Ha, hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Mimi ni Kenneth Bwire. Jeshi la Israeli limesema limemuua afisa mwingine wa ngazi ya juu wa kundi la Hezbollah katika shambulizi la anga. Tangazo limekuja wakati kundi la wanamgambo la Lebanon limekumbwa na mfululizo wa vipigo vibaya sana na kuuawa kwa kiongozi wake Hassan Nasrala. Jeshi limesema Nabil Kauk, naibu mkuu wa baraza kuu la Hezbollah, aliuawa jana Jumamosi. Hakuna maelezo yaliyotolewa na Hezbollah na haijulikani wapi shambulizi hilo lilifanyika. Makamanda kadhaa wa Hezbollah pia wameuawa katika wa mashambulizi ya Israeli katika wiki za hivi karibuni wakiwemo waanzilishi wa kundi hilo ambao walikwepa vifo au kutiwa mbaroni kwa miongo kadhaa na walikuwa karibu sana na Nasrala mwenyewe. Mashambulizi hayo ni pigo kubwa kwa kundi la Hezbollah baada ya majibizano ya silaha mpakani kwa karibu mwaka mzima ambayo yamepelekea viongozi kadhaa wa Hezbollah kuuawa. Israeli imetekeleza mashambulizi dhidi ya malengo ya Wahuthi nchini Yemen baada ya wanamgambo hao kurusha makombora kuelekea Israeli katika muda wa siku mbili zilizopita. Makabiliano hayo yameanzisha vita vingine Mashariki ya Kati. Jeshi la Israeli limesema kwamba, taarifa kwamba darzeni ya ndege zikiwemo za kivita zimeshambulia mfumo wake wa nishati na dhidi ya bandari ya Ras Isa na Hodeida. Mashambulizi yamesababisha ukosefu wa umeme katika sehemu kadhaa za bandari ya Hodeida. Wanamgambo wa kihuthi wamerusha makombora na ndege zilizokuwa na rubani mara kadhaa dhidi ya Israel wakisema ni kuonyesha mshikamano na Wapalestina tangu vita vya Gaza vilipoanza baada ya wanamgambo wa Hamas kuishambulia Israeli Oktoba 7. Wapiganaji wa kihuthi wamesema kwamba wamerusha kombora la masafa marefu kuelekea uwanja wa kimataifa wa Ben Gurion karibu na mji wa Tel Aviv, ambalo Israel imesema imelinasa. Israeli pia imesema imenasa kombora lingine Ijumaa. Jeshi la Marekani limesema kwamba linaongeza nguvu zake Mashariki ya Kati na kuwatayarisha wanajeshi wake kwenda eneo hilo, huku likionyesha kwamba Iran inaweza kueneza vita vinavyoendelea. Tangazo hilo limejiri siku mbili baada ya rais Joe Biden kuieleza Pentagon kufanya mabadiliko ya jeshi la Marekani katika Mashariki ya Kati wakati hali ya wasiwasi ikiongezeka kufuatia kuuao kwa kiongozi wa kundi la Hezbollah linaloungwa mkono na Iran. Kuna hofu kwamba Iran inaweza kulipiza kisasi. Msemaji wa Pentagon meja jenerali Patrick Ryder amesema kwamba Marekani imehakikisha kwamba Iran na washirika wake hawaenezi vita. Ameonya kwamba iwapo Iran na makundi yanayoungwa mkono na Teheran yatatumia fursa hiyo kulenga wanajeshi wa Marekani au maslahi ya Marekani mashariki ya kati, Marekani itachukua hatua zinazohitajika kulinda watu wake. Jeshi la Marekani limesema kwamba wapiganaji 37 wenye uhusiano na kundi lenye msimamo mkali la Islamic State la Alqaida wameuawa katika mashambulizi mawili ya anga nchini Siria. Wawili kati ya wapiganaji waliouawa wali ya wapiganaji waliouawa walikuwa maafisa wa ngazi ya juu wa kundi hilo la wanamgambo. Jeshi la Marekani limesema kwamba lilitekeleza mashambulizi hayo kaskazini magharibi mwa Siria Jumanne, na lilimlenga mwanamgambo wa ngazi ya juu wa kundi la kigaidi la Horas Aldin na wengine wanane wenye kundi la Alqaida. Wametangaza pia shambulizi jingine la Septemba 16 la kiwango kikubwa dhidi ya kambi za mafunzo za kundi la ISIS katika sehemu ya kijijini katikati mwa Siria ambalo liliua wanamgambo 28 wakiwemo viongozi wao wanne wa, wa Siria. Kuna karibu wanajeshi mia tisa wa Marekani nchini Siria wanaojaribu kulizuia kundi la kigaidi la Islamic State kujiimarisha kundi hilo lilikuwa limedhibiti sehemu kubwa ya Iraq na Siria mwaka elfu mbili kumi na nne. Unasikiliza habari za dunia kutoka Sauti Amerika, VOA. Zaidi ya ndege zilizokuwa na rubani mia moja za Ukraini zimeangushwa ndani ya Rasha na kusababisha moto mkubwa wa msituni uliopelekea nyumba kubwa ya wakazi ya watu kuungua moto. Shambulizi hilo limeripotiwa kuwa mojawapo ya mashambulizi makubwa kutekelezwa na Ukraine dhidi ya Rusia tangu Mosco ilipoivamia Ukraine Februari mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Wizara ya ulinzi ya Rasia imeripoti kwamba imeangusha ndege zilizokuwa na rubani 125 katika mikoa saba usiku wa kuamkia leo. Ndege zilizokuwa na rubani kumi na saba zimerushwa kuelekea mkoa wa Rostov na kusababisha moto mkubwa Raia 13 wamejeruhiwa katika mji wa Zaporisia kusini mwa Ukrain baada ya viongozi wa kijeshi wa Ukraine kuonya kwamba Moscow ilikuwa inaandaa kwa mashambulizi mapya kusini mwa Ukraini. Timu za uokoaji wanaendelea kuwatafuta wahamiaji 48, na ambao wamepotea siku moja iliyopita baada ya boti yao ilipopinduka walipokuwa wanaokolewa karibu na visiwa vya Kanari nchini Spain. Watu tisa wamethibitishwa kufariki. Matumaini ya kuwapata manusura yamedidimia, huku waokoaji wakitafuta katika maji ya El Hierro, kisiwa kilicho karibu na archipelago. Tukio hilo ni sehemu ya matukio mabaya hivi punde yanayohusisha wahamiaji kutoka pwani Afrika. Mkuu wa visiwa vya Kanari, Fernando Glavijo, amewaambia waandishi wa habari kwamba wahamiaji hawa 48 wanadhaniwa wamefariki na kwamba wa huenda mili itaanza kupatikana siku mbili au tatu zijazo. Wahamiaji 27 waliokolewa na mili 9 kupatikana baada ya boti kutoka Nodibu, Mauritania, umbali wa kilomita 800 kupinduka katika karibu na El Hierro. Ajali ilitokea pale waokoaji walipowasili baada ya wahamiaji wenyewe kuomba msaada wa dharura, lakini waliparamia sehemu moja ya boti na kupelekea boti kupinduka na Papa Francis amekamilisha ziara yake nchini Ubelgiji leo Jumapili, ambapo alikabiliwa na ukosoaji mkubwa dhidi ya kanisa Katoliki kutokana na shutuma za unyanyasaji. Papa mwenye umri wa miaka 87 ameshinikiza na viongozi wa ngazi ya juu katika matukio matatu tofauti kati ya matano wakati wa ziara yake ya siku tatu kuchukua hatua dhidi ya unyanyasaji ndani ya kanisa hilo. Katika kikao na maafisa wa ngazi ya juu wa Ubelgiji, Mfalme Philippe na Waziri Mkuu Alexander De Croo walitaka hatua madhubuti kuchukuliwa kuwasaidia waathiriwa wa manyanyaso yaliyotekelezwa na makuhani wa kanisa Katoliki. Katika hafla nyingine, maafisa katika vyuo vikuu viwili vya kikatoliki wamepinga msimamo wa papa Francis kuhusu majukumu ya wanawake kanisani na katika jamii. Japo hakuzungumzia moja kwa moja ukosoaji aliyokumbana nao nchini Ubelgiji, wa wakati wa misa katika uwanja wa michezo wa mfalme Baudouin, papa Francis amekosoa vikali manyanyaso yanayofanywa na makuhani kanisani. zaji ni ishara kwamba nimekamata position hapa studio nambari 15. Mambo mazito kweli kweli. Mimi naitwa BMJ Mridhi, kukuendesha mpango huu wa salamu na muziki kwa leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Twende pamoja basi kwa mara nyingine na kukaribisha msikilizaji katika salamu na muziki hii leo. Eh, kukuendeshea mpango huu kutoka hapa Washington DC. Niko standby kabisa na sitapoteza muda wako, kwani nitaanza moja kwa moja na huyu msikilizaji ambaye ametuma salamu zake kupitia mtandao wa Facebook, eh, kwenye ukurasa wetu wa VOA Swahili, eh, kutoka Kiwanja Rushuru DRC, anasema anaitwa Malikwisha Alex Kambale anasema, napenda salamu zangu ziwafikie kwanza mke wangu mpendwa Recho Kasai, watoto wetu Stani Wiwini, Heritia Albati na vilevile Vile Belson na Vivian, pamoja na Jemai Marketia na wale wote ambao tunakuwa nao kwenye Centre de Formation Professionnel La Veracity RDLC, sijui anamaanisha E, nini hapo lakini, wale ambao mmesalimiwa bila shaka mnajua na wale mnakuwa nao hapo halipo halipopataja, e, basi mmepokea salamu hizo na vilevile vile mayatima wote e, na sitosahau mashahidi wa Yehova, e, yani Yehova Witness, wote ulimwenguni popote pale walipo na vilevile vile, waandishi wote wa VOA Swahili hapa nafikiri ndipo pia pamenifurahisha zaidi kwa sababu ya kutukumbuka. Eh, Mali Kwisha Alexis eh, Kambale, ukiwa huko Rushuru eh, DRC. Salamu zingine kutoka huko huko DRC ni zake Franke Mugeni Mugeni, na anasema anawasalimia wafanyakazi wote wa shirika la World Relief hapo DRC na vile vile ningependa kuwasalimia wasikilizaji wote ambao wanatusikiliza sasa hivi kupitia VOA. Asanti sana Frank mugeni Mugeni. Masanja Ngosha, Mtanzania, anasema anajulikana pia kama kapteni wa Mwamwashele, Kishapu, Shinyanga, Tanzania, anasema salamu zake ziende kwa Mkuyu Shilinde, Kazungu Vincent, JJ Kaji, Hamisi Toto la Utawambogo na Mala Joasi na msanii Rugema pamoja na Obi gogogogo Gogo, na Maria Bura pamoja na Machenji Lupemba e, wakiwa pamoja pia naye huyu Mwajariwa Bususu na Pascal Lukas Chenjampi. Haya msikilizaji, tukisonga mbele katika salamu na muziki, naona huyu Bernard Samike kutoka Geita Tanzania, salamu za dhati ziwafikie hoja Francis Getruda Sanane, Angel Paul na salamu hizi pia ziwafikie familia yangu yote pamoja na wasikilizaji wote wa VOA Swahili. Msikilizaji, kama nilivyokuahidi hili ee, ni simu hapa, kweli mmepiga kwa wingi. Kwa hiyo nisipoteze muda wa wale ambao pia wamekuwa wakijaribu kutuma salamu kwa njia ya simu. E, twende kazi. A, nipe jina lako pahali ulipo alafu angusha salamu. Msikilizaji, asante sana, nashukuru kwa majina. Naitwa Kanuti Liambo, napatikana Mlowo, Mbozi, Songwe nchini Tanzania. Nawatumia faramu marafiki zangu, naanza na hawa wafuatao. Wa kwanza ni Ochiengi Joji, huyu yuko Kakamega, Kenya, namwambia tuko pamoja sana rafiki yangu. Wa pili ni huyu Paskarini Lukas, kambi watatu. Watatu ni Jafari Kopo, huyu yuko Moshi kule Kilimanjaro, namwambia tuko pamoja sana naye katika faramu za VOA. Wa nne wa nne huyu ni huyu ni huyu ni uyu ni mhando wa mhando. Wa tano ni Onespori Rimo alimaarufu Bukoa, huyu anapatikana Mtawa hakuna kulala, Tunduma, Momba, Songwe. Ujumbe nawambia tuendelee kusikiliza VOA South America. Nashukuru sana, nashukuru sana BMJ mlezi, tuko pamoja msikilizaji. Kipindi ni salamu na muziki, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Haya, ikiwa ni salamu na muziki, unajua siwezi kuwa nazungumza tu, kutakuwa kuna muziki e, na naona kwa mbali huyu mwanamuziki kutoka kule South Africa anajulikana kama wa Mtwa Mose wakiwa wakishirikiana na Master KG na Ngosazana Dota pamoja pia na Dalom Kids wanasema Keneliwe, twende kazi. Aji kibao ni Keneliwe kutoka kule Afrika ya Kusini. Natumai kimekubamba, kimekubamba. E, twende kule Morogoro, Tanzania. Nampata huyu sasa, Michael Muyombe anasema salamu kwa kaka yangu Morohani Tikson Muyombe wa msia Mbozi na vilevile klishane Myombe wanapita Myombe na anasema ujumbe kwao ni kuteleza, sio kuanguka, kama ilivyoimbwa na mwanamuziki Lady Isa. Haya, Chansman Afrida kule Goma, DRC, anasema moja kwa moja zangu, salamu zifikie mke wangu Chanzeline na watoto wangu Chancard na ch... Hey, hey, majina mazito haya na magumu. E, pia anasema watoto wangu Chan Kad na Chamat, na vilevile mama yangu mzazi Mkiza Bonifrida, wote hao na wasalimia, na vilevile wote ambao wananifahamu. Na tumai kwamba hizo salamu zimewafikia uliowalenga, Chansman Afrida. Kabla sijapokea simu nyingine hapa nisome kwa haraka, haraka. Hizi salamu zake alizozituma kupitia mtandao wa Facebook, Agapiti Puka anasema yuko Arusha, Tanzania. Zangu salamu ziwafikie Mandela Mushi wa Kenya, Benjamin Puka na Himo Kilimanjaro, David Sechenga wa Tanga, Eva Mroso wa Kilimanjaro Kalisti Kadafa wa Yombo, Vedasto Romani wa Nzega, uh, Josefo Jila wa Kirumba na Padri Moshi wa Kotela, Pascal Malia na uh, huyo akiwa kule Arusha pamoja pia na Alfred John, John wa Singida. Ujumbe pata salamu jibu salamu. Safi kabisa msikilizaji, karibu kwa VOA. Tuma salamu, anza kwa jina lako, pahali ulipo, halafu angusha vitu na usisahau kuwapa ujumbe. Asante sana, mimi naitwa Nyanda Mayala, napatikana Ilula Majengo Magu. Natuma salamu zangu za Jumapili kwa Eliapenda Mwanyika, Nazareti Mwakipembe, Kilidalio Ilbet, uh, uh, Kenshambi Barama Maruta, uh, Kalunga wa Kalunga huyu, pia mke wangu anaitwa Elizabethi Danieli, mtoto wangu anaitwa Neema Nyanda Mayala. Eh, asante sana kwa kunipa nafasi ya kutuma salamu hapo VOA. Wimbo wangu mimi naomba tu upige wimbo wowote wa Diamond ambao utaenda kuwa kuwanufaisha wale wapendwa wangu wote katika siku ya Jumapili. Asante sana, tuko pamoja hapo VOA Swahili. basi msikilizaji, kitu hicho Diamond Platnumz akishirikiana na Khalil Harrison pamoja pia na huyu mwanamuziki Chile wanakuambia komo sava, msikilizaji. Kama ndio kwanza unajiunga nasi, ni matangazo ya VOA Swahili, kipindi ni salamu na muziki, kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Huko nami Bmj Mridhi, sasa naanza kuona eh, kama ilivyo desturi ni kila nikiingia hapa studio ku, eh, kukuletea mpango huu wa salamu na muziki. Muda ukimbia mbio kwelikweli, naanza kuona sasa tayari muda umeanza kuyoyoma ni kimbize hizi ambazo anazisoma sasa hivi. Sawaya Nguba Shagembe anasema yuko kule Kadoto, Maswa, Tanzania. Salamu zangu ziwafikie wafuatao: Emmanuel Konas wa Nyabubiza na vilevile Daudi mzee wa Shishiyu, anasema pia Limbu Gazungu na Mkuyu Silinde pamoja na Nguba Shagembe na Shije Yagegwa wa Karagwe, na bila kumsahau Leonard Kimbu. Ujumbe, ukiona matatizo yamezidi, ujue neema inakaribia. Karibu msikilizaji, popote ulipo, tuma salamu hapa. Salamu na muziki, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Oja, okay, kwa majina naita Musa Bikuba, niko hapa Mcheni Goma. Nawasalimia wa ndugu zangu, wazazi wangu wote wakiwa huko Kalehe, Masisi, Minova. Nawatakia pole kwa vita ambayo wanapitia sana bila kusahau rafiki wangu ambaye anaitwa Jiret Mkwe Mulere, Kisito Mbirinde, Bienfat Janvier na wengine wote ambao akananijua kwa jina la Musa Bikuba hapa Goma Karte Kesheo. Ujumbe wangu ni kuambia oo oh, watulivu, Mungu ndiye ambaye anapana amani. Waie watulivu, Mungu atatupatia amani, ataishi vizuri. Hiyo ni mambo ya kupita. Asante. Msikilizaji unasafiri na salamu na muziki, kipindi ambacho kinakujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Tukielekea ukingoni, namwona huyu Rukasi Zabroni wa Mwanza, Tanzania, anasema: ndugu mtangazaji wa zamu, salamu za kwanza zianzie kwako wewe mtangazaji, asante sana za pili ziende kwa Baraka Labani, za tatu ziende kwa Mimwani Kenethi, za nne ziende kwa Mashaka Zupii na vilevile vile Mkonole, mwisho kwa Wavadasto Romani pamoja na ujumbe huu eh, kwamba ukisalimiwa ujibu kwa salamu aja. Eliapenda Mwanyika kutoka Upareni Same, Tanzania, habari za hapo studio? Napenda kupeperusha salamu zangu za jumapili kwa wafuatao nikianza na familia yangu e, ninayoipenda sana Elizabeth Mwanyika e, wakiwa kule upareni Same, za moyoni haonga ngalama maluta Denis Muganyizi e, Juma Okezuri Vincent JJ Kaji na vilevile vile vumi Lalata, kutufungia ukurasa msikilizaji ni Rukasi Zaburoni wa Mwanza, Tanzania. Salamu zangu zianze kwa Namala Joasi, za pili ziende kwa Denisi Mganyizi, za tatu ziende kwa Mzungu Yamaha, za nne ziende kwa mke wangu Enesia Lukasi akiwa Mwanza. Ujumbe VOA Swahili. Ni nusu ya kuonana msikilizaji, na hapo pa nusu ya kuonana ndipo naona na mimi nakunja virago vyangu kutoka hapa studio na vikusanya, kwa sababu muda wangu umekwisha. Lakini kama ilivyoada, siwezi kukuacha bila kibao na kuacha na mwanamuziki huyu eh, kutoka nchini Kenya Nadia, kitu ambacho anakiangusha hapa, kitu kizito kweli kweli, akijulikana kama Nadia Mukami Anakuambia mali safi, ila hayuko peke yake, wanashirikiana na Okelo Maxi na vilevile Prince Inda. Shukran sana kutusikiliza kwa leo, kutoka hapa Sauti ya Amerika. Mimi naitwa BMJ Murithi na kuacha kama nilivyokueleza, na kitu hicho chake Nadia Mukami, mali safi kazi safi sana ambayo ameitayarisha BMJ Mridhi na kumalizia na hicho kibao lugha tatu safari moja kwa mpigo wa Kiswahili, Kiingereza na Kiluo. Anakamilisha salamu na mziki, ni kusomee muhtasari kabla ya kuondoka. Jeshi la Israel linasema limemuua afisa mwingine wa ngazi ya juu wa kundi la Hezbollah katika shambulizi la anga. Tangazo limekuja wakati kundi la wanamgambo la Lebanon limekumbwa na mfululizo wa vipigo vibaya sana na kuuawa kwa kiongozi wake Hassan Nasrala. Jeshi limesema Nabil Kaouk, naibu mkuu wa baraza kuu la Hezbollah, aliuawa jana Jumamosi. Hakuna maelezo yaliyotolewa na Hezbollah na haijulikani wapi shambulizi hilo limefanyika. Israel imetekeleza mashambulizi dhidi ya malengo ya wahuthi nchini Yemen baada ya wanamgambo hao kurusha makombora kuelekea Israel katika muda wa siku mbili zilizopita. Makabiliano hayo yameanzisha vita vingine mashariki ya kati. Jeshi la Israel limesema katika taarifa kwamba darzeni ya ndege zisizokuwa na zi, zi, zikiwemo za kivita zimeshambulia mfumo wake wa nishati na dhidi ya bandari ya ras isa na Hodeida. Mashambulizi yamesababisha ukosefu wa umeme katika sehemu kadhaa za bandari ya Hodeida. Jeshi la Marekani limesema kwamba linaongeza nguvu zake mashariki ya kati na kuwatayarisha wanajeshi wake kwenda eneo hilo huku likionya kwamba Iran inaweza kueneza vita vinavyoendelea. Tangazo hilo limejiri siku mbili baada ya rais Joe Biden kueleza Pentagon kufanya mabadiliko ya jeshi la Marekani katika Mashariki ya Kati, wakati hali ya wasiwasi ikiongezeka kufuatia kuuawa kwa kiongozi wa kundi la Hezbollah linaloungwa mkono na Iran. Nakomea hapo kwa sasa na kukutakia usikilizaji mwema wa vipindi vingine vya sauti ya amerika VOA. Mimi ni Kenneth Bwire, uwe na jioni tulivu, jumapili tulivu. Na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida, ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Nduimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.