Hasan Sheikh wuxuu qabaa Septemba 26 mwaka 2024 ni saa moja na nusu jioni Afrika Mashariki. Hapa Washington DC Marekani ni saa sita na nusu mchana. Karibu kwa nusu saa ya habari za jioni kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Mimi ni Kennes Bwire na mimi ni Sandey shomari nikukaribisha kwenye matangazo hayo ambapo tunasikika kupitia radio free africa rfa kote nchini tanzania na eneo zima la maziwa makuu vilevile radio citizen kote nchini kenya na kupitia mtandao wetu wa voa swahili.com karibuni <tune> Ripoti na taarifa tulizo nazo jioni hii ni pamoja na makundi mawili yamepigana katika kambi ya wakimbizi na kusababisha vifo vya wakimbizi wa ndani mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Ni risasi nyewe kunapiga hapa mukambi ya Lushagala extension, tunasikia kama ni vikundi vyenye viko vinazozana. Uh, tanto wanasema ni FRDC na wazalendo. Tanto ni vikundi vya wazalendo katikati yawa na mataifa ya Afrika, katika taarifa nyingine, yanatakiwa kutekeleza mkataba wa ulinzi wa sehemu za kimataifa baharini. Utawezesha nchi hizi kuwa na ulinzi wa baharini, utasaidia kuhakikisha kuwa ulinzi wa viumbe hawa ambao wengi huhama kupitia maji ya kimataifa wamelindwa. Habari za dunia zinasomwa na Sande Shomari. Waasi wa M23 wanaungwa mkono na Rwanda na jeshi la Rwanda, wamefanya mashambulizi ya holela katika maeneo yenye wakazi wengi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ikiwa ni pamoja na kambi za wakimbizi tangu Januari, shirika hilo lisiyo la kiserikali la Human Rights Watch lilisema leo Alhamisi. Limesema jeshi la DRC na washirika wake wanaopambana na M23 na uungaji mkono wake wa jeshi la Rwanda wameongeza hatari kwa raia kwa kufyatua risasi ndani ya kambi za wakimbizi na kuwashambulia raia. Pande zote mbili zimeua na kuwabaka wakazi kwenye kambi hizo, kuingilia kati utoaji wa misaada na kufanya unyanyasaji mwingine, shirika hilo la haki lilisema, huku likibainisha kuwa wengi wa waathirika walikuwa wanawake na watoto. Ilisisitiza kuwa sheria za vita zinakataza mashambulizi ya makusudi au holela dhidi ya raia na mali zao, na kuongeza kuwa nchi ambayo kwa kujua inatoa adhabu kwa makundi yenye silaha yenye kufanya udhalilishaji inaweza kuhusika katika uhalifu huo wa kivita. Maelfu ya waombolezaji walisimama mbele ya safu za majeneza madogo meupe iliyo Alhamisi kwenye ibada ya kumbukumbu -kumbu ya watoto 21 waliofariki dunia katika ajali ya moto iliyotokea kwenye shule ya bweni katikati mwa Kenya mapema mwezi huu. Majeneza hayo yalijaa mashahada ya maua na picha za watoto wadogo wa kiume kutoka shule ya Hillside Endarasha Academy mjini Nyeri, wengi wao wakiwa katika umri wa miaka tisa na kumi na tatu ambao walikwama ndani ya bweni lao. Kuja hapa Nyeri na kuona majina yote haya ni mojawapo ya majanga makubwa ya kitaifa ambayo tumekumbana nayo nchini kwetu, alisema Eugene Wamalwa, mbunge wa upinzani. Waziri wa ulinzi wa Uingereza John Healy, amewakaribisha wenzake wa Marekani na Australia mjini London kwa ajili ya mkutano wa ulinzi unaohusisha Australia, Marekani na Uingereza unaojulikana kama AUKUS. Huu ni mkutano wa kwanza wa mawaziri wa ulinzi wa nchi hizo tatu kukutana nje ya Marekani, hii ikiwa ni kwa lengo la kuimarisha ushirikiano wa nchi zinazopakana na bahari ya Pacific na bahari ya Hindi, indo Pacific. Waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin na mwenzake wa Australia Richard Marles wamekaribishwa kwa heshima kubwa kabla ya mkutano huo. Australia inatarajiwa kupokea nyambizi tatu kutoka Marekani zenye uwezo wa kutekeleza mashambulizi ya nyuklia kufikia mapema mwaka elfu mbili na thelathini. Na wawakilishi wa mabunge ya Libya ya mashariki na magharibi yanayohasimiana wamefikia makubaliano na kutia saini mkataba wa kumaliza ugomvi kuhusu uongozi wa benki kuu ya nchi na kumteua gavana na naibu wa benki hiyo. Makubaliano hayo yalifikiwa kutokana na upatanishi wa umoja wa Mataifa. Mwenzangu Abdu Shakur Abud anatuarifu zaidi. Makubaliano hayo yanaweza kusaidia kumaliza mzozo juu ya nani anayedhibiti benki kuu ya Libya CBL na mapato ya mafuta ambayo yamesababisha kupunguka sana mapato katika Libya na usafirishaji wake nchi za nje. Makundi yanayohasimiana yamekubali kwa kumteua Naji Muhamed Isa, mkurugenzi wa udhibiti wa sarafu kwenye CBL kuwa kaimu gavana wa benki na Mari Mufta Rahil aliyeteuliwa naibu gavana tangu mwaka 2023. Na nafasi hiyo yake mjumbe maalum wa katibu mkuu wa Umoja Mataifa kwa ajili ya Libya Stephanie Williams amesitiza juu ya haja ya kufunguliwa tena kwa haraka viwanja vya uchimbaji mafuta na kumaliza hali ya kuzuiwa mara kwa mara uzalishaji na usafirishaji mafuta na kufikisha mapato ya bidhaa hii muhimu hadi taasisi zinazostahiki katika Benki Kuu ya Libya. Mabaraza mawili ya bunge ya Libya ni baraza kuu lenye makazi yake ya Benghazi, na baraza dogo lenye makazi yake Tripoli. Libya imegawika tangu mwaka 2014 kati ya serikali zinazohasimiana za magharibi na mashariki ambazo zimetokana na ghasia kufuatia kupinduliwa kwa Muammar Gaddafi mwaka 2011. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Rusia na China zimeendelea na mazoezi ya pamoja ya kijeshi katika bahari ya Okotsk. Mazozi hayo ya baharini yalianza Jumamosi katika jamhuri ya bahari, katika bahari ya Japan, na inahusisha ndege za kivita na operesheni ya kuzuia mashambulizi ya manuari. China imeonyesha mifumo yake ya kuharibu silaha iliyopewa majina ya Zining na uzi pamoja na meli ya kivita kwa jina Taihu. Waziri mkuu wa Luxembourg Luc Frieden amemkaribisha Papa Francis nchini humo ambaye amefanya mkutano na maafisa wa Luxembourg. Francis yuko katika ziara ya siku nne huko Luxembourg na Ubelgiji, nchi ambazo kwa wakati mmoja zilikuwa na waumini wengi sana wa Kristo katikati mwa Ulaya. Ziara yake inajaribu kurudisha imani ya Wakatoliki ambayo idadi yao imeendelea kupungua wakati kanisa Katoliki inakabiliwa na kashfa za unyenyesaji. Francis amekuwa hapo Luxembourg, ambayo ni nchi ya pili kwa udogo katika Umoja wa Ulaya na yenye idadi ya watu laki sita na nusu. Anatarajiwa kuzungumza na makuhani wa kanisa Katoliki kabla ya kusalimiana na wa waumini wa kanisa Katoliki wa Notre Dame na kuelekea Brussels jioni hii. Na waziri wa mambo ya nje wa Israel Israel Katz hii leo Alhamisi alikataa pendekezo la kusitisha mapigano kwenye mpaka wa Israel na Lebanon, saa chache baada ya umoja wa Ulaya, Marekani, Ufaransa na mataifa mengine manane kutoa wito wa sitisho la mapigano la siku 21. Tutaendelea kupambana na kundi la kigaidi la Hezbollah kwa nguvu zetu zote hadi ushindi na kurejea salama kwenye nyumba zao wakazi wa kaskazini, kazi alisema kwenye mtandao wa kijamii wa X. Ofisi ya wa waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu ilisema haijajibu pendekezo la kusitisha mapigano na kwamba aliagiza jeshi la Israel kuendelea kupigana kwa nguvu zote. <muchilis> a Sauti ya Amerika kutoka Washington DC, Marekani. Habari za dunia zimesomwa na Sandey Shomari. Mimi ni Kenneth Bwire. Mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa unaendelea New York hapa Marekani, na umegubikwa na vita kati ya Israel na wanamgambo wa Hezbollah nchini Lebanon, pamoja na Hamas katika Gaza. Rais wa mamlaka ya Palestina Mahmud Abbas ameambia mkutano huo kwamba dunia nzima inawajibika kwa yanayoendelea Gaza na Ukingo wa Magharibi, akitaka jumuia ya jumia kimataifa kuiwekea Israeli vikwazo. Waziri mkuu wa Israeli, Benjamin Netanyahu, ambaye alikuwa amepangiwa kuhutubia mkutano huo leo Alhamisi, amewasili New York saa chache zilizopita na atahutubia kesho Ijumaa. Lakini kuangazia yanayoendelea kwa sasa tunaungana kwenye laini ya simu na mwenzangu Mkamiti Kibayasi, yupo makao makuu ya umoja wa mataifa New York. Mkamiti, hebu tupe muhtasari ya makuu ambayo yameangaziwa hii leo na yanayoendelea kwa sasa. Shukrani sana, Kenneth Bwire kutoka Washington. Hotuba uh, inayoangaziwa ni asubuhi ya leo, Rais wa Kenya William Ruto alizungumza akitumia dakika kadhaa, ambapo amesema amerejea tu hivi karibuni kutokea huko Haiti ambapo alikwenda kukutana na maafisa polisi uh, wa Kenya waliopelekwa huko Haiti ambao ni mia tatu themanini na mbili na anasema kwamba ameridhishwa na na kazi wanazozifanya huko na kuna maendeleo mazuri yaliyopatikana. Hivyo basi ameahidi kwamba Kenya ina nia ya dhati ya kupeleka maafisa polisi wa ziada huko Haiti ili kufikia lengo la maafisa elfu mbili na mia tano ifikapo Januari elfu mbili na ishirini na tano. Na wakati huo pia tulipata uh, kusikia hotuba kutoka kwa uh, Rais wa Malawi Chakwera, ambaye yeye alielezea kwa upande wake umuhimu wa mataifa ya Afrika kuwa na viti viwili vya kudumu katika umo- katika baraza la usalama, ambalo uh, litakuwa hivyo viti vitakuwa na majukumu ya kuelezea na kufanya maamuzi hili la Kenya na Haiti. Kenya imejitika jukumu kubwa kwa ajili ya amani Haiti. Katika hotuba yake, rais wa Kenya William Ruto anataka hatua gani kutoka kwa Umoja wa Mataifa na viongozi wengine kusaidia Haiti? Rais Ruto amesema kwamba um, ili kufanikisha haya yote kunahitajika, uh, umoja na ushirikiano wa dhati, kwa sababu nchi moja haiwezi kufanya kazi peke yake. Ushirikiano ndio unaotakikana ili kuweza kufikisha mbele maendeleo yanayopangwa hivi sasa katika kuleta uthabiti wa nchi moja hadi nyingine. Na katika kuelezea hilo suala la mshikamano, alielezea kwamba nchi ya Kenya uh, mwezi Mei iliweza kuzindua uh, project ambayo inaitwa Tumaini Hope Initiative ili kuangazia masuala yanayoendelea kule Sudani Kusini na amesema hiyo ilikuwa ni katika kuhakikisha kwamba Sudani Kusini uh, wanapata uh, mtazamo mpana wa kuweza kuangalia ni wapi wanaweza wakasitisha uh, ma, mapigano yanayoendelea katika nchi hiyo, hali kadhalika kuleta uthabiti katika eneo hilo na mm. Aliahidi kwamba Kenya itaendelea kushirikiana na mataifa mengine ambayo hivi sasa yapo katika taharuki ya uh, mapigano ikiwemo Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo eh, Somalia, ili kuhakikisha kwamba uh, mataifa hayo yapo katika Hali ya utulivu na uthabiti. Uh, najua ni vita vimeangaziwa sana kutoka Gaza kwenda Lebanon, kwenda Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo na kwingineko hasa Sudan. Je, mabadiliko ya hali ya hewa, chakula, majanga, magonjwa haya hayajapewa nafasi kubwa kwenye jukwaa? Bwire, hayo pia yamepewa nafasi kubwa sana na yanaangaziwa. Si hayo tu yanaelezewa pia umuhimu wa kufungua fursa za ajira kwa vijana. Ni vitu ambavyo vimekuwa vikizungumziwa katika mkutano na katika mikutano ambayo inaendelea pembeni ya mkutano huo wa Umoja wa Mataifa, mkutano wa sabini na tisa. Je, hii leo baadaye nini ambapo kinatarajiwa hii haya ambayo yanaendelea Lebanon na Gaza? ni kama nimempoteza mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Tutapata nafasi na fursa nyingine kuzungumza hayo ambayo yanaendelea katika umoja wa Mataifa, New York. Tuelekee. Imebidi mwelekezi wangu anikatize kidogo, nifungue hewa. Tuelekee DRC. Mapigano kati ya makundi mawili yenye silaha katika kambi ya Mugunga karibu na mji wa Goma, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo yamesababisha vifo vya watu watano na kujeruhi wengine kadhaa. Miongoni mwa waliouawa ni mtoto mchanga aliyepigwa risasi kichwani, anavyoripoti mwandishi wetu wa Goma, Oster Malivika. Huzunisha sana, unasikia bomu pale inaanguka. Imeanguka kwenye kempi hapa, iko hapa. Hmm. Jospesi Mwirai ni mmoja wa wakimbizi wa ndani akiwa katika sehemu moja ya kambi ya Mugunga mjini Goma, amaponea kwa bahati ya Mwenyezi Mungu wakati wa mapigano iliyoanza asubuhi kati ya makundi mawili yenye silaha, hadi sasa sababu ikiwa haijulikani. Ni risasi yenyewe kunapiga hapa mkambi ya Lushagala extension, tunasikia kama ni vikundi vyenye viko vinazozana Uh, tanto wanasema ni FRDC na wazalendo, tanto ni vikundi vya wazalendo katikati yao. Alafu sasa, kwa sasa hatujui ni hali ya utofahamu hivi. Tena wakimbizi wanaanza toka hapa mkempi ya Lushagala extension, wako wanakimbia kabisa, na mimi niko hapa pembeni ya hiyo mlima, yenyewe imechomwa na mabombe hapa karibuni Senker Trans, na hatujui bado kama hali ni gani. Masasi ni mingi, na wakimbizi wanakimbia mahali yote huku na kule, na wasiwasi mingi. Watu watano wote wakiwa wamepoteza maisha, ikiwemo wazalendo watatu kutoka kundi la APCLS. Kama anavyosema mmoja wa makamanda wazalendo tunayehifadhi jina lake: imekuwa saa kumi ya usiku, wanakuwa wanatupiga. Hatuna shida na wao, wanaua waaskari wa wa wangu watatu, na wengine wameumia, wako, wako hospitalini. Venye waliumia iko sen person au wanakuwa tupiga, tukijua kama muto, baba anaweza piga mtoto yake namuna gani? Tupiga na wametuua, sisi hatupigane na wao. Maiti zetu wameziba wameziba, hatujua kama wanaziweba wapi. Raia wawili nao wakipoteza maisha akiwemo mama mmoja na mtoto aliyepatwa na risasi kichwani baada ya bomu kuangukia ndani ya kambi yao na wengine zaidi ya tano kujeruhiwa, wote wakiwa wakimbizi. Evariste Ndagijimana ni mkimbizi wa Bulengo. Tunajiuliza sasa itaishia wapi? Mbona nasema hataongea na M23, ndiyo maana tuko napenda, sisi prezida wetu Chisekedi atuambie siku gani sisi wakimbizi tutarudi makwetu. Tuko nasikia masasi zinapigiwa mu makampi jirani, hatujue ni sababu gani. Kwa sasa hali ikiendelea kuwa ngumu, Kiseketi ninamwambia kama kuko makubaliano enyealipatanaka na kabila na, na, na, na, na, na Kagame vaongee mzuri, wapatane wamalizane, sie tunakufa kuenye hatuyue, tunataka amani wale hey, wale batatu vale, ba Wale watu watatu waende patana kule tuishi na amani. Populasio yote hayezi teseka juu ya watu watatu. Na M23 ikiendelea kudhibiti sehemu kubwa na wakazi wa muji wa Goma wakiishi kama vile wafungwa ambao hawana uhuru wa kutembea na wengine wakiwa katika kambi bila huduma muhimu. Osir Malvika sauti ya Amerika Mugunga Goma. Kupata mpangilio wa vyombo kama hivyo vya gitaa katika mirindimo ya pwani, inabidi unakubali, unaliwaza fikra anavyoliwaza sande Shomari. Hapa mataifa ya Afrika yametakiwa kutekeleza mkataba unaohusu ulinzi wa bahari uliosainiwa mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Mkataba huo unalenga kusimamia na kuhifadhi maeneo ya bahari yaliyo kwenye himaya ya kimataifa nje ya mamlaka ya kitaifa, anavyoripoti mwandishi wetu wa Mombasa, salma Muhammad. Kenya imetia saini mkataba kuhusu ulinzi wa bahari maarufu BBNJ mwaka 2023 lakini bado haijauidhinisha. Hatua hiyo imeonyesha dhamira yake ya kushirikiana na jamii ya kimataifa katika juhudi za kulinda mazingira ya bahari na kuhakikisha matumizi ya endelevu ya rasilimali za baharini. Mkataba huo pia unalenga kuweka asilimia 30 ya himaya ya kimataifa ya bahari duniani kulinda mataifa yanayokuwa kunufaika na rasilimali za baharini kufikia mwaka elfu mbili thelathini Kenya imetia saini mkataba huo katika kikao cha Umoja wa Mataifa kinachoendelea mjini New York, Marekani. Mkataba wa BBNJ mwaka elfu mbili ishirini na tatu una faida nyingi kwa mataifa ya Afrika, kama anavyotueleza Captain Twalib Ibrahim. umuhimu wa mkataba huu kwa Kenya na nchi za Afrika ni kuwa utawezesha nchi hizi kuwa na ulinzi wa baharini Utasaidia kuhakikisha kuwa ulinzi wa viumbe hawa, ambao wengi huhama kupitia maji ya kimataifa, wamelindwa. Na umuhimu wa pili ni kuwa utaweza kulinda masilahi ya wavuvi katika kuzuia uvuvi wa kupita kiasi ambao ni tishio kubwa kwa viumbe baharini. Hii ni muhimu haswa kwa Kenya na pia mataifa mengine ya Afrika. Mataifa mengi ya Afrika bado hawajatia saini mkataba huo licha ya kuridhia. Mchambuzi wa masuala ya uchukuzi wa baharini, Andrew Mwangura anaeleza changamoto kubwa kwa nchi nyingi za Afrika ni kukosa uwezo wa kifedha na kimiundo msingi kutekeleza mikataba hii ya kimataifa. Kuna hela nyingi sana za kuhusu climate change alafu, pia kuna uli ulinzi wa bahari, kama vile uwizi wa samaki, uvuvi mbaya wa baharini. Kufikia kwenye mwezi wa sita mwaka ujao tutakuwa tumepiga hatua, kwa sababu unaona machafuko ya dunia sasa. Ilivyokuwa sasa ni kwamba ulimwengu unakuwa hatarini. Hmm. Itadhuru mataifa yanaokuja baadaye. Tayari sasa hivi tushaanza kudhuru sisi, sisi tahii hasa ni hatari zaidi tuwaiwai mapema. Kando na Kenya, mataifa ya Gambia, Liberia, Botswana, Ivory Coast yametia saini mkataba huo, na yale yana sita kuchukua hatua hiyo yanachelewesha utekelezwaji wake. Mwangura anaeleza kuwa uchache huo wa nchi za Afrika kujishughulisha na mkataba huo muhimu kwao kuna ashiria kuwa nchi za Afrika zinakosa utaalamu wa kutosha wa kisheria na wa kiufundi wa kuelewa na kujadili kwa kina masharti ya mikataba hiyo ambayo yanalingana na mifumo ya sasa, kama vile mkataba wa Nairobi na Abijan. Kwenye mwaka huu kuna chaguzi karibu kumi na saba Afrika. Hii huende katatiza, maanake sheria inasema niendakana mataifa kama sitini yao yameratify yamesha saini hiyo convention by next year, tarehe ishirini Septemba mwaka ujao. Tukijaribu kuchelea chelea, itachukua muda mrefu sana, miaka mingi sana kuikamilisha hii. Salma Muhammed, VOA Mombasa. Tuangazie sasa matukio ya Afrika, ambapo maadhimisho ya siku ya bahari duniani, ambapo wadau wa mazingira na sekta ya usafirishaji majini nchini Tanzania wamewasihi wananchi kutunza mazingira ya bahari ili kuepuka changamoto zinazotokana na uharibifu wa mazingira. Wadau hao wamezitaka mamlaka husika kuweka sera na sheria zinazotoa kipaumbele kwenye utunzaji wa mazingira ya bahari ili kuhakikisha usalama wa viumbe hai na mfumo wa ikolojia. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Amri Ramadhan, anaripoti kamili. Maadhimisho ya siku ya bahari duniani mwaka 2024 yamebeba kauli mbiu isemayo mustakabali wa uendeshaji vyombo vya usafiri majini usalama kwanza, ikisisitiza umuhimu wa kuweka vipaumbele kwenye usalama wa vyombo majini kwa ajili ya kulinda maisha ya watu kuzuia ajali na kulinda mazingira. Stara Bakari, mratibu wa taasisi ya wanawake wanaofanya kazi katika sekta ya bahari, amesema ili kuhakikisha usalama wa vyombo vya usafiri majini, utunzaji wa mazingira ni muhimu ili kuepusha uharibifu wa mali asili za bahari ambazo zinaweza pelekea uharibifu wa vyombo vya majini. Mazingira yana nafasi kubwa sana katika kuhakikisha usalama wa usafirishaji majini, kwani kama mazingira si salama, basi hatutaweza kusafiri salama, kwani tunapoenda kuchafua mazingira, kwanza kabisa, tukiongea kitaalamu zaidi, tunaenda kubadilisha ile content ya asili ya maji ama ile chemical property ya maji. Kwa maana hiyo, vile vyombo kwanza vinavyosafiri majini vinaweza vikaathirika well, Wadau wa mazingira nchini Tanzania wanasema uchafuzi wa mazingira ya bahari unapelekea uharibifu katika mfumo wa ekolojia baharini na pia kupelekea athari katika sekta ya usafirishaji majini. Kupitia taka za plastiki, mafuta na kemikali zinazosambaa baharini, zinaweza kuharibu vifaa vya usafiri. Novatus Mushi, kaimu meneja wa utafiti na uratibu wa usimamizi wa mazingira kutoka Baraza la Taifa la Hifadhi la Usimamizi wa Mazingira, NEMKI, amesema ili kuepuka madhara yanayoweza kusababishwa na uchafuzi wa mazingira mamlaka zinapaswa kutengeneza sera na sheria zinazotoa kipaumbele kwenye utunzaji wa mazingira. Kwanza ni kutunga sera ambazo zinakwenda na wakati, kuwepo na sera eh, sheria na kanuni mbalimbali zinazosaidia kuunguza uchafuzi unaoelekea baharini. Sambamba na hilo, pia ni kuleta nguvu ya wadau kwa pamoja, kwa maana ya wadau wa kimataifa na wa kitaifa pia, kwa ajili ya kuanzisha miradi mbalimbali, hali inayosaidia kuwa na matumizi endelevu ya bahari. Hata hivyo, Letisia Mutaki, mkurugenzi wa udhibiti wa usafiri wa maji kutoka shirika la wakala wa meli Tanzania TASAK, amesema Tanzania katika hatua ya kuendelea kulinda mazingira ipo kwenye mchakato wa kukubali itifaki ya sita kutoka katika mkataba wa MAPOL ili kudhibiti uchafuzi wa hewa unaotokana na meli. Tuko kwenye hatua nzuri, tunakwenda kuridhia hiyo aneksi ili tuweze kudhibiti vyombo vinavyokuwa vinatumia teknolojia ambayo ina uharibifu wa mazingira. Tutakapokuwa tumesharidhia huo mkataba, na sisi tutakuwa tunashiriki katika ukaguzi wa meli zote zinazoingia katika bandari zetu tuhakikishe kwamba zinatumia mafuta ambayo hayaathiri mazingira. Wadau wa mazingira wanasema utunzaji wa mazingira ya bahari ni muhimu kwa kuwa bahari husaidia katika kudhibiti hali ya hewa na husaidia kupunguza athari za mabadiliko ya hali ya hewa, huku ikitoa fursa za uchumi kupitia utalii unaochangia ukuaji wa uchumi wa jamii. Mutaki amesema kuwa Watanzania wanapaswa kuendelea kulinda na kutunza mazingira ya bahari ili kuhakikisha kuwa bahari zinaendelea kutoa mazao salama na yenye manufaa kwa jamii ambayo yataweza kuwanufaisha kiuchumi kupitia uchumi wa buluu. Wito wangu kwa upande wa mazingira ni kwamba tuyatunze mazingira ili na sisi yatutunze, kwa sababu kama tunavyofahamu, sasa hivi tunaelekea zaidi kwenye huu uchumi wa buluu. Maana yake ni kwamba tutunze mazingira Mazingira ili tuweze kupata mazao yanayotokana na bahari yakiwa ni salama na safi kwa ajili ya maisha yetu. Abdurahim Salimu, afisa uhusiano kampuni ya meli kutoka Mwanza, amesema ili kuhakikisha wananchi wanashiriki katika utunzaji wa mazingira kwenye maeneo ya bahari, mamlaka zinapaswa kutoa elimu kwa wananchi hao ili kuwaeleza umuhimu wa utunzaji wa mazingira ya bahari. Watu wanapaswa kufahamu, unapotunza mazingira ya bahari ni faida gani zinapatikana ikiwemo labda faida za kijamii, faida za kiuchumi, uchumi kwa, kwa maana utalii, ya utalii, uchumi kwa maana ya biashara, uchumi kwa maana ya kupata samaki wazuri na mazalia mazuri kwenye fukwe hizi. Mushi amemalizia kwa kusema kuwa jitihada za pamoja zinahitajika kutunza mazingira ya bahari kwa kuishirikisha serikali, taasisi za kimataifa, mashirika na jamii katika kuimarisha sheria, kudhibiti uchafuzi na kupunguza uvuvi kupita kiasi. Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika Dar es Salaam. Itakapotimia saa tatu kamili usiku huu, utasikiliza kipindi cha Kwa Undani, kinaangazia maswala kwa maelezo zaidi ya inavyosikika katika taarifa za kawaida. BMJ Muridi atakuwa anaangazia mkutano unaoendelea katika Umoja wa Mataifa na ripoti ambayo imeandaliwa na mwandishi wetu wa Nairobi, Jason Nyakundu, kuhusu utekaji nyara ambao umeendelea katika nchi tofauti Afrika Mashariki. Kabla ya hapo, Sande Shomari anakusomea muhutasari wa habari. Waasi wa kundi la M 23 wanaungwa mkono na Rwanda na jeshi la Rwanda wanafanya mashambulizi holela katika maeneo yenye wakazi mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ikiwa e ni pamoja na kambi za wakimbizi tangu Januari, shirika lisilo la kiserikali la Human Rights Watch lilisema leo Alhamisi. Maelfu ya waombolezaji walisimama mbele ya safu ya majeneza madogo meupe ilio Alhamisi kwenye ibada ya kumbukumbu kumbu ya watoto ishirini na moja waliofariki dunia katika ajali ya moto iliyotokea kwenye shule ya bweni katikati mwa Kenya mapema mwezi huu. Majeneza hayo yalijaa mashada ya maua na picha za watoto wadogo wa kiume kutoka shule Hillside and Russia Academy mjini Nyeri, wengi wao wakiwa kati ya umri wa miaka tisa na kumi na tatu, walikwama ndani ya bweni lao. Kuja hapa nyeri, kuja hapa nyeri, kumradhi, ni kuona majineza yote haya ni pamoja na majanga makubwa ya kitaifa ambayo tumekumbana nayo nchini kwetu. Alisema Eugene Wamalwa. Na waziri wa ulinzi wa Uingereza John Healey amewakaribisha wenzake wa Marekani na Australia mjini London kwa ajili ya mkutano olinzi, na wa ulinzi unaozihusisha Australia, Marekani na Uingereza. Mwisho wa matangazo ya jioni kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Mwelekezo wa matangazo amekuwa Aida Isa. Hewani nimeshirikiana na Sande Shomari. Jina langu ni Kennes Bwire. Asante sana kusikiliza Sauti Amerika. Basi ni ruhusu ni kutakie usiku mtulivu.