A mt maaawala assalamu alaykum pena msikilizaji, popote pale ulipo. Hii ni idhaa Kiswahili ya sauti Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, hapa studio. Mimi ni Abdu Shakur Abud na mimi ni Sunday Shomari nikukaribisha kwenye matangazo yetu ya leo, Ijumaa tarehe 27 mwezi Septemba mwaka 2024, siku ya utalii duniani. Matangazo yetu pia yanasikika kupitia vituo vya washirika wetu Afrika Mashariki na kati, Redio Free Africa, RFA, huko nchini Tanzania na Maziwa Makuu, hali kadhalika Citizen Radio kote nchini Kenya. Pia usahau mtandao wetu wa voa swahili.com. Karibuni. Basi leo kama kawaida ya siku ya Ijumaa, Live Talk, ambapo leo tunazungumzia mkutano wa 79 wa Baraza Kuu la Umoja Mataifa unaoendelea mjini New York hivi sasa, ambapo viongozi wa dunia wanazungumzia masuala mbalimbali yanayokabili dunia, ikiwa ni changamoto chungu nzima, hali ya hewa na kadhalika. nimefanya mkutano faraga na marafiki na nchi karibu ishirini wakati tumekuwa hapa katika United Nations. Na tumekubaliana ya kwamba kabla ya Januari askari wote 2500 watakuwa wamefika Haiti. Na katika taarifa nyingine Benki ya Dunia imesema inaweka hatua za kuhakikisha wanaopokea mikopo Uganda hawabaguliwi na sheria kali dhidi ya mashoga nchini humo. Ni vidokezo za ripoti za kuandalia hii leo kutoka hapa studio Washington DC kwanza. Lakini Sande, hebu tupatie habari za dunia. Katika habari za dunia, Benki ya Dunia imesema inaweka hatua za kuhakikisha wanaopokea mikopo Uganda hawabaguliwi na sheria kali dhidi ya mashoga nchini humo. Msemaji wa Benki ya Dunia alisema hatua hizo ambazo zinajumuisha utaratibu huru wa ufuatiliaji ili kuhakikisha taratibu zinafuatwa utatumika kwa miradi inayoendelea na, na mipya. Uganda, nchi yenye wahafidhina wengi, ilipitisha sheria ya kupinga ushoga aha mwezi Mei mwaka jana, na kulaaniwa na nchi za magharibi na kuwekewa vikwazo na Marekani. Risasi zilifyatuliwa Alhamisi usiku karibu na ikulu ya rais katika mji mkuu wa Guinea Conakry, na jeshi lilifunga katikati kati ya jiji kwa muda na kuwaondoa watu. Mwanahabari wa eneo hilo Fode Toure, ambaye alikuwa mita mia chache kutoka ikulu ya rais, aliambia The Associated Press alisikia milio ya risasi na kuona watu wakikimbia kwa hofu. Ripota wa AP karibu na ikulu aliona wanajeshi waliokuwa na silaha nzito wakishika doria mitaani. Afisa wa kidiplomasia aliye karibu na kiongozi wa Guinea ameliambia shirika la habari la AP kwamba wanajeshi wapatao kumi na moja walioasi walifyatua risasi kwa vikosi maalum vilivyozunguka ikulu ya rais, lakini walizidiwa nguvu na vikosi hivyo maalum. Waziri Mkuu wa Senegal Usman Sonko ameapa kufanya uchaguzi juu ya kile uchunguzi kwa mradhi juu ya kile alichokiita ufisadi ulioenea chini ya utawala uliopita, akiishutumu kwa kuvuruga takwimu za kifedha. Alisema sera ya madeni yasiyo na kikomo chini ya aliyekuwa rais Macky Sall imesababisha matumizi ya rasilimali ambayo si ya uwazi na ambayo yanachangia kuenea kwa rushwa. Sonko na rais Basiru Diomaye Faye waliingia madarakani mwezi Machi kwa ahadi ya kuleta mabadiliko makubwa katika taifa hilo la Afrika ya Magharibi. Wawili hao waligombea kwa tiketi ya haki ya kijamii mamlaka yana umoja wa mrengo wa kushoto wa Afrika na kuongeza matumaini katika nchi inayopambana na gharama kubwa ya maisha na no ukosefu wa ajira ulioenea. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Shigeru Ishiba, mwanasiasa mkongwe mwenye sifa kwa kera wahafidhina wenzake, anatazamiwa kuwa waziri mkuu wa jaye wa Japan baada ya kushinda kinyang'anyiro cha uongozi kwa chama chake cha Liberal Democratic leo Ijumaa. Ishiba mwenye umri wa miaka 67 na waziri wa zamani wa ulinzi alimshinda mhafidhina na mbobezi wa sera za nje Sanae Takaichi katika duru ya pili ya kura ndani ya chama hicho. Wengi, wingi wa wabunge wa chama cha LDP unamaanisha kuwa atakuwa waziri mkuu huenda wiki ijayo. Mchujo kati ya Ishiba na Takaichi ulifuata duru ya kwanza iliyoshirikisha rekodi ya wagombea tisa ikionyesha mapambano makubwa juu ya mwelekeo wa chama cha LDP ambacho kimetawala Japan kwa miaka yote isipokuwa tu minne kati ya 65 iliyopita. Moshi ulionekana ukitanda kutoka milima ya kusini mwa Lebnan leo Ijumaa, huku Israel ikisema itaendelea kujadili mapendekezo ya kusitisha mapigano kwa Lebnan katika siku zijazo, huku Washington ikionya kwamba kuongezeka kwa, kwa mashambulizi zaidi kutafanya iwe vigumu kwa raia wa pande zote mbili kurejea nyumbani. Waziri wa mambo ya nje wa Israel siku ya Alhamisi alikataa wito wa kimataifa wa kusitisha mapigano na kundi la Hezbollah linaloungwa mkono na Iran na kuendelea na mashambulizi ya anga ambayo yamesababisha vifo vya mamia nchini Lebanon na kuzidisha hofu ya vita vya kikanda. Akizungumza na shirika la habari la Reuters meya wa mji wa Sheba Muhammad Saab amesema mashambulizi ya Israel leo yaliuwa watu tisa wa familia moja wakiwemo watoto wanne katika mji wa mpakani mwa Lebnan wa Sheba. Mashambulizi ya Israel yameuwa zaidi ya watu mia sita nchini Lebnan tangu Jumatatu, kwa mujibu wa wizara ya afya. Na China ilisema leo Ijumaa inatumai Japan ingepitisha azma sahihi na kurekebisha uhusiano na jirani yake na kwa pamoja kukuza uhusiano mzuri na thabiti wa pande mbili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China Lin Jian aliyesema hayo wakati wa mkutano wa mara kwa mara na waandishi wa habari mjini Beijing alipoulizwa kuhusu waziri wa zamani wa ulinzi wa Japan kuwa waziri mkuu wajaye. Shigeru Kishiba anatazamiwa kumrithi Fumio Kishida kama waziri mkuu baada ya kushinda katika jaribio lake la tano la kuongoza chama cha Liberal Democratic. nam asante sana, Sande Shomari, kwa taarifa hiyo ya habari na hivi sasa, kama siku ya Ijumaa tulivyosema, live talk, live talk tunazungumza mada muhimu katika wiki na matukio muhimu duniani leo. Basi katika live talk tunazungumzia mkutano wa 79 wa baraza kuu la Umoja Mataifa ambapo viongozi kutoka zaidi ya mataifa mia moja tisini walifika na kutoa hotuba zao kwenye mkutano huo kwa kuzungumzia masuala ya kimataifa, kikanda na hali katika nchi zao na mahitaji yao. Mkutano unafanyika wakati kuna mizozo mingi duniani ambayo hayajapatiwa suluhisho hadi hivi sasa. Juu kwenye kalenda au kwenye ajenda ya mkutano huo ilikuwa ni vita kati ya Israel na kundi la Hezbollah huko Lebanon, ambapo takriban nchi zote za dunia zimelaani vita hivyo na kutaka visitishwe mara moja, pamoja na vita vya Gaza. Lakini mtu pekee aliye kaidi wito huo ni waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu aliyehutubia hii leo kikao hiko na kusema wanazungumza, lakini mpaka atimize malengo yake ya kijeshi kumaliza Hamas na Hezbollah. Masuala mengine yalikuwa hali huko Haiti, ambapo rais William Ruto wa Kenya alieleza jukumu la nchi yake katika kukiongoza kikosi cha kimataifa kujaribu kurudisha utulivu na amani. Alitembelea Haiti kabla ya kuja New York. Wakati nilienda Haiti nilizungumza na viongozi wa Haiti wa kisiasa na vilevile nilizungumza na makomanda wetu ambao wanasimamia askari wanaoendesha eh, eh, mambo ya kushughulikia usalama kule Haiti, na nilifurahi sana kuona ya kwamba hatua nzuri imechukuliwa tayari. Uwanja wa ndege ambao ulikuwa haukaliki kwa sababu ya vita sasa iko salama ndani ya mwaka mo, eh, mwezi moja na nusu haijalia risasi pale kwenye airport na saa hizi ndege zimeongezeka e, biashara imeongezeka pale katika airport ile. Imebaki sasa, changamoto iliyoko ni kwamba askari ni wachache. Badala ya elfu mbili na mia tano, tuko na askari mia nne. Logistics inaleta matatizo na pia pesa inaleta matatizo. Nimefanya mkutano faraga na marafiki na nchi karibu ishirini wakati tumekuwa hapa katika United Nations na tumekubaliana ya kwamba kabla ya Januari askari wote elfu mbili na mia tano watakuwa wamefika Haiti, na mimi nimetoa mwongozo ya kwamba Kenya vile tuliahidi askari elfu moja mia nne tayari wako Haiti. Mia tatu wataenda mwezi ujao, na mia tatu wale wengine wataingia kule mwezi wa Novemba. Rais William Ruto akizungumza na mwandishi wetu Mkamiti Kibayasi huko New York. Mbali na Haiti, kulikuwa na masuala kadhaa kuhusiana na bara la Afrika. Moja ni mzozo wa mashariki ya DRC, vita vya Sudan, mvutano wa Sudan Kusini, pamoja na mabadiliko ya hali ya hewa, magonjwa na njaa. Basi hayo ndiyo masuala tutazungumzia hii leo katika kwa undani. Wanaoshiriki nasi ni mwandishi wetu Mkamiti Kibayasi aliyeko New York, Seremi Senga mchambuzi wa masuala ya kisiasa huko Kalemi, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, na faiz musari wa bahari fm huko Nairobi, Kenya. Karibuni. Tukianza moja kwa moja, kwanza na Mkamiti, hebu tueleze mandhari. Mazungumzo yamekuwa yakiendelea wiki nzima, viongozi wamejitokeza kuzungumzia masuala mbalimbali. Ni mambo gani muhimu yamezungumziwa? Shukran sana abdu shakur Abud, kama ulivyoweka uh, maelezo hayo ya uh, Rais William Ruto wa Kenya, mbali ya kuzungumzia suala la Haiti na namna ambavyo Kenya inatoa mchango mkubwa wa kupeleka maafisa wa polisi huko kukabiliana, pia alizungumzia juhudi za Kenya katika kusuluhisha migogoro na nchi jirani nazo, ambapo alisema kwamba Kenya imezindua programu inayoitwa kwamba tumaini Hope Initiative kwa ajili ya Sudani Kusini ili kuhakikisha wanarejesha amani katika nchi hiyo, ambapo kumekuwa na uh, mzozo unaoendelea uh, wa serikali. Vile vilevile alisema kwamba Kenya imekuwa ikiangazia na imepeleka wanajeshi wa kulinda amani kule DRC japokuwa haikufanikiwa sana, na suala jingine ambalo pia liliangaziwa katika mikutano inayoendelea hapa Uh, kwa marais ilikuwa ni Rais wa Malawi ambaye yeye alizungumzia kuhusiana na swala la mataifa ya Afrika kuweza kupatiwa viti viwili vya kudumu katika Baraza la Usalama, viti ambavyo viwe na majukumu ya kuzungumza na kufanya maamuzi sio viti tu vya kuwepo hapo na kusikiliza matamshi. Yake hayatofautiani sana, na pia nchi ya Nigeria ilizungumzia suala hilo hilo wakati wakiangazia uh, kupatikana kwa viti viwili vya kudumu katika baraza la usalama. Hayo ndio mambo yamekuwa yakizungumziwa, na suala la Sudan, kama tunavyofahamu, mapigano yamekuwa yameendelea, ambayo mapigano yanaathiri raia yanaathiri watu, vifo vimetokea, ambapo uh, zaidi ya nusu ya watu katika taifa hilo lenye watu takriban milioni hamsini, inaelezwa kwamba wanataabika na njaa, huku maelfu wakikabiliwa uh, wakiwa wamefariki kutokana na njaa au magonjwa yanayohusiana na njaa. Hayo ni mambo yamekuwa yakizungumziwa uh, katika mkutano huu na kusisitiza swala la amani. Hivi tunavyozungumza ni kwamba uh, waziri mkuu wa Croatia ndio anazungumza, lakini kikubwa anachozungumzia ni suala la amani, usalama, mapigano yanayoendelea huko uh, Ukraine na Russia. Hali kadhalika ameitaja nchi ya Sudani vita vinavyoendelea huko ni lazima vipatikane suluhisho la haraka, ili watu waweze kuendelea na maisha yao ya kawaida na uchumi uweze kunyenyuka. Nam Mkamiti, asante. Kabla sijarudi kwako tena, tuende kwa Faiz. Faiz, huko Kenya, mmeripoti vipi mkutano huu hadi hivi sasa juu ya matamshi ya viongozi wa nchi mbalimbali? Nam shukran sana kwa kunihusisha na uh, ni kwamba zaidi ambacho tumekipa kipaumbele uh, mambo mawili, moja hili la Haiti ambalo rais William Ruto aliweza kufanya ile ziara ziara ambayo haikuwa rasmi seme ya ghafla katika ile taifa na tukaiona ile video. Kwa hivyo video hii tumeweza kuiripoti sana na e, kuonyesha ile taswira kwamba kuna mafanikio na kulingana na tukimnukuu yeye mwenyewe rais William Ruto kwamba aliweza kuona kwamba kuna mafanikio makubwa katika uh, eneo lile la Haiti, na moja ambalo ni kuu ni kwamba ule uwanja wa ndege ulikuwa sasa unaweza kutumika, na kwamba kwa muda miezi mitatu hakujalia risasi lakini uh, ili jambo limepokewa tofauti. Kuna hao wanaunga mkono ambao wanasema wanaamini na wanamuunga mkono rais, kwamba uamuzi waliofanya ni mzuri wa kuleta amani katika mataifa uh, katika uh, katika uh, kuchangia katika swala la amani ulimwenguni, lakini vile vile wengine wana mkashifu pakubwa sana, kwamba wakimweleza okay, kwamba umetoka katika eneo lako ambalo lina matatizo, ambapo hivi juzi tu, kulingana na ripoti rasmi za serikali, kwamba watu arobaini na waliweza kufariki na ripoti za mashirika ya kijamii wakisema uh, takriban watu sitini. Kwa hivyo anapata uungwaji mkono na vile vile anapingwa katika swala hilo hilo, na jingine lilojitokeza ni kuhusiana na hili swala la kuzungumza kuhusiana na fursa anazozitu anazotafutia taifa la Kenya na vile vile kuzungumza kwa niaba kama na bara la Afrika zaidi kama alivyoweza kueleza hapo awali uh, kiasi kwamba uh, anapendekeza kwamba katika ile baraza la umoja wa usalama uh, kuweze kuongezwa pia Afrika iwe na sauti kwamba nao lao uh, wanaweza kufanya ile maamuzi ya mwisho baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, na vile vile zile ahadi alizoweza kuzifanya kwa sababu ametumia fursa hii ya hadhara kuu hii ya Umoja wa Mataifa pia kuweza kuzungumza na uongozi wa Marekani kuhusiana na zile ahadi ambazo awali waliweza kuwekeana na Marekani, maswala ya uwekezaji nchini Kenya, maswala ya ajira. Kwa hivyo, japo hayajasemwa mengi sana, lakini ameweza kuzungumza kuhusiana na hilo. Kwa hivyo haya ndio ambao tunaweza kuyaangalia kwa wingi, na vile vile yapo penye pingamizi. Suala so la kwamba rais ameweza Rais William Ruto aliweza kuzungumza kwamba uh, kufikia Januari watakuwa wameongeza uh, maafisa wa polisi. Hili ni jambo ambalo uh, lilipata upinzani japo wengine wanaunga, lakini wengi wanapinga wakisema kwamba maafisa wa polisi uh, maanake, hivi leo katika mtandao wa X pia wakati rais alipokuwa anahutubia ile uh, uh, dhara kuu ya umoja mataifa, huku ulikuwa kuna Uh, jambo lilikuwa lina uh, tuseme trending number one ilikuwa ni swala hilo la rais. Watu wanapinga na kuweka mabango ya maafisa polisi kwamba wao wamehusika pakubwa, uh, katika uh, visa vya kutumia nguvu dhidi ya wananchi wakati wa maandamano yaliyofanyika mwezi Juni. Kwa hivyo wanasema haiwezekani kwamba kwa nini kuwapeleka watu ambao tuwajua wao, uh, wanatu- wanavunja sheria katika masuala ya kudhibiti umma hasa kudhibiti wananchi wasiokuwa na silamu. Nam, asante sana Mkamiti. Kurudi kwako, swala moja ambalo Faiza amezungumzia ni mageuzi katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Rais wa Afrika Kusini Ramafosa amelizungumzia. Uh, umepata habari zaidi, nini kinaendelea juu ya mageuzi hayo? Mapendekezo gani yameweza kutolewa, au viongozi gani wameonyesha ishara kwamba kuna uwezekano mageuzi yakafanyika haraka? Abdu Shakur, kwa ujumla inachoweza um, kusema ni kwamba viongozi wengi wa Afrika ambao wamekuwa wakizungumzia swala hili uh, ni kwamba wako tayari kuona kwamba kunafanyika mageuzi ili waweze kuingia na kuwa na sauti ya kuzungumza na kusikika. Hicho ndicho wanachokisisitiza na ndicho hicho wanachokitazamia huenda kikatokea katika siku za mbeleni, lakini kwa kuwa leo bado um, uh, nchi ambazo marais za marais wao hawajaweza kufika, wanawakilishwa na waziri mkuu, na pia wapo wanaozungumzia suala hili. Pengine mpaka mwisho wa siku hii tutajua kwamba ni kipi ambacho kinazungumziwa, kina kuhusiana na mageuzi haya, kwa kuwa Tanzania baadaye hii leo itazungumza na inawakilishwa na waziri mkuu wa Tanzania, Kassim Majaliwa. Nam, asante. Uh, mkamiti kwako Faiz. Uh, tena mbali na swala la Kenya kumekuwa na swala la Rwanda na DRC ambapo tunajua rais Tshisekedi ametaka vikwazo viwekewe dhidi ya Rwanda na hivyo, kwa hivyo tunazungumzia kuhusu swala hilo. Watu wamepokeaje swala hilo? Um, swala so hili pia limepokewa na Uh, kwa kiasi fulani nimeweza kuona kwamba watu wanamlaumu sana Tshisekedi kwamba, wakim, wakimweleza kwamba yeye analalamika sana kuhusiana na suala hili, japo alivyoweza kusema kwamba Rwanda aweze kuwekewa vikwazo na Umoja wa Mataifa uweze kulaani kwamba kwa namna anavyodai yeye kwamba inahusika pakubwa katika masuala haya ya mashariki mwa DRC, ni kwamba watu wanaona kwamba la Chisekedi uh, amekuwa akilalamika sana, lakini vilevile inaonekana vile, kwamba hatua kubwa yani juhudi kubwa hazifanywi katika kumaliza mgogoro huu ambao umedumu katika eneo hili. Kwa hivyo eh, eh, ni maoni mkanganyiko, wengi awezi kufahamu kwamba je, umoja wa mataifa unaweza kuingilia vipi swala hili, kwa kufahamu kwamba yapo mengine mazito zaidi kama la uh, Sudan inaloendelea nchini Sudan, uh, kwamba je, Umoja wa Mataifa ushughulikie zaidi maswala ya Sudan ama utashughulikia maswala ya uh, uh, Shishekedi na, na mwenzake wa Rwanda, ambapo tayari wao wako na michakato inaendelea, japo mafanikio um, yake ndo hayajafahamika ya kuweza kuweza ku, ku, ku, kutatua mgogoro huu kwamba kwa hivyo kwa wengi wanahisi kwamba hili ni swala lao, wanaweza kulimaliza wao wenyewe, uh, pasi na kuingiza Umoja wa Mataifa, na kwamba uh, kuwekewa vikwazo Rwanda haiamkiniki. Uh, kwa nini wekewe vikwazo? Kwa sababu kumekuwa na Uh, kuna kauli tofauti tofauti ambazo hazi, ni, ni baadhi haziwezi kuthibitishwa kuhusiana na na, na, na ghasia nyingi zinazoendelea katika eneo hili la mashariki mwa DRC. Naam, asante sana basi, shakuru moja kwa moja washukuru uh, wenzetu, tuna msikilizaji kwenye laini ya simu Kunyanya simu kuna msikilizaji kuhusiana na, na swala hili na ambapo pia alieleza kwamba jumuiya ya Afrika Mashariki ina mpango wa kufuatilia swala hili na kukaa na kuzungumza na marais wa nchi hizo mbili ambao ni Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, DRC, Felix Tshisekedi, hali kadhalika Rwanda, Paul Kagame, kujua ni namna gani wanaweza wakatatua mzozo huu, kwani nchi hizi zote ziko ndani ya jumuiya ya, ya Afrika Mashariki na wanadhani kwamba wana uwezo wa kutatua suala hili na wakalimaliza katika ngazi ya Afrika Mashariki. Eh, samahani kame, tulikatika kidogo hapo, lakini subiri kidogo, kuna msikilizaji yupo kwenye laini ya simu. Naomba nichukue nafasi hii kumkaribisha uh, ujitambulishe, msikilizaji, uko wapi, jina lako, halafu tupe maoni yako au maswali yako. Asante sana kwa majina ni Ochieng George, nikiwa hapa Kakamega magharibi mwa Kenya. Mimi nikizungumzia kuhusu huu mkutano wa Umoja wa Mataifa ulio wa sabini na tisa ulioweza kufanyika Marekani, kiongozi ambaye ameweza kuniguza zaidi ni kiongozi wa Israel, waziri mkuu wa Israel, Benjamin Netanyahu, kwa sababu amepeleka ujumbe mzito kwenye umoja huo, uh, huku akishtumu sana nchi ya Iran kwamba ndio inaleta shida hapo mashariki ya kati na pia kuhimiza uh, umoja huo hakikisha kwa kwamba Iran inawekewa vikwazo zaidi. Kwa hivyo, matamshi ya Bwana Netanyahu pia ina, inaonyesha kwamba Israel iko imara, hata kama imezingirwa na maadui, na Israel inahitaji uungwaji mkono ili kuweza kushinda maadui wake, kwa sababu inaamini ya kwamba imezingirwa na wale ambao hawahitaki mema. Na Israel pia imeweza kueleza ya kwamba wao wako hapo kwa ajili ya amani, wanahitaji amani lakini wanajaribu tu kuambia Umoja wa Mataifa ya kwamba Iran ndio inaleta tatizo zaidi kwa kuunga mkono wa hizi vikundi vidogo vidogo ikiwemo Hezbollah, Houthi, eh, pamoja na hii Hamas Nnam. Kwa hivyo mimi kivyangu naona yule kiongozi aliyeniguza zaidi ni kiongozi wa Israel, Benjamin Netanyahu. Asante sana, asante. kutoka Kakamega. Asante George, umesema ni maoni yako bila shaka, lakini tunajua kwamba maoni ya viongozi wengi wamelaani vitendo vinafanyika kule Lebanon na kutaka vita visimamishwe mara moja. Lakini Mkamiti, we umekwepo hapo, nini hasa kimetokea swala hili la Mashariki ya Kati? Mashariki ya Kati, Abdu Shakuru, hivi tunavyozungumza muda mfupi, wakati nipo nje ya jengo hili la Umoja wa Mataifa kumekuwepo na maandamano ya Wapalestina ambao wanatoa wito wa kusitisha mapigano haya haraka, ambayo yanasababisha vifo na uharibifu wa mali. Ni mitaa mita kama mitatu minne kutoka uh, mahala lilipo jengo la Umoja wa Mataifa lakini vile vile nilikuwa naelezea hapo awali kuhusiana suala hili la mzozo kati ya DRC na Rwanda. Nilizungumza na Katibu Mkuu wa Jumuiya ya Afrika Mashariki Veronica Nduva kuhusiana na suala hili, na amesema kwamba Jumuiya ya Afrika Mashariki ina mpango wa kukaa chini na kuzungumza na marais hawa na kuona ni namna gani wataweza kutatua suala hilo wakidhani kwamba bado lipo katika uwezo ndani ya Afrika Mashariki wa kulizungumzia kabla ya kulipeleka ya ku, ya kwingineko. Naam, asante. Vilevile kuna msikilizaji kwenye simu, hebu tumsikilize. Taja jina lako, uliza swali au maoni yako. E, naitwa Madakwan kutoka Kenya. Uh, ningetaka tu kutoa maoni yangu kwamba uh, mambo ambayo inaendelea katika hii taifa letu la Kenya ni kwamba uh, mgorogoro ambapo inaendelea kati ya naibu rais na rais William Ruto, sisi kama wakenya hatufurahii sana manake sisi tunatarajia maendeleo hiyo katika hii taifa. Uh, katika hii taifa letu la Kenya tuna changamoto ya fedha haswa kwa upande ya masomo, pesa kwa upande ya ukulima, ama pesa kwa upande ya pembe zote za mastali na vitu vingine. So nilikuwa nahimiza William Ruto kama rais wangu, Regadhi yachagua waweze kusuluhisha e, mambo ambayo inaendelea ya mgorogoro, haswa saa hizi William Ruto yuko katika kongamano huko New York na mambo ambayo inaendelea ya Kenya sasa siyo vizuri, ambapo wajumbe wameweka sahihi e, mia mbili karibu na sitini ya kutaka kuimpeach Rigathi Gachagua kwamba amekuwa si, si kinyume na manifesto ya William Ruto. Asante. So, asante, ya asante. Ya nam asante ndugu yangu, asante msikilizaji. Kwa hakika umeuliza swala la ndani la Kenya ambalo halikuhusiana na Umoja wa Mataifa. Umepata nafasi hiyo. Faiz, narudi kwako wewe kuhusu swala hili la mashariki ya kati. Tumemsikia Cheng George ametoa maoni yake kwamba anaunga mkono yale Israel uh, Benjamin Netanyahu amezungumzia, lakini kwa ujumla swala hili la mashariki ya kati katika Umoja wa Mataifa huko mmechukulia vipi ili kulizungumza nitanukuu, uh, pendekezo lililotolewa na Rais William Ruto katika hadhara hii, akisema uh, kwamba anaona kimtazamo wake kuwe na mageuzi katika baraza la Umoja uh, katika baraza la Umoja uh, uh, baraza la Umoja wa Mataifa kuhusiana na masuala ya usalama kivipi? Um, ni kwamba vita vya mashariki ya kati uh, licha kwamba vina uh, kauli nyingi za wakuu, ni kwamba vita visitanuke, lakini hivi vita vinatanuka. Tulizungumza Gaza inavyopigwa, na hii leo tumeona kwamba hata Umoja wa Mataifa mwenyewe unasema kwamba Lebanon sasa inakwenda inaelekea kwa kama Gaza. Kwa hivyo alichokisema Rais William Ruto kwamba ili baraza pengine litanuliwe zaidi, wanaofanya le maamuzi zile nchi kumi na tano, pengine kwa sababu anachosema yeye rais ni kwamba kuna upendeleo, kuna vitu kama hivi inakuwa vigumu. Mfano kama mzozo wa Gaza kuanzia mwaka jana unashindwa kupata azimio la moja kwa moja, mfano la kusimamishwa, kwa sababu wengine wakiunga kuna mmoja kwa sababu ya kura turufu atazuia. Kwa hivyo labda hili jambo la kura ya tuhurufu labda likiangaliwa, uh, na masuala mengine, maslahi ya mataifa, pengine inaweza kuleta uh, suluhu katika mgogoro huo, lakini tunavyoendelea kwa ni yani, kwamba vita vya mashariki ya kati tunaona kwamba vina- hivi vita vinatanuka licha kwamba Israeli wamejitahidi uh, kuweza kama wanavyosema wao kuingilia zile ngome kama wanavyowaita wale yale makundi yale, ambao wanahisi kwamba hao ndo wanaleta uhasama uh, lakini unaona haya mambo kila siku anapata unguaji mkono. Iran utaona ilaumia kwamba inafadhili nao, Marekani kwa upande mwingine inaonekana inafadhili kwa, kwa. Kwa hivyo unaona kama Iran taifa moja ambalo ni kubwa, ambalo nalo nao lina kura ya turufu, lakini kwa namna ukiangalia matukio unaona kwamba yeye amegemea upande moja, kama anavyosema Rais wa Ruto kuna masuala ya upendeleo. Pengine sasa suluhu ije hapo, kwamba sijui itakavyokuwa na alichokimaanisha rais lakini kwamba litanuliwa ile li baraza swala la kura turufu pia liangaliwe, pengine inaweza kuja kuwa si mzozo wa mashariki ya kati tu, na masuala mengine mengi ambayo huwa anahitaji kupigiwa kura na yale uh, mataifa yaliyo na nguvu zaidi duniani. Asante ah, sana. Kuna msikilizaji, tuna dakika moja tu. Msikilizaji, taja jina lako, tuambie unataka nini, tutalijibu katika sehemu ya pili. naona amemaliza simu yake imekatika ya kwa bahati mbaya kwa hivyo tunakamilisha mm. sehemu ya kwanza ya kwa swala hili la live talk, tukizungumzia mkutano wa 79 wa umoja mataifa huko New York walioshiriki hapa katika sehemu ya kwanza ni faiz musa ambaye namwomba baki hapo hapo mkamiti kibayasi vilevile mwandishi wetu wa huko New York. Juko New York york tunaomba pia kidogo baki tuweze kuingia katika sehemu ya pili saa 7 za mchana, saa za hapa Washington, ikiwa ni saa 2 za usiku huko afrika Mashariki, saa 1 za usiku afrika ya Kati, tukiendelea na live talk kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili Com. Baada ya sehemu ya kwanza tulikuwa tukizungumzia swala la mkutano wa sabini na tisa wa Umoja wa Mataifa unaoendelea huko New York, ambapo viongozi kutoka zaidi ya mataifa mia moja na tisini wamekuwa wakihutubia. Kwenye mazungumzo yetu hivi sasa, tuko bado na Faiz Musa kutoka bahari FM huko Nairobi, Kenya, pamoja na Mkamiti Kibayasi, mwandishi wetu wa New York, na vilevile tunampata David Monda, profesa mchambuzi wa maswala ya kisiasa huko New York. Mkamiti, tumemalizia pale mashariki ya kati, nchi zimetoa mkataba ulitaka wa kusitisha mapigano kwa siku ishirini na moja, Israel imekataa. Je, kuna tatizo? Kuna mpango wowote kuhusu mashariki ya kati inayoendelea? Manake mikutano inasemekana iko mingi katika uh, Abdu Shakur uh, kila anaye kiongozi anayepanda jukwani akigusia uh, swala la mgogoro wa mashariki ya kati ni wanazungumzia, wanataka amani ipatikane kwa haraka wanataka usitishaji vita vipatikane kwa haraka. Muda mfupi uliopita alizungumza huyu, ni mshauri mkuu wa serikali ya muda au ya mpito ya Bangladesh Muhammad Yunus. Yeye alisisitiza kwamba vita vya huko Mashariki ya Kati inabidi vipatikane suluhisho la haraka, na vilevile vile hatua za haraka za kupata suluhisho kwa taifa la Palestina. Alisema kwamba Umoja wa Mataifa unatakiwa kuingilia kati kuhakikisha hili linafanyika kwa haraka. Kwa hiyo, unaona kwamba viongozi wengi wanaozungumzia swala hili ni kwamba wanataka kuona vita haviendelei. Vita vinapoendelea, vinadumaza shughuli nyingine zote zinazotakiwa kuendelea kwa ulimwengu wa sasa, inarudisha nyuma masuala ya uh, kushughulikia masuala ya mabadiliko ya hali ya hewa ambayo hayapatiwi umuhimu mkubwa kutokana na hatua kubwa zinawekezwa katika vita hivi vinavyoendelea huko Mashariki ya Kati pamoja na Afrika, katika nchi ya Sudan kama ndivyosema hapo awali. Naam, asante Mkamiti. Tumempata David Monda. Karibu katika sehemu yetu ya pili. Kwako wewe, moja kwa moja. Uh, Mkamiti amezungumzia swala la Sudan. Jenerali Burhan alitoa hotuba na kuzungumzia swala la kutafuta amani unapoona mazungumzo haya yanayofanyika kwenye Umoja wa Mataifa, vita hivi vya Mashariki ya Kati, Sudan, viongozi wanashindwa kupata suluhisho, nafikiri nini kinatokea? Eh, ni kwa sababu eh, eh, ni vita tofauti tofauti eh, na ya kwamba kuna wahusika wengi eh, kwa vita hivi. Uh, ukiangazia kwa mfano kule Sudan, uh, Misri ina in, ina uh, sehemu ya uh, serikali ambayo inaunga mkono serikali ya Burhan uh, Umoja wa Falme za Kiarabu inaunga uh, Hemedit huyo Hemedit uh, kuna Saudia pale uh, kwenye ule mgogoro, mataifa mengi tu, alafu pia pale Mashariki ya Kati tunajua jamii ya mataifa ya kiarabu yako nyuma ya Palestine uh, na uh, dola la Israeli inaungwa mkono na Marekani. Alafu tena ukiangazia tuseme kule Ukraine na na Urusi, tena ni ni changamoto Manake mataifa yamegawanyika. Na kumalizia, lazima pia tukumbuke ya kwamba Umoja wa Mataifa uh, haina jeshi lake maalum ya, ya kwamba uh, jeshi la Umoja wa Mataifa uh, linachangwa au linachangiwa na ma, mataifa uh, wanachama wa Umoja wa Mataifa. Kwa hivyo kama kuna mgawanyiko kwa jamii ya kimataifa, basi inadumaza e, juhudi za kuleta amani kwenye migogoro hii tofauti tofauti lakini cha kusikitisha ni kwamba wananchi wanaathirika sana, na umoja huo ndo unasaidia watu wale wanaoathirika vipi? Viongozi hao wanakuja kwenye baraza hilo alafu wanashindwa kukubaliana. Nakubaliana kwamba kuna maslahi mbalimbali mbali, kama walivyosema Sudan kuna Waarabu, umoja falme za Kiarabu na Misri zinagongana kwa sababu ya rasilimali ya pale Sudan. Lakini je, umoja huo hauna nguvu za kidiplomasia kuweza kupanzua matatizo hayo? Sema kweli hauna nguvu wa kidiplomasia, lazima niongee kwa uwazi eh, kwa sababu tunajua eh, madola haya makuu matano yaani Urusi, Uchina, Uingereza, Ufaransa na Marekani zina ile kura ya turufu. Kwa hivyo eh, dola lolote kati ya hayo matano eh, kama haitaki eh, azimio iende mbele, wanaweza kudumaza Eh, kupiga kalamu azimio yoyote ile. Eh, pia lazima tuangazie mazingira yaliyopo eh, kwenye eh, sokomoko hizi za kisiasa na vita za ndani za mataifa haya. Eh, tukichukua mfano kule Sudan eh, kama Umoja wa Mataifa itaingilia kati pale, pengine walete msaada wa wa chakula ambayo inatakiwa kwenda kwa raia ambao wanateseka eh, chakula eh, hicho kweli kitafika raia ama, sana sana eh, kitafika kwenye mikono ya eh, wagaidi au eh, vikundi hivi ambavyo vinahasimiana? La pili, kama ni usaidizi kule Sudan, uh, uta, utapelekwa na nani? Vikosi eh, vipi, vipi vitapeleka usaidizi huo, kama serikali ya Sudan yenyewe haitaki eh, kuingiliwa kati eh, na mataifa ya nje? Kwa hivyo kuna changamoto nyingi tu ambazo zinazua balaa, eh, na kuendeleza vita hivi, eh, kwenye mataifa haya tofauti tofauti. Faiz, swala jingine muhimu lilozungumziwa ni swala la mabadiliko ya hali ya hewa ambapo uh, tunajua mkutano wa Novemba elfu mbili ishirini na nne utafanyika kule Azerbaijan, uh, COP ishirini na tisa. Je, huko mmechukulia vipi au watu wanasemaje juu ya mkutano huo na hali ya mabadiliko ya hali ya hewa? Kilichopo kwa sasa ni <coughs> kwamba kinachozungumzwa kwa sasa watu wanasema sana zile ahadi zilizowekwa ni kama vitimi. um, hivi inavyozungumza kumekuwa na kongamano wiki hii hii, wajumbe kutoka mataifa mbalimbali ya Afrika wakijaribu kuandika, tuseme, rasimu ambao wataweza kwenda kuiwasilisha kule Azerbaijan, lakini unaona kwamba hasa --kuhusiana na masuala haya ya zinaitwa carbon credit, zile ni kwamba suala hili wengi wanavyosema ni kwamba bado alija angaziwa kwa uzuri, na hizi ahadi pia hazijaanza kutimizwa, kwamba wengi wanaona ilikuwa ni ahadi hewa zinazungumzwa zinazungumzwa katika makongamano, katika COP iliyotangulia. Na kuna mkutano ule waliweza kufanywa Umoja wa Mataifa waliweza kufanywa nchini Kenya mwaka jana, lakini na ahadi nyingi zikatolewa kwamba pesa zitatoka, hadi sasa pesa hazijatoka. Na kitu cha pili, hadi sasa watu hawaelewi ule mfumo unaotumika, uh, ku- kuweza kujua mpaka sasa, labda kutathmini shamba la mtu katika kutoa katika masuala ya carbon credit kwamba kipimo gani kinatumika, na tunaweza ku- uh, kujua ni mtu unalipwa vipi na utaratibu gani wa kulipwa. Kitu cha tatu ni kwamba jamii yenyewe mashinani haijafahamu swala hili zima la la mabadiliko ya tabia nchi, licha ya kwamba mikutano mikubwa inafanywa na elimu nyingi zinatolewa, sasa zinatoka, lakini unaona kwamba mwananchi wa chini hajajua swali hii carbon credit ama mi nalipwa vipi? Uh, kuchangia mimi kuu kwamba kupunguza joto katika dunia na masuala kama hayo. Kwa hivyo ni kitu ambacho kimekaliwa wiki nzima hapa jijini Nairobi, wakijaribu kuandika, wajaribu kama kuandika mwafaka wa Afrika ambao taweza kuwasilisha kule. Lakini hasa kilichopo ni kwamba ahadi ni nyingi, lakini utekelezaji ndo uonekani, na hilo la muhimu ni kwamba hili jambo pia halina halifahamiki vizuri. Makongamano yanafanyika kweli, lakini vyombo vya habari, sasa tukija kwenyewe kwa vyombo vya habari ambavyo sasa nao pia nao na jukumu la kutoa elimu, unaona kwamba pia baadhi yetu, pia hili swala ni zito kulifahamu. Watu wanafahamu tu mazi, uh, masuala ya kupanda miti, na nini na nini, lakini ikija ikija masuala kisayansi sasa, ikizungumza hiyo carbon credit, ikizungumza kwamba utalipwa upande msitu, watu wajuu msitu unautengeneza una vipi, ni wa kiasi gani unahitajika vitu kama hivyo ndo tunavyovizungumzia. Kwa hivyo kutakuwa na itakuwa bado ni yale yale tu, kwamba hiyo Novemba watu watazungumza tena, lakini vile vile watu tutazungumza, waende majumbani waendelee kutengeneza hotuba nyingine za mwaka mwingine. Asante. Ah, na mkamiti kwa vile ni swala muhimu ambalo limezungumziwa hapa juu ya mabadiliko ya hali ya hewa katika mkutano huo wa sabini na tisa mbali na viongozi kuja mbele pale kutoa huduma zao, wengine na hamaki, wengine na mapendekezo, lakini kuna mikutano chungu nzima inayofanyika kando ya Umoja wa Mataifa. Uh, mfano huo mkutano wa mabadiliko ya hali ya hewa, kumekuwa na mkutano juu ya mlipuko wa Mpox. kuna mkutano juu ya Kongo na Afrika. wewe unaweza kutupatia taswira gani ilikuwepo katika mwaka huu? Nini hasa kilichukua nafasi ya juu katika mikutano ya kando ya Umoja wa Mataifa? Bishakuru, kutano hiyo yote, kwanza inasisitiza uwepo wa amani na usalama. Pia inasisitiza kwamba Afrika inatakiwa kupata uh, uwezo zaidi wa kuwa hata na uwezo wake wa kutengeneza chanjo zenyewe badala ya kutegemea chanjo kutoka katika mataifa ya kimataifa, mataifa ya kigeni yaliyo mbali, ambapo hivi sasa kama tunafahamu, kuna tatizo hili na mlipuko wa mpox ambao umetokea huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Marekani tayari imeahidi ama inapeleka uh, dozi milioni mia tano Afrika. Kwa hiyo wanaona kwamba badala ya kusubiri msaada kutoka nchi kama hizi, Afrika yenyewe ingekuwa ina maabara ambayo ina uwezo wa kutengeneza uh, chanjo kama hizi, kabla ya kuanza kuomba msaada kutoka mbali au kusubiri msaada uweze kufika, ndipo hapo unapokuta janga linazidi kusambaa na vile vile, suala la elimu, elimu ya haipo ya kutosha kwa watu mpaka vijijini kuweza uh, kufahamu kwamba ni njia zipi wanatakiwa watumie, ili kuweza uh, kukabiliana ama kuzuia kusambaa kwa magonjwa haya ya mlipuko, lakini pia kuna habari njema katika wakati huo. Jambo hili linapotokea, wanarudi wakitoa wa mfano kwamba wakati wa janga la COVID kumi na tisa, watu walielimishwa kuhusiana na usafi, kunawa mikono mara kwa mara. Hilo jambo pia limesaidia na wanaimani kama wameweza kuvuka katika COVID, na watu bado walikuwa wanauelewa wan... kwamba kuna masuala madogo ya kunawa mikono, kuangalia swala la usafi. Basi na hili pia linaweza likafanyiwa utafiti zaidi na kupata elimu zaidi, kuwafikia watu wa vijijini na hata wa mijini. Elimu kwa ujumla ndiyo inayosisitizwa iweze kumfikia kila mmoja na kufahamu umuhimu wa kuzuia kusambaa kwa magonjwa kutoka kwa mtu mmoja kwenda kwa mwingine. Uh, David kwako wewe, ni moja ambalo swala Faiza ameliuliza na amelisema ni kwamba maswala ya mabadiliko ya hali ya hewa wananchi wengi hawafahamu. Wewe unaweza kubaliana na hilo na unafikiri nini linahitajika kuweza kufahamu hasa nini la kufanya? Maanake uh, Katibu Mkuu wa Mataifa Guterres amesema wakati unapita. Mambo yanabadilika, tunaona bahari inaongezeka juu, kiwango cha kiwango cha bahari kinakuja juu. Tunaona kimbunga kinatokea Florida hivi sasa cha hatari kuwahi kutokea, wanasema mwisho ilikuwa mwaka elfu tisa mia kumi na sita. Kwa hivyo unafikiri vipi, ni wazi kwamba watu hawafahamu swala hili? Uh, ni kweli watu wengi uh, hawafahamu uh, swala hili, lakini kwa mataifa yanayoendelea kwa mfano sio uh, ku, kutokuwa na hamu kwao ku uh, kujua uh, suala hili la mabadiliko ya tabia nchi, ni kwa sababu wana changamoto zingine kama za kiafya, au vita vya ndani, au vile mkamiti um, ameeleza um, uh, masuala ya kiafya kama Mpox, kama covid ilivyokuwa siku za nyuma. Kwa hivyo hili janga la mabadiliko la tabia nchi kama ni swala geni na sio um, changamoto kama la njaa baa la njaa au uh, vita vya wenyewe kwa wenyewe kwenye mataifa haya. Lakini pia niongezea kwamba kuna tatizo la utafiti na sayansi, ambapo wanasayansi na taaluma zinazofanya utafiti kwenye haya masuala ya mabadiliko ya tabia nchi zinatoa uh, taarifa uh, za kukinzana za kutofautiana. Kwa hivyo uh, maanake tunajua sayansi iko hivyo, ukifanya utafiti fulani, wakati mwingine wanaweza kupata matokeo tofauti tofauti, na wale wakosoaji wa uh, mabadiliko ya tabia nchi, wale ambao hawaamini mabadiliko ya tabia nchi, wanatumia nafsi hiyo ya kukinzana kwa matokeo ya kisayansi kuhusu mswada huu kujaribu uh, kudumaza eh, kule kuleta ile hofu ya kwamba kweli eh, hizi ni porojo tu, hakuna kweli hili suala la mabadiliko ya tabia nchi. Kwa hivyo kuna changamoto nyingi eh, na sio tu hii hali ya uh, sintofahamu. Pia kuna hili suala la, eh, la la, la eh, wakosoaji wa mabadiliko ya tabia nchi, na pia kuna hili swali la eh, kubadilishana au soko la kaboni eh, na hizi gesi chafu pia inazua balaa mle ndani nam nam tunaona, Shakuru, kuna mengi yamekuja hapa kwenye Facebook, mahojiano ma, ma, na wengine wakitoa maoni yao. Lakini kabla sijaenda huko, labda ni mgusie kidogo, tutarudi kwa profesa Monda baadaye, labda tuende Facebook sawa. Kwa upande wa Facebook wasaji wetu, naye Zabuloni Mweongezo kijana mkongwe yuko DRC anasema hakika viongozi wangepashwa kuzungumzia kuhusu machafuko yote yanayoripotiwa ulimwenguni kote, hasa barani kwetu Afrika. Migogoro imejaa, kwa mfano vita vyetu hapa Kongo. Naye DJ Shukuru Musai wa mjini Butembo, maeneo ya Katwa, DRC Kongo, anasema itakuwa vyema yale maneno ambayo walizungumzia kwenye mkutano huo iwe ya amani bila unafiki, kwani nchi ni Kongo, Sudan. Watu wameteseka sana na kweli wanateseka sana kabisa huko, bila shaka bila shaka. Naye Suleiman Sambai Mahona ukiwa Singida, Tanzania, anasema hakika mataifa yenye vita kama vile Sudan na mataifa mengine kama Congo, mkutano huu unachukiwa, macho yaelekezwe sana kwenye mataifa haya. Raia wanapata tabu, damu ambazo hazina hatia zinamwagika, na misaada ipeleke, wasipeleke silaha kwa upande mwingine, kwani silaha inaleta amani tu? Amani italetwa kwa, kwa kukalishwa wawili wanaogombana waweze kusuluhishwa. Nam, naye Christopher Kabale wa Bukavu kusini eh, Kivu kusini amesema ningezungumzia nchini mwetu kwa hotuba ya rais kutaka Rwanda itokomeze vita huko kwetu, namba anampenda, tumpigie simu aweze kutoa maoni zaidi. Bila shaka tutampigia simu, lakini Jafari Kulaga kwa upande wake, namaliza naye huyu, wa Morogoro Tanzania, anasema, nimesikiliza matokeo ya mikutano hii ya Umoja Mataifa lakini bado kuna mengi sana yanajificha, angeomba kusikia zaidi kutoka kwa viongozi hawa wanaozungumza huko New York. Shukuru. Naam, bila shaka kwa hivyo nilikuwa nataka kumuuliza Monda swala, kuna swala ambayo tumelisikia wakati rais Biden alipotoa hotuba yake kwenye baraza la usalama, baraza la usalama baraza huu la umoja wa mataifa na kuzungumzia kwamba anataka kwenda Afrika, pengine hili kwake yeye profesa David Monda ikiwa ndio rais anamalizia kabisa muda wake madarakani eh. Tafsiri yake ni nini na we umelipokea vipi kwa upande wako? Eh, nimelipokea ni kwa, uh, kwa, uh, kwa raha kwa njia fulani, lakini pia uh, kwa manung'uniko kwa upande fulani eh, na kwa manung'uniko kwa sababu ni kama Afrika imewekwa nyuma, ni kama wakati huu eh, Biden ishiwa nguvu eh, ha, ha, watu wa makiniki na Biden wako wakati huu wanamakinika na Kamala Harris na, na na Donald Trump ni kama ni nguvu au uongozi wa wa, wa wa Biden kwa wakati umefifia. Kwa hivyo kuna manung'uniko pale, lakini pia subira, eh, huvuta heri ya kwamba angalau mwishowe eh, hayawi hayawi, mwishowe huwa Uh, ya kwamba uh, Biden ameamua pia aweke uh, Afrika kama kipaumbele uh, kitakachokuwa muhimu ni umoja wa Afrika uh, kuweza kwa umoja kuweza kusambaza na kueneza nafsi za Afrika kwa umoja. uh, maanake sana sana sera za nje za Marekani zimegubikwa na mgawanyiko wa mataifa hamsini na nne kule Afrika na imekuwa ni dhaifu sana kuweza kueneza eh, sera za, za Marekani kule Afrika eh, kwa kauli moja. Naam, Faiz, kwako wewe maswala mengine ambayo yamegusiwa, hasa tunajua ni swala la Libya, swala la, la njaa. Nyinyi mnaonaje swala la njaa? Hasa tu kuzungumzia swala la njaa, kuna tatizo kubwa la njaa, na hii inatokana na hii vile vile, inatokana na vilevile na mabadiliko ya hali ya hewa. Mmefuatilia uh, vipi, watu wanasemaje huko? na uh, watu wanachokisema hivi sasa ni kwamba hakuna uh, tuna Afrika ina sera utaona kama mataifa Afrika Mashariki kuna sera nzuri maswala ya kilimo na maswala usalama ya usalama wa chakula lakini ikija maswala ya utekelezaji unaona chini sana sasa ni masuala kuna masuala ya maradhi wadudu kama ulivyosema mabadiliko ya tabia nchi lakini Afrika bado sasa inasumbuliwa na wadudu inasumbuliwa na kilimo vilimo vya kizamani vya mfumo wa kizamani, bado watu wanatumia majembe vitu e, kama hivyo. Sasa watu wataka kupata ule uwezo wa kulima na vifaa vya kisasa, ama kutumia hata mbegu za kisasa, inakuwa ni vigumu, vigumu kwamba hazipatikani, na vigumu kwamba ziko lakini ghali. Bei za pembejeo ziko juu sana. Kwa hivyo swala la la la, la la la chakula Afrika, ni swala la njaa linazidi kutete kwa sababu pia hata miku, katika hii mikutano mikuu inapojadiliwa inapo jambo hili, ni vume tunavyosema kama mabadiliko ya tabia nchi huzungumzwa na mapendekezo mazuri yakatolewa, lakini utekelezaji wake hauonekani. Cha pili, yanazungumzwa katika majukwaa makubwa makubwa, lakini kule chini kwa yule mlengwa, mara nyingi hawana fahamu. Nitatoa mfano, yapo baadhi ya mataifa Afrika, Kenya ikiwemo mojawapo, kwamba kuna wakulima wamewahi kuvuna mazao mengi sana lakini bahati mbaya inatokea kwamba hawana mali pa kuwapeleka. Uh, inakuwa nchi, baadhi ya nchi za Afrika hazina magala ya kutosha kuhifadhi vyakula, hakuna taratibu nzuri za kuweza kuuza vile vya kuvinunua na pengine kuvipeleka katika mataifa ya kigeni. Ndo ana unashuhudia kwamba Afrika taifa hili lina chakula ama nchi moja ina upande mmoja kuna chakula kingi mpaka ndio hivyo kinamwagwa, kinaharibika, lakini upande mwingine kuna watu wanapigwa na ukame ha watu wanahitaji hata mahindi tu hata maharagwe na watu wanakosa. Kwa hivyo uh, kuna kuna pengo kubwa baina ya mamlaka na walioko chini wanaohitajika, labda ya leo naotengenezwa na mamlaka, vile sera zitekelezwe na uko sa, inakuwa utekelezaji hamna, na si kwamba watu hawataki kutekeleza, lakini ile elimu haiko huko chini, kwa nani achukue jukumu na vipi waweze kuchukua jukumu kukikisha kwamba chakula kinapatikana na chakula kinachopatikana ni salama kwa kila mmoja. Kwa hivyo hili pengo lililoko, labda viongozi wa Afrika waangalie namna gani wanaweza kuliziba baina wao na wananchi wao, linaweza kutoa suluhisho. Lakini kama kutaendelea hivi kulivyo, basi itakuwa tu masuala ya mabadiliko ya tabia nchi tunazungumza. Tatizo liko, watu wanaona madhara, lakini hawajui cha kufanya nini, kwa sababu wanaojua cha kufanya wako ngazi ya juu, wao wawezi kuja chini na kutekeleza yale yanayofaa kutekelezwa. Naam, asante sana, wazo zuri kabisa David. Kwako wewe, mmemsikia Faiza akisema ni kwamba utekelezaji, hawa wanakuja wanatoa porojo, wanazungumza tutachukua hatua, alafu kisha inashindwa kutekelezwa, wanashinda kuchangisha jeshi. Uh, nchi zote za dunia zinapitisha azimio kwenye Baraza la Usalama kutaka vita visitishwe. Netanyahu peke yake anakuja anasema vita vitaendelea. Unakuta kwamba wanasema twende kumaliza vita kule Sudan, wanashindwa. Tulepeleke fedha kusaidia kupabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa, fedha zinachelewa kuja. Unafikiri nini linaweza kufanyika? Unakubaliana na swala hili? Tatizo linakuwa wapi zaidi, David Monda? mazungumzo haya Eh, wakati mwingine yanaudhi maanake, yanaonekana ni kama ni porojo, ni kuzungu, kuzungumza na kuamua baada ya hapo kwa eh, mpangilio wa mazungumzo mengine. Lakini tusisahau ya kwamba hata ingawa kuna mazungumzo haya ya kimataifa eh, kuna mazungumzo mengine ambayo yanafanyika pembeni kando na wanahabari eh, mazungumzo za, uh, za, za kisiri kwa sababu hata ingawa m, kwa mfano uh, vile umeeleza Netanyahu eh, anajionyesha ka, kwa ubabe kwa ujasiri, ya kwamba eh, ana Israeli ina nguvu za kijeshi, lakini kuna wakosoaji wengi wake kwa serikali ya Israel, kwa raia wa Israel ambao hawataki vita hivi viendelee kwa sababu ni, ni janga ni, ni, ni, ni, ni ni shida. Na pia tusahau ya kwamba hata ingawa eh, ni, ni ni ni mazungumzo eh, bado tuna ile eh, nia ile eh, azimia ya kusema ah, ah, hayawi hayawi mwishowe huwa lazima tuzu, tuendelee kuzungumza ili tuzungumze, uh, manake pasi na mazungumzo hakuna njia yoyote nyingine uh, ya kuendeleza jamii uh, hatutaki vita. Kwa hivyo mazungumzo haya bado ni muhimu, watu kukutana, kuonana ana kwa ana uso uso kwa uso, uh, ili wanasiasa waweze kujadiliana, na nadhani kwa mazungumzo haya ya pembeni, ndiposa nafikiria kutakuwa na suluhu kwa majanga haya. Na hapo hapo, uh, nikiongezea, Profesa David Monda, umezungumza vizuri, lakini kuna swala ambalo liligusiwa na Rais William Ruto, labda anaweza kuchambua hapa akizungumzia uh, baraza la usalama la Umoja Mataifa likiwa halina nchi hizi hamsini na nne za barani Afrika zinazojumuisha watu bilioni 1.4 na kutaka mabadiliko kwenye eneo hili. Wito huu umeupokea vipi wa mabadiliko kutoka rais Ruto? Naupokea vizuri, na uh, sio jambo geni, ni jambo ambalo limekuwa likizungumziwa uh, lakini taswira ni hili eh, ya kwamba um, Uh, tuseme Afrika ipewe uh, kiti kimoja cha kudumu au vitu, viti, viti viwili vya kudumu uh, tunajua mataifa hamsini na nne ya Kiafrika yatakuwa yakipigania viti vile viwili. Eh, kwa hivyo kuna changamoto pale ya kwamba nani ata, itaamuliwa vipi eh, ni nani atakaye chukua kiti hicho? Itakuwa Nigeria kwa ukubwa wa Nigeria? Itakuwa ni Afrika Kusini kwa umaarufu wa uchumi wa Afrika Kusini? Itakuwa ni Tanzania kwa falsafa yake ya ujamaa na uwiano? Itakuwa ni Kenya? Itakuwa ni taifa gani? Kwa hivyo kuna changamoto pale, lakini pia kumalizia, eh, ndugu eh, mkurugenzi ni kwamba eh, jambo hili kuwa na kiti eh, kwenye Baraza la Usalama bila ile kura ya turufu eh, ni kama eh, ni, ni kudumaza eh, ni kama ni porojo kwa njia fulani. Maanake lazima kiti hicho cha kudumu liwe tena na kura ya turufu. Kwa hivyo eh, ni ni ni, ni, ni mfumo mzuri wa kujaribu kubadilisha baraza la usalama na kuleta demokrasia kwa Umoja wa Mataifa kwa njia fulani, lakini lazima uh, tumakinike zaidi tuongezee maarifa na kupiga darubini na kusema ya kwamba Afrika ikipewa vita, vita, vita, kiti au viti vya kudumu lazima vije tena na, na ile kura ya turufu na bila shaka hiyo swala zuri kabisa hiyo. Rais Ramaphosa amesema, ukikosa kuwapa turufu inakuwa kama anakuwa raia wa pili, sio raia wa kwanza katika taifa. Faiz, katika kumaliza, tuna dakika moja au mbili. Tumezungumzia mambo mengi na tumemalizia hapa mageuzi katika umoja mataifa, chombo hichi ambacho kimekuwa kifanya kazi na kutumia fedha nyingi. Huko Kenya wanachukulia vipi mabadiliko katika umoja mataifa? Ili swala limepokewa kwa mikono miwili, na ni swala zuri ila, na kwa sababu kweli Afrika inahitaji uwakilishi. Ila changamoto inayozungumzwa sasa ni kwamba idadi kubwa ya mataifa ya Afrika yanategemea hizi hizi nchi tatu, wengi wanafadhiliwa kama si China, kama Marekani, Uingereza. Sasa swala ni mgongano wa masilahi inapofikia maswala kwamba uh, Afrika sasa kwamba yeye ana kiti pale katika lile baraza anataka atoe sauti kulingana na afya. Je, ataweza ama atawaogopa wale wafadhili wake ambao uko pale? Sababu nao, wana, wanazo sera, wanazo mika wana hile mikakati ya kwamba iwapo uendi na namna tunavyotaka sisi, basi uh, kuna vitu utakosa katika. Na sasa tukiangalia, uh, Afrika ni ni taifa ambalo uh, linahitaji linategemea sana mataifa yaliyoendelea. Kitu cha pili mataifa kama alivyoyasema mwenzangu hapo baadhi aliyoyataja utaona baadhi ya, anguapu, ya mataifa ambayo tunaona ni makubwa Afrika kama Nigeria, hao wenyewe wana matatizo yao ya ndani. Sasa utajiuliza kwamba wewe mwenyewe una matatizo hapa, ukija hii kura yako mfano, utakuwa pale, maoni yako itakuwa kwa sababu kwako hujasuluhisha. Kwa, kwa sababu mataifa mengine unaona pale mengine haya jambo zile nchi zao unaona kidogo, hata kama kuna mivitano lakini huwezi linganisha mataifa kama Afrika mfano tuangalie mataifa kama kina Bukina Faso kina Naija na mataifa kama haya ambayo kwa sasa haya mataifa yanakwenda kama ku, uh, kutengeneza makundi mengine mapya ambayo yatasumbua ya, ya, ya, ya, ya, ya kiuhalifu. Kwa hivyo naona kutakuwa na changamoto kubwa. Ni jambo zuri, lakini litakuwa na changamoto kwa sababu ya migongano ya kimasilahi. Asante sana Faiz uh, Musa kutoka Bahari FM huko Nairobi, Kenya, pamoja na David Monda uh, kutoka New York na tulikuwa pamoja na mkamiti Kibayasi katika livetok. Asanteni sana kwa kushiriki, tutaweza kukutana tena, na leo tumezungumzia mkutano wa 79 wa Umoja Mataifa. Hapa studio Sande Shomari, mimi Abdu Shakuru Abud, upande wa pili Aida Isa, tunasema wikendi njema, usikose kusikiliza matangazo yetu.