Sasa ni saa tatu kamili, saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati, na zifuatazo ni habari za dunia. Msomaji wako Sandei Shomari. Watu watano zaidi nchini Rwanda wamefariki dunia kutokana na ugonjwa hatari kama ebola wa Marburg na kufanya idadi waliofariki dunia kufikia 11, wizara ya afya ilisema Jumanne jioni, kwa kiwango cha vifo kutokana na ugonjwa huo kufikia hadi asilimia 88. Homa kali inayosababisha kuvuja damu yenye kuambukiza sana mara nyingi hupelekea hali hiyo na pia kusababisha viungo muhimu vya mwili kushindwa kufanya kazi. Takriban watu 29 wamethibitishwa kuambukizwa wa ugonjwa huo tangu kuanza kwa mlipuko wake Septemba 27, wizara ya afya ya Rwanda ilisema katika taarifa mpya. 19 kati yao walikuwa wametengwa na kupokea matibabu kote nchini humo. Uganda imeanzisha kampuni ya madini inayomilikiwa na serikali ili kusimamia masilahi ya usawa ya serikali katika shughuli za uchimbaji madini, ameeleza waziri wake wa nishati na maendeleo ya madini nchini humo Ruth Nankabirwa. Shughuli zote za uchimbaji madini katika nchi hiyo hapo awali zilifanywa na makampuni ya kibinafsi baada ya kupata leseni za utafutaji na uchimbaji madini. Chini ya sheria mpya ya madini iliyoidhinishwa mwaka 2022, serikali inaweza kuchukua kwa lazima asilimia 15 ya hisa katika shughuli zote za uchimbaji madini nchini humo naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc boti mbili zilikuwa zimebeba wahamiaji kutoka afrika zilizama katika bahari ya sham kwenye pwani ya jibuti na kuwa watu wapatao 45 shirika la uhamiaji la iom la umoja wa mataifa lilisema jumanne boti hizo ziliondoka Yemen zikiwa zimebeba watu wapatao 310. Shirika hilo la kimataifa la uhamiaji lilisema maelfu ya wahamiaji kutoka nchi za Afrika, Mashariki ya Kati na kusini mwa Asia wanaotafuta maisha bora barani Ulaya wanajaribu kuhama bila vibali kila mwaka. Wasafirishaji haramu nao hupakia boti zilizojaa watu waliokata tamaa, walio tayari kuhatarisha maisha yao ili kufika Ulaya. Shirika hilo la Umoja wa Mataifa ambao lilikuwa likisaidia juhudi za utafutaji na uokoaji, ilisema kwenye mtandao wa kijamii wa X kwamba 32 walinusurika waliokolewa. Wakazi wengi wa maeneo ya Karolina kaskazini na kusini bado wanakosa maji ya bomba, huduma ya simu na umeme, huku wakosoaji wakiendelea huku watafutaji wakiendelea na msako wa kutafuta mtu yeyote ambaye bado hajulikani alipo baada ya kimbunga Helen kusababisha mafuriko katika maeneo mengi ya ndani ya majimbo hayo, rais Joe Biden atachunguza uharibifu katika majimbo hayo mawili Jumatano, wakati mafuriko yanapungua na kugundua vifo na uharibifu zaidi. Makamu wa rais Kamala Harris atakuwa katika jimbo la jirani la Georgia. Helen ilikuwa mojawapo ya dhoruba mbaya zaidi katika historia ya hivi karibuni ya Marekani. Alikata huduma ya umeme na simu kwa mamilioni ya watu na idadi ya vifo imefikia mia moja na sitini. Rais wa Iran Masud Pezeshkian amesema hii leo kwamba Israel itajibiwa kwa nguvu kama haitaacha mashambulizi ambayo Iran imeaita ni uhalifu. Alikuwa akizungumza baada ya Iran kufyatua mfululizo wa makombora dhidi ya Israel na Israel ikaongeza vita vyake na kundi la Hezbollah kwa kutuma wanajeshi wake kuvuka mpaka na kuingia Lebanon. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu alisema watajibu mashambulizi dhidi ya Iran kufuatia mashambulizi ya makombora. Akizungumza kabla ya kuelekea Qatar, Pezeshkian alisema kwenye televisheni ya taifa kwamba lengo la kwanza huko Doha ilikuwa ni kujadili ushirikiano wa pande mbili na hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington. Jina langu ni Sandey Shomari. Muda mfupi ujao utasikiliza kipindi cha Kwa Undani. Kwa heri kwa sasa. undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kipindi ambacho kuangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari, tunapekua pekuwa, tunachimbua, tunakupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki, tutaangazia mdahalo uliofanyika jana usiku kati ya wagombea wenza wa chama cha Republican na Democratic katika mji wa New York. Ila Obama, inaonekana ya kwamba kwa upande wa Democrat wanajaribu Kwenye sehemu ya pili tutamulika bima mpya ya afya nchini Kenya ambayo ilizinduliwa jana Jumanne kufuatia mabadiliko yaliyofanywa na serikali na ambayo yaliungwa mkono na utawala wa Rais William Ruto. Ni kwa undani, mimi naitwa BMJ Murithi nikiwa hapa Washington. Nam seneta wa Marekani JD Vance na mgombea mwenza wa Donald Trump wa chama cha Republican alipambana jana usiku na gavana wa Minnesota Tim Walz ambaye ndiye mgombea mwenza wa Kamala Harris wa chama cha Demokratic katika mdahalo ambao ulirushwa moja kwa moja e katika kupitia televisheni e siku ya Jumanne kama nilivyotaja. Ni mdahalo ambao huenda ukawa ni wa mwisho wa kampeni za uraisi mwaka 2024 na pia uwezekano wa kuupatia uzito wa ziada eh, kabla ya uchaguzi wa Novemba 5. Swali la kwanza la mdahalo lilihusiana na mzozo ambao unaendelea katika mashariki ya kati, wote wawili wakiulizwa eh, kama wangeunga wange mkono mashambulizi ambayo Israeli ilitaka kuyofanya dhidi ya Iran na vilevile vile, eh, kuona kama hali hiyo inaweza kuvuruga maendeleo ya mipango ambayo imekuwepo ya kujaribu kutafuta suluhisho katika migogoro inayoendelea kule mashariki ya kati, lakini pia suala la eh, nishati au suala la nguvu za nyuklia, silaha za nyuklia ambazo Iran inaelezwa kwamba iko karibu sana kuzipata lakini hakuna aliyekuwa na shauku ya kujibu. Walls alionekana kuwa na wasiwasi, akikwepa swali hilo, akakosoa rekodi ya Trump katika utawala wake wa miaka minne madarakani. Vanzi kwa upande wake alionekana kumshutumu Walls kwa kutojibu swali moja kwa moja, lakini akajiingiza katika maelezo ya wasifu wake. Katika mazungumzo ya ufunguzi, angalau wagombea hawakuwa na hamu ya kuzama katika maelezo ya sera kuliko E, walivyokuwa katika kutetea urithi wa Trump na vilevile vile kujitambulisha kwa Wamarekani. E, kulikuwa na mengi ambayo yalijadiliwa, na baadaye kidogo tutaungana na mchambuzi wa siasa za hapa Marekani Dr. Timothy Sadera, namwona tayari yuko kwenye laini ya simu ili kuangalia kwa kina nini ambacho uh, kimetokea tangu mdahalo huo ya kutokea na vipi ambavyo unazungumzwa hasa hapa Marekani na hata na kwingineko. Lakini kwanza tusikilize ripoti hii ambayo niliandaa mapema leo kuhusiana na mdahalo huo. Mgombea mwenza wa chama cha Republican JD Vance na mwenzake wa Democratic Tim Walz walikutana Jumanne usiku katika jiji la New York kwa mdahalo pekee wa wagombea wa nafasi ya makamu rais katika msimu huu wa uchaguzi. Kwenye mdahalo huo wa dakika 90 ulioandaliwa na kituo cha habari cha CBS News, wagombea walijadili uchumi wa Marekani, mashambulizi ya Iran dhidi ya Israeli na udhibiti wa bunduki kati ya mengine, huku kila mmoja akimshambulia mpinzani wake. Vance anagombea na rais wa zamani Donald Trump ambaye Walls anasema alivuruga diplomasia ya kimataifa. Tulikuwa na muungano wa mataifa ambayo yalikuwa yameweka mpango wa nyuklia wa Iran katika hali ambayo ingezuia kuendelea. Donald Trump alivuruga mpango huo na hakuweza kuja na mbinu mbadala, kwa hiyo Iran iko karibu kuwa na silaha za nyuklia kuliko ilivyokuwa hapo awali kwa sababu ya uongozi wa Donald Trump ulivyoyumbayumba. Wals anagombea na makamu wa rais wa sasa Kamala Harris ambaye Vance anamlaumu kwa matatizo katika mji wa Springfield, Ohio, ambapo yeye na Trump wamerudia madai yasiyo na ukweli kuhusu wahamiaji wa Haiti kula wanyama wa nyumbani totally... kuna makazi ambayo wananchi hawawezi kumudu kabisa, kwa sababu tulileta mamilioni ya wahamiaji haramu kushindana na Wamarekani kwa nyumba chache. watu ambao nina wasiwasi nao sana. Springfield ni raia wa Marekani ambao maisha yao yameharibiwa kwa sababu ya sera za mpaka wazi za Kamala. Kuhusu suala lililoibua utata la haki za utoaji mimba, Vance alisema majimbo ndiyo yatakayoamua njia sahihi ya kushughulikia hili, licha ya kwamba demokrasia ina matatizo. wakati mwingine ni kuwaacha wapiga kura wa wafanye maamuzi haya, kuruhusu majimbo binafsi yatengeneze sera yao ya utoaji mimba. Walz alisema huo ni uamuzi wa wanawake na madaktari wao. How can we as a Tunawezaji kusema kama taifa kwamba maisha yako na haki zako, haki ambazo ni za msingi kama vile kuwa na udhibiti wa mwili wako zinaamuliwa kieneo. Baada ya mdahalo huo, wafuasi wa wagombea hao walitoa maoni yao. Ulikuwa mdahalo ambapo JD Vance alifanya vizuri zaidi, nadhani alizungumza na watu wa Marekani moja kwa moja kuhusu masuala muhimu, mgogoro wa uhamiaji, mgogoro wa uhamiaji haramu unaosababishwa na Kamala Harris. Tim Walz habadiliki. Nimemfahamu kwa zaidi ya mwongo mmoja, nilihudumu naye kwa miaka kumi katika bunge. Huyu ni mtu mwenye uhalisia, sivyo yeye hata kuwa mjanja. Alizungumza kutoka moyoni juu ya masuala ambayo ni muhimu kwake na akayaleta moja kwa moja kwa watu wa Marekani. Upigaji kura wa mapema tayari umeanza katika majimbo 23 na ikiwa imesalia chini ya miezi miwili kabla ya siku ya uchaguzi, ukusanyaji wa maoni unaonyesha kwamba kinyang'anyiro hiki cha urais kinaendelea kuwa chenye ushindani wa karibu. Naam, shukran sana. Sasa basi, kama nilivyokuahidi, msikilizaji, tunaungana na mchambuzi wa maswala ya siasa kutoka Atlanta, Georgia, Dkt. Timothy Sadera, eh, kuzungumzia hayo. Kwanza kabisa, nipe tathmini yako kwa kifupi, Dkt. Sadera, jinsi ulivyouona mdahalo wenyewe. Tathmini yangu, asante kaka. Tathmini yangu ni kwamba mambo yaliweza kujitokeza vizuri kama jinsi walivyo wengi walivyokuwa wakitarajia, lakini aa, hayakuweza kuwa ni majadiliano ambayo yaliweza kuleta kwa uwazi yale ambayo watu walikusudia. Kwa mfano, kuna maswali mengi jinsi umesema walivyoepuka hayakuzungumziwa, lakini pale, hawa wagombea urais wa, wateule wa makamu wa rais lani walikuwa wakitaka kujionyesha kwa wananchi, wajitambulisha wao ni akina nani na msaada wao ni upi utakaofaidika katika chama kitakachoshinda. Kwa hivyo kujitambuliza pale na pia kuelekeza sera zao zitasaidia sana kuonyesha, je, wakishinda watawezaje kuwasaidia rais atakayechaguliwa? Unadhani mdahalo huo utakuwa na ushawishi gani sasa, manake umeshafanyika sasa, katika kampeni ambazo zinaendelea ikiwa imesalia takriban mwezi mmoja kabla ya uchaguzi kama nilivyotaja hapo, tarehe tano mwezi Novemba, faida kuu inayojitokeza katika kambe, ama katika mdahalo huu ni kwamba wengi wanajaribu kuwashawishi wale ambao tunawaita independent. A, kuna majimbo ambayo pengine hawajafanya uamuzi, kwa mfano tukiangalia kuna majimbo ambayo sasa hivi yani, siasa uh, ni kuu cool, na wengine wanajaribu kuangalia ni rais Trump au ni rais wa um, zamani uh, Trump ama ni makamu wa rais uh, kamala Harris. Kwa hivyo wakati wengi wanapoangalia wanaangalia wajue ni nani. Je, ni nani ambaye anatupendeza? Nani anayezungumzia sera zetu? Makamu wake wa rais anakuwa ni mtu ambaye ana mwelekeo ama ni mtu ambaye hatakuwa anajua linaloendelea, kwa mfano ukiangalia mazingira yanayowazingira hawa wagombezi wa makamu wa rais ni kwamba hawakuwa na uelewano mzuri sana kuhusu vita ama uhusiano kuhusu nchi za nje. Hawakuweza kulenga pale kujua, je, hiki likifanyika tutamshauri rais namna gani? Je, tutaketi tuamue tuvamie ama tusivamie? Kwa hivyo kuingiza marekani katika siasa za nje, hakukuwa na jambo kama hilo ambalo likitokeza kwa wazi. Kwa hivyo Aa, ninaonelea kwamba haya yakiendelea, pengine watu ambao ndio hawajafanya uamuzi katika majimbo haya makuu yale sita, basi wengi wa wataweza kujua waegemee upande upi. Kwa kifupi, Dr. Sadera, tukimalizia, najua umezungumza kuhusu kutokuwepo na mengi yaliyozungumzwa kuhusu sera za kimataifa, lakini unadhani ni kwa nini hakukuwepo maswala haya ya kimataifa hasa kuhusu bara la Afrika kwa sababu aa... Sara, sera zinazoonekana ni haswa mashariki ya kati na vita vinavyoendelea kule, lakini kwa uhakika kuacha bara la Afrika kando ni kuonyesha ya kwamba ni kama bara la Afrika halina umuhimu, ila hali Afrika ni muhimu sana katika sera za uongozi wa Marekani. Ni muhimu kwa sababu tuna wahamiaji wengi. Uh, pia kuna nchi nyingi ambazo wengine wanaona ya kwamba Marekani huwa imeweza kuweza kuingia katika nchi zile ili izuia ya kwamba wasija wengi wakaisapoti ama kuiunga mkono nchi ya rasia na pengine mm -hmm. China. Kwa hivyo ni muhimu sana kama wangeweza kujadili na kuona umuhimu wa Afrika katika siasa za Marekani, ni muhimu sana. Kwa chini ya sekunde thelathini, ukiweza eh, Dr. Sadera, umuhimu wa mdahalo kama huu wa wagombea wenza, na wakati tukijua wa kwamba kulikuwa na mdahalo wa wale ambao ndio wenyewe eh, ambao ndio wanakusudia uh, kuwa rais wapo watashinda, una uzito katika, na najua umezungumzia kuhusu ushawishi na kadhalika, lakini umuhimu wake ni nini? Au ni kwa sababu uh, pia inakuwa ni picha nzuri kuonekana kwa televisheni na kadhalika, na umuhimu manake, sasa wakiweza kujadili, wanakuja kujadili yale ambayo kiongozi wao ama, um, kiongozi wao hakujadili na pia umuhimu mwingine ni kwamba sasa hivi wanaweza kusema sera zetu, mimi kama makamu rais nitasaidia kwa kufanya hili na lile. mm -hmm. Na jambo jingine ambalo pia litaleta umoja wa kuunganisha chama wengi watajaribu kuona ya kwamba angalia, mteuzi wake anaelekea mlengo wa kushoto, nami naelekea mlengo wa kulia no. Kwa hivyo mambo haya yakiweza kuwekwa kwa pamoja yana umuhimu, lakini kwa upande ule mwingine ni kushawishi wale ambao hawa hawajafanya uamuzi waweze kuamua kuwaunga mkono, bila kusahau kwamba hawa pia wanaangaliwa kama ni watu ambao wakati wowote pia wanaweza kuwa marais, au sio? Kwa sababu kukitokea jambo fulani wao wanakuwa mstari wa mbele kuingia kwenye viatu vya wale ambao ni rais, sio? Kweli kabisa, shukran sana Dr Timothy Sadera. Msikilizaji Timothy Sadera amejiunga nasi kutoka Atlanta, Georgia. Asante sana. Asante sana, asante. Hadi hapo msikilizaji, tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya kipindi Kwa Undani kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, lakini usiondoke, na rejea hivi punde na sehemu ya pili. Karibu msikilizaji, kwa sehemu ya pili ya kipindi Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika huko nami BMJ Mridhi, nikiwa hapa Washington DC. Bima mpya ya afya nchini Kenya ilizinduliwa jana Jumanne kufuatia mabadiliko yaliyofanywa na serikali na ambayo yaliungwa mkono na Rais William Ruto na utawala wake. Mfumo wa zamani wa bima maarufu NHIF umeshaondolewa na sasa bima mpya ya Social Health Authority inanuiwa kuboresha tiba kwa umma hususan kwa undani sehemu ya pili kutoka Mombasa, tunaungana na Collins Liberty Adede na Josphat Kioko kutujuza zaidi. Jana Jumanne ilikuwa ni siku muhimu sana katika sekta ya afya nchini Kenya. Hii ni miradi ya matibabu ya umma ambayo inaletwa na serikali kila wakati na kila mwaka. Jana imekuwa ni siku yenye mabadiliko makubwa katika sekta ya matibabu ya umma kwa sababu serikali imebadilisha bima ya afya kutoka NHIF na kuwa SHA, yaani National Health Insurance Fund, na sasa inaitwa Social Health Authority. Hilo lina maana kwamba serikali imesema inanuia kuboresha huduma za matibabu kwa wananchi wote. Rais William Ruto ametangaza tangu mapema mwaka jana kwamba ananuia kuboresha matibabu ya umma, wasio na kipato kikubwa wapate kutibiwa kutokana na mchango unaoletwa na serikali. Hivi ni kwamba wizara ya afya nchini Kenya inanuia kukusanya kupitia mradi huo wa bima ya afya zaidi ya dola za Marekani bilioni 1.2, yaani ni karibia shilingi za Kenya bilioni 150. Lakini swali ni je, Wakenya wanaelewa zaidi kuhusu mabadiliko haya? Haya utayasikia baadaye hapo katika kipindi hiki cha kwa undani, tukiendelea kuzungumza na wakenya zaidi na wahusika wa matibabu na pia wataalamu wa sekta ya afya. Mfumo huu mpya umeiga ule mfumo wa Marekani wa Obamacare, na pia mfumo wa mataifa mengine kama vile Korea Kusini. Wakenya watahitajika kujisajili upya katika mfumo ambao utaweka maelezo na habari kuhusu magonjwa yao katika mfumo wa kidijitali. Wakenya watahitajika kutoa asilimia 2.7 ya mishahara yao kama makato ya SHA. Wale wa kipato cha chini watahitajika kuchangia kwa shilingi 300 kila mwezi wale katika sekta ya kujitegemea watalipia kulingana na mishahara yao, ambapo serikali imeweka mikakati ya kubuni mfumo wa kuwatoza ada hiyo. Jennifer Acheng, mgonjwa wa saratani ya mlango wa kizazi, alianza matibabu mwaka elfu mbili na ishirini na mbili baada ya vipimo kuthibitisha anaugua saratani hiyo. Amekuwa akilipia matibabu yake kutumia mfumo wa NHIF. Hapa anatupatia maelezo mafupi. Nilijitoa, niliamua tu na nikaenda. Nilipoambiwa kufungua faili ni pesa fulani, unafaa ufungue faili na uanze matibabu. Upimo, kuna ile kupimwa ile kupata, uende ujulikane iko stage. Sasa nilipoanza hiyo, nikienda kuchukua result nikaambiwa iko stage one. Sasa hiyo stage one sasa ndio unaanza process, nikaambiwa hizo vipimo zinacost 48000 hiyo 48000 nilikuwa sina, hiyo NHIF na sina pesa, sina yani chochote. So ninarudi sasa, naanza nilipoelezea wenzangu wakani wakaniambia nifungue group WhatsApp, nikachangiwa. Hiyo kuchangiwa imekuwa kama nishakata NHIF. Sasa nangoja nikuwe mashwadi, nikaenda MRI, majibu katoka. Ile process ya kukaa kungoja hiyo pesa uchangio upate kuenda hospitali ilikuwa sasa, nikienda kupimwa Imetoka stage 1 b2 yani, imesonga sasa. Pale unaambiwa uanze kemo ama unataka operation. Sasa mimi mwenyewe nilienda na nia nikitaka operation. NHS ilinisaidia maanake ni kitu nilipata na nilikuwa ninailipia kila mwezi, nilipofika kwa matibabu ya operation. Na sasa kufanya operation pia nilikuwa sina pesa, sasa ikabidi niingie NHS inilipie, ili na ilinilipia hiyo bili yote ya operation hadi nikatoka hospitali. Sasa hivi NHIF inabadilika na kuleta mfumo mpya. Wewe kama mtu ambao umekuwa ukitumia ile NHIF ya, ya hapo awali unaielewa una, unaichukuliaje? Mimi naye mpaka saa hii siwezi sema hii najua uzuri wake, maanake sijaitumia na, na kulingana pia venye naielewa yani venye naongelelewa kwangu yani bado sijakubaliana ya, manake kama unaambiwa kwamba ile unailipa kulingana na venye uwezo wako na unaweza itumia pia kila mahali. Sasa uwezi elewa hii itakuwa inakukavia kila kitu venye uli, ile ilikuwa inakulipia ama hii inakuja tu ni ile kuna ku, ile yenye utakuwa unalipa ama inakulipia kila kitu kama NHIF. Jennifer Acheng huyo akizungumza, kwa sababu serikali imetangaza kuwaliwa na magonjwa sugu watapata nafuu kupitia mradi mpya wa Social Health Authority na kwa maana hiyo wanataraji mabadiliko makubwa yakitekelezwa na serikali. Lakini huku nyuma, viongozi mbalimbali wanatilia shaka mabadiliko haya, wakihoji mchakato wa kisayansi uliotumika ili kuleta mabadiliko haya. Dr. James Nyikal ni daktari pia, mtaalamu wa masuala ya afya na kiongozi bungeni, na pia anaongoza katika ile kamati ya kitaifa kuhusu afya. Anazungumzia mabadiliko haya. tofauti ni kwamba hiyo uh, sheria ya sha iko na sheria tatu ya matibabu wale wanafanya kazi wanatoa shilingi mbili na senti sabini na tano mm -hmm. kwa shilingi mia moja hata wale ambao wanafanya kazi yao wenyewe wanatakiwa walipe hivyo na wale ambao wanashindwa kabisa kulipa mm -hmm. inatakikana iangaliwe vile wanavyoishi walipiwe na serikali e, ya tatu ni ile tunaita primary pesa ambayo inatoka kwa serikali na itatumika kwa mpango ya chini kabisa kwa wananchi ya health promoters. sekta ya matibabu miaka mingi tu ulianza kuwa daktari hata wakiwa kijana kabla ya kuingia uongozi wa kitaifa. Hali ya Wakenya iko vipi kwa jumla kuhusiana na kujimudu kimatibabu? Sio mzuri. Ndio tunaona serikali imejaribu, lakini sikubali sana na vile wanajaribu tena, wanafanya kazi kwa haraka. Watu wa waziri wa, uh, wa afya na watu wake, mi naona wanaendesha mambo kwa haraka. Huoni kama mpango iko sawasawa? kufuata vitu kwa makini uone, hata ka kama hii ku kuchangwa kwa watu sasa, iko watu kusajili kwa hii programu, inaonekana mambo yanaenda kwa haraka, na ukifanya mambo ya, ya haraka bila kufanya mipango mizuri, hata ikiwa nia yako ni mzuri, mambo hayatoki vizuri sana o, lakini kwa jinsi ya kupanga na kuendesha kazi tunajaribu sana kama kamati wa, wa afya kwa bunge kuwasukuma, unataka kununua kitu mpya na ile ya zamani hujatuambia kwa nini mnatoa. Kwa hivyo ni kujaribu aa, watu kama wanasiasa tuwasukume, ituone hii mpya, hii njia mpya itakuwa namna gani? Wanasema vi kesho kitu, mi naona tumezungumza nao hata kwa wakati huu. Ile mpango walikuwa nayo zamani kwa NHS wafanyikazi bado naona itakuwa hiyo, mambo ya kufanya claims bado itakuwa hiyo ulivyomsikia hapo daktari James Nyika ni kwamba kuna mkanganyiko kuhusu kipato cha wananchi wanaojumuishwa katika mpango huu wa bima mpya ya afya nchini Kenya, kwa sababu kuna wale wameajiriwa wanapokea mishahara na wengine wanafanya biashara au ni wakulima na wengine bado hawana kazi kabisa, lakini watahitajika kulipa kati ya dola tatu na nne au dola mbili nusu kila mwezi katika mpango huo. Jenifa tena huyu hapa akielezea hali yake: mimi ni mwanabiashara na ni biashara yangu yenye nafanya leo iko, kesho hakuna. Sijaona tofauti ya ile ya kwanza ambayo inatolewa, ndio tuletewe hii mpya. Sasa uzuri wa huu mpya sijajua ni hipi, maanake ile unakuwa napata, uwe mtu wa chini, uwe mtu wa juu Kiwango yenye kikuwa saa hii, tuseme tulikuwa tunaenda na mia tatu kila mwezi, ili mtu yani aelewe. Wewe ni mtu wa chini, atakuelewa vipi? Maanake kulingana na hii serikali yetu ya saa hii venye iko, ili ujulikane we ni mtu wa kufanya kazi, mwenye una pesa zako, utajulikana vipi? Manake katika hii nchi yetu, na katika hii ugonjwa hii kama hii ya kansa, nimejionea wenzangu, watu wanaumia. Kuna ule ambaye hata kulipa hiyo mia tatu aezi afford, kwa hiyo enye hapo awali hazina ya bima ya kitaifa ya malipo ya hospitali yani NHIF imekumbwa na sakata kadhaa kama vile hospitali kudai fedha nyingi zaidi ya huduma walizotoa, au hospitali bandia kulipwa mamilioni ya fedha. Na pia maafisa wakuu wa NHIF walihusishwa ama wamehusishwa na sakata za ufisadi. Mfano tu, mhasibu mkuu wa serikali ya Kenya Nansi Gadhungu amefichua mwaka huu 2024 kwamba mwaka 2023 zaidi ya shilingi milioni milioni 368 zililipwa kimakosa kwa huduma ambazo zilitolewa. Fedha hizo hazijawajibikiwa. Aidha, serikali ya Kenya inadaiwa zaidi ya bilioni 12 na taasisi za kutoa afya nchini Kenya. Kenya inapoanza utekelezaji wa mfumo huu mpya wa matibabu, hospitali katika majimbo kadhaa hayataweza kutoa huduma hii kwa kuwa bado hawajasajiliwa, hii ikiwaacha watu wenye magonjwa sugu kama vile saratani na matatizo ya figo hatarini. Daktari James Nyikala, ambaye sasa ni mbunge wa Seme, anasema ufisadi ndio sababu kuu ya kulemaa sekta ya afya nchini Kenya. Hapa Kenya, hata bila bima, tukitoa hii mambo ya ufisadi, na kila mtu akifanyafanya kazi kwa serikali, iwe kama wewe ni waziri, kama we ni PS, kama we ni director, sisi wa Kenya tukifanya kazi kwa roho moja na tuachane na mambo ya ufisadi, tuko na pesa ya kutosha hata bila hii eh, Insurance. So, kitu mimi naona itatuletia shida ni wale ambao wanafanya kazi wako kwa mshahara, itakuwa rahisi eh, kupata pesa yao na kuchanga pesa yao. Sasa wale watu ambao wako na kwa biashara yao ndio sasa itaangaliwa, wako na mapato kiasi gani na watowe kiasi gani. Hapo pia naona shida itaanza, na pia tuko na watu wengine ambao hawawezi kabisa, hata ikiwa anataka Uh, ile matibabu tutapata. Huyo ni daktari James Nyikal ambaye pia ni mbunge wa eneo bunge la Seme nchini Kenya. Asanteni sana wenzangu hapo Mombasa Josephati Kioko na Collins Liberty Adede. Msikilizaji, tunafika mwisho wa sehemu ya pili, na hivyo basi kipindi kizima cha kwa undani, kwa niaba ya wote waliokifanikisha Msimamizi amekuwa ni Mary Mgawe, mwelekezi amekuwa ni Aida Isa, mimi naitwa BMJ Muridhi. Kwa heri ya kuonana.