Kumekucha Afrika. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza, hii ni Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC karibu katika matangazo ya leo Jumatano, Oktoba 2 mwaka 2024. Jina langu ni Patrick Nduimana. Na mimi jina langu ni Harrison Kamau. tunasikia kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Dodoma FM, Mbeya Highlands FM, Redio Manyema namba 1, Radio Simuliki Beni, Sayari Redio Eldoret, Mitume Redio Kitale Kenya, na UBC Redio kote nchini Uganda. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Karibuni. katika ripoti zetu leo watetezi, katika ripoti zetu leo uh, Iran imeshambulia uh, imerusha ime makombora mengi huko Israel na kuzua wasiwasi wasi mkubwa kwamba vita hivyo vinaweza vikazuka uh, katika eneo zima la kanda ya Afrika Mashariki. Wachambuzi wanasema nini? Kwa kweli, kuna uwezekano na mi nina hakika ya kwamba vita hivi huenda vikaenea au, uh, kuingiza uh, madola mengine. Na katika taarifa nyingine, watu 45 wafariki na wengine wengi kutoweka baada ya boti mbili za wahamiaji kuzama katika pwani ya Jibuti. Ni baadhi ya vidokezo vya ripoti tutakazosikia katika matangazo haya nusu saa, lakini kwanza Harison Kamau anakusomea habari za dunia. Washikadau wakuu kwenye shirika la kimataifa la fedha IMF wamesihi wa Kenya itoe ombi kwa IMF la kuchunguza madai ya ufisadi na utawala mbaya kama hatua kuelekea kupata mikopo iliyokwama kufuatia kusitishwa kwa mswada wa fedha uliolenga kuongeza kodi kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, mkopo wa takriban dola milioni mia sita chini ya mpango wa IMF na ambao muda wake unamalizika mwaka ujao umekwama tangu serikali ilipositisha mpango wa kukusanya dola bilioni mbili nukta saba kupitia kodi kufuatia maandamano ya kitaifa. Maandamano hayo yaliongozwa na vijana na ambayo zaidi ya watu hamsini walikufa yalifichua madai ya ufisadi pamoja na utawala mbaya, huku vijana wakilalamika kuwa kodi zao zilitumiwa na wanasiasa kuishi maisha ya kifahari. Serikali za magharibi zimekuwa zikishinikiza tathmini ya IMF kuhusu madai hayo, na wizara ya fedha ya Kenya haijasema lolote kuhusiana na ripoti hiyo. Tangu mwaka 2014 IMF imefanya tathmini kwenye mataifa kumi na manne yakiwemo Ukraine, Cameroon na sri Lanka. Iran Jumanne imefanya shambulizi kubwa la makombora dhidi ya Israel, hatua ambayo inaashiria kusambaa kwa mzozo kati ya Israel na mataifa ya kiislamu ya kieneo. Jeshi la Israel limesema kuwa kombora la kwanza kutoka Iran lilirushwa saa moja na nusu jioni kwa saa za huko, na kisha kuendelea kwa takriban nusu saa. Ripoti zimeongeza kusema kuwa Iran ilirusha takriban makombora 180. Chombo cha habari cha serikali ya Iran ILNA kilionyesha video ya mashambulizi hayo kupitia ukurasa wake wa Telegram. Pia taarifa iliyotolewa kwamba jeshi la Iran la Revolutionary Guard Corps IRGC lilishambulia malengo ya kiusalama na kijasusi ndani ya Israel kama njia ya kulipiza kisasi kutokana na mauaji ya Julai ya kiongozi wa Hamas wa kipalestina Ismail Haniyeh mjini Teheran, pamoja na mauaji ya karibuni ya makamanda wengine wa Hezbolah nchini Lebanon. Ijumaa iliyopita, Israel iliuwa kiongozi wa, wa Hezbolah Hassan Nasrallah kwenye kituo cha kundi hilo kusini mwa Beirut na watu 45 wamefariki na wengine wengi kutoweka baada ya boti mbili za wahamiaji kuzama katika pwani ya Jibuti. Shirika la Umoja wa Mataifa la uhamiaji limesema Jumanne. Patrick Ndwimana anatuarifu zaidi. Maafa hayo katika bahari ya Sham kwenye pwani ya taifa hilo la Afrika Mashariki ni ya hivi karibuni kutokea kwenye kile kinachotajwa kuwa njia hatari ya mashariki kwa wahamiaji kutoka Afrika. Boti hizo zilianzia safari huko Yemen zikibeba watu 310 Shirika la kimataifa la uhamiaji IOM lilisema kufikia sasa manusura 32 wameokolewa. IOM ilisema kwenye mtandao wa X, ikiongeza kwamba inasaidia katika juhudi za utafutaji na uokoaji. Walinzi wa pwani wa Jibuti walisema janga hilo lilitokea umbali wa mita 150 kutoka ufukwe, karibu na eneo la kaskazini magharibi la cor angar. IOM imesema juhudi za pamoja za uokoaji zimekuwa zikiendelea na zilianza Jumatatu mapema asubuhi kwa kusaidiwa na jeshi la majini la Ufaransa. Imesema idadi ya manusura imefikia 115. Kila mwaka maelfu ya wahamiaji hutumia njia ya mashariki kutoka pembe ya Afrika wakikimbia mizozo, majanga ya asili na matarajio duni ya kiuchumi kwa kuvuka bahari ya Shamu kuelekea eneo la ghuba lenye utajiri wa mafuta. Wengi wanajaribu kufika Saudi Arabia na nchi nyingine za kiarabu za ghuba ambako wanapata ajira kama wafanya vibarua au wafanyakazi wa nyumbani unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washington dc tunaendelea nazo habari muhimu za dunia jeshi la israeli limesema jumanne kwamba takriban watu sita wameuawa na wengine tisa kujeruhiwa kwa kile kinachoshukiwa kuwa shambulizi la risasi na uchomaji visu mjini tel aviv kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, washambuliaji wawili walianza kutekeleza mauaji kwenye kituo cha reli mjini Tel Aviv na kisha wakaendelea kutembea kwa miguu kabla ya kuuawa na raia pamoja na walinzi wa kituo hicho wakitumia bastola zao. Tukio hilo lilifanyika dakika chache kabla ya Iran kuanza mashambulizi dhidi ya Israel, na televisheni za Israel zilionyesha washambuliaji wenye bunduki wakishuka kutoka kwa treni na kisha kuanza kufyatua risasi. Huduma ya ambulensi ya MDA ilisema kuwa ilipokea simu mwendo wa saa moja na dakika moja ya jioni kwamba kuna watu waliokuwa wamejeruhiwa kwa risasi. Huduma hiyo imeongeza kusema kuwa baadhi ya watu walipewa huduma za kimatibabu kwenye eneo la tukio, wakiwemo baadhi yao wamezirai. Kutokana na janga la kibinadamu linaloendelea kuongezeka Lebanon, Umoja wa Mataifa na serikali ya Lebanon Jumanne wametoa wito wa ufadhili wa dola milioni 426 ili kutoa misaada ya dharura ya moja kwa moja kwa takriban watu milioni moja walioathiriwa na mzozo unaoendelea. Ndani ya wiki mbili zilizopita, zaidi ya watu elfu moja wameuawa huku wengine zaidi ya elfu sita wakijeruhiwa na wengine milioni kuathirika moja kwa moja au kukoseshwa makazi tangu Oktoba 2023 amesema Jens Like, msemaji wa ofisi ya kuratibu maswala ya wakimbizi ya Umoja wa Mataifa OCHA pale alipokuwa akizungumza na wanahabari mjini Geneva. Ningependa kuongeza kusema kuwa saa chache zilizopita tumepata ripoti za kuanza kwa mashambulizi ya ardhini kutoka Israel kusini mwa Lebanon. Amesema kuwa tayari Umoja wa Mataifa pamoja na mashirika yasiyo ya kiserikali wameanza kutoa misaada ya chakula na lishe bora kwa watoto, maji pamoja na misaada mingine ya msingi kwa waadhirika. Jumanne, Israel imeanzisha mashambulizi dhidi ya kundi la Hezbollah kusini mwa Lebanon, ikieleza kuwa operesheni ya muda inayolenga ma mahala fulani. Israel imesema kuwa mashambulizi yake yataendelea hadi pale Hezbollah itakapositisha kurusha roketi ndani ya Israel na pale ambapo hali itakuwa salama kwa familia zinazoishi karibu na mpaka wa Lebanon ili zirejee makwao. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Wagombea wenza kwenye uchaguzi mkuu wa rais wa tarehe tano hapa Marekani, mdemokrat gavana wa Minnesota Tim Walz na Republican senator uh, JD Vance wamekutana katika mdahalo wao wa kwanza Jumanne usiku ambapo wamezungumzia maswala tofauti, ukiwa ni mdahalo Kabla uchaguzi huo kufanyika Novemba 5. Patrick Nuima amefuatilia mdahalo huo na hapa ana ripoti yake. Mdahalo huo umegubikwa na, na masuala kadhaa: mzozo unaoendelea kupamba moto huko mashariki ya kati, masuala ya mabadiliko ya hali ya hewa, hali ya uchumi wa Marekani, swala la uhamiaji, kati ya mengine. Kuhusu vita ambavyo vimezuka kati ya Iran na Israel, wagombea hao wameulizwa ikiwa wanaunga mkono Israel kujihami dhidi ya mashambulizi ya Iran. Mdemokrat Tim Walz amejibu Israel kuwa na uwezo wa kujihami ni jambo la msingi, kurejesha mateka wake nyumbani na kumaliza mzozo wa kibinadamu huko Gaza. Lakini Iran kuendelea kuunga mkono makundi yanayoshambulia Israel, inabidi Marekani ionyeshe uongozi wake. Umeona mfano leo ambapo pamoja na mshirika wetu Israel na washirika wengine tumezuia mashambulizi kutoka Iran able to stop the incoming, uh, Mrepublican JD Vance amedai Irani leo imepata nguvu tena kutokana na udhaifu wa utawala wa Biden na Harris. As as of... licha ya gavana Walz kumshutumu Trump kwamba ni mchochezi wa vurugu, Donald trump alichangia katika usalama duniani, aliweka mikakati ya kudhibiti mashambulizi. Watu walikuwa na uoga wa kuanzisha uchokozi. Iran, ambayo ilifanya mashambulizi haya, ilipata zaidi ya dola bilioni mia moja zilizokuwa zimezuiliwa kwenye mali zake, kutokana na utawala wa Kamala Harris. Walitumia pesa hizo kununua silaha za kushambulia washirika wetu Mungu waepushe, pengine wanaweza kuzitumia kwa kuishambulia Marekani. Wagombea hao wameulizwa jinsi watakavyokabiliana na athari za mabadiliko ya hali ya hewa baada ya wanasayansi kubaini kuwa kimbunga Helene kilichosababisha maafa makubwa na uharibifu mkubwa katika majimbo kadhaa ya hapa Marekani ni matokeo ya mabadiliko ya hali ya hewa. Senata Vance alisema Donald Trump anaamini umuhimu wa nishati mbadala lakini kudai kwamba gesi chafu ya kaboni kutoka kwenye viwanda inachangia katika mabadiliko ya hali ya hewa siyo kweli. Mpinzani wake Tim Walz amemkosoa Trump kwamba haamini kamwe kwamba suala la mabadiliko ya hali ya hewa ni hatari. Amesema Harris anaamini kwamba Marekani inaweza kuendelea kuzalisha nishati ya mafuta sambamba na kuzalisha nishati mbadala kama vile nishati ya miale ya jua na kubuni ajira nyingi bila kuchafua mazingira. Wagombea hao wameonekana kutofautiana kuhusu swala la uhamiaji, hasa pendekezo la kuwafurusha mamilioni ya wahamiaji wasiokuwa na vibali vya kuishi kihalali hapa Marekani, swala la haki ya utoaji mimba na kuhusu sera ya kiuchumi inayofaa kwa raia wa Marekani, bila kusahau swala la kudhibiti matumizi ya bunduki. Hii unasikiliza ni Sauti ya Amerika katika matangazo ya Kumekucha Afrika. Sasa anamkaribisha tena Harrison Kamau waendelee kusomea habari zaidi za dunia. Ripoti iliyotolewa Jumanne imesema kuwa wakati uchaguzi wa rais wa Marekani kukaribia, usalama wana wa wanahabari haujahakikishwa kwa mujibu wa marekebisho ya kwanza ya katiba ya Marekani. Wanahabari wa Marekani wanakabiliwa na tishio jipya ikiwemo kushambuliwa na polisi, mashambulizi ya kimitandao, kasi ya pamoja na kupelekwa mahakamani, kulingana na ripoti ya kamati ya kulinda wanahabari ya CPJ yenye ya makao yake mjini New York. Ripoti hiyo imefuatilia matukio tangu elfu mbili na ishirini. Catherine Jacobson ambaye ni mratibu wa CPJ hapa Marekani, Canada na Caribbean ameambia vioi, kwamba kulikuwa na matumaini mwanzoni wa utawala wa Biden kwamba hali ingekuwa salama kwa wanahabari. Hata hivyo hali haijabadilika. Jumla ya hekari zilizochomwa na moto mwaka huu jimboni California imepita milioni moja, wakati joto jingi Jumanne likiongeza matatizo yanayokabiliwa zimamoto wanaojitahidi kudhibiti moto uliozuka mwishoni mwa wiki kusini mashariki mwa Los Angeles. Amri ya kuondoka kwa ajili ya usalama iliongezwa Jumatatu kwa watu wanaoishi kwenye maeneo ya ndani na kusini mashariki mwa Los Angeles. Hayo yanajiri wakati moto wa awali ambao umekuwa ukiendelea kwa karibu mwezi mmoja ukienea kwa zaidi ya kilomita 176 mraba kwenye mlima wa San Bernardino, huku udhibiti wake ukishuka kutoka asilimia 83 hadi 76. Baada ya kuzifuata habari za dunia na Harison Kamau, sasa tuendelee na ripoti zaidi kutoka chumba chetu cha habari. Iran Jumanne ilirusha makombora mia mbili ya masafa marefu ndani ya Israel, kulingana na maafisa wa Israel na Marekani. Jeshi la Israel limesema limenasa makombora mengi yakiwa angani kwa kusaidiwa na meli za kivita za Marekani. Mvutano kati ya mataifa hayo mawili umepamba moto baada ya Israel kumuua kiongozi wa Hezbollah Hassan Nasrallah mjini Beirut siku ya Ijumaa. Nimezungumza na Profesa David Monda, mchambuzi wa siasa za Marekani na diplomasia ya kimataifa na nimeanza kwa kumuuliza anavyoona mwelekeo wa mzozo huo. Kwa kweli kuna uwezekano e, na mi nina hakika ya kwamba vita hivi huenda vikaenea au uh, kule, kuingiza uh, madola mengine, maanake wakati huu Israel ilipo uh, muua huyu kiongozi wa Hezbullah Hassan Nasrallah uh, kule uh, Lebanon. Uh, mbele ya hayo Israel ilikuwa imemuua huyu Ismail uh, Hanei huyu kiongozi wa Hamas uh, kule Tehran. Kwa hivyo Iran iliaibika, ilikasirishwa kwamba Israel inaweza kumuua kiongozi maarufu wa Hamas akiwa Iran, na pia imempiga uh, kalamu tena uh, huyu kiongozi wa Hizbullah na ndiposa imejibu na makombora haya uh, uh, kuelekea Tel Aviv na kuelekea Israel uh, na nadhani uh, pengine Iran itaongeza makali pia, pengine iongeze usaidizi wake kwa uh, vikundi kama Hizbullah pia, isaidie iongeze usaidizi kwa Hamas na pia kwa hawa wahuthi uh, walioko kule uh, pande za Yemen na igubike tena tena misafara ya meli na biashara na, na bandari na meli na biashara za kimataifa. Pande zote zinatishiana kuwaonyesha wengine cha mtemakuni. Israeli imesema italipiza kisasi, Irani ni hivyo hivyo. We unaona sasa, mwishowe mzozo huu ambao una, unaelekea kulikumba eneo zima la af, mashariki ya kati kuna uwezekano suluhisho la kidiplomasia unavyoona wewe? Itategemea vile kwa mfano Israel itaamua kujibu makombora haya kutoka Iran. Tusahau ya kwamba Israel ikijibu tena mashambulio haya tena, Iran itaamua tena ishambulia Israel uh, ana kwa ana kwa makombora lakini pengine kujaribu uh, kupitia vikundi hivi kama eh, Hezbullah na kama Hamas na pia kama hawa wahuthi eh. Kwa hivyo itabidi pengine wapatanishi Umoja wa Mataifa na hususan eh, madola yaliyo na ushawishi eh, sana sana wakati huu serikali ya Joe Biden kuweza kushinikiza Israel eh, eh, isizidishe majibu kwa vitisho hivi vya Iran, lakini pia madola kama Uchina, madola kama Urusi yaliyo na ushirikiano wa karibu na Iran pia ziweze pia kuishinikiza kuweza ku kupunguza joto e, au makali ya vita na kujibizana kule mashariki ya kati. Ni David Monda akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka New York. Basi kama ndio bado najiunga nasi, hii unasikiliza ni Kumekucha Afrika. Huo ni wimbo Trust Me uliowimbwa na fundi mitambo wetu injinia anaitwa, Mr TZ Jumbe Hamza. Kazi nzuri kabisa, Harison Kamau, safi sana. Haya basi, tukiendelea na ripoti zaidi, ni kwamba katibu mkuu wa Jumuia ya Afrika Mashariki Veronica Nduva anasema mazungumzo yanaendelea kwa kufuata utaratibu ili kuleta amani kati ya DRC na Rwanda ni wakati mapigano yanayoendelea huko mashariki mwa Kongo kati ya jeshi la serikali FRDC na waasi wa M23 yanasababisha vifo, uharibifu wa mali pamoja na raia kuyakimbia makazi yao. Mkamiri Kibayasi ametuandalia ripoti ifuatayo miezi ya hivi karibuni wataalam wa umoja wa mataifa walikadiria vikosi vya serikali ya rwanda kati ya elfu tatu hadi elfu nne vimepelekwa huko mashariki mwa congo kushirikiana na wasi wa m 23 ambao wamechukua udhibiti wa sehemu kubwa katika eneo hilo wakati huo rais wa congo felix chisekedi kwa mara nyingine tena ameishutumu nchi ya rwanda kwamba kuibuka tena kwa kundi la kigaidi la m23 linaloungwa mkono na rwanda kumesababisha mgogoro wa kibinadamu ambao haujawahi kutokea. DRC na Rwanda wote ni wanachama katika jumuiya ya Afrika Mashariki, ambapo kwa hivi sasa katibu mkuu wa jumuiya hiyo Veronica Nduva anasema jumuiya ya Afrika Mashariki inafuatilia shutuma hizi na kwamba mzozo ulipofikia bado unaweza kutatuliwa ukiwa ndani ya EAC kabla ya kuangaziwa kimataifa. Swali la kwamba jumuiya inafanya nini ni kwamba, katika jitihada zetu, kumekuwa na mazungumzo mengi, kumekuwa na yale maswala ya Nairobi process ambayo umeyasikia, kumekuwa na ushirikiano na nchi zingine kama Angola, ambayo eh, rais wa hiyo nchi anaongoza pia kuangalia maswala ya usalama katika hiyo nchi, lakini pia nchi zote mbili zinazungumza katika ngazi za juu za jumuiya ambayo mawaziri ma, ma, na pia rais za nchi zote nane wanaketi kila muda. Kwa muda kunakuwa kuna na mazungumzo ni vipi uhusiano utaendelea kuendelea vyema, wakati jamii huko mashariki mwa DRC ikitaabika kupata sehemu salama ya kuishi. Mlipuko wa mpox nao unadumaza kazi za kijamii na kuathiri afya hasa za watoto takriban visa 30 vya maambukizi ya mpox vimeripotiwa barani Afrika, hasa kesi nyingi zikiwa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Hata hivyo, virusi vya mpox vimefanikiwa kusambaa hadi nchi jirani za Burundi, Rwanda na Kenya. Kulingana na kituo cha Afrika cha kudhibiti na kuzuia magonjwa, CDC Africa, idadi kubwa ya kesi za mpox zinazoripotiwa kila siku huko DRC ilipelekea CDC Africa na shirika la afya duniani WHO kutangaza ugonjwa huo ni janga la kimataifa. Marekani imesaidia kupeleka dozi milioni mia tano za mpox huko Afrika, ikiwemo DRC ambayo ndio kiini cha mlipuko. Hata hivyo, katibu mkuu wa EAC anasema jumuiya inafanya juhudi mbadala kuhakikisha mpox sio tishio na vilevile vile ugonjwa hauendelei kusambaa nchi hadi nchi na kuzorotesha uchumi unaoleta maendeleo. Sisi kama jumuiya ya Afrika Mashariki tunaungana na mashirika mengine ambayo na, na, na pia nchi zingine ambazo zinatusaidia. Kwa mfano nchi ya Ujerumani imetusaidia kuweza kutoa maabara ya kupima ugonjwa huo, ya kuhakikisha nchi ambazo ziko katika jumuiya zinajua haswa. Ya pili, kuna kuhamasisha kwa wananchi kujua ni vipi tunaweza kujizuia, ni vipi tunaweza kujihakikisha ya kwamba tumejikinga kutokana na huo ugonjwa. Kulingana na kundi la madaktari wasio na mipaka MSC watu waliopo katika maeneo ya kambi huko mashariki mwa DRC bado wanashuhudia visa vya mpox. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. Leo katika jukwaa la vijana, mwenzangu Sandey Shomari amezungumza na msanii wa kizazi kipya wa Bongo Fleva na pia mwandishi wa nyimbo na rapa Cleofas Yesaya kwa jina maarufu P Mawenge au TDMC ni kutoka kundi lijulikanalo kama Kikosi Kazi nchini Tanzania, na amemuuliza juu ya wimbo wake ni onjeshe na kilichomsukuma katika kutengeneza wimbo huo. Kwanza ah kabisa ni ah, ule mrindimo wa muziki ama ile ala yenyewe ya, ya muziki Uh, nilikuwa nataka nipate saundi ya muziki ambayo ilikuwepo zamani, lakini niionyeshe kwenye kipindi cha sasa. Kwa hiyo the whole target ilikuwa ni sound tu ya muziki kabla ya content yenyewe ni nini. Kwa hiyo nilipopata hiyo sound ya ya huo muziki ambao unasikika kama wa zamani kwenye saundi ya kisasa, ndipo nikautengenezea content sasa, ambayo content ndio ikaja yanionjeshe baada ya kuanza na kiitikio, maana melodi nzima ilianzia kwenye kiitikio, ndipo ikanisukuma kuandika sasa liwe ama mashairi ku, ku, kupitia hicho kiitikio ambacho ndo kilianza cha nionyeshe. Kwa hiyo, bila shaka nikuanza kwenye content ya wimbo, kwenye content ya wimbo moja kwa moja nilianza kwenye content ya biti kwanza. Sawa kabisa, umeenda kwenye biti alafu ukaja kwenye nyimbo, kwa sababu nafahamu watu wengi wanafahamu kwamba kuvutia msikilizaji wanataka kwenda kwenye biti hmm. Na pengine basi kwa sababu hiyo hmm, ugusie ile content sasa. Wimbo huu Wanionjeshe umezungumzia nini na nini ambacho kinalengwa kina, kina hapa kwenye wimbo wako Nionjeshe? Imezungumzia uh, vijana wa sasa hivi ambao wanakutana na, na na wasichana kuna ambao wasichana ndio wanawatongoza wanawa ama wanawa approach wavulana kwenye maisha sasa hivi. Kwa hiyo sasa ama ambaye huyo dada ananiapproach mimi sasa, taarifa ama, ama tetesi ambazo nimejisikia kutoka kwa huyo dada ni nyingi, ambazo kidogo kwangu zilikuwa sio nzuri, lakini kwa sababu ananitaka mimi, ndio nikawa namwambia kwanza nionjeshe, ili nikiona kila kitu kiko sawa, tunaweza tukaendelea, kwa sababu stori ilivofikia kuhusu wewe sio nzuri sana. Ndio ilikuwa mada kuu na ukiangalia katika mada yako kuu umeenda kama vile tofauti kidogo, kwamba kama unasema ni siku hizi, kwa sababu kwa kawaida inakuwa sio rahisi kwa watoto wa kike kwenda kutafuta wanaume. Unakuta wanaume ndio wanajulikana, wao wanakwenda kutafuta yule mchumba, yule msichana wa kuwa naye katika maisha yake. Sasa hapa ni kwamba unasema hali siku hizi imebadilika au unachosema ni kwamba umejaribu tu kuona upande huo hali inakuwaje pengine? <laughs> Hapana, <laughs> ni yangu kama walivyosema mara ya kwanza, ni kwamba sasa hivi hali imebadilika. Zamani ilikuwa mtoto wa kike kumfuata wa kiume inakuwa ni jambo la kustaajabisha kidogo, lakini sasa hivi imekuwa ni kitu cha kawaida kabisa. Na pengine basi, kwa sababu hiyo, labda tuongee kidogo katika masuala ya kijamii zaidi. Uh, watoto wengi wanajikuta kwamba wa kike siku zote wanakuwa wanalalamika kwamba wamevunjwa moyo, wameharibiwa mapenzi, wameafanyaje Unakuta malalamiko ni mengi, mpaka kama unakumbuka uh, nyimbo nyingi ambazo watu wanalalamika kuvunjiwa mapenzi yao au kuvunjiwa moyo au kuumizwa kwenye mapenzi zinakuwa zinapata umaarufu sana. Sasa pengine unafikiri, un, una ushauri gani wewe kwa wasichana, kwa wavulana wenzako, vijana ambao wanatafuta mapenzi na mambo yanakuwa magumu? Kwanza, imekuwa imekuwa rahisi sana watu kuingia kwenye mahusiano kwa kipindi cha sasa tofauti na zamani. Uh, zamani ilikuwa kidogo, unataka ujue taarifa za huyo unataka kuwa na mahusiano naye, kwanza mazoea. Ukikaa naye unakuwa umemjua yo uh, nakua umemjua tabia yake. Unajua mtu mkali, ukikaa naye hata siku mbili unaweza kujua huyu ni mkali au ni mpole. Na mtu muongo, ukikaa naye siku mbili unajua huyu ni muongo au ni kweli kwa hiyo iko hivyo, e hivyo pia na mtu mlaghai ama mtu ambaye amekuja kiuhakika, unajua kwa siku mbili tu, mshapiga maongezi mengi, mshamkutanisha na watu wengi, mshasuana vitu vingi, kwa hiyo unakuwa ushakiwa huyu ana kauli za uongo nyingi kuliko za ukweli, ama za ukweli nyingi kuliko za uongo. Lakini sasa hivi imekuwa hamna hiyo. Washikadau kwenye shirika la kimataifa la fedha IMF wamesihi Kenya itoe ombi kwa IMF la kuchunguza madai ya ufisadi na utawala mbaya kama hatua kuelekea kupata mikopo iliyokwama kufuatia kusitishwa kwa mswada wa fedha uliolenga kuongeza kodi. Iran Jumanne imefanya mashambulizi makubwa ya kombora, makombora dhidi ya Israeli, hatua ambayo inaashiria kusambaa kwa mzozo kati ya Israel na mataifa ya Kiislamu ya kieneo. Jeshi la Israel limesema kuwa kombora la kwanza kutoka Iran lilirushwa saa moja na nusu jioni kwa saa za huko. Jeshi la Israel limesema Jumanne kwamba takriban watu sita waliuawa na wengine tisa kujeruhiwa kwa kile kinachoshukiwa kuwa shambulizi la risasi na uchomwaji visu mjini Tel Aviv. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, washambuliaji wawili walianza kutekeleza mauaji kwenye kituo cha reli mjini Tel Aviv. Kutokana na janga la kibinadamu linaloendelea kuongezeka Lebanon, Umoja wa Mataifa na serikali ya Lebanon na Jumanne wametoa wito wa ufadhili wa dola bilioni 426 ili kutoa misaada ya dharura ya moja kwa moja kwa takriban watu milioni moja walioathiriwa na mzozo unaoendelea. Ripoti iliyotolewa Jumanne imesema kuwa wakati uchaguzi wa rais wa Marekani kukaribia, usalama wa wanahabari hujahakikishiwa. Matangazo ya alfajiri kutoka Sauti ya Amerika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa BMJ Murithi, mwongozaji wa matangazo Dadi Balawe, fundi mitambo Jumbe Hamza. Naitwa Patrick Nduimana, hewani nimeshirikiana na Harison Kamau, kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia asubuhi njema.