya ugawaji wa mapato, mdhibiti wa bajeti, mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali, wajumbe wa tume ya utumishi wa umma, inspekta mkuu wa polisi na wajumbe wa tume za kikatiba. Hawa ni baadhi ya maafisa wa serikali ambao ufaafu wao unachunguzwa na, na bunge la kitaifa ambalo sasa litakuwa tuna wajibu wa kuwachunguza na kuwaidhinisha walioteuliwa kwa balozi na wawakilishi wengine wa Kenya kidiplomasia katika balozi zake za nje. Je, Ruto anaweza kujitoa kwa pendekezo hili linalowasilishwa na, na mbunge wa chama chake? Bobi Mkangi, mtaalamu wa katiba ya Kenya, anaeleza jaribio kama hili ama pendekezo kama hili kutoka kwa mwanasiasa na haswa uh, mtu aliye na wadhifa wa, wa wa seneta kutoka mrengo wa uh, unaoshikilia unao hatamu za, za, za utumishi kwa sasa uh, hautakosa eh, nadharia ama dhana kwamba ni, ni hoja ama ni suala ambalo limejengeka kisiasa, kwa hivyo kimrengo, na kwamba uh, walio katika ule mrengo eh, na pengine hata rais, kwa sababu rais ndiyo kinara wa, wa, wa mrengo wa Kenya Kwanza. Je, katiba sasa imekomaa hadi kiwango ambacho inaweza kufanyiwa marekebisho ya muundo? Bwana Mkangi, aliyekuwa mmojawapo wa wataalamu waliokuwa kwenye kamati ya wataalamu iliyounda katiba ya sasa, anaeleza zaidi. ukomavu wa katiba kubadilika, kubadilika ama kurekebishwa, utategemea na zile hoja ama yale mapendekezo ambayo yatakuwa yametolewa na yeyote yule. Hili ni jaribio la seneta huyo la pili baada ya kufanya mapendekezo kama hayo Septemba mwaka uliopita, akidai kuwa Ruto anastahili kupewa muda zaidi wa kutekeleza za sera za serikali yake kwani haziwezi kutekelezwa kwa kipindi cha miaka mitano pekee. Kennedy Wandera, sauti ya Amerika, Nairobi. Maendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika na moja kwa moja hadi huko. Bunge la Ufaransa linatarajiwa hivi karibuni katika siku chache kuanzia kwanza, mjadala wa kutokuwa na imani na rais Emmanuel Macron na serikali mpya ya mrengo wa kulia kwa kutoheshimu katiba ya nchi hiyo. Kulingana na katiba, rais anatakiwa kumchagua waziri mkuu kutoka kundi la wabunge walio wengi, lakini badala yake amemteua waziri mkuu wa chama cha wachache aliyeunda serikali ya mseto. Mwenzangu Abdu Shakur Abud amezungumza na Muhamed Saleh, mchambuzi wa masuala ya kisiasa, na kumuuliza kwanza hoja ya kutokuwa na imani na serikali ni kwamba Macron amechagua serikali au amechagua waziri mkuu ambaye anatoka katika chama ambacho kimeshika nafasi ya tatu, chama ambacho kina wabunge kidogo sana au wachache katika bunge, na amejaribu kuundaunda kwa kuchanganya na wabunge wa chama chake na vyama vingine vidogo lakini hata hivyo, hawana wingi ule unaotakiwa kuweza kupitisha sheria katika bunge. Kwa hivyo ni serikali ambayo inaonekana kwamba itakayotegemea au imeelemea sana na ime, na itakuwa ni tegemezi kwa chama cha uh, Rassemblement National, yaani chama cha mrengo wa kulia chenye sera kali za kisiasa na kwa hivyo kuna uwezekano wa hoja hizo kupita bungeni. Kuna masuala mawili kwa kweli, kuna suala hilo la kumtoa rais, hilo ni swala ambalo sidhani kama litawezekana kwa sababu kwanza hata ndani ya ya umoja ule wa vyama vya mrengo wa kushoto sio kila mtu anakubaliana na wazo hilo, alafu japokuwa bunge limekubali, yani ofisi ya bunge imelikubali kuzungumzwa, lakini Uh, halitoweza kupita kwa sababu ya kutokuwa na wingi wa wabunge wa, wa kuweza kupitisha uh, kwenye bunge la pili ni uh, swala la hii serikali, ambapo kuna hiyo uh, motion ya sansure ambayo ime hivi karibuni na, uh, chama cha na umoja wa vyama vya, vya mrengo wa kushoto, na hiyo pia sidhani kama itaweza kupita kwa sababu inahitaji kuwa na wingi Uh, isipokuwa tu kama huu uh, mmoja wa vyama vya mrengo wa kushoto vikiwa vitaungwa mkono na chama ambacho kina wingi pia wa, wa chama cha Rassemblement National, ndo inaweza kupita, lakini chama cha Rassemblement National kinaonekana kwamba kinaridhika na hali ya uh, hii serikali iliyokuwepo kwa sababu wao ndo wenye ufunguo na wanaweza kuichezesha ngoma hii, serikali iliyopo, serikali ya bwana Barnier, kama vile wanavyotaka wao. Kwa ujumla, wananchi walikuwa wakiandamana. Je, kuna mipango ya maandamano uh, wananchi wanasemaje? Wananchi ambao wenye fikira za mrengo wa kushoto, wanaopinga sera za kali za mrengo wa kulia, wanaopinga chama cha Bi Marine Le Pen uh, wamekuwa wakiandamana na kutaka ku kuona kwamba rais Macron anaheshimu katiba na pia uh, wanapinga sera ambazo hii serikali ambayo imekuja hivi sasa madarakani inataka kuzitekeleza. Naendelea ya kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, kutoka hapa Washington DC. Karibu msikilizaji katika makala ya afya kutoka VOA Swahili hapa Washington DC. Mimi naitwa Mari Mgawe na hivi leo tumepata bahati ya kuzungumza na Dr Edwin Mrema kutoka hospitali ya Mwimbili nchini Tanzania, katika kitengo cha upasuaji rekebishi. Dr Edwin Mrema ni daktari bingwa wa upasuaji, specifically plastic surgeon. Nafanya kazi kwenye kitengo cha uh, plastic surgery, kwenye hospitali ya taifa Mwimbili tuna kutoa huduma mbalimbali, na sisi magonjwa ambayo tunayatibu ni magonjwa yote ambayo yanatokana na ajali, ajali zikiwa za barabarani, zinaweza zikawa ajali za za moto, vile vile inawezekana ikawa ni uh, magonjwa ambayo yanatokana na saratani ambayo inatokea kwenye kwenye miili yetu, inaweza kaa ambayo ziko nje, na vile vile uh, kwa matatizo ambayo watu ambao watoto wanazaliwa nayo viungo vinakuwa vimezaliwa kama na aina ya ulemavu ambavyo tunaweza kwenye mikono, kwenye miguu, ambazo nyingi nyingi zinahusiana na nyama nyama za nje, tunaweza tukasema soft tissue ambazo tunaweza tukarekebisha. Watoto ambao wanazaliwa na wanaita uh, uh, mdomo sungura ambao wanazaliwa na na uwazi kwenye mdomo au kwenye, kwenye kinywa uh, zote hizo ni Uh, matatizo ambayo kitengo chetu kina- kinatoa huduma. Mtu anaposikia upasuaji rekebishi anaweza kujiuliza zaidi, sijui katika kitengo chako wewe, kama daktari bingwa hapo Mwimbili, ni mafanikio gani ambayo mmeyapata katika eneo hili, kuhudumia wagonjwa wengi zaidi, na vilevile tunaweza tukahudumia uh, maradhi mengi kama niliyoyataja hapo juu kwa, kwa, kwa ufasaha zaidi uh, tumepata Uh, mafanikio mengi baada ya katika uh, miaka mitano iliyopita. uh, kabla ya hapo hatukuwa na wataalamu hawa nchini um, kwa hiyo baada ya hiyo miaka mitano ilikuwa kwa nguvu za Wizara ya Afya na, na chuo cha, cha tiba Mumbili ikaweza ikaanzishwa um, program maalum kwa ajili ya kufundisha madaktari wa aina haya tukiwa tunga aina hii ambayo tukiwa tukishirikiana na baadhi ya um, taasisi nyingine ambazo ziko nje za nchini uh, Australia, nchini Marekani. Ni changamoto gani daktari, ambazo mnakabiliana nazo wakati mnafanya shughuli zenu za upasuaji rekebishi? uh, changamoto ni kwamba wagonjwa ni wengi na huduma hii inahitajika uh, uh, sasa hivi kwa sana nchini kwa hiyo uh, bado namba yetu ni ndogo, lakini uh, tunaona kwamba tunapata uh, tunapata uh, fursa za wengi ambao wako nyuma yetu wanaendelea kwenda kupata fursa za kwenda kusoma, na sisi wenyewe tunaendelea kujiendeleza. Kwa hiyo kikubwa tunapata tuna, tuna, tuna, tuna, tuna, tuna, hiyo changamoto kwamba tuko wachache na um, dimandi ni kubwa. Kwa hiyo lakini tuko shua kwamba baada ya miaka mitatu mitano ijayo mbele wataalamu hao watakuwa wameongezeka, kwa sababu tayari strategy um, zimeshafanyika za kuweza kuongeza wataalam wa, wa hawa na. Je, kuna program zozote ambazo mnazifanya nje ya nchi kama vile fellows, mnakwenda nje ya nchi kwa ajili ya kubadilishana uzoefu na hospitali nyingine? Yes, uh, tunapata tunapata fursa za kufanya fellowship nchi mbalimbali, Afrika, India, uh, Marekani na na pengine Australia kama kuta tuma ambako tunafikiria kwamba kuna wengine wanaweza wakapata fursa za kwenda Australia kwa sababu tayari tuna ushirikiano nao uh, kwa muda mrefu, kwanzia hii programu imeanza na mpaka sasa hivi bado tunaendelea kushirikiana nao kuendelea ku, ku, kutupa ujuzi zaidi, kwa sababu ni kitengo ambacho kina kina wigo mpana sana uh, na tunaweza tukafanya kazi na uh, aina, aina tofauti za upasuaji kwa sababu sisi kazi yetu kubwa ni kurekebisha pale ambako kimetokea hitilafu au hata ajali au amezaliwa na, na kilema cha aina fulani ambacho kinaweza kurekebishika. Nafanya na tunazitumia tuna, tuna, tuna na wengine baadhi yetu kwenye kitengo ambao tayari wameshapata atoaui <imitation> tofauti. Shukran sana Dkt Edwin Mrema kushiriki nasi katika kipindi hiki cha makala ya afya kutoka VOA Swahili. Basi mimi hapa naitwa Meri Mgawe, mpaka wiki ijayo na kushukuru sana. Asante sana Mery Mgawe na msikilizaji, uendelea kusikiliza matangazo haya kutoka hapa Washington DC. Kabla ya kukamilisha matangazo haya, namkaribisha mwenzangu Kenneth Bwire kwa muktasari wa habari. <music> Rais wa Ukraini Volodimir Zelenski ameambia mkutano wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kwamba vita kati ya Rasia na Ukraini haviwezi kumalizika kwa mazungumzo pekee na kwamba Rasha lazima ilazimishwe kukubali amani. Zelenski amesema akitafuta msaada wa nchi za magharibi kwa kile amekitaja kama mpango wa ushindi kumaliza vita vilivyoanzishwa na Rasha Februari mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Serikali ya Burundi imesema kwamba ipo tayari kuchangia walinda usalama kwa ajili ya Haiti. Waziri wa mambo ya nje wa Burundi Albert Shindiro ameandika hayo kwenye mtandao wa X baada ya kikao na waziri mkuu wa Canada Justin Trudeau. Hatua ya Burundi inajiri wakati polisi mia nne wa Kenya wako mji mkuu wa Porto Prince kukabiliana na magenge ya uhalifu. Kenya vilevile vile ina mpango wa kutuma polisi mia sita zaidi. Shirika la madaktari wasiokuwa na mipaka MSF limesema kwamba kina kina mama wajawazito na watoto wachanga wanakufa kwa kiwango cha kushtua nchini Sudan, katika mkoa wa Darfur Kusini, na maelfu ya watoto wana utapia mlo na wako katika hatari kubwa ya kufariki kutokana na ukosefu wa chakula. Serikali ya Kenya inakaribia kupata mkopo wa dola bilioni 1.5 kutoka kwa Umoja wa Falme za Kiarabu. Mkopo huo utatolewa kwa riba ya asilimia 8 na utatumika kujaza pengo la fedha ambalo nchi hiyo ya Afrika Mashariki inakabiliana nayo. Naam, na kufikia hapo ndio tunakamilisha matangazo yetu ya leo kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi Hadija Riyami, mwelekezi wetu Das Mckinnon. Wasikose kujiunga na wenzetu katika matangazo mengine ya Kwa Undani na Alpha Jiri. Langu jina ni Sandey Shomari, nimeshirikiana na mwenzangu Kennes Bwire. Kwaheri kwa sasa <muchilio> Ifuatayo ni tahariri inayoelezea mtazamo na maoni ya serikali ya Marekani. Kaimu waziri mdogo wa maswala ya kisiasa wa Marekani, John Bass, hivi karibuni alitembelea Chad na Tanzania kama sehemu ya juhudi za Marekani za kuelewa kwa kina adhari za migogoro ya kieneo kwenye mataifa washirika pamoja na kushughulikia baadhi ya mahitaji ya watu wa Chad na Tanzania. Chad kama taifa limeshuhudia mizozo ya ndani pamoja na kwenye mataifa jirani kwa kipindi kirefu cha historia yake, amesema kaimu waziri mdogo Bass hali hiyo imedumaza uwezo wa serikali pamoja na watu wake kuwekeza vilivyo kwenye maendeleo yao pamoja na jamii. Kwa hivyo tunalenga, kama ambavyo tumefanya kwa miaka mingi kama mshirika wa watu wa Chad, kusaidia kubuni nafasi mpya ili waweze kupata maisha mema ya baadaye. Serikali ya Chad imetoa hifadhi kwa zaidi ya wakimbizi 1625 wengi wao wakitokea Darfur. Tumekuwa tukitoa misaada mikubwa ya kibinadamu ili kuhakikisha kwamba mzigo kusaidia wa kusaidia ao watu wengi waliokoseshwa makazi na mzozo wa Sudan hauangukii serikali na watu wa Chad, amesema Bas. Pia tunawekeza kwenye kilimo endelevu pamoja na kusaidia Chad kukabiliana na baadhi ya changamoto za kiusalama zilizopo. Kuhusu Tanzania, kaimu waziri mdogo Bas alisema ni taifa maahiri, imara na lenye vijana wengi wanaotafuta maisha bora. Tumeshuhudia nafasi muhimu zikijitokeza wakati Tanzania inapoelekea kwenye uchumi wa soko huru, na tunaamini kuwa nafasi tele kwa Watanzania na Marekani kukuza imarisha uhusiano wetu wa kibiashara na uwekezaji. Tunaendeleza uwekezaji wa kizazi miongoni mwa watu wa Tanzania kupitia mpango wa PEPFAR. Hivi karibuni tumetia saini mkataba kupitia ushirikiano wa Millennium Challenge Corporation ili kupenya kwenye uwekezaji muhimu utakaokuza uchumi wa Tanzania hata zaidi. Afrika ni bara muhimu sasa hivi na katika siku za baadaye, amesema kaimu waziri mdogo basi. Ifikapo mwaka 2050 mtu mmoja kati ya kila wanne duniani atakuwa raia wa mojawapo wa mataifa ya Kiafrika. Tunania kufanya kazi kwa karibu na washirika wetu pamoja na marafiki waliopo barani humo ili kujenga mazingira bora zaidi kwa wakazi wake wanapoishi kwa amani hadhi na ustawi zaidi. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea maoni na mtazamo wa serikali ya Marekani. <muchas>