Siku saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Hapa Washington saa nane za mchana. Zifuatazo ni habari za dunia. Msomaji wako Sunday Shomari. Benki ya Dunia ilisema inaweka hatua za kuhakikisha wanaopewa au kupokea mikopo ya Uganda hawabaguliwi na sheria kali dhidi ya mashoga nchini humo. Msemaji wa benki ya Dunia alisema hatua hizo ambazo zinajumuisha utaratibu huru wa ufuatiliaji ili kuhakikisha taratibu zinafuatwa utatumika kwa miradi inayoendelea pamoja na mipya. Uganda, nchi yenye wahafidhina wengi, ilipitisha sheria ya kupinga ushoga aha mwezi Mei mwaka jana, na kulaaniwa na nchi za magharibi na kuwekewa vikwazo na Marekani. Risasi zilifyatuliwa Alhamisi usiku karibu na ikulu ya rais katika mji mkuu wa Guinea Conakry, na jeshi lilifunga katikati ya jiji kwa muda na kuwaondoa watu. Mwanahabari wa eneo hilo Ford Ture, ambaye alikuwa mita mia chache kutoka ikulu ya rais, aliambia The Associated Press alisikia milio ya risasi na kuona watu wakikimbia kwa hofu. Ripota wa AP karibu na ikulu aliona wanajeshi waliokuwa na silaha nzito wakishika doria mitaani. Afisa wa kidiplomasia aliye karibu na viongozi wengine ameliambia shirika la habari la AP kwamba wanajeshi 11 waliowasi walifyatua risasi kwa vikosi maalum vilivyozunguka ikulu ya rais, lakini walizidiwa nguvu na vikosi hivyo maalum. Mtu mmoja ambaye hakutaka kutaja jina lake kwa sababu hakuwa na idhini ya kuzungumza na wanahabari alisema watatu kati ya wa washambuliaji hao waliuawa na wengine wanane wamekamatwa naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Waziri Mkuu wa Senegal Usman Sonko ameapa kufanya uchunguzi juu ya kile alichokiita ufisadi ulioenea chini ya utawala uliopita, akishutumu kwa kuvuruga takwimu za kifedha. Alisema sera ya madeni yasiyo na kikomo chini aliyekuwa rais Maki Sal imesababisha matumizi ya rasilimali ambayo si ya uwazi na ambayo yanachangia kuenea kwa rushwa. Sonko na rais Basiru Diomaye Faye waliingia madarakani mwezi Machi na haja ya kuleta mabadiliko makubwa katika taifa hilo la Afrika ya Magharibi. Wawili hao waligombea kwa tiketi ya haki ya kijamii mamlaka na umoja wa mrengo wa kushoto wa Afrika na kuongeza matumaini katika nchi inayopambana na gharama kubwa ya maisha na ukosefu wa ajira ulioenea. Baada ya kuapishwa mwezi Aprili, Faye aliomba Sonko afanye uhakiki wa kina wa hali ya kifedha ya nchi. Alisema utawala wa Macky Sall ulidanganya watu na kucheza na takwimu ili kutoa taswira ya kiuchumi na kifedha ambayo haina uhusiano wowote na ukweli. Shigeru Ishiba, mwanasiasa mkongwe mwenye sifa ya kuwakera wahafidhina wenzake, anatazamiwa kuwa waziri mkuu wa jai wa Japan baada ya kushinda kinyang'anyiro cha uongozi kwa chama cha Liberal Democratic Party leo Ijumaa. Ishiba mwenye umri wa miaka 67 na waziri wa zamani wa ulinzi, alimshinda mhafidhina na mbobezi wa sera za nje Sanae Takaichi katika duru ya pili ya kura ndani ya chama. Wingi wa wabunge wa LDP unamaanisha kuwa atakuwa waziri mkuu huenda wiki ijayo. Mchujo kati ya Ishiba na Takaichi ulifuatia kura ya duru ya kwanza iliyoshirikisha rekodi ya wagombea tisa ikionyesha mapambano makubwa juu ya mwelekeo wa chama cha LDP ambacho kimetawala Japan kwa miaka yote isipokuwa minne tu kati ya 65 iliyopita. Na hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington. Jina langu ni Sandey Shomari. Endelea kusikiliza matangazo yetu kwenye kipindi cha meza ya uandishi wa habari. Kwa heri kwa sasa. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. karibu sana kwenye meza ya waandishi wa habari. Leo hii tunazungumzia kuhusu matukio muhimu ambayo yamekuwepo ama ambayo yameshamiri wiki hii kwenye vyombo vya habari. Mojawapo ya maswala ni kwamba tunazungumzia hotuba ambaye imezua maoni mengi ya rais wa DRC Felix Tshisekedi kuhusiana na usalama mashariki mwa taifa lake, ambapo akiwa katika Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa hapa mjini New York. Alizungumzia kuhusu umuhimu wa Rwanda kuwekewa vikwazo, akidai kwamba imekuwa ikifadhili waasi ambao wanazua vurugu nchini mwake. La pili ni kwamba nchini Kenya siasa pia zimetokota wakati rais William Ruto akijitokeza na kutoa hotuba yake katika baraza hilo hilo la Umoja wa Mataifa hapa New York, na kando na hilo, akitembelea Haiti na kuwapongeza polisi wa Kenya ambao walitumwa kulinda usalama nchini humo. Lakini vilevile wananchi wa Kenya wengi wamekuwa na malalamisho, wakisema kwamba kuna mengi yanayotokota, ikiwemo au kukiwemo na juhudi za kumuondoa madarakani naibu wake wa rais uh, Rigathi Gachagua. Vile vile kuna swala la Lebanon na Israeli ambapo wasiwasi umetanda kote mashariki ya kati, Israeli ikiendelea kushambulia na kuahidi kwamba itaendelea kushambulia Lebanon. Hayo yote tutaangalia kwenye meza ya waandishi wa habari, lakini mwanzo kabisa tunaanza na DRC ambapo Zuberi Ali anazungumzia kuhusu hotuba yake Rais Felix Tshisekedi. Jina langu Harison Kamau. Um, Zuberi, wiki hii rais wa uh, DRC amezungumza wakati akiwa New York kwenye mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa, na akazungumzia kuhusu mzozo ulioko mashariki mwa Kongo. Wakati akiwa kule, uh, alisema kwamba yeye ana angependa Umoja wa Mataifa uchukue hatua madhubuti dhidi ya Rwanda kutokana na kwamba au kutokana na madai kwamba wanatekeleza au kufadhili wale waasi wanaoleta mzozo mashariki mwa Kongo. Wewe kama mwanahabari, basi swala hili mwanzo kabisa limechukuliwa vipi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo? Naam, katika nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, imechukuliwa na uzito fulani, kuona kwamba amekuwa na uthubutu wa kuongea jambo hilo katika mkutano mkuu hapo, ambapo ulimwengu mzima unategemea kusikia nini kitakachoongelewa, sababu hali ya mashariki sasa hivi sio nzuri. Ni hali ambayo watu kule wanaendelea kuumia, kukimbia makazi yao, wengine wanaishi hawana familia sasa hivi, na hilo ni jambo ambalo kila mkongomani alikuwa analisubiria kwa makini. Na tukiangalia sasa hivi hali ya nchi vile inavyoendelea na kile ambacho alichoongea ndicho ambacho rahia sasa hivi wanafikiria labda endapo hali ya kule, au moja wa mataifa ukiingiza mkono hapo, huenda watu wanaosumbuka kule mashariki hususani Goma kule na kadhalika watapata hafueni. Ni dhahiri shahiri kwamba wale wahasi waliokuwa kule sio kwamba wanajipeleka wenyewe, hapana. Kuna mkono ambao uko ndani licha ya Rwanda anataka ku kana mashtaka hayo, lakini wanajua kile ambacho kinachoendelea kule. Chukulia hapa tu jana juzi hapa, Rwanda yenyewe hiyo hapo ilianza kutoa taarifa kwamba kesi ambayo imefunguliwa na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwenye Umoja wa Afrika Mashariki, kwamba kesi ile pale itolewe kwa kuwa kesi imefunguliwa katika lugha ya Kifaransa. Ni dhahiri shahiri kwamba Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tunaongea Kifaransa na ilikuwa hawajawekea maanani sana na ni wageni katika umoja wa East Africa, walikuwa hawajawekea maanani sana kwa lugha ya Kiingereza, na wameomba watafsirie ile kile ambacho walichopeleka kule, lakini Rwanda wanasema kwamba kesi ile ifutwe na waangalie kwa umakini pia, kwamba Kongo isipeleki au tuseme kwamba apili kwamba eti wageuze ile lugha wageuze katika lugha ya ki ya Kiingereza. Kwa jicho la tatu utaona labda kuna kitu ambacho kinachoendelea ambacho Rwanda mwenyewe anakifahamu. Lakini Zuberi, labda pengine, mtu anaweza akauliza, wakati mkutano wa baraza kuu la umoja wa mataifa ukiendelea new York, je, wakazi wa DRC ama wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo walikuwa na subira ya kutosha Kusubiri kuona labda matokeo yatakuwa nini vipi, kwa sababu bado hali yenyewe au shughuli yenyewe ya umoja wa mataifa inaendelea mjini New York. Bila shaka, bila shaka, tuchukulie mfano hapa jimboni Tanganyika, ambako wengi wanashindwa kushika CNN wanashindwa kushika engine lugha za Kiingereza, ambapo wanategemea sana VOA upande wa TV, na ndio TV ambayo mara nyingi wanashikili. Kile ambacho rais alienda kukiongea kule kiliwafikia Wakongomani hususan wa upande wa huku na wakasema ndio rais amezungumza, ndo jambo pekee ambalo tulikuwa tunalifuatilia. Tuchukulie mfano eh, hapa majuzi tu kulikuwa ambalo swala ambalo linaendelea sasa hivi la kusema kwamba labda eh, katiba katiba ni jambo ambalo Mkongomani sasa hivi hajalipenda sana, lakini usalama katika nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ndo jambo ambalo Mkongomani sasa hivi analisubiria kwa makini. Zuberi, hayo yote yakijiri wiki hii, wewe unaweza ukasema hali ya usalama imekuwaje katika mashariki ya Kongo, nikizingatia kwamba wewe mwenyewe uko upande wa mashariki mwa DRC. Vita isikie wakati watu wanazungumza, lakini kama ukiwa kwenye eneo la tukio, una uwezo wa kusema kwamba vita ni mbaya. Na upande wa mashariki, kwa kweli hali siyo nzuri hata kama labda leo haitoongelewa kwenye redio, lakini wale ambao wako mashariki ndo wanatambua vita ikoje, ndo wanatambua usumbufu ukoje, ndo wanatambua njaa ikoje. Afrika, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, upande wa mashariki watu wanakufa kwa ukosefu wa chakula watu wanakufa kwa ukosefu wa amani, watu wanakufa kwa ubakaji, watu wanakufa yani hata kwa kutembea tu unaenda kukutana na, na watu wanakuvamia. Hayo yote ni miongoni mwa vitu ambavyo raia wa mashariki wanahitaji sana. Rais Chisekedi aliangalia kwa makini swala hilo. Najua kwamba taarifa au hotuba ya Rais Chisekedi ilikaribishwa na watu wa DRC kwa mikono mikunjufu, lakini nyinyi mkiwa DRC, kwa hakika ninafahamu kwamba lazima kwa njia moja au nyingine mlipata taarifa za redio za kule Rwanda. Walijibu vipi hotuba ya rais wa DRC? <laughs> Uh, mimi utanisamehe hapo sitopenda sana kuingilia nchi ambayo labda uh, mimi siwezi nikazungumzia kwa niaba, lakini nazungumzia kama eh, mfanya kama mwandishi wa habari na mtu ambaye anaona kile ambacho raia wanachopitia kwa kweli. Rwanda siku zote wanaendelea kukana jambo hili, na hili ni jambo ambalo linakuwa ni kama vile unaenda kutonesha kidonda kwa mtu ambaye alikuwa na kidonda kikubwa alafu unachukua kidole unaenda ukitonesha pale. Kwa hiyo mkongomani, yale ambayo Rwanda siku zote anaendelea kukana, mkongomani anaona kama ni machungu sana. Basi, nakushukuru sana Zuberi Ali, na tunatumai kwamba katika siku za mbele tunaendelea kuzungumza kuhusu maswala nyeti yanayohusu usalama wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Shukran sana Harison. Ah, Brenda, ukiwa nchini Kenya, natumai kwamba mambo yako sawa kabisa, na kuna mengi tu ambayo yamejitokeza wiki hii na mojawapo ni maswala kwamba rais wa Kenya William Ruto ametembelea Marekani, hapa tulipo mjini New York na akiwa New York uh, jambo ambalo amezungumzia zaidi ni kuhusu askari wa Kenya au polisi wa Kenya waliopelekwa kule Haiti na vile vile akafika kule Haiti na kuzungumza na polisi hao. Mwanzo kabisa, kama mwanahabari, hotuba ya rais kule ya hapa mjini New York imechukuliwa vipi nchini Kenya? Nchini Kenya kwanza tukitilia maanani kuwa yeye kupeleka maafisa wa polisi kule ha Haiti haikuwa imechukuliwa vyema na Wakenya. Bunge lilijaribu kupinga, baadhi ya Wakenya walipinga, ila kwa nguvu zake mwenyewe kama rais ililazimisha au maafisa wa usalama waende huko. Kufikia sasa, tunashukuru kuwa hakuna baya lolote limewatokea, na kwa sasa kazi yao huko ina sifika na ni mzuri. Kwa hivyo wakenya kwa sasa wanaichukulia kwa kuridhika, ila tunaomba kuwa waendelee kuwa maafisa wetu wa, wa usalama ambao wako huko waendelee kuwa salama. Uh, alikuwa pia na maono ya kuongeza maafisa wengine wa ingine, usalama kwenda huko, jambo ambalo wakenya wengi hawakubaliani nalo kwakuwa wanasema kuwa usalama nchini Kenya bado unahitajika. Kuna ma, kuna sehemu nyingi ambazo usalama uko Kenya popote, vita vinaendelea. Kwa hivyo, angezingatia sana kuhakikisha kuwa usalama Kenya uko wa kutosha kabla ya kutoa maafisa usalama kuenda kupigania usalama nje za nje. Brenda, ziara ya Rais William Ruto imefanyika wakati tukijua kwamba wakenya wengi walikuwa wanalalamikia safari za nje, wakati labda wakisema uchumi unaendelea kudorora nchini Kenya. Safari yenyewe tu ya kuingia au kuja hapa New York, Wakenya mwanzo kabisa wamechukulia vipi? Ni masuala ambayo bado yanaendelea kuzua maswala mengi miongoni mwa Wakenya, ikizingatia kwa hali ya uchumi nchini Kenya ni mbaya, na kwa hivyo wali- wangelipendelea rais angezingatia kuangalia maswala ya nchi ya Kenya kwanza kabla ya kuangalia yale ya masuala ya nje. E, kama angezingatia kuhakikisha kwa uchumi wa Kenya unaimarika, yale mahitaji ya Mkenya kawaida, ya kawaida yanapatikana kwa Wakenya wote, Mkenya aweze kupata chakula kwa meza, aweze kupata yale mahitaji yake ya kimsingi kabla ya kuzingatia kuwapa fursa wale watu wa nje. Yote hayo yanajiri wakati siasa zikiwa zimechacha au kupamba moto kuhusiana na kuondolewa madarakani au kutokuwa na imani, kura ya kutokuwa na imani na naibu wake wa rais Rigathi Gachagua, huku wabunge na pia maseneta wakionekana kugawanyika kuhusiana na suala hilo. Kwa kiujumla, kwanza hilo swala linatokota vipi? Na wananchi mwanzo wanasema nini kabla ya kusema wabunge wanavyosema? Kuna kuna kuna kuna kufikia sasa bado hiyo motion ya kumwondoa naibu brigadhi Gashagwa kwa wadhifa wake bado haijapitishwa bungeni wala katika bunge la Senate. Kuna seneta mmoja alipendekeza afanyiwe sensorship, lakini hii kufanyika, na kwa sasa bado tu ni msemo, kwa kuwa kuna ile kauli ya kumwondoa madarakani ila kama Wakenya tunaona pia ni kama inatumika kama kipindi, kwa kuwa nchi ya Kenya kwa sasa ina masuala mengi ambayo yanafaa kuangaziwa. Kuna hili suala la Dani ambalo baadhi ya Wakenya wanahisi kuwa hili suala la vita kati ya rais na naibu wake linaweza kuwa linatumika kuficha ili huu mkataba wa Dani, lakini mzozo kati yake na naibu rais unatokota tunaona kuwa jamii ya Mount Kenya ambako naibu rais anatoka inatishia kuwa iwapo rais atachukua hatua yoyote ya kumuumiza naibu rais basi watamgeuka kisiasa so tunasubiri kuona kama hili swala litafikishwa bungeni lijadiliwe na tupiliwe nje kama inavyosemekana Ila hatuna uhakika kama hilo bado lita, lita, lina, linatumika kiukweli ama ni kisiasa kuficha mambo ambayo yanaendelea nchini Kenya. Brenda, unaposema Adani, watu wengi, wasikilizaji wetu walioko nje ya nchi ya Kenya, huenda wasifahamu unazungumzia nini. Nina mimi kwangu najua kwamba na- unapozungumzia kuhusu Adani labda kuna wengi hawatafahamu unasema nini. Nina labda kwangu na nafikiria na, na kwamba unazungumza kuhusu Uh, kandarasi ya ukarabati wa uwanja wa ndege wa Jomo Kenyatta. Unaweza ukaeleza kuhusu Adani kwa, kwa undani kidogo ili wasikilizaji wetu wafahamu? Kuna kandarasi iliyo iliyowekwa kati ya serikali ya Kenya na Adani, ukarabati uwanja wa ndege wa Jomo Kenyatta, pendekezo ambalo Wakenya wengi likiwemo bunge la Kenya limepinga, wakihisi kuwa ni kwa njia moja Adani anajaribu kuwanyanyasa Wakenya kwa wa kunyakua haki yao kwa kampuni kampuni huo, msa, samahani kampuni ya India kwa jina Adani sio? Yeah. Ndio, ndio ndio, aha, mkataba huu mkataba huu kulingana na Wakenya umemfinya Mkenya yale ambayo nchi ya Kenya itanufaika kutokana na mkataba huo yatakuwa ya manufaa kwa kampuni hiyo ya Adani na wala si wa Kenya. Kwa hivyo Wakenya wengi wamepinga wamepinga mkataba huu na kandarasi hiyo, wanataka itupiliwe mbali. Kando na hiyo, pia tunaona kwa kampuni hii ya Adani pia ina nia ya kupata hii kandarasi ya kusambaza huduma za afya mpya ambazo zinatoka kwa NHIF zinaenda kwa SHIF, Social Health Insurance. Pia ni suala ambalo linaibuliwa kuwa kampuni hii inaweza kuwa na nia nyingine fiche ya kunyakua mali ya Wakenya labda kupitia kwa mtu binafsi, na hatimaye tu kwa kifupi, wakati kunakuwa kuna, kuna siasa au pendekezo la kumuondoa madarakani au kutokuwa na imani na naibu wa rais Rigathi Gachagua. Uh, umeona au umesikia tetesi kwamba labda pengine swala hili la kumuondoa madarakani linaletwa ili kuondoa kashfa hiyo ya Adani, ambayo unasema kampuni inakusudia kuchukua uwanja wa ndege pamoja na viwanja vingine vya ndege. Je, linazungumziwa vipi nchini Kenya? Hili la kumuondoa naibu wa rais linahusiana na hilo la Adani? Wakenya wanahisi ni kuwa wanafumbwa macho kwa sababu sakata moja ikitokea, wakati Wakenya wameweka macho yao yote pale, sakata nyingine inatolewa kuzima ile ya kwanza. So Wakenya wanahisi kuwa ni vita hivi kati ya rais na naibu wake vinatumika kuziba ile sakata ya ndani, ili kaendelee bila ufahamu wa wengine kwa nyuma ya kate. Nakushukuru sana Brenda kwa muda wako na mchango wako kwenye kipindi cha meza ya wanahabari kutoka hapa Washington DC. Asante na shukuru, wakati mwema. Uh, maswala mengi yameendelea kuibuka kuhusiana na usalama na hali iliyoko ya taharuki katika eneo la mashariki ya kati, vita vikiendelea kati ya Israeli na ukanda wa Gaza, lakini lililo muhimu zaidi na ambalo limeibua mjadala mkubwa kote ulimwenguni ni vita kati ya Israeli na Lebanon. Kumekuwa na mashambulizi na mengi yametokea kati ya Israeli na Lebanon sasa hivi. Basi mimi ningetaka kuzungumza nawe uh, Eric Kadenge, nieleze wewe kama mwanahabari ambayo unafuatilia maswala ya kimataifa, mwanzo kabisa, hali ikoje kwako na unaona kama inaelekea laini gani kati ya Israeli na Lebanon? Uh, asante sana. Kwa maoni yangu mambo haya yanaendelea ku kuonekana ni kama hakuna suluhisho hivi karibuni. Uh, hayo ndio maoni yangu ya kwanza, kwa sababu pande zote, zote, zote mbili zimekuwa na misimamo ambayo ni ngumu sana uh, wa, haya yote yanafanyika wakati Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa likiendelea kukutana hapa mjini New York na kukiwa na majibizano makali kati ya viongozi hao wa kimataifa. Je, wewe kama wanahabari unasikia nani akiwekelewa alawama, nani mwenye kulaumiwa? Ni Lebanon labda kwa kuchokoza Israeli, ama ni Israeli ambayo inaeneza mzozo wenyewe mashariki ya kati? Inalingana ni nani unayeuliza hilo swali. Ukiuliza watu ambao wanatoka upande wa nchi za Warabuni, wanailaumu Israeli. Ukiuliza watu ambao wanatoka upande huu mwingine, uh, Marekani na marafiki wengine wa Israeli Huwa wanaihurumia serikali ya Israeli na wanaamini ya kwamba wako na haki ya kujikulinda kuji, kuji, kuji, kuji, kuji, kuji mpaka, mpaka yake na Lebanoni, nia ya yao ya kwanza uh, kama ilivyo na watu wengine ambao Israeli imepigana nao, kama kama shirika lingine linaitwa nini hili la Palestine. Lengo la Hezbollah ni kuiangamiza au kuimaliza nchi ya Israeli. Kwa hivyo wote wana misimamo mikali na inalingana, unaongea na rafiki au yule ambaye nitaita adui wa Israeli. Um, ndio utapata wa msomo wao ni upi. Inalingana, unaongea na nani, na wana misimamo tofauti. Wacha niiweke hivyo. Kadenge, kila mwaka baraza kuu la Umoja wa Mataifa linakutana New York na kufanya mapendekezo, huku viongozi kutoka kila upande na misimamo yote wakitoa mapendekezo yao. Pia unaona kama mkutano huu wa Umoja wa Mataifa, Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa na pia mkutano wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa una mabadiliko yoyote au una afueni ambao unaleta katika mizozo inayoendelea ulimwenguni, ikizingatiwa kwamba kuna vita hivyo vya Gaza na Israel na vilevile vile vita vya Ukraine na Russia na sasa vita vinaelekea kuendelea au kuenea zaidi na kuingia Lebanon. Je, unaona kama kuna faida kama mwanahabari ya mkutano huu wa Umoja wa Mataifa? Mara nyingi kuiona faida hii huwa ni ngumu, kwa sababu umoja huu wa mataifa ni ni, ni shirika ambalo linawahusika kadhaa uh, kwa kwa, kwa, kwa, kwa, kwa kwa ushirika huu na nchi hizi nyinginezo ziko na ushawishi mkubwa, kwa hivyo utapata ya kwamba kuna mara nyingi ambapo Umoja wa Mataifa umetoa maamuzi fulani, umetamka maneno fulani, umepeana mwelekeo fulani, lakini utapata nchi za zingine ambazo zinapewa mwelekeo huo, kama nchi ya Israeli zinakeuka, kwa sababu ya ushawishi ambao Uh, baadhi ya wanachama wa shirika la uh, Umoja wa Kimataifa wako nao. Kwa hivyo hapo ndio changamoto kubwa iko, kama una ushawishi huenda ukasikizwa, kama hauna ushawishi huenda hautasikizwa. La mwisho kabisa, labda ambalo ningeuliza ni kwamba uh, tunapozungumzia Umoja wa Mataifa, tunapozungumzia kuhusu mikutano hiyo, uh, kuna jambo ibuka ambalo limetokea kwenye mkutano huo wa Umoja wa Mataifa, viongozi wa Afrika wameshinikiza kuwa na nafasi kwenye Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Viongozi, karibu kila kiongozi wa Afrika ambaye amezungumza, amesema ni wakati wa Afrika kupewa nafasi za kudumu kwenye baraza hilo la usalama. Je, unaona kama hili ni swala ambalo linaweza likakubalika, na iwapo litakubalika, je Afrika itakuwa na ushawishi wa kutosha kwenye Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa? Bila shaka umelijibu swali langu hapo mwanzo, nimekuambia ya kwamba kuna nchi ambazo ziko na ushawishi mkubwa. Nchi za Afrika hazina ushawishi wa aina hiyo, na nchi za Afrika zimekuwa zikiitisha uwepo wa Afrika katika uh, uh, umoja huu um. Lakini shida ni kwamba hawana ushawishi. Ushawishi wa kwanza unakuja katika njia ya kifedha. Hakuna fedha ambayo wanatoa kama wanachama uh, ambayo ina, ina, ina inaweza kuwapatia ule ushawishi. Kwa hivyo umelijibu swali hilo ambalo umeniuliza kwa njia hiyo. Tutaendelea kuitisha kuwa na nafasi na ushawishi katika shirika hili la ulimwengu, lakini kama hakuna fedha, hatuna fedha za kuweza kusukuma hata sisi matakwa au ushawishi au sauti yetu, tunayo changamoto. Basi, asante sana mwenzangu Eric Kadenge, na pamoja na washukuru pia Zuberi Ali ukiwa kule DRC na vilevile Brenda Wawira ukiwa nchini Kenya. Na hapo basi ndipo tunakamilisha jukwaa au meza ya waandishi wa habari kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Nalo jina langu Harrison Kamau. Hadi wakati mwingine, basi nakutakia kila laheri popote ulipo. Wikendi njema, kutoka hapa Washington.