Hizi ni habari kuu za dunia kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Mimi ni Kenneth Bwire. Afisa wa ngazi ya juu wa Marekani amesema kwamba Iran inajitayarisha kuishambulia Israeli kwa kombora la masafa marefu wakati wowote. Afisa huyu ambaye hakutaka kutajwa ameonya kwamba Iran itakabiliwa na matokeo mabaya sana endapo itatekeleza shambulizi hilo. Hali ya wasiwasi imeongezeka Mashariki ya Kati tangu Israeli ilipomua kiongozi wa wanamgambo wa Hezbollah Hassan Nasrala katika mashambulizi ya wiki iliyopita. Makamanda wengine wa Hezbollah akiwemo naibu kamanda wa kikosi cha kimapinduzi cha Iran wameuawa wa na Israel. Iran iliapa kulipiza kisasi mauaji ya Nasrala. Wakati wa huo huo, jeshi la Israel limeripoti mapigano makali kusini mwa Lebanon baada ya wanajeshi wake kuingia sehemu hiyo kukabiliana na wanamgambo wa Hezbollah wanaoungwa mkono na Iran. Jeshi la Israeli limesema operesheni yake ni ya kimkakati katika sehemu maalum na kwamba litaendelea kupigana hadi malengo yake ya kurudisha usalama kaskazini mwa Israel yatimie. Mswada wa kumfungulia mashtaka na kumwondoa madarakani naibu rais wa Kenya Rigadhi Gachago umewasilishwa bungeni. Spika Moses Wetangula ameuidhinisha mswada huo akisema shutuma kumi dhidi ya naibu rais zinafikia kiwango cha ja mswada huo kujadiliwa bungeni Mswada umesomwa na mbunge wa Kibwezi Mwengi Mtuse, ambaye amesema wabunge 291 wamesaini mswada huo na kutaka naibu rais aondolewe madarakani. Gachagua anadaiwa kuvunja vipengele kadhaa vya katiba, ukatishaji wa fedha, ufisadi, kueneza chuki na ubaguzi, miongoni mwa mengine. Wakati huo huo, mswada wa kujadili utendakazi wa rais wa Kenya Dkt. William Ruto umewasilishwa katika baraza la seneti ukidai kwamba Ruto ameshindwa kuwalinda Wakenya dhidi ya mauaji, utekaji nyara, dhuluma na watu kupotea. Seneta wa Makueni Dani Maanzo amedai kwamba rais Ruto ameshindwa kuwalinda Wakenya dhidi ya dhuluma za polisi na amepunguza mgao wa pesa kwa serikali za kaunti na hivyo kuchelewesha maendeleo. Anataka seneti kujadili mswada wake. Kenya inapitia hali ngumu ya uchumi baada ya maandamano yaliyopelekea kuondolewa kwa mswada wa fedha ambao ungeruhusu serikali kukusanya kodi zaidi kufadhili bajeti ya taifa. Mjumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, Bintu Keita amesema kwamba kundi la waasi la Emu 23 huwa linapata dola 3 kila mwezi kwa kutoza ushuru katika sehemu ambazo linadhibiti mashariki mwa DRC. Mwezi Aprili kundi la Emu 23 linalodaiwa kusaidiwa na serikali ya Rwanda lilidhibiti sehemu ya Rubaya yenye utajiri wa madini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Rubaya ina utajiri wa madini ya tantalam yanayotokana na coltan na hutumika katika utengenezaji wa simu za kisasa za mkononi pamoja na tarakilishi. Zaidi ya asilimia 15 ya madini ya coltan kote duniani yanatoka Rubaya, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Bintu Keita ameliambia baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kwamba vikwazo vya kimataifa vinastahili kuwekewa watu wanaofaidika na biashara ya uhalifu mashariki mwa DRC, ndipo usalama unaweza kurejea sehemu hiyo. Raia wa Nigeria wameandamana kulalamikia hali ngumu ya maisha na uchumi mbaya, siku nchi hiyo inaadhimisha miaka 64 ya uhuru, huku rais wa nchi hiyo akiwaomba raia kwa uvumilivu. Polisi wametumia gesi ya kutoa machozi kuwatawanya waandamanaji. Makabiliano kati ya polisi na waandamanaji yameripotiwa. Darzeni ya watu katika baadhi ya majimbo wamebeba mabango na bendera za Nigeria katika maandamano wakitaka serikali kubuni nafasi za ajira kwa vijana. Nigeria ni mojawapo ya nchi zenye kiwango kikubwa cha umaskini duniani licha ya kuwa ni nchi yenye utajiri mkubwa wa mafuta barani Afrika maandamano ya leo ni ya pili katika muda wa miezi miwili katika nchi hiyo ya Afrika yenye idadi kubwa ya watu yakilalamikia ya hali ngumu ya maisha. Watu ishirini walifariki katika maandamano ya mwezi Agosti kwa kupigwa risasi, waandamanaji kadhaa walikamatwa. Nakomea hapo kwa sasa na kupisha kipindi cha Kwa Undani na Sande Shomari. Mimi ni Kenneth Bwire, endelea kusikiliza Sauti ya Amerika, VOA. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji pote pale ulipo ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukipekua na kuchambua kwa undani zaidi kuliko kawaida na kupa maelezo ya kina zaidi. Na leo katika sehemu ya kwanza tunamulika, dunia inaadhimisha siku ya wazee ikiwa ni Oktoba mosi. Tunaangalia hali ikoje Afrika Mashariki na huduma kwa wazee kwa jumla katika eneo hilo na katika sehemu ya pili tunamulika mgomo katika bandari ya Marekani, hasa upande wa majimbo ya kaskazini mashariki, ikiwamo New York, New Jersey, Baltimore, Maryland na Delaware. Mgomo huu unaathiri vipi uchumi katika eneo hilo na siasa za uchaguzi inayokaribisha. Jina langu ni Sunday Shomari. 90 mkutano mkuu wa umoja wa mataifa kupitia azimio nambari 45 mkwaju 106 ulitenga siku ya Oktoba mosi kuwa siku ya kimataifa ya wazee. Nchi kadhaa Afrika Mashariki zinaadhimisha siku hii, lengo ikiwa ni kuhakikisha jamii inajengewa uelewa na kutiwa hamasa kuhusu kulinda haki ustawi na maslahi ya wazee katika nchi hizo. Huko Tanzania wizara husika imeahidi itaendelea kufanyia kazi utekelezaji wa yote yatokanayo na tathmini yatokanayo na tathmini ya kila mkoa yanayohitaji utekelezaji wa kitaifa. Serikali ya nchi hiyo inaeleza kwamba ipo kwenye hatua za mwisho kukamilisha sera ya wazee kupitia baraza la ushauri la wazee nchini humo. Maadhimisho ya mwaka 2024, kauli mbiu ni tuimarisha huduma kwa wazee, wazeeke kwa heshima, ikiwa na maana ya wazee wanastahili heshima kwa kuboreshewa mifumo yao mbalimbali mbali ya upatikanaji wa huduma zote za kijamii na ulinzi kwa usalama wao. Tungande na mzee David Mutange Adede ambaye ni mwalimu mstaafu nchini Kenya, aliyeko magharibi mwa nchi hiyo, na kwanza kutaka kujua hali ikoje nchini humo. Tuna kitu naitwa pension kidogo anatusaidia, lakini kwa wazee wetu wengine ambao umri wetu huu wako na changamoto nyingi sana za like kimaisha kwamba maisha yamekuwa kidogo, wale ambao tuna watoto wetu wameenda kufanya kazi mbali na manyumbani, tunabaki na upweke mwingi. Upweke wa wazee ni kwamba saa zingine, wakati mwingine, hatutembelei kila mara, tunatembelea baada ya mwaka, na tunakuwa na changamoto za kuwa na upweke ya uzee. Kwa hiyo sehemu moja ya uzee wetu ni kwamba, katika hali ya maisha yetu afya inakuwa kidogo na changamoto kwa sababu matibabu hayapatikani kwa wakati unaofaa. Sasa unapokuwa umeshamaliza kazi, umefanya miaka yako thelathini au ya zaidi, umestaafu, kuna huduma ambayo ulipokuwa kazini unapewa huduma ya bima, ipo ukiwa kazini, lakini baada ya kustaafu, labda huduma hii ya bima iko vipi? Kwa upande wenu wa wastaafu, huduma hiyo wakati mwingine, kama uwezi kuwa umeendelea ku shangia ya huduma hiyo basi, inakisha hivyo, inakuwa sasa unajitegemea kimatibabu. Ki hatuna ile huduma ambayo imetufuatilia kama wastaafu sana, na tumekuwa na hii huduma ya NHIF ambayo wakati huu sasa inaanza kubadilika katika mfumo. Wa saa hii tumekuwa tunajitegemea tu kimatibabu na matibabu yetu yamekuwa, wale ambao wana ugonjwa sugu kama magonjwa ya eh, saratani, magonjwa ya diabetes ambayo inasumbua, wana shida nyingi. Labda magonjwa hii kidogo tu ya malaria, hiyo unaweza ukajimudu, unaenda matibabu kwa zahanati za karibu, lakini magonjwa yale mazito huwa ni shida sana. Wazee wengi wameweza kuaga kwa sababu ya kutuhudumia vizuri kwa magonjwa kama hayo. Sasa kwa sababu hiyo, pengine mzee, ungependa kuona nini kinafanyika kwa upande wa huduma za afya kwa wastaafu ili kuwasaidia kuondokana na hii changamoto? Ingependa ikiwezekana, serikali ikishajua mtu mstaafu yaka hizi zote, afuatiliwe katika ile pensheni anayopewa, wamuwekee kitu ambacho kinaweza kushughulikia matibabu yake ili hata anapopewa pension isiwe kwamba ndio anaweza kumtibu, aweze kufuatiliwa na huduma ya kiafya ili akiwa na shida ya ugonjwa aweze enda kwa matibabu na apate huduma ambayo inaweza kuwa ya kumshukuru kwa kufanyia kazi serikali kama mzee, senior citizen ndio mze, tunamwita Kenya hii wakati huu. Na pengine katika swala so zima la huduma ya malipo ya uzeeni na hizi huduma za kupata kama ulivyosema mwenyewe, kapenshen kadogo kanakuja pengine. Kwa upande huo hali unayonaje? Kunahitajika marekebisho au hali iko vizuri? Uh, pension ni kitu ambacho uh, kama stagnant. Unaweza ona ukitoka kama una shilingi elfu kumi peke yake kama pension okay. utakaa miaka kumi na ujaona hata ikibadilika, wakiweza kupatia shilingi mia tatu au mia nne kama ile inaitwa increment, yaani kuongezewa shilingi mia nne kwa mtu pension na maisha imeenda juu tungependa at least serikali iweze kuona kwamba wale wastaafu ambao wamepewa pension waweze kuongezewa kile kitu cha kuongezea, at least maisha inapoenda juu, mahitaji ikiendelea, nao waweze kupewa kitu kidogo cha kuweza kuwapa uwezo wa kuweza kustahimili maisha yao, kwa sababu hii pesa ya pension ambayo unatoa shilingi mia nne baada ya mwaka ni kidogo sana. Asante sana mzee David Mutangi Dede kutoka kule nchini Kenya. Lakini upande wa Tanzania, hali ikoje? Tunaungana na mzee Timothy Magoti Misosela, mwalimu stafu kutoka nchini Tanzania, kule Mwanza, maeneo ya Nyegezi. Na kwanza tueleze hali ikoje kwa upande wenu? kitu ambacho kinatusibu sisi wazee ni kile kile cha kawaida kwamba mtu unapokuwa serikalini mshahara wako unapanda, increment inapanda, lakini unapostaafu unapewa lump sum kiinua mgongo alafu unapewa pension ile ile uliyomalizia, kama ni miaka kumi ishirini iliyopita inabaki pale pale. Sasa hili halikutegemewa, walio hivyo, mwaka elfu mbili na kumi na tano nakumbuka Serikali ilipitisha mswada bungeni na ukaweka sahihi na, na wakati huo wa alikuwa ni Rais Kikwete tarehe moja mwezi wa saba mwaka elfu mbili kumi na tano kuboresha ma, mafao ya kustaafu. Wakati huo ilikuwa ni miaka minne mitatu baada ya mimi kustaafu, lakini cha kusikitisha ni kwamba tangu huo mswada huo ko sahihi na kila kitu ikapitishwa, haujatekelezwa na mafao ya wastaafu ya wa yamebaki vile vile yalivyokuwa. Kwa hiyo, hilo linakuwa ni gumu sana kwa wazee, tunapata shida. Hizi ni changamoto kubwa ambazo mnakutana nazo kama wazee wastaafu, lakini pengine pengine, yeah, kile ambacho ungependa kukiona na ahadi ambazo ziliwekwa, uboreshaji ni upi, na kinachotakiwa kufanyika ni kipi? Ungependa kuona kinafanyika kwa sasa? Asante. Mimi nafikiri ahadi zinatolewa, lakini hakuna utashi wa serikali kutekeleza, na si ajabu unaweza kukuta kwamba labda vitu kama kwa mfano wakati Saada Mkuya alipokuwa katibu mkuu na alipopeleka huo mswada ilikuwa ni kwa nia njema kabisa, na likapitishwa vizuri na Rais Kikwete akaweka sahihi, lakini hebu angalia utekelezaji umeishia wapi, na anaye atakayesimama sasa adai kwa niaba yetu hayupo na vile vile unakuta kwamba kama ulivyozungumza, kuna wawakilishi katika majimbo, kuna wawakilishi katika kata, kuna wawakilishi katika wilaya, kuna wawakilishi katika mikoa, mikoa ambayo mnaishi maeneo ambayo mnaishi, wawakilishi ambao mnafanya nao kazi au mko nao kila siku, mnazungumza nao au wanakuja kuzungumza na nyinyi, wanasikiliza kilio chenu, na nini ambacho unaona pengine kinakosekana au kinapatikana kutoka kwao? nafikiri tangu zamani tulikuwa tuna kulikuwa mzee Mwalimu Nyerere alikuwa na alikuwa Nyerere alikuwa na utaratibu wa kukutana na wazee kuongea nao, lakini inaonekana ilikuwa ni initiative initiative ya mtu binafsi kufanya hilo, lakini walio waliofuata baadaye, naona hawakuwa wana sababu ya kuita wazee. Na hata leo kama wazee wakiitwa, labda wataitwa wazee labda wa chama waze fulani tu, na watazungumza watapewa marupurupu yale avi, posho, avikao, ya posho ya vikao, mambo yataishia pale lakini eneo la wazee kama wastaafu hakuna mtu wa kulisemea sasa hivi kwa kweli, na ukizungumza unaonekana kwamba labda unajaribu kutafuta fujo tu na nini. Sasa watu tunakuwa tunashindwa kuzungumza. Asante sana, Mzee Magoti Misusela, mwalimu staafu kutoka nchini Tanzania, kule Mwanza. Na tunakamilisha sehemu ya kwanza, sasa tuelekee katika sehemu ya pili. Karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani, na katika sehemu hii tunamulika mgomo katika bandari za Marekani, hasa upande wa majimbo ya kaskazini mashariki, ikiwemo New York, New Jersey, Maryland na Delaware. Mgomo huu unaathiri vipi uchumi katika eneo hili na siasa za uchaguzi? Takriban wanachama elfu hamsini wa jumuiya ya kimataifa ya wafanyakazi wa long showman ila wamegoma kuanzia leo alfajiri, dhidi ya bandari katika bandari za mashariki na kuzuia mtiririko wa uagizaji na usafirishaji wa bidhaa zinazoingizwa na kutoka nchini Marekani, kile kile kinachoweza kwa kizuizi kikuu cha ajira nchini humo kwa miongo kadhaa. Mgomo huo ulianza usiku wa manane, utasimamisha usambazaji wa bidhaa mbalimbali kwenye gati za takriban bandari zote za mizigo kutoka Maine hadi Texas. Hii ni pamoja na bidhaa kama vile ndizi, bia kutoka Ulaya, divai na pombe zingine kutoka nje Samani, nguo, bidhaa za nyumbani, na magari yanayotengenezwa nje ya ya nchi pamoja na vipuri vya viwandani katika bidhaa nyingine nyingi ambazo zinazohitajika zinazo ili kufanya viwanda vya Marekani kuweza kufanya kazi na wafanyakazi wa Marekani katika viwanda hivyo kuweza kuwa na ajira. Bandari za husika na mgomo huu ni kubwa. Kwa mfano, bandari ya Wilmington, huko Delaware, ni bandari inayoongoza kwa uingizaji wa ndizi katika taifa ikiingiza sehemu kubwa ya matunda yanayopendwa zaidi nchini Marekani. Kulingana na wizara ya kilimo nchini Marekani, inaingiza tani milioni moja nukta mbili za ndizi, ikiwakilisha takriban robo ya ndizi katika taifa. Basi tunaungana Prof. na profesa Timothy Sadera, mchambuzi wa siasa na uchumi, na kwanza anaeleza athari kwa kweli mgomo kama huu ambao sasa hivi tunaushuhudia ulianza usiku wa manane. Ni kwamba kuna athari kubwa ambazo zinaenda kuiangazia nchi hii. Kwa mfano, tukiangalia kwamba ni nusu, ni zaidi ya nusu, yani, ya wafanyikazi wote ambao wamekuwa wakihuduma, yani meli zote zinazoingia nchini, huduma zote, vyakula vyote vinavyoingia, pengine tuseme vile vinavyoharibika na visivyoharibika ni vingi sana ambavyo vitahudhika na zitadhurika sana. Kwa hivyo ni kumaanisha kwamba wafanyikazi wanadai haki yao, lakini pia kwa upande ule mwingine kutakuwa na shida kubwa sana, ambayo ni ya moja kwa moja, ukosefu wa vyakula madukani na pengine upungufu wa, wa mafuta, upungufu wa mambo mengine kama yale yata yatawaumiza sana wananchi wa kawaida. Profesa, wananchi wa kawaida wataathirika, na kama tunaofahamu, bandari hii kwa mfano ya Delaware inasemekana ndio inayoingiza ndizi kwa kiasi kikubwa sana eh, zinazosambazwa katika maeneo mengi ya Marekani. Bei ya ndizi kwa muda mfupi inaweza kuwa na athari gani na upatikanaji kwanza, pia wa bidhaa hii? Athari kubwa ni kwamba kwanza hazitapatikana ndizi, hazitapatikana na kwa hivyo na matunda mengine ambayo ni muhimu sana, na hapa Marekani ndizi ta, kufuatia tufaha ndizi na nanasi, haya ndiyo matunda ambayo yanaliwa sana hapa Marekani. Kwa hivyo ni kumaanisha ya kwamba yakipungua katika maduka, basi yatakayokuwa yakipatikana yatatozwa kwa bei ya kwa juu zaidi. Lakini kwa upande ule mwingine, pia kuna vitu vingine ambavyo maduka pengine, uh, utengenezaji wa bidhaa fulani hazitaweza kupata uh, vile viungo ambavyo vinahitajika. Kwa hivyo ni kumaanisha kwamba aidha, mwananchi wa kawaida atateseka. Na ya pili, gharama itakuwa ni ya juu zaidi. Na pia kwa muda mrefu kuna lengo ambalo litakuwa kubwa sana, ambapo sasa likikosekana kwa muda mrefu, basi ule upungufu utaleta hasara pia kwa makampuni yenyewe, na tutaona mpaka makampuni mengine yataingia kwenye kufunga maduka. Hilo ni jambo jingine ambalo linaweza likatokea, kama unavyoona Profesa. Sawa kabisa na Profesa, sasa unajua, kama unavyoona kwenye maswala ya bei zikipanda, uchumi unaathirika. Haya yote pia yanaingia kwenye kipindi hiki ambacho ni muhimu sana cha uchaguzi hapa Marekani. Pengine swala hili linavyoonekana, livyo likiendelea, kwa hivyo lina athari gani kwa hivi vyama viwili vinavyogombea kwa sasa, upande wa Republican, upande wa Democrat, upande wa Trump na upande wa Kamala Harris? Najua athari zenyewe zinajitokeza kwa sababu sasa hivi Bwana Biden na makamu rais Kamala Harris wanachungulia kuangalia, je, mambo yanaenda vipi, maanake wafanyikazi wanadai, wanadai haki yao wanasema uongezewe mishahara, wamekuwa wakinyanyaswa katika hali ya ufanya utendakazi, na upande ule mwingine makampuni ambayo ni makampuni ya meli kutoka nchi za ng'ambo zinapata mabilioni ya pesa. Kwa hivyo wanasema ya kwamba je, sisi tuendelee kufanya kazi na tuwatajirishe watu wa kutoka nchi za nje na ila hali sisi wenyeji hatutajiriki? Hilo ndilo lengo kuu ambalo linaleta mgomo huu. Lakini kwa upande wa kisiasa sasa, utaona rais Biden uh, pamoja na makamu rais ambaye ndiyo mgombezi anaangalia, ndiposa ajue je kutaendeleaje manake Biden, Biden, alisema kwamba ni vizuri wananchi waweze kupatiwa haki yao na walipe kulingana na kiwango chao. Lakini kwa upande huu sasa hivi mgomo ukielekea namna hii, ni kumaanisha kwamba rais Biden anatakiwa atumie mamlaka yake kama rais kushurutisha wafanyikazi wa rudi kazini ndiposa makampuni yasijakaadhirika. Asante sana Profesa Timothy Sadera kutoka Atlanta Georgia. Na kwa upande mwingine wa bidhaa na siasa za Marekani, hali iko vipi? Katika sheria ya mahusiano ya usimamizi wa kazi ya mwaka 1947 inayojulikana kama Taft Hartley Act, ilianzishwa baada ya wimbi la mgomo wa 1945 46. Ingawa ilitungwa na bunge la 80 lilodhibitiwa zaidi na Warepublican, sheria hii pia ilipata uungwaji mkono mkubwa kutoka kwa wabunge wa chama cha Demokrat. Sasa je, sheria hii itatumika mwaka huu? Tunaungana na mchambuzi wa siasa kutoka hapa Washington DC, Shamis al Katri. Hali ikoje kwa wakati huu? Ni mapema sana kujua athari zake, kwa sababu ndio mgomo umeanza, lakini katika miaka hamsini ya historia ya Marekani hayojawai kutokezea mgomo katika bandari kubwa kama huu, kwa hiyo lazima athari zitakuwa kubwa. Na kwa maana hiyo sasa, kwa sababu athari zitakuwa kubwa, rais Biden, kama unavyosema, ana uwezo wa kusimamisha, lakini inaonekana yeye mwenyewe hana i mani ya kutumia ile sheria inayomruhusu kuweza kuzuia mgomo huu, ile sheria ya Hartley Act, Taft Hartley Act ambayo imewahi kutumiwa na Warepublican miaka ya nyuma, hasa Rais Bush. Pengine unafikiri kwa nini kwa sasa Rais Biden hataki kutumia hii sheria, au pengine hali hii inaweza pengine ikachangia vipi katika siasa za uchaguzi kwa sasa? Kuna vitu viwili, ni mwaka wa uchaguzi, na nafikiri mgomo umefanyika huu purposely, kwa sababu watu ambao wanakuwa wana negotiate mkataba huu wa uh, jumuiya ya wafanyakazi, miaka almost miaka sita sasa hujapatiwa suluhu, na ukiangalia kura nyingi za watu wa vyama vya wafanyakazi wa Marekani vinaenda kwenye Democrat. Kwa hiyo kwa force tu kuwarudisha kazini au kwa njia nyingine yote, ni kuikosesha Democrat ushindi kwenye wafanyakazi wengi ambao wanategemewa kuwa wapiga kura wao. Sasa pengine kura hii upande wa Republican ikoje, mabepari? Well, historically, uh, ni, ni watu ambao hawapendi vyama vya wafanyakazi siku zote, wao ni ni kwamba <coughs> wanapinga makampuni kujiunga na vyama vya wafanyakazi. Kwa hiyo mara nyingine hata wafanyakazi wanatishiwa wanapotajaribu ku, kujiorganize kujiunga na vyama vya wafanyakazi kwa sababu <coughs> siku zote wao wanaangalia maslahi ya makampuni uh, Republican siku zote ni mabepari kama kawaida yao eh, chama chao hayaangalii masilahi ya wafanyakazi. Na historically, Democrats siku zote wao ni pro uh, union. Ni watu ambao wako katika watetezi wa watu wa vyama wa, wa vya wafanyakazi. Kwa mtazamo wako tutegemee nini katika siku zijazo? Ninachoamini nafikiri ni kwamba serikali itawafosi wenye makampuni kuja kufikia mafikiano na wenye wafanyakazi kwa haraka, kupunguza athari kwanza ya mfumuko wa bei wa vitu halafu tayari ambapo mfumuko wa bei uko very high miaka mm -hmm. mitatu iliyopita, na jengine ni kwamba ili kupunguza athari kwa wao, chama cha Democrat vile vile katika masuala ya ku-ya kupoteza kura. Kwa hiyo naamini zote Democrat sio pro corporation, kwa hiyo naamini watajaribu kuwa bana ili wafikie maafikiano, ili bandari zianze kufanya kazi mara moja, ikiwa vitu hivi havitafika bandarini kwa sasa kwa muda mrefu kitaendelea kwa, kit kit kwa muda mrefu. Nini ambacho kitasumbua watu hapa Marekani? Uh, kitakachosumbua ni uhaba wa bidhaa kwa kweli, uhaba wa bidhaa utakuwa mkubwa na vilevile vile kupanda kwa bei, hilo litasababisha kupanda kwa bei vilevile. Ni jambo moja ambalo litaleta linaweza likaleta foleni kwenye ma ma maduka ya vyakula masupermarket ni kitu ambacho posibiliti kubwa na vile vile kutaleta msuko msuko mkubwa wa lojistiki yote ya mambo ya, ya, ya, ya, ya, ya usambazaji wa bidhaa, kwa sababu so, ni kama vile ilivyoanza kumalizika Covid bandari zilikuwa zi overloaded kwa hiyo, hata umgomo ukimalizika, basi kutakuwa na mtafaruku kidogo kwenye bandari, katika ile mrundikano wa bidhaa nyingi, kwa sababu bandari ziko bizi sana, hizi za zinalisha nchi hii kila kitu kuanzia toilet paper kwanzia mpaka tu vijiti vya meno vinatoka China, kila pahali duniani. Amerika haijitoshelezi kwa vitu vyake, inategemea vitu vingi kutoka nje ya nchi. Ni kitu ambacho Trump alikizungumzia mara nyingi, anataka vitu vizalishwe ndani ya nchi kwa sababu ya mambo kama haya. Na kwa upande wa wasafirishaji, we wa umefanya kazi na wasafirishaji wengi, wanaotumia mizigo na magari ya mizigo huko nako athari zake zitakuwaje? Kwa sababu wao ndio wasafirishaji kutoka sehemu moja kwenda nyingine, na wao ndio wanategemea kutumia mafuta na kadhalika. Pengine kwa upande huo bei za usafirishaji kwa sasa, ikiwa bidhaa ni chache na wasafirishaji wanazitafuta kwa nguvu, hiyo itaathiri vipi usafirishaji na kwa jumla katika biashara nzima ya usafirishaji mizigo? Athari kubwa itakayokuwepo ni kwamba upungufu wa kazi za watu wenye malori ya mizigo, itakuwa hawana kazi kwa sababu mizigo inayofika kwenye bandari inachukuliwa na malori na ndio inasambazwa katika sehemu mbali miji mbali mbali ya Marekani. Kwa hiyo itakapokuwa mizigo haishuki katika bandari, kuna posibiliti kubwa ya kwamba watu tayari, kazi ya lojistiki ya ya, ya ya magari makubwa haya imekuwa ngumu na competition ni kubwa sana. Kwa hiyo sasa hivi itazidi kuwa ngumu kwa watu ambao wanamiliki kampuni za usafirishaji za mizigo kuna vitu ambavyo vimefanywa na wasafirishaji wa mizigo na vilevile vile, kuna upande ambao serikali na wafanyabiashara wanakaa pamoja kushirikiana. Kuna walote waliona hapa kati ya serikali na wafanyabiashara inaloweza kusaidia jambo hili au wanachoweza kufanya chochote ambacho unakifahamu kwa uzoefu wako? Nafikiri uh, ikiwa Biden ataweza na makamo wake kwa haraka sana kuweza kupush vyama vya ya wafanyakazi kuwa na mazungumzo ya haraka na makampuni ambayo yanalalamikiwa ya uendeshaji ya wa bandari hizi. Ni kwamba bila ku-maslahi ya wafanyakazi kupatikana, basi mzozo utaendelea kuwepo kwa hiyo. Ni kwamba vipi serikali itakuwa involved kwa haraka, ndio ndio je pekee ya kutatua hili tatizo? na pengine kwa utaalamu wako unavyoona unaofahamu, kuna ushirikiano ambao unafanyika kibiashara kati ya wafanyakazi na taasisi za biashara. Pengine sasa, kwa sababu unasema chama, kama ulivyozungumzia hapo awali, chama cha Republican huwa ki shirikiani sana na wafanyabiashara ambao wanafanya kazi na vyama vya wa wafanyakazi, tofauti na upande wa Democrat. Pengine haya mazungumzo yao yanaweza kuwa rahisi kwa upande wa chama cha Democrat, lakini si rahisi kwa upande wa chama cha Republican na pengine hiyo, kwa upande wa Republican, wao watataka kufanya nini katika wakati kama huu? Well, hili jambo lina sura mbili. Lina sura kwanza, limekuja katika wakati wa uchaguzi. Kwa hiyo na possibility wadau wa chama cha Republican kuwaambia watu ambao wana, wanalipa wafanyakazi, wakaambia musikubali kulipa, wacha mgomo uendelee, utazidi kuwaathiri demokrat na utaathiri watu wa kawaida. Kwa hiyo itaonekana uongozi wa Biden na Harris kwamba hauwezi hata kutatua matatizo madogo ya wananchi. Kwa hiyo hilo ni moja, na upande wa pili ni kwamba vile vile vyama vya wafanyakazi vinatumia mwanya huu wa uchaguzi vile vile, kwamba ni wakati mwafaka kwa wao kudai ma, masilahi yao, kwamba kujua kwamba serikali itashinikiza makampuni yalipe wafanyakazi wao. Kwa hiyo ni ni begeni ya aina pande mbili ambazo zote zina tafuta maslahi ya kisiasa na maslahi ya, ya, ya maisha wa wafanyakazi. Ni kama vile wanavyozungumza sasa hivi kwamba Netanyahu anazusha vita zaidi ili aendelee kubaki madarakani, na wengine wanaona vile vile Netanyahu ana- anazidi kumwathiri uh, Kamala Harris kwamba Watu wengi ambao hawataki wa vita wanamwona Biden ya Kamala vita na, Netanyahu is out of control. Na leo sasa tayari Iran imeishaipiga ya Israel. Naam, asante sana Shamis Al Katri, mchambuzi kutoka hapa Washington DC, kuzungumza nasi na msikilizaji. Kufikia hapo, ndio tunakamilisha kwa undani kwa siku ya leo kutoka hapa Washington DC. Napenda kutoa shukrani za pekee kwa walioshiriki sehemu ya kwanza, mzee David Motangi Adede kutoka kule nchini Kenya, hali kadhalika mzee Timothy Magoti Misusela kutoka nchini Tanzania, na katika sehemu ya pili wachambuzi Profesa Timothy Sadera kutoka kule Atlanta, Georgia, na mchambuzi Shamis Al Khatri kutoka hapa Washington DC. Msimamizi wa matangazo haya ni Hadij Ariami, upande wa pili Viona wamai jina langu ni Sunday Shomari nashukuru kuungana nami nawaambieni wote alamsik kutoka Washington DC