waxay soomaaliya u yaboohday inay qayb ka noqoto howlgalka cusub Septemba 30 mwaka 2024, ni sa moja na nusu jioni Afrika Mashariki, hapa Washington DC, Marekani ni sa sita na nusu mchana um karibu kwa nusu saa ya habari za jioni kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika Radio Free Africa kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu, Radio Citizen kote nchini Kenya. Pia tunapatikana kupitia mtandao wetu voaswahili.com. Karibu sana <mimu> Ripoti na taarifa tulizonazo jioni hii ni pamoja na naibu rais Rigathi Gachagua wa Kenya yupo mashakani. Bunge linajitayarisha kujadili mswada wa kumfungulia mashtaka na kumwondoa madarakani kutokana na matumizi mabaya ya madaraka na kueneza semi za chuki na ubaguzi. Ikiwa amekiuka baadhi ya hizo itikadi, ninafikiri wabunge watakuwa na sababu ya kusema bwana, afadhali wewe uondolewe ili mtu ambaye hawezi kukiuka Uh, utaratibu huu aweze kushika hizi nafasi. Hali ya wasiwasi mashariki ya kati, Israel ikiendelea kushambulia Hezbollah nchini Lebanon, huku kaimu kiongozi wa kundi hilo akisema wapo tayari kukabiliana na wanajeshi wa Israel. Habari za dunia zinasomwa na mkamiti Kibayasi. Naibu mkuu wa Hezbollah amesema kundi hilo la wanamgambo lenye makao yake Lebanon liko tayari kuendeleza mapigano yake dhidi ya Israel na liko tayari kwa vita vya muda mrefu. Taarifa hiyo ya televisheni kutoka kwa Naim Kasim imekuja siku chache baada ya mashambulizi ya anga ya Israel lilomua kiongozi, lilomua kiongozi wa muda mrefu wa Hezbollah Hassan Nasrallah, na ilikuwa ni kauli ya kwanza hadharani kutoka kwa afisa wa ngazi ya juu wa Hezbollah tangu shambulizi hilo. Kasim amesema Hezbollah itamtaja kiongozi mpya haraka iwezekanavyo. Mapema Jumatatu, shambulizi la anga la Israel lilipiga jengo la makazi ya watu mjini Beirut, katika shambulio la kwanza lililofanyika ndani ya mji huo tangu kuzuka kwa mapigano ya mpakani kati ya Israel na kundi la wanamgambo la Hezbollah takriban mwaka mmoja uliopita kundi la wanamgambo la Kipalestina linalojiita Popular Front for the Liberation of Palestine limesema shambulizi la Jumaatatu liliwaua wanachama wake wasiopungua watatu. Jeshi la Ukrain limesema leo kuwa limetungua ndege 67 kati ya 73 za Rasia zisizokuwa na rubani katika mashambulizi ya usiku kucha zikilenga maeneo mbalimbali nchini Ukrain. Mbali na hizo drone, ulinzi wa anga wa Ukrain pia ulitungua moja ya makombora matatu ya Rasia. Utunguaji ulifanyika katika mikoa ya Cherkasi, Chernihiv, Nipropetrovisk, Kharkiv, Kirovorhad, Kiev Mykolaiv, Poltava, Sumi, Vinitsia na Zoitomer, jeshi la anga la Ukraine limeeleza. Maafisa mjini Nipro Petrovisk wamesema Jumatatu kuwa mashambulizi ya drone na silaha yaliharibu angalau nyumba kumi. Serhil Popko, mkuu wa utawala wa kijeshi wa Kyiv City, alisema tahadhari za kitengo cha anga zilikuwa zinafanya kazi katika mji mkuu wa Ukraine kwa saa tano lakini ulinzi wa anga ulizuia mashambulizi yote yaliyoelekezwa Kyiv. Takriban raia kumi na wawili wa Tunisia, wakiwemo watoto watatu, waligundulika wamekufa baada ya boti ya wahamiaji kupinduka kwenye pwani ya kisiwa cha kusini mashariki cha Jerba leo Jumatatu, afisa wa mahakama ameeleza boti ilizama nyakati za alfajiri na watu ishirini na tisa wameokolewa. Msemaji wa Medinin Faith Bakoshi ameliambia shirika la habari la AFP, akiongeza kuwa wanaume watano na wanawake wanne ni miongoni mwa watu waliokufa, kwa kuwa sababu ya boti kuzama haijulikani. Kikosi cha ulinzi cha pwani wa Tunisia kimesema kilipokea tahadhari kutoka kwa wahamiaji wanne ambao waliogelea hadi ufukweni. Tunisia na nchi jirani ya Libya zimekuwa ni vituo vikuu vya wahamiaji kuanzia safari zao wakitafuta maisha bora Ulaya, mara nyingi wakijitia katika hatari kubwa wanapovuka bahari ya Mediterranean. Dikembe Mutombo aliyekuwa mchezaji maarufu wa mpira wa kikapu na alikuwa mmoja wa wachezaji bora wa safu ya ulinzi katika historia ya NBA na balozi wa muda mrefu wa kimataifa wa mchezo huo amefariki leo Jumatatu baada ya kupambana na saratani ya ubongo. Alikuwa na umri wa miaka hamsini na minane. Khadija Riami anaisoma ripoti ifuatayo. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, familia yake ilisema miaka miwili iliyopita kwamba alikuwa akipatiwa matibabu huko Atlanta kwa sababu ya uvimbe katika ubongo. NBA imesema alikuwa amezungukwa na familia yake wakati kifo kilipomfika. Dikembe Mutombo alikuwa mkubwa kuliko maisha, kamishna wa NBA Adam Silver amesema na kuongezea. Akiwa uwanjani, alikuwa mmoja wa wazuiaji mashuti wakubwa na mchezaji mzuri upande wa ulinzi katika historia ya NBA. Alikuwa akiwasaidia watu kwa moyo mkunjufu. Dikembe alicheza misimu 18 kwenye ligi ya NBA akitokea chuo kikuu cha Georgetown na alichezea timu mbalimbali kama vile Denver, Atlanta, Houston na nyinginezo. Mutombo alicheza mara ya mwisho msimu wa mwaka 2008 2009. Alitumia muda wake baada ya kustafu kwa masuala ya hisani na kibinadamu. Alizungumza lugha tisa na alianzisha wakfu wa Dikembe Mutombo mwaka 1997, akizingatia kuboresha afya, elimu, maisha bora kwa watu wa Kongo. Dikembe Mutombo alizaliwa huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kabla ya kuhamia Marekani na kucheza mpira wa kikapu mara ya kwanza katika chuo kikuu cha Georgetown. Alichukuliwa kuichezea Denver Nuggets alipochaguliwa mchezaji wa nne katika draft ya mwaka 1991. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa Washington. Kundi la Taliban limesema Jumatatu kwamba vikosi vyao vya usalama vimewaua na kuwakamata wanachama kadhaa muhimu wa shirika wa kundi la Islamic State kwa kupanga mashambulizi ya kigaidi ya hivi karibuni nchini Afghanistan, wakidai kuwa washukiwa hao walivuka mpaka kutoka Pakistan. Zabihullah Mujahid, msemaji wa Taliban, aliorodhesha madai hayo na kile kinachoitwa mafanikio dhidi ya Islamic State Khorasan au ISK inayojulikana kama Daesh katika taarifa isiyo rasmi bila kutoa ushahidi wa kuwaunga mkono, madai hayo yamekuja baada ya majirani watatu wa karibu na nchi hiyo na Russia kwa pamoja kuitaka serikali ya Kabul hapo Ijumaa iliyopita kuchukua hatua zinazoonekana na zinazothibitishwa dhidi ya makundi ya kigaidi ya kimataifa ikijumuisha ISK katika ardhi ya Afghanistan. Mahakama ya Korea Kusini imempa kifungo cha miaka mitatu mkuu wa zamani wa polisi wa wilaya ya Seoul kwa ajali ambayo ilisababisha vifo vya zaidi ya watu 150, shirika la habari la Yonhap limeripoti. Maelfu ya watu, wengi wao wakiwa katika miaka 20 na 30, walikuwa nje hapo Oktoba 29 mwaka 2022 kufurahia sherehe za kwanza za Halloween baada ya janga la Covid katika wilaya maarufu ya burudani za ita, lakini usiku uligeuka kuwa hatari wakati watu walipofurika katika njia nyembamba kwenye uchochoro katika baa na vilabu. Uzito wa miili yao na ukosefu wa udhibiti wa umati wa watu hivyo ulisababisha watu wengi kukanyagana hadi kufa. Unasikiliza Sauti ya Amerika, VOA, kutoka Washington DC, Marekani. Habari za dunia zimesomwa na Mkamiti Kibayasi. Mimi ni Kenneth Bwire. Matangazo haya yanasikika kupitia redio washirika kote Afrika mashariki na kati, na kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Habari tuliyopatia uzito wa juu katika matangazo haya ni huko Kenya, ambapo kesi nne zimewasilishwa katika mahakama nchini Kenya kujaribu kuzuia bunge kutomfungulia mashtaka na kumwondoa madarakani naibu wa rais Rigathi Gachagua, lakini zikatupuliwa mbali. Gachagua anakabiliwa na shutuma za kueneza chuki, matumizi mabaya ya madaraka, ikiwemo kutoa matamshi ya uchochezi. Kenneth Bwire ametuandalia ripoti ifuatayo. Mahakama ya juu ya Kenya hii leo imekuwa na shughuli kubwa ya kupokea maombi ya kujaribu kuzuia mashtaka kuwasilishwa bungeni kujadili mwenendo wa naibu rais Rigathi Gachagua na kutaka kumtimua madarakani. Maombi yamekataliwa na mahakama. Mawakili Shadrak Wambui, Danstan Omari, seneta Kleofas Malala, Raia Obuli na Menya, Kennedi Gachege, Denis Okumu, Simon Munyi, Peter Maina, Caroline Wambui Mwangi miongoni mwa wengine wamewasili mahakamani wakitaka bunge kuzuiwa kusikiliza mashtaka ya kutaka naibu rais kutimuliwa ofisini. Hoja ya gachagwa kutimuliwa ofisini inatarajiwa kuwasilishwa bungeni kesho Jumanne. Gashagwa anakabiliwa na mashtaka kadhaa ya matumizi mabaya ya madaraka, kueneza matamshi ya chuki, uchochezi, kuzungumza bila kujali anayosema, na ukabila. Anashutumiwa kuvunja ibara 147 6na 189 ya katiba ya Kenya. Ibara hizo zinahusu tabia, majukumu na mwenendo wa naibu rais wa Kenya. Anashutumiwa pia kwa ufisadi, kwamba amejilimbikizia mali kwa kutumia pesa za mlipa ushuru na kwamba mali hizo zipo katika kaunti za Nyeri, Nairobi na Kilifi. Zaidi ya hayo, Gashagwa anakabiliwa na shutuma za kudharau taasisi za serikali zikiwemo za umoja na maridhiano, kupambana na ufisadi na kuvunja kanuni za utakatishaji wa fedha, kumdalilisha jaji wa mahakama kuu Esther Maina na mkuu wa upelelezi wa jinai. Isitoshe, anadaiwa kukaidi maagizo ya rais na maamuzi ya baraza la mawaziri. Profesa Munene Macharia, hata hivyo, anasema mashtaka hayo ni siasa za kimkakati ambazo huchezwa Kenya kila mara. Saa nyingine huongea ovyo ovyo. <laughs> Iyo kuongea ovyo ovyo e, kimempotezea mas hapo na pale, lakini aza nani anafaidika? Wale watu ambao hawataki ya mambo yazungumzwe basi wanafaidika ikiwa fikra za watu zitatoka huko mswada. So, wa kumfungulia mashtaka Rigathi Gachagua utahitaji kupitishwa na wabunge mia mbili thelathini na tatu. Vyombo vya habari vya Kenya vinadai kwamba kufikia jana Jumapili, wabunge mia tatu na wawili walikuwa wamesaini mswada huo Endapo utapitishwa na bunge utawasilishwa katika baraza la seneti ambalo litajadili mswada huo ndani ya muda wa siku saba, na iwapo maseneta 45 kati ya 67 wataidhinisha, basi naibu Rais Rigathi Gachagua itabidi aondoke ofisini au akate kesi mahakamani. Tukisalia huko Kenya, rais wa Kenya William Ruto amesema kwamba uchunguzi unaendelea kuhusiana na tukio la moto lililoua watoto 21 katika shule ya Hillside kanda Mendarasha. Ruto amesema juhudi zinachukuliwa kuhakikisha kwamba wanaohusika na matukio ya moto shuleni wanaajibishwa. mkamiti Kibayasi anasoma ripoti kamili. Rais wa Kenya William Ruto anasema kwamba hii ni ajali ya kuhuzunisha, sio tu kwa wazazi, lakini pia kwa taifa kwa ujumla. Matukio ya moto katika taifa la Kenya yamewaacha manusura na waombolezaji wakidai usalama bora katika shule za nchi hiyo. Ruto anasema kwamba hatua zaidi za uchunguzi zinafanyika katika kubaini chanzo cha moto huo na kurejesha imani kwa taifa pamoja na wazazi waliopo ndani na nje ya Kenya kuendelea kupeleka watoto wao katika shule za bweni. Mambo yaliyotokea pale Endarasha ni mambo ya masikitiko makubwa sana bado uchunguzi unaendeshwa na serikali kuhakikisha kwamba tunajua ni kiini hasa ya hii moto ilikuwa ni gani. Na tayari tumetoa mwongozo katika mashule ya Kenya yote, vile yanapaswa kujengwa, vile yanapaswa kusimamiwa, ili kukitokea ajali ya myoto ama ajali zingine zozote tuweze kuwanusuru watoto wetu wasipate eh, maafa vile tumepata katika shule hiyo. Tayari pia tumekubaliana kama e, serikali ya kwamba mbali na kutoa mwongozo, pia tutawachukulia hatua wale wote ambao wamezembea kazini, ili e, ndio majanga kama haya yapatikane. Na hiyo mwongozo itaendelea tukisonga, tuki mbele na kuhakikisha ya kwamba Kenya tuko na shule zaidi ya elfu ishirini na moja Saa zingine inatokea ajali hapa, hapa, hapa na pale, lakini ni jukumu letu kuhakikisha kwamba ya mashule yamejengwa kwa kufuatana na taratibu ambayo serikali imeweka, ndio kukitokea matatizo e, yanaweza kushughulikiwa e, bila ya kuhatarisha maisha ya watoto ama wazazi. Moto katika shule ya Hillside Enderama Academy ulitokea mwanzoni mwa mwezi huu moto ulizuka usiku katika bweni la wavulana ambalo lilikuwa na zaidi ya wanafunzi 150 lakini hii siyo mara ya kwanza kwa shule za bweni Kenya kushika moto takwimu za karibuni zinaonyesha pia shule ya bweni ya wasichana ya Isiolo ilishika moto wiki chache zilizopita na kujeruhi angalau wanafunzi watatu kulingana na shirika la Msalaba Mwekundu nchini Kenya Mwaka 2022 bweni mmoja magharibi mwa Kenya liliteketea kwa moto huku wanafunzi kadhaa baadaye walikamatwa kwa tuhuma za uchomaji moto. Sauti ya Amerika. Hali ya wasiwasi imeongezeka mashariki ya kati na sehemu nyingi za dunia kutokana na Israel kuendelea na mashambulio makali nchini Lebanon baada ya kumua kiongozi wa kundi la Hezbollah Hassan Nasrallah siku ya Ijumaa. Naibu katibu mkuu wa kundi hilo Sheikh Naim Kasem amesema leo Jumatatu kwamba watamteua kiongozi mpya hivi karibuni na wataendelea kupambana na Israeli katika kuunga mkono wa Palestina na kuilinda Lebanon. Abdu Shakur Abud anaripoti. Ripoti kamili Matamshi yao ni ya kwanza kutolewa na kiongozi wa Hezbullah tangu kuuliwa kwa kiongozi wao Hassan Nasrallah, huku Israel ikiendelea na mashambulio makubwa tangu mauaji hayo na kupanua mashambulizi yake hadi Yemen, ambako jana Jumapili ndege zake zilishambulia vituo vya kuzalisha umeme pamoja na miji ya bandari ya Hudaida na Ras Isa. Leo asubuhi, kwa mara ya kwanza, Israel imeshambulia katikati kati ya mji wa Lebanon, Beirut, na kuzidisha hofu kote duniani kwamba Israel inapanua uwanja wa mapigano na kutishia vita vya kikanda. Rais Joe Biden wa Marekani alisema jana kwamba ni lazima kufanya kila iwezalo kuepusha vita kuwa vita vya kikanda. Inabidi kuepushwa kwa hakika, natubidi tuepushe hali hiyo. Tayari tumeshachukua tahadhari kuhusiana na ofisi zetu za ubalozi na wafanyakazi wake, wanataka kuondoka lakini hatujafikia kiwango hicho bado. Tunafanya kazi kubwa na Wafaransa na wengine wengi. Hali ilianza kuzorota baada ya kuuliwa Nasrallah siku ya Ijumaa, pale Israel iliposhambulia makao makuu ya kundi hilo kusini mwa Lebanon na kubomoa majengo sita. Waziri wa kukabiliana na majanga wa Lebanon, Nasser Yassin, anasema karibu watu milioni moja wamehama kutoka makazi yao tangu mashambulizi ya Israel kuongezeka wiki iliyopita, ikiwa ni pamoja na maelfu waliokimbia mji mkuu wa lukimbia, Beirut tangu mashambulizi ya Ijumaa. Zakaria ni mkimbizi kutoka Siria aliyekimbia kutoka kijiji cha kusini cha Gharduria, ameambia shirika la habari kwamba jambo muhimu kwake ni kuhakikisha watoto wake wanapata hifadhi ma, ma, ma, ma, ma. tuna matakwa chungu mzima, lakini muhimu zaidi ni hifadhi kwa watoto hawa. Wachambuzi wanasema mauaji ya Nasrullah aliyekuwa na umri wa miaka 64 yameacha pengo kubwa na atasababisha mageuzi makubwa ya kisiasa, kiuchumi na kijeshi nchini Lebanon na Mashariki ya Kati kwa ujumla. Kwa zaidi ya miaka 30 ameongoza vita dhidi ya Israel kutetea haki za Wapalestina. Alishiriki katika vita vya Siria kumsaidia rais Bashar al-Assad na kuweza kuwa mwanasiasa mashuhuri na mwenye ushawishi mkubwa huko Lebanon. He has been the Uh, amekuwa kiongozi shujaa kwa wafuasi wa Hezbollah nchini Lebanon uh, na nje ya mipaka ya Lebanon kwa sehemu kubwa ya miaka 32. Uh, sasa hakuwa kiongozi uh, wa Lebanon peke yake uh, lakini ni ncha ya mkuki wa miradi ya Iran uh, katika kanda nzima. Kwa hivyo kifo chake ni tukio kubwa uh, ndani ya nchi na mstakabali wake pamoja uh, na sehemu kubwa ya kanda ya Mashariki ya Kati. Akizungumza kwa mara ya mwisho baada ya shambulio la Israel dhidi ya vyombo vya mawasiliano ya peja na takiwaki ya kundi hilo hapo Septemba 19 Nasrullah alisema wamepata pigo kubwa, lakini wataendelea na vita bila ya kujua analengwa. Karibu katika kona ya michezo, na moja kwa moja basi utakuwa nami Sunday Shomari na moja kwa moja tuelekee huko nchini Kenya, ambapo rais wa shirikisho la soka barani Afrika CAF, Patrisi Mosepe, ameeleza imani yake kwa makala yajayo ya kipute cha AFCON kitakachoandaliwa nchini Kenya kwa ushirikiano wa mataifa majirani ya Uganda na Tanzania, yatakuwa ya kufana. Haya yanajiri huku waziri wa michezo nchini Kenya akidokeza kuwa ukarabati wa viwanja vya Kasarani na Nyayo unatarajiwa kukamilika mwezi wa Desemba mwaka huu. Denis Wanyonyi ana taarifa kamili kutoka Nairobi, Kenya. Waziri wa michezo nchini Kenya Kipchumba Murkomen ameambia kamati ya bunge ya michezo kuwa viwanja vya Nyayo na Kasarani ambavyo vinafanyia ukarabati zitakuwa tayari kwa michuano ya AFCON ifikapo mwezi wa Disemba mwaka huu Mwaka mbili anasema kuwa uwanja wa Talanta Stadium ambayo itachukua takriban zaidi ya mashabiki 60 imepiga hatua kubwa ambayo ni asilimia 23 ya ujenzi, huku za Nyayo na Kasarani ukarabati wake ukitarajiwa kukamilika mwezi wa, wa Desemba mwaka huu. The Nyayo National Stadium shall be categorized as a training ground for purpose of the uh, Africa Cup of Nation so the Talanta Stadium will be the main stadium and the training ground will be Nyayo Stadium. Kauli za Murkomen zinajiri majuma machache tu baada ya rais wa shirikisho la soka barani Afrika, CAF Patrice Mosepe, kuzuru Kenya na kukutana na rais Daktari William Ruto, ambaye alielezea imani kuwa Kenya, kwa ushirikiano wa mataifa jirani ya Uganda na Tanzania, itaandaa michuano ya AFCON mwaka 2027 kutokana na hatua zilizopigwa kwenye maandalizi yake. Kwadabea sauti ya Amerika, meza ya michezo, kutoka Nairobi nchini Kenya, mwanakwetu mimi lia Denis Wanyonyi. Asante sana Denis Wanyonyi kutoka Nairobi Kenya, na moja kwa moja turuke hadi kule nchini tanzania ambapo miamba ya soka nchini humo timu za Simba na Yanga zimeanza kubanwa katika michezo yao ya ligi kuu zikishinda kwa mbinde kwenye michezo ya mwishoni mwa juma. Mwana mchezo wetu George Njogopa amezungumza na mchambuzi wa soka Ramadhan Juma Mafuta kutathmini hali hiyo hadi sasa baada ya timu hizo kutoka kufuzu kwenye michano ya kombe la CAF. Kwa mtizamo wangu mimi naona wanakuwa wametumia nguvu nyingi sana katika hizi mechi za kimataifa. Kwa wanavyokuwa wamerudi, unakuta wachezaji wengine wanaotumia wale wako watu wameshatumika katika mechi zile za, za, za mashindano makubwa kwao. Sasa unakuta katika uchezaji wao unakuwa tofauti katika mashindano ya ligi na mashindano kimataifa kwao, wanakuwa kwanza wamechoka, na makocha sometimes unakuta wanatakiwa kupumzisha wachezaji wengine, kwa sababu hizi ni timu ambazo zilivikosi vipana, lakini nashindwa kuelewa kwa nini wanashindwa kuwatumia wachezaji wengine katika mashindano ya ligi. Unavyoona kwa mwenendo huu, timu hizi zitaendelea kuwa vigogo katika ligi kuu soka Tanzania Bara kwa sababu zinabanwa sana katika michezo yao y yeah, zitaendelea kufanya vizuri kwa sababu akili yao sasa hivi uko katika mashindano makubwa. Naamini watakapokuja kutulia, kutokana <coughs> na ligi jinsi inavyokwenda, watafanya vizuri sana. Ah, sana sana, George Njogopa kutoka Dar es Salaam, na moja kwa moja zituelekee hadi kule nchini Rwanda, ambapo timu ya taifa nchi hiyo ama Vubi Stars anatarajia kuingia kambini hii leo kwa ajili ya kujiandaa na michezo ya kuwania kufuzu kombe la mataifa ya Afrika AFCON elfu mbili na ishirini na tano. Mengi zaidi anayo mwanamichezo wetu Christopher Karenzi akiwa Kigali kibarua bado ni kigumu kwa Mavubi itakapokutana na Benin ambayo iko kwenye nafasi ya pili na alama tatu katika kundi la nne. Nigeria wanaongoza na alama nne, halafu Rwanda wako kwenye nafasi ya tatu na alama mbili, na kisha Libya wakiburuza mkia na alama moja. Kocha wa Mavubi Stars Mjerumani Frank Spitra Tosten amewaita wachezaji 38 ambao watachagua atakaowatumia kusaka tiketi ya kombe la afrika la soka mwaka ujao wa elfu mbili na ishirini na tano kati ya Rwanda na Benin mwezi ujao wa Oktoba. Kutoka sauti ya Amerika Kigali ni mwana michezo wako Christopher Karenzi. Asante sana Christopher. Hiyo basi tunakamilisha kona hii ya michezo kwa sasa. Shukrani sana Sande Shomari kwa kusimamia habari za spoti. Sasa namkaribisha mkamiti Kibayasi ukusomea muhtasari wa habari <muchasana> Dikembe Mutombo alikuwa mchezaji maarufu wa mpira wa kikapu na alikuwa mmoja wa wachezaji bora wa safu ya ulinzi katika historia ya NBA na balozi wa muda mrefu wa kimataifa wa mchezo huo amefariki leo Jumatatu baada ya kupambana na saratani ya ubongo. Naibu mkuu wa Hezbollah amesema kundi hilo la wanamgambo lenye makao yake Lebanon liko tayari kuendeleza mapigano yake dhidi ya Israel na liko tayari kwa vita vya muda mrefu. Jeshi la Ukraine limesema hii leo kuwa limetungua ndege 67 kati ya 73 za Russia zisizokuwa na rubani katika mashambulizi ya usiku kucha zikilenga maeneo mbalimbali nchini Ukraine. Takriban raia kumi na wawili wa Tunisia wakiwemo watoto watatu wamegundulika wameku baada ya boti yao wahamiaji kupinduka kwenye pwani ya kisiwa cha kusini mashariki hii leo Jumatatu. Mwisho wa muktasari wa habari. Naitwa mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana na Kenneth Bwire, mwongozaji wa matangazo ni abdu shakur Abod. Huona wakati mzuri kutoka hapa Washington. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani. Mwaka mmoja wa vita vya kikatili vya wenyewe kwa wenyewe nchini Sudan ambavyo vimeua zaidi ya watu elfu ishirini na kuwahamisha kwenye makazi yao watu milioni 13. Mapigano kati ya jeshi la Sudan SAF na kikosi cha wanamgambo cha Rapid Support Forces RSF yanaendelea katika mji mkuu wa jimbo la Darfur wa el Fasher. Mji huo ambao umepokea wakimbizi wa Sudan tangu mzozo kuanza ni ngome inayobaki ya jeshi la Sudan. Na kutokana na hilo umezingirwa na RSF tangu mwezi Aprili, tangu mwezi Aprili. El Fasher na maeneo yanayouzunguka yamegeuka eneo la mapigano makali. Tarehe 12 Septemba, mapigano yalipamba moto wakati RSF ilipoanzisha mashambulizi makubwa katika mji huo dhidi ya jeshi la Sudan. Marekani ina wasiwasi mkubwa kuhusu ripoti za shambulizi kubwa na kupamba moto kwa vita katika mji wa El Fasher unaozingirwa na RSF kwa miezi kadhaa, Alisema Robert Wood, mwakilishi wa Marekani anayehusika na masuala maalum ya kisiasa kwenye Umoja wa Mataifa. Tunashtushwa na ripoti za vifo vya raia. Mapigano haya yanaripotiwa kuchukua mwelekeo wa kikabila na hivyo kuzidisha hatari ya ukatili. Vilevile tunashtushwa na kwamba jeshi la Sudan limelipiza kisasi kwa kuongeza mashambulizi ya anga katika eneo hilo. Kama inavyoweza kutarajiwa, kuzingirwa pamoja na mapigano makali yanaleta tishio kwa raia kila mahali ndani ya eneo hilo hali ni mbaya hasa katika kambi ya Zamzam iliyoko umbali wa kilomita 15 kusini mwa El Fasher. Sio tu kuna wakimbizi wa ndani laki 5 wanaoishi huko na wanateseka kutokana na njaa na mafuriko, walilazimishwa pia na jeshi la Sudani. Ukatili huu usio na maana lazima ukome, Balozi Wod alisema. Marekani inatoa wito kwa SAF na RSF kuondoa wanajeshi wao kurahisisha msaada wa kibinadamu unaohitajika sana kufika huko na kushiriki tena katika mazungumzo ya kumaliza vita hivi. Marekani inatoa wito kwa pande zote kukubaliana juu ya kusitisha mapigano huko El Fasher na maeneo yanayozunguka mji huo ikiwemo kambi ya wakimbizi ya Zamzam, kuruhusu msaada kuingia kwa wingi na raia wasiokuwa na hatia ya kukimbia. Akimnukuu Rais Joe Biden, balozi Hud alisema, ifahamike wazi, Marekani haitaacha dhamira yake kwa wananchi wa Sudan wanaostahili uhuru, amani na haki. Tunatoa wito kwa pande zote katika mzozo huu kukomesha ghasia hizi na kuacha kuzichochea kwa ajili ya mstakabali wa Sudan na kwa wananchi wote wa Sudan. Hiyo ilikuwa tahariri, inaelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani.