kumekucha afrika hujambo mpenzi msikilizaji popote unapotusikiliza hii ni kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika washington dc karibu katika matangazo ya leo alhamisi tarehe 3 oktoba mwaka wa 2024 jina langu ni patrick ndwimana na mimi jina langu ni Harrison Kamau. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Storm FM Gate 255, Global Radio Dar es Salaam, Radio Rakombu na Ghana Radio Sango Malamu kule Bunya, sasa Redio Bungoma, Sayari Radio Eldoret na UBC Radio nchini Uganda. Vilevile tuko kwenye mtandao wetu wa VOA swahilicom. Karibuni. Katika ripoti zetu leo, mwaka mmoja tangu kikosi cha SADC kupelekwa mashariki mwa DRC, je, kimetekeleza majukumu yake? Kama vikosi havikutimiza hivyo, basi unaweza kuwapa alama gani? Mimi kwa kibinafsi naona kwamba wamefeli. Na katika taarifa nyingine, rais Joe Biden asema haungi mkono mashambulizi ya Israel dhidi ya Iran. Ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya nusu saa. Lakini kwanza, Harison Kamau anakusomea habari za dunia. Jeshi la Israeli limesema Jumatano kwamba wanajeshi wake wanane wameuawa kwenye mapigano yanayoendelea dhidi ya wanamgambo wa Hezbollah kusini mwa Lebanon siku moja baada ya kuanza kile kilichotajwa kuwa operesheni maalum ya ardhini inayolenga kuharibu miundombinu ya kundi hilo. Tupo kwenye vita vikali dhidi ya kundi la Iran linalopanga kutuangamiza, alisema waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu. Hilo halitawezekana kwa kuwa tutasimama pamoja na kushinda, Mungu akiwa nasi, aliongeza kusema. Jeshi la wanahea la Israel lilifanya mashambulizi ya anga usiku kucha kwenye ngome za Hezbollah kusini mwa mji mkuu wa Lebanon Beirut. Jumanne, wizara ya afya ya Lebanon ilisema kuwa takriban watu 55 wa waliuawa na wengine 156 kujeruhiwa kwenye mashambulizi ya Israel ndani ya saa 24 zilizopita. Idadi hiyo inajumuisha raia na wanajeshi, na hali ya taharuki imeendelea kuongezeka tangu Jumanne jioni, kufuatia mashambulizi ya makombora takriban 200 yaliyorushwa na Iran ndani ya Israeli. Iran ilifanya mashambulizi yao wakati wa mkesha wa sikukuu ya mwaka mpya wa Wayahudi yakiwa kulipiza kisasi cha mashambulizi kutoka Israel yaliyoua viongozi kadhaa wa Kipalestina ndani ya Lebanon tangu kuanza kwa vita kati ya Israel na kundi la Hamas linaloungwa mkono na Iran huko Gaza Oktoba mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Rais wa Marekani Jo Biden ameonya Israel, mshirika wa karibu wa Marekani, dhidi ya kueneza mzozo huo kwa washirika wengine wa Teheran likiwemo kundi la Hezbola pamoja na Iran yenyewe. Wengi wanahofia kuwa hilo limshafanyika tayari. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu ameapa kulipiza kisasi dhidi ya Teheran kutokana na kurushwa kwa makombora 180 ndani ya Israel Jumanne, shambulizi ambalo liliharibu shule kwenye mji wa Hod Hasharon kwa kuua na kuua mtu mmoja kwenye ukingo wa Magharibi. Wakati huo huo, shirika la habari la Siria limesema kuwa raia watatu wamekufa mjini Damascus kutokana na mashambulizi ya Israel. Biden amesema kuwa utawala wake unatoa ushauri tu kwa Israel kwamba ijibu viwango vinavyofaa. Jumatano, Biden ameambia wanahabari kwamba amezungumzia suala hilo na, na viongozi wa mataifa ya G7 na kwamba huenda akafanya mazungumzo na Netanyahu hivi karibuni. Netanyahu ametishia kushambulia zaidi ya Iran kwenye mataifa washirika wa Teheran. Alipoulizwa na wanahabari, Biden alisema kuwa hawezi kuunga mkono mashambulizi ya Israel dhidi ya viwanda vya nyuklia vya Iran, akiongeza kuwa G7 wataongeza vikwazo kwa Teheran. Na watu wasiopungua 16 wamefariki na wengine kadhaa hawajulikani walipo baada ya boti iliyokuwa imebeba mamia ya abiria kuzama kaskazini mwa Nigeria, maafisa wao wamesema. Patrick Ndwimana anaarifu zaidi. Abiria hao, wengi wao wakiwa wanawake na watoto, walikuwa njiani kuelekea kwa tamasha la Kiislamu la maulid wakati ajali hiyo ilipotokea siku ya Jumanne, alisema Abdullahi Baba Ara, mkuu wa idara ya dharura katika jimbo la Niger. Hakufafanua kilichosababisha ajali hiyo, lakini alisema wapiga mbizi jasiri na watu waliojitolea walisaidia kuwapata manusura 150. Msemaji wa idara hiyo ya dharura Ibrahim Audu Husaini aliambia AFP kwamba miili 16 ilipatikana wanawake wawili na wanaume kumi na nne. Tunatarajia kupata miili zaidi, alisema Jumatano jioni, wakati shughuli ya kuwatafuta abiria waliotoweka ilikuwa ikiendelea. Ajali za boti ni jambo la kawaida kwenye njia za majini ambazo hazina udhibiti unaostahili, hasa wakati wa msimu wa mvua ambapo mito na maziwa hufurika. Mwezi uliopita boti iliyokuwa imejaza mizigo ilizama wakati ikibeba zaidi ya wa wakulima 50 ikivuka mto gumi katika jimbo la zamfara zaidi ya watu 40 walifariki unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc mwenyekiti wa kampuni ya mafuta ya Total Energies, patrick poyan ambaye pia ni mkurugenzi mkuu amesema jumatano kwamba anapanga kuzuru msumbiji baadaye mwezi huu kwa ajili ya mpango wa kuwekeza nchini humo mradi wetu bado una faida na tutaendelea nao poyan alisema kwenye hotuba yake mradi huo wa gesi unakadiriwa kugharimu takriban dola milioni ishirini ingawa umecheleweshwa kutokana na ukosefu wa usalama nchini humo. Boyan hata hivyo, amesema kuwa hatua kubwa zimepigwa katika kurejesha usalama nchini humo. Uchaguzi wa rais wa Msumbiji utafanyika Oktoba 9, wakati chama cha Frelimo kikitarajia kuendelea kutawala, kuendelea na utawala wake uliodumu kwa nusu karne. Chama hicho kimekuwa kikikabiliana na wanamgambo wa Kiislamu kwenye eneo lenye utajiri mkubwa zaidi wa gesi barani Afrika. Na rais wa Zimbabwe Emmerson Mnangagwa Jumatano ameapa kuchukua hatua madhubuti ili kulinda fedha za wananchi baada ya sarafu mpya ya dhahabu kushuka thamani kwenye soko la magendo miezi mitano baada ya kuzinduliwa. Sarafu hiyo kwa jina ZIG inayomaanisha Zimbabwe Gold ilishuka thamani kwa asilimia 43 Ijumaa iliyopita baada ya kupoteza karibu asilimia 47 kwenye soko lisilo rasmi. Tunatazama kwa makini kuzuka kwa soko mbadala linaloendeshwa na hisia za kutabiri, hatua madhubuti zinaendelea kuchukuliwa, amesema Mnagawa. Hayo yaliyosema wakati alipokuwa akihutubia bunge kufuatia kushuka kwa sarafu ya ZIG hapo Ijumaa. Muungano wa benki wa Zimbabwe ulionya kuhusu kupanda kwa bei za bidhaa baada ya kufanya kikao na benki kuu wiki iliyopita. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Kikosi cha SADEK kimeshindwa kutekeleza majukumu yake katika mzozo wa mashariki mwa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo kutokana na mchezo wa kisiasa. Hayo ni maoni ya Asani Kizunguruka, ni mchambuzi wa siasa nchini DRC ni wakati wa kuwa majeshi kutoka Afrika Kusini, Malawi na Tanzania walikutana Jumanne mjini Goma kutathmini kazi iliyotekelezwa na kikosi hicho mwaka mmoja baada ya kikosi hicho kupelekwa mashariki mwa Kongo. Majibu yangu mimi ni kusema kwamba SADEK hii kwa kweli sisi raia wa mashariki tulikuwa na imani kubwa katika Sadek, lakini ukiangalia kwenye uwanja wa malumbano ya kivita, input za Sadek zilikuwa ndogo sana. Sadek haikupigana haiku, Sadek ilikuja na expectations za watu zilikuwa juu sana, lakini tuliona kama vile kuna siasa kubwa ambayo ilichezeka na itakumbushwa pia rais mwenyewe wa Afrika Kusini, ambao ndo alikuwa na kikosi kikubwa katika hiyo bodi ya SADC, yeye mwenyewe, wakati alikuwa kwenye shambra shambra zile za za genocide huko Kigali, kazungumzia hapa na mnukulu kwamba vita ambavyo viko katika North Kivu kule, ni vita vinapaswa kwenda katika hali ya Dialogue. Siyo vita vinaweza kupata suluhu kwa kupigana. Na unakuta sasa hiyo Afrika Kusini ndio ilikuwa na naweza nikasema asilimia tisini ya vikosi ambavyo vilikuwa vinakuja kuja kusaidia serikali ya Kongo minajili ya kumaliza hivyo vita kati ya serikali ya Kongo na hao waasi. Upande wa ufanisi wa kazi ya SADC wewe unaweza ukawapa wamefeli wa, wa me, wa au, au vipi? E, sasa vikosi kama vinakuja na vinakuja kusema kwamba vije kupigana na kwa kusaidia Kongo ipate kupata ile wanaita national sovereignty yake katika udongo wake kama vikosi havikutimiza hivyo, basi unaweza kuwapa alama gani? Mimi kwa kibinafsi naona kwamba wamefeli. Wanahasani ni kwamba Sadek, kabla ya Sadek kulikuwa kikosi cha Afrika Mashariki, MONUSCO walikuwepo, alafu kuhusu Sadek wote wanasema kwamba kati ya kazi ambao wameitishwa kufanya na serikali ya Kongo ni kupigana na hawa waasi wa M23, lakini tunaona kwamba waasi wa, wa, wa M23 wanaendelea kuwa na nguvu na wanaendelea kudhibiti maeneo kadhaa. Je, yeah. kati umefikiwa kutoa nafasi ya mazungumzo au ni kuendelea kuitisha vikosi hivi vije ku kupambana na na makundi ya waasi ikiwemo kundi la M ishirini na tatu. Hapo naweza nikasema kwamba ndugu mtangazaji, ingekuwa vizuri serikali iwe wazi tu, iwe na ile kareji, iwe na moyo wa kusema kwamba sisi tunataka kuzungumza na watu, tunataka amani na tunataka kutia vitu vyote wazi. Yeah, ni Hasani Kizunguruka akizungumza na sauti ya Amerika kutoka mjini Kinshasa. Hiyo unasikiliza ni sauti ya Amerika katika matangazo ya kumekucha Afrika. Hivi sasa anamkaribisha tena Harrison Kamau aendelee kukusomea habari zaidi za dunia. Kuongezeka kwa umaarufu wa vyama vya mrengo wa kulia barani Ulaya kumepelekea wito wa marekebisho makali kwenye sheria ya uhamiaji pamoja na kuzua maswali kuhusu mswa, misaada ya kijeshi kwa Ukraine. Chama cha Freedom cha Austria kilichobuniwa na Wanazi baada ya vita vya pili vya dunia ndicho cha karibuni zaidi cha mrengo wa kulia kupata ushindi mkubwa wa karibu asilimia 29 kwenye uchaguzi wa bunge uliofanyika Jumapili, kikiongoza chama cha Peoples kilichopata asilimia 26 Chama cha Freedom kikiongozwa na Herbert Kik kilishinda kwa kuahidi kumaliza uhamiaji na kuweka ukuta wa Austria, kurejeshwa kwa wahamiaji pia. Chama hicho pia kinapinga misaada ya kijeshi kwa Ukraine pamoja na kuondolewa kwa vikwazo dhidi ya Rusia. Mchambuzi wa maswala ya kisiasa Peter Hajek amesema kuwa Kik aliwavutia wapiga kura kutokana na kuvunja moyo au kuvunjika moyo kwao katika miaka ya karibuni. Vyama vya mrengo wa kulia vinavyopinga uhamiaji vimeshinda uchaguzi wa bunge nchini Uholanzi, Italy na Hungary na uchaguzi wa majimbo wa Ujerumani pamoja na uchaguzi wa bunge la Ulaya nchini Ufaransa mwezi Juni. Na rais wa Marekani Jumatano ameamuru kupelekwa kwa wanajeshi elfu moja kwenye shughuli za uokozi katika jamii zilizoadhiriwa na kimbunga Helen kusini mashariki wa Marekani. Ikulu ya Marekani imesema kuwa wanajeshi hao watasaidia katika kupeleka chakula, maji pamoja na bidhaa nyingine muhimu kwa waathirika. Upelekaji huo pia utaongeza idadi ya maafisa wa uokozi pamoja na kusaidia idara ya kitaifa ya dharura FEMA na mashirika mengine kufikia watu waliopo kwenye maeneo yaliyoathiriwa zaidi. Rais Joe Biden na makamu wake Kamala Harris Jumatano wametembelea maeneo yaliyoathiriwa, rais akianza na majimbo ya North na South Carolina ambapo alizungumza na waokozi pamoja na maafisa wa majimbo hayo. Haris naye alitembelea Georgia wakati akikutana na maafisa pamoja na wakazi wa jimbo hilo. Majimbo ya North na South Carolina yamebaki bila huduma muhimu kama umeme na mawasiliano ya simu, huku timu za waokozi zikiendelea kutafuta watu waliotekwa kufuatia kimbunga hicho ambacho tayari kimeua takriban watu 166. Zaidi ya wakazi milioni moja nukta mbili kufikia Jumatano hawakuwa na umeme kwenye majimbo yaliyoathiriwa. Baada ya kuzifuata habari za dunia na Harison Kamau, tuendelee na ripoti zaidi kutoka chumba chetu cha habari. Rais Joe Biden amesema Jumatano kwamba haungi mkono kamwe mashambulizi dhidi ya viwanda vya nyuklia vya Iran katika kujibu mashambulizi ya makombora yaliyofanywa na nchi hiyo Jumanne, huku viongozi wa dunia wakitoa wa wito kwa pande zote kustahamiliana na kupunguza mvutano na mashambulizi abdu shakur abud ameandaa ripoti ifuatayo akizungumza na waandishi wa habari kabla ya kwenda kutembelea majimbo ya kusini mashariki ya marekani yaliyoathiriwa na kimbunga helene mwishoni mwa wiki rais biden amesema amezungumza na viongozi wa mataifa saba tajiri duniani na wamekubaliana kwamba israel ina haki ya kujibu lakini jibu lao linabidi kuwa la kiwango sawa I call the Nimeitisha mkutano wa G7 hii leo. Tunafanya kazi pamoja kutayarisha taarifa ya mwisho ambapo sote tunakubaliana, kuanzia Japan hadi Ujerumani na kadhalika. Na tunachofanya kuhusiana na jambo hilo ni kwamba kuna mambo inabidi yafanywe, na bila shaka Iran imekwenda mbali, ina maana imevuka mpaka, na kutakuwepo na vikwazo vitakavyowekewa Iran. Iran ilifyatua zaidi ya makombora 180 ya, ya masafa ya mbali hadi Israel siku ya Jumanne, ambayo Biden anasema usiku huo kwamba hayajakuwa na madhara. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu aliapa kwamba Iran itaadhibiwa. Baadhi ya wa wachambuzi wanasema jibu la Israel safari hii litaweza kuwa kubwa zaidi na kwa nguvu likilenga viwanda vya Iran vya mafuta au nyuklia. Hata hivyo, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres, akizungumza kwenye Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa jana Jumatano, amelani kuongezeka kwa ghasia huko Mashariki ya Kati. Mheshimiwa week... rais, matukio ya wiki iliyopita, miezi iliyopita, kwa hakika karibu mwaka mzima uliopita, imebainisha kwamba wakati umefika kusitisha vita huko Gaza na kuachiliwa mara mmoja bila ya masharti mateka wote, kuwasilishwa msaada wa huduma za dharura kwa Wapalestina wa Gaza na kupatikana maendeleo chanya kufikia suluhisho la kuundwa mataifa mawili. Guterres amesitiza kwamba wakati umefika wa kukomesha hali hii isiyoingia akilini ya ulipizaji kisasi wa mara kwa mara baada ya hali kuzorota na kuwafikisha wananchi wa Mashariki ya Kati kwenye ukingo. Maafisa wa Palestina kwa upande wao wanasema Israeli imeendelea kufanya mashambulio kutoka angani na nchi kavu katika mji wa kusini wa Khan Yunis huko Gaza na kwa ua zaidi ya watu 50 hapo jana. Wakati huo wanajeshi wa Israel waliendelea na kile wanachokieleza mashambulio madogo huko kusini mwa Lebanon, na Hezbollah imesema Jumatano kwamba wapiganaji wake walipambana na wanajeshi hao karibu na eneo la mpakani, na jeshi la Israel limetangaza kuuliwa kwa kamanda huko Lebanon na hapa Washington, wizara ya mambo ya nje imekosoa dhamira ya Israel kumzuia katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kuingia nchini humo, ikisema uamuzi huo hautakuwa na manufaa yoyote. Wizara ya mambo ya nje ya Israel ilitangaza jana kwamba inamzuia Guterres kuingia nchini humo kwa sababu haikulaani kwa nguvu Iran kutokana na mashambulizi yake ya makombora huko Israel. Safi kabisa Barnaba, pale anasema nampenda yote yakifanyikia. Katika kumekucha Afrika hapo Washington DC, mambo safi popote ulipo, natumai kwamba umeburudika kweli kweli. Uamuzi wa mahakama ya juu wa Marekani mwaka huu uliziruhusu mamlaka kutoza faini na kuwakamata watu wasio na makazi na wanaolala barabarani. Uamuzi huu umepelekea kuondoa mahema ya watu wasio na makazi katika miji mingi ya California, ukiwemo Los Angeles. Ripoti ya Jen ya Dulot inasomwa hapa naye Patrick Nduimana. General Dogon anasema alikuwa mraibu wa dawa za kulevya na alitumikia kifungo cha muda mrefu gerezani kabla ya kujikuta katika hema mjini kati Los Angeles katika mtaa wa Skid Row. Anasema ni jambo la kukasirisha kuona mahakama ya juu ya Marekani inaruhusu mji kupiga marufuku watu kulala katika maeneo ya umma. Ninawaambia watu kila mara, anasema wanataka. Kuchukua hatua kali njoni, tunaweza kuchukua misimamo mikali. Kama hakuna mahali pa kwenda, utafanya nini? Sijali unachosema katika mahakama ya juu karibu mwezi mmoja baada ya uamuzi wa mahakama ya juu unaoruhusu majimbo kuwakamata watu wasio na makazi gavana wa California Gavin Newsom aliamuru idara za jimbo kuwaondoa watu hao barabarani. Huo ni ukatili, anasema Pete White, mkurugenzi mtendaji wa Los Angeles Community Action Network, shirika la hisani kwenye ngazi ya chini katika mtaa wa Skid Row. A declaration of sorts that says, ni tamko la aina yake ambalo linasema hakuna msaada kwako, hakuna chumba katika nyumba ya wageni. Tuko tayari kuwekeza pesa nyingi zaidi katika ulinzi wa polisi kuliko kwenye nyumba. Wanajaribu kujilinda wenyewe kwa kutojali matatizo ya kijamii. Shirika la hisani liitwalo the Union Rescue Mission limekuwa likiwasaidia watu wasio na makazi katika eneo hilo kwa kipindi cha miaka 130. Rais wa muda wa shiriki hilo Jeff Hudson anaunga mkono uamuzi wa, wa mahakama ya juu. Ni uamuzi unaoeleweka kupima kati ya haki za watu kufungua maduka, kufungua biashara na haki za watu kuwa na makazi na malazi. Kwa hivyo mahakama ya juu iliegemea upande wa watu ambao wanataka kufungua biashara na wanataka kufanya biashara kwenye barabara. Hudson anasema changamoto ni kupata malazi kwa watu elfu sabini wasio na makazi katika mji huo. Jody Cobb alikuwa hana makazi kwa kipindi cha miaka kumi. Leo anasaidia katika mipango ya shirika hilo la hisani anasema kwa kutumia dawa kali za kulevya inamaanisha hangeweza kuchukua maamuzi ya busara, na kuondolewa kwa nguvu barabarani hatimaye ilimsaidia. Uh, in hapa anasema niliwekwa katika taasisi za wagonjwa wa akili mahakama iliamuru, nilipelekwa kwenye kituo cha waraibu wa dawa za kulevya mahakama iliamuru. Hata kama haikuwa kile nilichotaka kufanya, ilileta mafanikio katika maisha yangu wakati huo, hata kama sikuwa nataka nilipanda na nikavuna, kwa sababu tizama leo, nilikuwa katika vyumba vya wagonjwa wa akili na walisema sitafanya kazi tena. Tangu hatua hiyo ya gavana wa California, Los Angeles imeripoti kuwa idadi ya watu wanaolala nje ilipungua kwa asilimia kumi. San Francisco, mji unaojulikana kuwa na watu wengi wasio na makazi, imeanza kushuhudia barabara zake zikiwa bila watu wasio na makazi kwa miongo kadhaa. Wanaharakati wanaotetea haki za watu wasio na makazi wanasema Licha ya takwimu hizo, idadi ya watu wanaohitaji msaada ni ile ile, na ni kwa sababu hawaonekani tena barabarani. Kabla kumaliza matangazo haya, huu hapa muktasari wa habari. Jeshi la Israel limesema Jumatano kwamba wanajeshi wake wanane wameuawa kwenye mapigano yanayoendelea dhidi ya, ya wanamgambo wa Hezbollah kusini mwa Lebanon, siku moja baada ya kuanza kile kilichotajwa kuwa operesheni maalum ya ardhini inayolenga kuharibu miundo mbinu ya kundi hilo. Tangu kuanza kwa vita kati ya Israeli na kundi la Hamas linaloungwa mkono na Iran huko Gaza Oktoba 2023, Rais wa Marekani Joe Biden ameonya Israel, mshirika wa karibu wa Marekani, dhidi ya kueneza mzozo huo kwa washirika wengine wa Teheran likiwemo kundi la Hezbolah pamoja na Iran yenyewe. Mwenyekiti wa kampuni ya mafuta ya Total Energies Patrick Poyen, ambaye pia ni mkurugenzi mkuu, amesema Jumatano kwamba anapanga kuzuru Msumbiji baadaye mwezi huu kwa ajili ya mpango wa kuwekeza nchini humo. Rais wa Zimbabwe Emmerson Mnangagwa Jumatano ameapa kuchukua hatua madhubuti ili kulinda fedha za wananchi baada ya sarafu mpya ya dhahabu kushuka dhamani kwenye soko la bagendo, miezi mitano tu baada ya kuzinduliwa. Sarafu hiyo kwa jina zig, inayomaanisha Zimbabwe Gold, ilishuka dhamani kwa asilimia 43 Ijumaa iliyopita baada ya kupoteza karibu asilimia 47 kwenye soko lisilo rasmi. Kuongezeka kwa umaarufu wa vyama vya mrengo wa kulia barani Ulaya kumepelekea wito wa marekebisho makali kwenye sheria ya uhamiaji pamoja na kuzuka maswali kuhusu misaada ya kijeshi kwa Ukraine. Chama cha Freedom cha Austria kilichobuniwa na wanazi baada ya vita vya pili vya dunia ndicho cha karibuni zaidi cha mrengo wa kulia kupata ushindi mkubwa wa karibu asilimia 29 kwenye uchaguzi wa bunge uliofanyika Jumapili, kikiongoza chama cha Peoples kilichopata asilimia 26. Chama cha Freedom kikiongozwa na Habert Kiki kilishinda kwa kuahidi kumaliza uhamiaji kwa kuweka ukuta wa Austria, kurejeshwa pia kwa uhamiaji. Rais wa Marekani Jumatano ameamuru kupelekwa kwa wanajeshi elfu moja kwenye shughuli za uokozi katika jamii zilizoadhiriwa na kimbunga Helen. Matangazo ya alfajiri kutoka Sauti ya Amerika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa BMJ Mridhi, mwongozaji wa matangazo Dadi Balawe, naitwa Patrick Nduimana, hewani limeshirikiana Harrison Kamau. Kwa pamoja tuna waageni tukiwatakia asubuhi njema. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Tangu mwaka wa 2022 Marekani na wanachama wengine wa G7 wamekuwa wakifanya kazi kwa pamoja kufadhili miradi ya miundombinu inayosaidia ukuaji wa uchumi duniani kote. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken alisema kabla ya mkutano pembezoni mwa kongamano la Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa wiki jana Akizungumzia kazi ya ubia wa miundombinu na uwekezaji wa kimataifa, alisema tumekuwa tukileta pamoja serikali, biashara, taasisi za kifedha ili kuleta pamoja rasilimali zetu na kuleta pamoja ujuzi wetu. Lengo, alisema, ni kujenga miundombinu bora, endelevu, kutoka barabara hadi nishati ambayo ni safi hadi nyaya za fiber optic. Tunafanya hivyo kwa viwango vya juu vya uwazi, ulinzi wa kazi pamoja na mazingira, kwa ushirikiano wa jamii ili kuhakikisha kwamba wanakidhi mahitaji yao. E, katika kipindi cha miaka miwili iliyopita, Marekani imekusanya dola bilioni sitini kusaidia miradi kutoka Amerika ya kusini hadi kusini mashariki mwa Asia hadi barani Afrika. Ukanda wa Lobito unaounganisha Angola, Zambia, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni moja ya miradi yetu mikubwa, Waziri Blinken alisema. Muungano ambao tumeunda unajumuisha nchi tatu za Afrika, washirika wetu wawili wa G7 na ushirikiano wa fedha kwa Afrika na Benki ya Maendeleo ya Afrika. Kufikia sasa, Marekani na washirika wetu wametoa zaidi ya dola bilioni nne kwa miradi kama Lobito Corridor. Kwa pamoja tunapanua ufikiaji wa nishati safi, mtandao, huduma za afya na tunaboresha na kujenga reli, barabara na madaraja. matokeo yake ni dhahiri, alisema, ikiwa ni pamoja na usafirishaji wa haraka wa bidhaa hadi bandarini na kutumia treni badala ya malori. Sasa kwa mfano, shehena nyingi za kimataifa zinaendeshwa kila wiki ikiwa ni pamoja na Marekani kuleta shaba ili kusaidia katika mpito wa nishati safi. Usafirishaji wa kikanda hivi karibuni utajumuisha bidhaa za kilimo ili kuimarisha mbinu ambazo ni za usambazaji wa chakula. Mnamo mwezi Januari mwaka huu, nilipata nafasi ya kutembelea Angola. Nilisikia kutoka kwa wakurugenzi wakuu kuhusu uwekezaji wanaoufanya katika ukanda huo kama vile kuleta nishati safi na nafuu kwa zaidi ya watu milioni mmoja muda mfupi uliopita wanachama kadhaa wa kikundi hicho walitangaza hatua mpya za kujenga reli inayounganisha zambia na bandari ya lobito tanzania alisema waziri blinken pia inajiunga na mazungumzo kuhusu ukanda wa lobito kwa mara ya kwanza hiyo imekuwa ni tahariri iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya marekani <mulia>