Siku nyingine tena, msikilizaji, tunakukaribisha katika VOA express hmm, kipindi ambacho tunakuletea yale ya kasi, wakati ambapo unajitayarisha kuondoka kazini, ama kama unafanya kazi za dhuhuri pale, za jioni, jioni za kufungafunga siku, pia tunakuharifu yale ambayo yanaendelea. Unakuwa pamoja nasi kwenye njia nyingi tu kupitia redio wa shirika ikiwemo mwenedu FM pwani ya Kenya na sasa redio magharibi mwa Kenya, mji wa Bungoma, kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Naitwa Kennes Bwire mimi ni Mkamiti Kibayasi. Katika dakika hizi 30, msikilizaji, tutakupatia burudani ya muziki, hali kadhalika tutakuletea habari za kimataifa vilevile. Mwezi huu wa Oktoba, kuanzia Oktoba mosi mpaka thelathini na moja ni mwezi wa uhamasishaji wa saratani ya matiti. Hivyo basi, tutaungana na mtaalamu wa afya Dr Riaz Kasman kuzungumzia swala hilo. Pia kuna kila kipengele cha swali la leo na barazani. Mm, na katika barazani msikilizaji, tunakuuliza maswala mengine ambayo yanakuhusia na, nihusia, na husu Mkamiti, ungependa mpenzi wako akupe zawadi aina ya gani? Yani swali rahisi tu, lakini nataka kusikia wewe unasemaje. Ingia kwenye mtandao wetu wa Facebook, VOA Swahili. Kama hujaandika maoni yako yaweke pale, aweka ya namba yako ya simu, kama muda utaruhusu utakupigia utambie, ama tuyasome tu haswa. Basi na kama nilivyokudokeza hivi punde, msikilizaji um... Huu ni mwezi wa uhamasishaji wa saratani ya matiti, na saratani ya matiti ni saratani ya kawaida duniani kote, na takriban kesi mpya milioni 2.3 kila mwaka zinagunduliwa kulingana, kulinga na shirika la afya duniani WHO, ambapo inawakilisha moja kati ya kesi nane za saratani katika jinsia zote mbili, na robo ya saratani zote kwa wanawake na vifo vya asilimia sabini vinatokea katika mazingira haya ya saratani basi. Ili uh, kujua kwamba je, vijana nao wana uhamasishaji wa kutosha katika kufahamu swala so zima la kupima afya zao, kwenye laini ya simu ninaye Dokta Riaz Kasmani kutoka kule Mombasa, nchini Kenya. Karibu sana Dokta Kasmani, na bila kupoteza wakati, uh, tueleze uh, umuhimu wa vijana kwa wakati huu kufahamu uh, au kuchunguza afya zao hususan katika saratani ya matiti asante sana uh, na kusema saratani ya matiti ni saratani moja ambayo inaweza kugunduliwa mapema na dalili zake zinaweza kuja mapema. Kwa hivyo vile tungeweza kuhimiza wa wasikilizaji wetu ni kuwa, uh, wanahitaji kuwa wawe wanafanya vipimo Uh, kila wakati na kuhakikisha kuwa kama wakigundua kasoro yoyote kwa mili yao, waende uh, mara moja kwa uh, clinic ama kwa hospitali, ili waweze kuangaliwa ni kitu gani ambacho imefanya kasoro hiyo, ili kama kuna saratani iweze kugunduliwa mapema sana. Dalili kama ukiwa na uvimbe yoyote kwa titi, ukiwa na uvimbe kwa mkwapa, ama ukiwa na uh, uchafu yoyote inatoka kwa chuchu za uh, nipal ama ukiwa na uh, mabadiliko yoyote kwa gozi ya titi inahitaji ipimwe haraka kwa haraka. Dkt. Kasmani, uh, tunafahamu kwamba saratani ya matiti huwapata wote uh, wanawake na wanaume uh, na je, dalili ziko sawa kati ya mwanamke na mwanamme? Dalili mengi yanaweza kuwa ni sawa, lakini ni kwa sababu wanawake ndio wana, wako na titi ma... vikubwa, dalili hizo zinaweza kujifichaficha kwa wanawake, ingawa uh, kwa wanaume inaweza kuonekana wana mapema zaidi, kwa sababu kama ukiwa na uvimbe hata ndogo, wanaweza kuona mara moja kuwa kuna uvimbe pale ambayo inatokea kwa titi ama, kwa uh, kama kuna uchafu yoyote inatoka kwa chuchu uh, inawaalat mara moja kuwa kuna kasora fulani Leza lakini kwa wanawake kwa sababu wamezoea kuwa na uh, maziwa kutoka kwa chuchu ama, uh, mabadiliko yoyote zingine kutoka kwa chuchu, haswa wale ambao wanafanya breastfeeding ama wamekuwa baada ya uh, kuzaa, wanaweza kuignore hizo facts na uh, wanaweza kuchelewesha matibabu lakini kwa wanawake ni muhimu sana kuwa kila wakati wawe wanapima tiki yao, ili kuhakikisha kama kukiwa na kasoro yoyote ama tiki mbili hazifanani, uh, iwa alert kuwa kuna problem pale kwa jijui. Shukran sana Dr Riaz Kasmani kutoka huko Mombasa nchini Kenya kushiriki katika VOA Express. Na msikilizaji, kumbuka kwamba shirika la afya duniani WHO lilizindua mpango wa saratani ya matiti duniani GBCI mwaka 2021 ili kupunguza viwango vya vifo kwa asilimia 2.5 kwa mwaka ifikapo mwaka 2040 ili kuokoa maisha ya milioni 2 tano kupitia nguzo tatu muhimu za hatua ya juu ya kukuza afya, kwa kugundua ugunduzi wa mapema, utambuzi wa wakati, na usimamizi kamili wa saratani ya matiti. na nahtani inatokana kwa masuala ya kuelewa afya ya uzazi kwa hawa vijana. Mtu unapoelewa afya ya uzazi, basi unakuwa unajitambua, unajielewa na unaweza ukajizuia na, na mambo wanayopelekea hizi nyumba za utotoni . Zamani tulikuwa tunapata hiyo elimu ya afya kutokana na nini? Mila na desturi, lakini sasa hivi utandawazi umeingilia sana sana mila na desturi kwao. Kuna yale ambayo watu wanaona mtandaoni aidha wanaiga, lakini pia ni kuto kuelewa elimu ya afya ya uzazi na umuhimu wa kila mtoto wa kike kuangalia na kuichunga afya yake ya uzazi manufaa yake kwa sasa na manufaa yake pia kwa baadaye. Na pia ni akili mtu kujitambua. Mtu anayejitambua na ana malengo hawezi kufanya kitu kama hicho, kwa sababu so, anajua madhara yake ni yapi. Kule kubalehe pia kunakuwa ni tayari na mazingira yaliyokuwa nayo, inakuwa basi kule kujitambua, kujielewa na kujizuia inakuwa sio rahisi sana mazingira ya Kiafrika, unajua, kuzungumzia maswala ya ngono, mzazi ameketi na mtoto anamwambia maswala ya ngono, usilale na mwanaume, kwa sababu inakuwa ni kama mila nyingine, hata mtu ataki kusikia mambo hayo. Yani hatuyazungumzi kabisa, yanakaa ni kama hatuyajui kabisa kabisa. Nani kafeli hapa? Mtoto? Mzazi? Jamii? mila zimekandamiza? Serikali? nani kafeli? Serikali ni wazazi, serikali ni wanajamii wote, ni sehemu ya mzunguko, yani ile sakl ambayo imemzunguka huyu mtoto wa kike. Mtoto wa kike akazungukwa kwanza na familia, alafu kazungukwa na jamii, alafu kazungukwa na taasisi mbalimbali anazopitia kama shule labda ya chuo, alafu kazungukwa na, na, na, na administration, yani serikali, kwa mfano na mfumo wa serikali. Inabidi wote hawa washirikiane, lakini aliye karibu zaidi na mtoto ni mzazi Wazazi kweli kuzungumza na mtoto masuala kama hayo ilikuwa haiwezekani, lakini wapo wale kwenye extended family, wakuwepo mashangazi, walikuwepo bibi, walikuwepo manyakanga, walikuwepo watu ambao wanazungumza na wa mtoto wa kike kumweleza haya masuala ya afya ya uzazi. Lakini sasa mfumo huo wa, wa, wa zamani umeporomoka, ume, ume, unaona umeporomoka. Sasa hivi watu wanaona kwamba lile ni ni ushamba kwa sasa. Hapo sauti zilikanganyika zikaingiana kwa haraka mkamiti. Hiyo ni stori ambayo ilikuwa inazungumzia eh, watoto kuwa akina mama. Hii ni kutokana na ripoti ambayo imefanywa na ripoti ya afya ambayo imefanywa huko Tanzania, hasa ikieleza kwamba eneo la Rukwa nchini Tanzania, asilimia kubwa ya wasichana watoto wasichana, umri kati ya miaka kumi na tatu hadi kumi na tisa wanapata uja uzito, wengi ni mama ama wanajitayarisha kuwa akina mama. Utafiti ukisema karibu asilimia ishirini na tatu ya hawa watoto wasichana, na kwamba hali hiyo imekuwa ni hali ambayo inazua wasiwasi mkubwa, hasa sehemu za mashambani ikilinganisha na kama asilimia kumi, kumi hivi ambao wanaishi sehemu za mijini, kwamba watoto wengi wao hata miaka kumi na sita tayari wana watoto wawili. Miaka kumi na sita mtoto ana watoto wawili. Sasa inakuwa ni hali ambayo e, wadau wanasema hapa kuna hatari kubwa Isi. ilikuwa ni sauti ya Asha Mtwangi ambaye ni mwanaharakati wa kutetea ma maslahi ya watoto wasichana pamoja na maswala ya jamii kwa jumla. Haya ni katika VOA Express. Sasa Beka Flavour anatuambia mambo yako sawasawa. Okay, katika mziki hapa VOA Express kutoka Sauti Amerika VOA Shenzhi, haya beka fleva na kibao cha okay ndani ya VOA Express. Ndiyo mambo yanavyokwenda. Basi, msikilizaji, VOA Express inakujia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa ni saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa tisa na nusu alasiri kule Afrika ya Kati. Na hivi sasa basi kaa tayari kupata habari za kimataifa. Boti mbili zilizokuwa zimebeba wahamiaji kutoka Afrika zilizama katika bahari ya Sham kwenye pwani ya Jibuti na kuua watu 45. Shirika la uhamiaji la Umoja wa Mataifa IOM limesema Jumanne boti hizo ziliondoka Yemen zikiwa zimebeba watu 310. Shirika hilo la kimataifa la uhamiaji limesema maelfu ya wahamiaji kutoka nchi za Afrika Mashariki, ya kati na kusini mwa Asia wanaotafuta maisha bora Ulaya wanajaribu kuhama bila vibali kila mwaka. Watu watano zaidi nchini Rwanda wamefariki dunia kutokana na ugonjwa hatari kama Ebola wa Marburg na kufanya idadi waliofariki dunia kufikia kumi na mmoja. Wizara ya afya ilisema Jumanne jioni, kwa kiwango cha vifo kutokana na ugonjwa huo kufikia hadi asilimia 88. Homa kali inayosababisha kuvuja damu yenye kuambukiza sana mara nyingi hupelekea hali hiyo na pia kusababisha viungo muhimu vya mwili kushindwa kufanya kazi takriban 29 wamethibitishwa kuambukizwa ugonjwa huo tangu kuanza kwa mlipuko wake hapo Septemba 27, wizara ya afya ya Rwanda ilisema katika taarifa mpya. Maafisa wa kusini mwa Ukraine wamesema leo Jumatano kwamba shambulio la ndege zisizokuwa na rubani za Russia zilizolenga miundombinu ya bandari ya Odessa ziliwajeruhi madereva wawili wa lori. Shambulizi hilo lilikuwa sehemu ya mfululizo wa mashambulizi ya angani yaliyohusisha ndege zisizo na rubani 32, jeshi la Ukraine limesema vikosi vya ulinzi vya anga vya Ukraine vilitungua ndege 11 zisizo na rubani huku nyingine kumi zikianguka kutokana na mbinu za kielektroniki. Uganda imeanzisha kampuni ya madini inayomilikiwa na serikali kusimamia maslahi ya usawa ya serikali katika shughuli za uchimbaji madini, ameeleza waziri wake wa nishati na maendeleo ya madini nchini humo Ruth Nankabirwa. Shughuli zote za uchimbaji madini katika nchi hiyo hapo awali zilifanywa na makampuni ya kibinafsi baada ya kupata leseni za utafutaji pamoja na uchimbaji madini. Chini ya sheria mpya ya madini iliyoidhinishwa mwaka 2022, serikali inaweza kuchukua kwa lazima asilimia 15 ya hisa katika shughuli zote za uchimbaji madini nchini Uganda. Haya msikilizaji, ni habari za dunia ambazo tumekusomea hivi punde. Sasa tunaendelea zaidi katika VOA Express. Haya, tupate burudani ya muziki kabla ya kukuletea kipengele kile cha barazani. Sasa ni burudani ya muziki. Ahizi nampenda hanipendi. Nisaidieni, mwambieni, nampenda. Ukisikia maneno haya nakupenda, ukimwambia kwamba nakupenda, wengine eh, ni kusikia tu maneno matamu kwamba hata na, kama anakuchukia akikwambia nakupenda <laughs> <laughs> inatosha <laughs> eh. Eh, mambo ya bablo mkisaudi hayo unayapata ndani hmm ya VOA Express pekee, kutoka hapa namba 15 studio zetu mjini Washington. mm -hmm. Sasa huu so, wimbo unatupeleka katika kile kipengele cha barazani, ambapo msikilizaji, tumekuuliza zawadi gani unapenda mpenzi wako akupe eh? mm. <laughs> zawadi gani unapenda mpenzi wako akupe mm? Kwanza nikianza na wewe hapa studio, ungependa zawadi gani upatiwe kutoka kwa mpenzi wako tabasamu? <laughs> Umenifurahisha. Huo mm, ni mtazamo wako. Nani anataka kukasirika? Nani anataka kukasira? mm -hmm. We, kila siku namkoambea na mtu amenuna tu, yupo kale kaa kitumbua <laughs> eh, yupo pale kaa kitumbua tu kila siku. Weu, sema eh, hapa kuna hatari hii. <laughs> Hapa <laughs> ni kama Irani na Israeli hapa, ujui nini kitafuata. <laughs> Sasa Alan kaita, anasema yupo <laughs> <laughs> yupo single <laughs> lakini angependa sana amsome kwanza mpenzi wake vizuri, ya yani single, mpenzi wake vizuri lakini maneno yake yaingiani yani yupo single lakini angependa amsome mpenzi wake vizuri, alafu kisha hapo ndio atafahamu anapenda nini, ndio ampelekee. Aha, mm. Lakini huo ni mchango wake msikilizaji huyo. Na msikilizaji mwingine anaeleza nini katika hili? Ni huyu anaitwa Audifans Felicia, anasema kwake heshima na kuthaminiwa ndio zawadi ya juu kuliko zote. Huyu Odfans Felician anapatikana kule Dar es Salaam. Atanataka nini yeye? Anasema heshima na kuthaminiwa ndio zawadi ya juu kuliko zote anayotarajia kupata kutoka kwa mpenzi wake. Heshima inachukua na inach, inachukua mbinu tofauti. Sasa yeye ndi anajua anachotafuta ama hasa e, Jafari Kopa anasema yupo Moshi, Tanzania. Anasema akinipa zawadi ya upendo wa dhati ndo furaha yangu. Eh, maoni yako mseto kweli kweli. Ishara Nkere yeye anasema anapatikana maeneo ya Mulende nye Nyangezi, jimboni Kivu Kusini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, DRC. Anasema yote yanatokana na pato, zawadi haina jina, hata kikombe cha maji nayo ni zawadi. Ni ujumbe wa Ishara Nkere. Lakini mbona wanasema uonga? Kuna mtu anasema pesa. Hebu tafuta tafuta, tuendelee kusoma kadi tutakavyoweza. uende tuka na masuala aya ya fedha kuna mtu anasema pesa hapa. Ah, kila mtu ana mtazamo wake. Ngoja naona kuna mtu anasema ngasa kwa majanga, anasema yeye buibui bui akipewa <laughs> nguo yoyote itayompendeza mm -hmm. basi itakuwa imetosha. Ai, natafuta mtu anasema pesa, nasema tu upendo wa dhati, heshima kama Richard Kambale, mapenzi tu e, aa, ndugu tusidanganyane. <laughs> <laughs> Msidanganyane, mkamiti malizia eh, DDR sahani yeye anapatikana huko Kivu Kaskazini, uh, DRC. Anasema yeye binafsi zawadi ambayo anapenda mpenzi wake ampe mm. ni ushauri mm. bila mm. maana kwake hivyo mm. vina maana nyingi kwake. Anasema ah. ushauri mm. ni swala zuri sana kwa sababu hawezi kufanya jambo peke yake bila kupata ushauri. Ni DDR sahani kutoka kule Kivu Kaskazini nchini DRC, eneo la Lubero. Kuna mtu kasema pesa sabuni ya roho. Tusikilize mziki haya. Huyu ni Yemi Alade anakwambia my man, haya <laughs> kibao kizuri kabisa hicho. <laughs> my man, inaendana <my> <laughs> nayo mapenzi haya. <laughs> mambo yanavyokwenda. Na sasa tunapata wasaa mwingine tena kuangalia kipengele kingine tofauti ndani ya VOA Express. Katika hizi dakika thelathini tunaangalia maswala ya utalii nchini Zimbabwe. Hali iko vipi huko? Ni kwamba mamlaka zinatumai utalii utasaidia kufufua uchumi uliodorora. Najua Zimbabwe ni mojawapo ya nchi zilizo kusini mwa Afrika ambao zinapitia matatizo makubwa. jirani wa Zimbabwe, uchumi eh, jirani wa Zimbabwe, Afrika Kusini, mm -hmm, ni nchi tajiri sana Afrika. Asa, Zimbabwe maskini zaidi, vitu vila vingiani, ndivyo mambo yanavyokuwa, mm. Sasa maafisa uh, katika nchi hiyo wa serikali wametoa takwimu mpya zinaonyesha watalii zaidi wanatembelea eneo la Victoria Falls linalojulikana kama moja ya maajabu saba ya asili duniani. Okay, lakini wakosoaji wanasema miundo mbinu ni mibovu na nchi hiyo inazuia eh, inazuia kivutio hicho kuleta faida ya kutosha. Sasa mwandishi wetu wa huko uh, Columbus Mavunga ameandaa ripoti ifuatayo ambayo Patrick Nduimana ameitafsiri na anaisimulia hapa. Ingawa kiwango cha maji kwenye eneo la Victoria Falls kwenye mpaka wa Zimbabwe na Zambia ni cha chini kuliko kawaida, watalii kama Sara bado wanatembelea eneo hilo kwa wingi. I am impressed to be honest. Nimevutiwa kwa ukweli, nimefurahi sana nchi hii na utamaduni. Bila shaka eneo hili la Victoria Falls ni nzuri sana Anataka kurudi siku moja kama Simon ambaye anatoka Zimbabwe lakini sasa anaishi Uingereza. yeah, uh, in... Nilirudi Victoria Falls kuona kinachoendelea kwa sababu nilipokuwa mdogo sikuwahi kuiona. Kwa hivyo mwaka jana nilikuja hapa, mwaka huu nimemleta rafiki yangu kutoka Uingereza ili kuona Great Zambezi River na Victoria Falls ambayo ni nzuri sana lakini sifa ya kimataifa ya nchi hiyo imekuwa na doa baya kutokana na kile Marekani inakielezea kama ripoti za kuaminika za ukiukaji wa haki za binadamu ikiwemo mauaji ya kiholela, mazingira magumu ya gerezani yanayotishia maisha na ukandamizaji wa uhuru wa kujieleza na vyombo vya habari. Mtaalamu wa masuala ya uchumi Gift Mugano anasema mwenendo huu wa serikali unaathiri vibaya utalii. That's not good for brand equity, hii siyo nzuri kwa sifa yetu kadri hali hiyo inavyoendelea, hatupati watalii wengi kama inavyotarajiwa kwa sababu tunakuwa na jina baya kama nchi. Kuhusu miundo mbinu muhimu, lazima tushughulikie miundombinu, barabara zetu, usambazaji wetu wa maji na umeme. Hata ingawa takwimu za serikali zinaonyesha sekta ya utalii ilizalisha dola milioni 493 katika nusu ya kwanza ya mwaka ikilinganishwa na dola milioni 398 kipindi hicho mwaka wa 2023, Viongozi wa sekta ya utalii wanatumai itaendelea kukua. Serikali in... imeanzisha mpango mkubwa wa kukarabati barabara na baadhi za barabara kuu zimeanza kushughulikiwa. Barabara zetu lazima zishughulikiwe pia, hatuna wasiwasi kuhusu hilo kwa sababu viwanja vyetu vya ndege vinafanyiwa ukarabati. Watalii wengi ni kutoka nje ya nchi, ikimaanisha kuwa hali ya barabara haijaathiri kabisa taswira ya utalii au idadi ya watalii ambao watakuja nchini. Mokwasi aliongeza kuwa idadi ya watalii wanaoitembelea Zimbabwe iliongezeka tangu kumalizika kwa janga la COVID na idadi ya wanaowasili iliongezeka kwa asilimia 27 katika nusu ya kwanza ya mwaka huu ikilinganishwa na kipindi hicho mwaka jana, kulingana na Wizara ya Utalii ya Zimbabwe. Anatumai katika siku zijazo, sekta hiyo itashindana na kilimo, viwanda na madini kama kichocheo cha uchumi. Patrick Ndwimana, VOA Washington. Shukrani sana Patrick Nduimana kwa maelezo uliotupatia kuhusiana na uh, mamlaka nchini Zimbabwe zinavyotumia utalii kusaidia kufufua uchumi wa nchi hiyo uliodorora. Tukiangazia mawili matatu katika mitandao ya kijamii, kile kinachovuma ni kwamba uh, tunaona kwenye Facebook ni picha za marehemu Dikembe Mutombo. Huyu ni mhamiaji hapa Marekani kutoka Congo ambaye amefariki siku chache zilizopita basi, wanaandika hapa RIP, rest in peace, uh, Mutombo. Hakika, uh, legacy ulioiacha itaendelea kunufaisha watu wa Congo. Inalozungumziwa zaidi ni yanayoendelea mashariki ya kati. Watu wanazungumzia sana Israeli kwamba Israeli inapambana na Hezbollah, inapambana na Hamas, inapambana na Wahuthi, alafu Iran pia ilituma makombora zaidi ya mia mbili ambayo yalinaswa. Ndio watu wanazungumzia sana kwenye mitandao ya kijamii, wasiwasi kwamba huenda ikaleta vita vingine. Tukamilishe VOA Express. Asante msikilizaji kwa muda wako ambao umechukua muda wako kutusikiliza. Naitwa Kennes Bwire. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Upande wa pili tunaye Des na tunakamilisha kwa kibao hiki cha Maiman kutoka kwa Yemi Alade. Huona wakati mzuri