Assalamu alaikum, mpenda msikilizaji popote pale ulipo. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Hapa studio, ni matumaini nyote wazima. Mimi ni Abdu Shakur Abud, Naitwa Mkamiti Kibayasi, ninakukaribisha katika matangazo ya leo. Ni Alhamis, tarehe tatu mwezi wa kumi mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Matangazo haya yanasikika kupitia washirika wetu huko Afrika Mashariki na Kati, pamoja na mtandao wetu wa VOA swahilicom. njobat inatumwang ina. Katika taarifa nyingine viongozi wa nchi za Kiarabu wanakutana hii leo kujadili ongezeko la mashambulizi huko Mashariki ya Kati. Mpendwa msikilizaji, ni vidokezo vya ripoti za kuandalia katika matangazo yetu ya leo Alhamisi. Ni matumaini utakuwa pamoja nasi kwa nusu saa ijayo. Kwanza, lakini mkamiti anatusomea taarifa habari. Maafisa wa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Congo DRC wameripoti kwamba watu ishirini na watatu wamefariki baada ya boti iliyokuwa imebeba watu kupita kiasi kuzama katika Ziwa Kivu takriban mita mia moja kutoka pwani karibu na Goma katika mkoa wa Kivu Kaskazini. Maafisa wa jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika SADC wameliambia shirika la habari la Reuters kwamba miili 23 imepatikana na watu 40 waliokolewa baada ya boti hiyo kupinduka wakati ikikaribia bandari ya Kitutu nje ya Goma. Boti hiyo ilikuwa imetoka mji wa Minova katika mkoa wa Kivu Kusini. Taarifa zaidi tutawaletea muda mfupi ujao kutoka kwa mwandishi wetu. Rais wa Sudan Kusini Salva Kir amemfuta kazi mkuu wa ujasusi aliyehudumu muda mrefu nchini humo na kumchagua mshirika wa karibu kuchukua nafasi hiyo. Shirika la utangazaji la serikali SSBC limeripoti likinukuu amri ya rais. Kufukuzwa kwa Akor Kor Kush ambaye aliongoza kitengo chenye utata cha usalama wa ndani katika idara ya usalama wa taifa NSS tangu nchi hiyo ilipopata uhuru kutoka Sudan mwaka elfu mbili kumi na moja. Imetokea wiki kadhaa baada ya serikali ya mpito kutangaza kucheleweshwa kwa uchaguzi kwa mara nyingine. Mwezi uliopita, ofisi ya Kir ilitangaza kuongeza muda wa kipindi cha mpito kwa miaka miwili na kuakhirisha uchaguzi kwa mara ya pili kufuatia kucheleweshwa kwa uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini na mbili, hatua iliyosababisha ukosoaji kutoka kwa Marekani na wadhamini wengine wa kimataifa kuhusu mchakato wa amani nchini humo. Rwanda itaanza majaribio ya chanjo na matibabu kwa ugonjwa wa Marburg katika kipindi cha wiki chache zijazo, waziri wa afya nchini humo amesema hii leo, katika juhudi za kupambana na mlipuko wa kwanza wa virusi nchini humo vinavyosababisha homa ambayo hadi sasa umeua watu kumi na mmoja. Ugonjwa huo uligunduliwa mwishoni mwa mwezi Septemba na watu 36 wameripotiwa kuambukizwa hadi sasa, takwimu za wizara ya afya zinaonyesha. Hii ni sehemu ya jitihada zetu za kuwasaidia watu kupona haraka kwa kutumia chanjo pamoja na dawa zilizotengenezwa mahususi kwa kupambana na mlipuko huu, ambapo kwa sasa zipo katika hatua ya mwisho ya utafiti. Waziri Sabini Nsanzimana aliliambia shirika la habari la Reuters, tunashirikiana na makampuni ya dawa ambayo yalijitokeza pamoja na shirika la afya duniani WHO kuharakisha mchakato kupitia ushirikiano wa kimataifa. Utawala wa Libya mashariki umetangaza leo Alhamis kwamba unaondoa marufuku ya uzalishaji pamoja na usafirishaji nje ya mafuta uliokuwa umewekwa mwezi mmoja uliopita kutokana na ugomvi kuhusu usimamizi wa benki kuu. Ugomvi ulimalizika baada ya makubaliano kati ya viongozi wa utawala mbili kukubali kuteuliwa mkuu mpya wa benki kuu. Abdushakur Abod anaisoma ripoti ifuatayo. Utawala wa mashariki wa Libya wenye makazi yake mjini Bengazi, ambao unadhibiti sehemu kubwa ya visima vya mafuta vya Libya, imesema kwenye taarifa yake iliyochapishwa kwenye ukurasa wa Facebook kwamba inaondoa marufuku kutoka visima vyote vya mafuta na kuanza uzalishaji na usafirishaji. Kwa upande wake, katika taarifa yake, shirika la taifa la mafuta limethibitisha kuondolewa marufuku, ambayo imepunguza uzalishaji mafuta kwa karibu nusu kufikia uzalishaji wa mapipa laki sita kwa siku. Libya anajaribu kujikomboa kutoka miaka kadhaa ya ugomvi tangu baada ya uasi uliosaidiwa na NATO kumpindua kiongozi wa muda mrefu Muamar Gadafi mwaka 2011. Mazungumzo yaliyosimamiwa na Umoja wa Mataifa yaliwezesha serikali zinazohasimiana za mashariki na magharibi kutia saini makubaliano ya Jumatatu wiki hii ya kumteua gavana mpya wa benki kuu na kumaliza ugomvi huo. Waziri Mkuu Abdul Hamid Dbeiba amesifu makubaliano hayo na kusema kwamba ni ufanisi mkubwa katika kubuni mazingira ya kuruhusu taasisi hiyo kufanya kazi kwa uledi na uhuru. Sehemu kubwa ya mapato ya Libya yanatokana na rasilimali yake ya mafuta ambayo huzalishwa zaidi huko mashariki na kusini, lakini mapato ya mafuta na bajeti ya nchi zinasimamiwa na benki kuu. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza hapa Washington. Mgombea kiti cha rais wa chama tawala nchini Msumbiji katika uchaguzi wa mwezi huu, ambaye ana uhakika wa kushinda, huenda akaendelea kutegemea jeshi la Rwanda na fedha za Ulaya ili kupata viwanda vyake vikubwa vya vi gesi katika jimbo ambalo limekumbwa na ghasia zinazofanywa na kundi la wanamgambo wenye msimamo mkali wa Kiislamu, wachambuzi wanaeleza. Akifanya kampeni chini ya kauli mbiu tufanye kazi, mwalimu wa zamani wa shule ya msingi Daniel Chapo mwenye miaka 47 anatarajiwa kusimamia ujenzi wa miradi miwili ya gesi asilia ambayo kwa sasa hakuna kazi zinazofanyika kwa sababu ya ukosefu wa usalama katika jimbo la kaskazini la Cabo Delgado. Ili kufanikisha hilo ni lazima ategemee sana jeshi la Rwanda lililoletwa nchini humo na rais wa sasa Filipe Nyusi mwaka elfu mbili na ishirini na moja ili kuimarisha vikosi vya ndani vinavyopambana. Katibu mkuu mpya wa jumuiya ya kujihami ya NATO Mark Rute amesema leo kuwa muungano huo unafahamu Ukraine ina mahitaji ya dharura katika mapambano yake dhidi ya uvamizi wa Rusia. Wakati alipoitembelea Kiev kwa mazungumzo na rais wa Ukraine volodimir Zelenski, Rutte aliwaambia waandishi wa habari kuwa ni muhimu kwake kwenda Ukraine wakati huu ili kuelezea wazi kwa watu wa Ukraine na kwa kila mmoja anayeangalia kwamba NATO inasimama na Ukraine. Katibu mkuu huyo mpya alisema yeye na Zelenski Alizungumzia maeneo ambayo Ukraine inahitaji msaada wa ziada na njia ambazo washirika wa NATO wanafanya kazi ili kukidhi mahitaji hayo. NATO inasimama na Ukraine, kwa usalama wako na usalama wetu, alisema. Zelenski amesema alizungumzia mpango wake wa ushindi na kusisitiza wito kwa washirika wa Ukraine kutoa silaha ili kuruhusu silaha hizo kutumika kushambulia maeneo ndani ya Russia. Vijana wawili wa Sweden waliwekwa jela hii leo katika kizuizi cha kabla ya kesi kuhusiana na milipuko miwili ya alfajiri karibu na ubalozi wa Israel huko Copenhagen. Waendesha mashtaka walisema wachunguzi walikuwa wakiangazia kama tukio hilo linaweza kuwa shambulio la kigaidi. Hakuna mtu aliyejeruhiwa katika milipuko hiyo iliyotokea mapema Jumatano katika kitongoji kimoja kilicho na ofisi kadhaa za ubalozi wa nchi za kigeni, ingawa shule ya Wayahudi iliyo karibu na hapo ilifungwa kufuatia milipuko hiyo. Watu hao wawili ambao hawawezi kutambuliwa chini ya amri ya mahakama waliamriwa kushirikiliwa kwa siku ishirini na saba walikabiliwa na mashtaka ya awali ya kumiliki silaha kinyume cha sheria na kubeba mkononi maguruneti matano. Maguruneti mawili yalilipuka wakati wa washukiwa hao walipoyarusha katika nyumba moja karibu na ubalozi, mwendesha mashtaka alieleza. Nam, asante sana Mkamiti Kibayasi kwa taarifa hiyo ya habari na sasa, tunaangalia habari yenye uzito kwa jioni ya hii leo. Inatupeleka huko karibu na Goma ambako ni Kivu Kaskazini, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo kwa sasa wakazi wa mji huo wana wanamsiba wana kutokana na ajali mbaya ya meli ambayo imeua watu wengi, ambao idadi yao kamili haijulikani kwa hivi sasa, taarifa za sasa zikisema kuwa zaidi ya arobaini na sita wameokolewa na wengine zaidi ya ishirini wakiwa wamekufa, bado utafiti ukiendelea. Oster Malivika yupo katika eneo la tukio na anaripoti. Ni vilio na machozi kila sehemu mjini Goma, Kivu Kaskazini, na wilaya ya Kalehe Minova, Kivu Kusini, baada ya ajali ya meli moja ya MV iliyokuwa ikitoka muji wa Minova, Kivu Kusini, kuja Goma, Kivu Kaskazini, kuzama maji kurafiki <todic> <todic> yangu <todic> hesabu yao kamili haijulikane, ila ikiwa zaidi ya mia tatu, akisema Isak Balike ambaye ameokolewa kwa bahati ya Mwenyezi Mungu, na alikuwa mmoja wa abiria. Ajali yenyewe sijue nieleze namna gani, ila menyewe ilikuwa na pakiza vibaya sana, na ndiyo maana imepata ajali ya kuzama. Ndiyo hey, na mizigo mingi sana, hata zaidi ya mia tatu mia nne. Mimi nimeogelea paka wamekuja kutusaidia, tumepata kabote kametufikisha nchi kavu. Tulikuwa tukiwa na bido ya litre tulikuwa tukiogelea, ako watu ine na sisi wote tulikuwa sove. Msichana huyu naye akiwa miongoni mwa waliojiokoa kwa kuogelea ziwani amezungumza na Sauti ya Amerika akiwa bado hajakuwa na hali tulivu. Tunaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Kuna wasiwasi wa Israeli wanaweza kushambulia vinu vya nyuklia vya Iran kufuatia zaidi ya makombora mia moja na themanini yaliyofuatuliwa na Iran dhidi ya Israel Jumanne wiki hii na kupelekea waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu kuapa kwamba Iran italipwa kisasi. Israel imekuwa ikitishia kulipa, kulipua vinu vya nyuklia vya Iran kwa muda sasa, lakini i rais wa Marekani Joe Biden jana amerudia tena akisema kwamba Marekani haitaruhusu Iran kufanya hivyo. Hayo yakitokea wakati juhudi za kidiplomasia kumaliza mgogoro wa Mashariki ya Kati zimeanza huko Qatar, ambapo viongozi wa nchi za Kiarabu wamekutana. Kenneth Bwire amezungumza na mchambuzi wa siasa na uhusiano wa kimataifa Profesa David Monda kutoka New York. Israeli inaweza kushambulia eh, vinu vya eh, kinyuklia vya eh, Iran eh, kwa sababu mbili . Eh, ya kwanza ni kwamba wanaona udhaifu wa hatamu hii ya Joe Biden ambayo inaelekea kuisha. Kwa hivyo hawana haja na na na, na matamshi yake, wanaona ni kama, ni kama ni matamshi butu. La pili ni kwamba Israel imeongezewa ile muri ya kijeshi ya vile imeweza eh, kuwaua hawa viongozi wa eh, Hamas Ismail eh, Hania na pia huyu kiongozi wa Hizbullah yani Hassan Nasrallah na pia wameweza kuingiza miundombinu yao ya kijasusi yaani Israel uh, kwa kikundi hiki cha Hizbullah. Wiki mbili zilizopita, kulikuwa na maafa mengi ya kijasusi yaliyoweza kutekelezwa na taifa la Israeli na wakiamua viongozi wa Israeli ya kwamba uh, shambulio dhidi kwa mfano ya vinu vya kinuklia vya Iran imo kwenye um, shabaha nyeti za usalama wa Israeli, basi nadhani wataenda mbele na kujaribu ku, kuvipiga hivi vinu vya kinuklia kwa wakati huu, maanake kipaumbele uh, kipo upande wa Israel dhidi uh, ya hivi vikundi vya kigaidi na dhidi ya taifa la Iran. Mawaziri wa mambo ya nje kutoka nchi za Guba ya Uarabu pamoja na Iran wanakutana Qatar kujadili namna ya kumaliza huu mgogoro ambao unaendelea mashariki ya kati. Wanaweza kufanikiwa? Itategemea kama Israeli uh, itaona ya kwamba kuna haja Uh, ya upatanishi wa jumuiya hii ya guba ya Waarabu, na kama Israel itakuwa imeona ya kwamba malengo yake ya kijeshi yameweza kufanikiwa uh, kule Lebanon, sidhani serikali ya uh, Netanyahu ina haja yoyote ya mazungumzo au kusitisha vita, kwa sababu jeshi la Israeli kwa wakati huu uh, lipo mbele, limeweza kufanikiwa kuwaua hao vigogo wa Hamas na hezbollah kwa malengo ya israeli wakati huu ni wakati mwafaka wa kuendeleza vita dhidi ya hivi vikundi eh, ambavyo kwa wakati huu viongozi wake wengi tuseme wa hezbollah wameuawa zaidi ya viongozi saba ikifikia wakati tuseme ya kwamba wanajeshi wa israeli waanze kupata changamoto au kuwawa kule lebanon basi nadhani pale ndipo Israel itaamua pengine kufikiria au kupiga darubini upya mwelekeo wa kidiplomasia na kusitisha mkondo huu wa kijeshi. Lakini kwa wakati huu nadhani njia Israeli Israel ita, itilia maanani ni njia hii ya kijeshi kijeshi. Naam, Profesa David Monda akizungumza na Sauti America kutoka Washington, New York, kumradhi. Nam na, na ripoti yetu nyingine ni kwamba kabla ya Kamala Harris kuingia katika kinyang'anyiro cha kugombania kiti cha rais, ukusanyaji wa maoni unaonyesha kuwa karibu nusu ya wapiga kura hawakuwa wamefurahishwa na wote Rais Joe Biden wala rais wa zamani Trump. April tulizungumza na mmoja wa wachama, wanachama wa Afrika wanaoishi ughaibuni wa ambaye pia anafikiria kutopiga kura, jeff Swickord hivi karibuni alitembelea tena kumwona kama mgombea Kamala Harris umefanyia mabadiliko yoyote. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti. Mtama Bahati na mke wake Antoinette amegubikwa na furaha ya kuwa mzazi kwa mtoto wake wa kwanza. Yeah, Bahati alifika nchini Marekani akitokea Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo kwa visa mwanafunzi hapo mwaka 2001 kuhudhuria masomo katika chuo cha seminari ya Kikatoliki huko Chicago. Nchini DRC hakupata fursa ya kupiga kura. I knew of the nafahamu mapambano ya watu wa Congo kupiga kura, halafu kuna upinzani, lakini upinzani ni mdogo sana. Msako kwa uwasi wowote, unajua, ni kawaida. Alipokuwa shule alifurahishwa sana na mfumo wa siasa wa Marekani. so to... ni vizuri kujua kwamba naweza kuzungumza kuhusu rais, naweza kuzungumza kuhusu gavana na kwenda kulala na hakuna atakayekuja kugonga mlango wangu. Alipata uraia wa Marekani mwaka 2017 lakini bado anafurahia baadhi ya starehe za Afrika kila inapowezekana. Nilipomaliza mahojiano yangu kwa ajili ya uraia, nilipewa fursa ya kujiandikisha kupiga kura, na kwa kweli ilikuwa si jambo la kawaida. Alipiga kura mwaka 2018 katika uchaguzi wa rais. Wakati alipokuwa anaondoka kwenye kituo cha kupigia kura, alipata jambo jingine la kushangaza. Hili ni jedwali la mafunzo kwa afisa wa uchaguzi, ilikuwa kwenye mlangoni. Je, ungependa kujiandikisha kuwa afisa wa uchaguzi? Hivi kweli ni mimi? Nawe kuwa sehemu ya mchakato huu uchaguzi ujao, yaani uchaguzi wa maeneo, nilikuwa afisa wa uchaguzi. Anafanya kazi kama mchambuzi wa sera katika mtandao wa Africa Faith and Justice, akifanya kazi kwa ajili ya sera za Marekani kwa Afrika. Mara ya kwanza tulipozungumza na Bahati mwezi Aprili, alikuwa hana furaha na wote Rais Biden na rais wa zamani Trump, na alikuwa anafikiria kuto kupiga kura. Alimkosoa Trump kwa upinzani wake katika sheria ya huduma nafuu ya afya ambayo inatoa huduma za afya kwa Wamarekani takriban milioni 45. Unawataka watu wa Marekani kwa kweli wafurahie vipi maisha? Kama wanaumwa, watafilisika na hawatakuwa na makazi. Uungaji mkono usiotetereka wa Rais Biden kwa Israel katika vita vya Ghaza umemweka katika hali ya mashaka. Ama unataka amani au unapendelea vita, huwezi kutaka vyote viwili kwa wakati mmoja. Hivi sasa kwa vile Rais Biden amejiondoa katika ushindani na kumwachia usukani makamu rais Harris, anafikiria tena kupiga kura kuwepo so kwa Kamala Harris. Kwa hiyo ni vyema kuwa na mawazo ya wazi kwamba niko tayari kutumia fursa hiyo na kuona kitakacho kuja. Anasema kile ambacho kinatakiwa kutoka kwa Harris ni kukiri kwa sauti kuhusu mapambano ya Wapalestina. Yeye hajafurahishwa kuwa mtetezi wa Wapalestina hakuruhusiwa wa kuzungumza katika mkutano mkuu wa kitaifa wa Demokrati. Na mpendwa msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Wakati umefika kuleteni matukio Afrika, tukizungumzia jinsi miji ya Mali ambayo zimeathirika vibaya sana na mafuriko. Umoja wa Ulaya kutokana na hayo umetoa dola milioni sita za msaada kwa nchi sita za Afrika ya magharibi na kati ambazo zimeathirika vibaya sana na mafuriko hayo. Ujumbe wa EU umesema siku ya Jumatano misaada ya huduma dharura imetolewa ili kuwasaidia watu walioathiriwa na mafuriko mabaya nchini Chad, Niger, Nigeria, Cameroon, Mali na Burkina Faso, taarifa hiyo imeeleza. Basi, Hadija Riami anatusomea ripoti kamili. Tangu msimu wa mvua ulipoanza, mvua kubwa zimekuwa zikinyesha katika maeneo kadhaa. Hadi hivi sasa mvua zimeua zaidi ya watu elfu moja mia tano ambapo zimewaathiri milioni 4 na kuwakosesha makazi milioni moja nukta mbili katika nchi sita pamoja na Guini, kwa mujibu wa shirika la like kimataifa la uhamiaji IOM mafuriko ya mwaka huu hayakutarajiwa. Ni ukumbusho mkubwa wa kuongezeka kwa matokeo yanayohusiana na mabadiliko ya hali ya hewa katika eneo letu, amesema Sylvia Ekram, mkurugenzi wa kanda wa IOM kwa Afrika Magharibi na Kati. Msaada wa EU unatenga euro milioni 1.35 kwa Niger, euro milioni 1 kwa Chad na Mali kila mmoja, euro laki sita na nusu kwa Cameroon na euro laki tatu na nusu kwa Bukina Faso hiyo ni ziada ya euro milioni mia mbili thelathini na mbili za misaada ya kibinadamu ambapo tayari zimetengwa katika hizi nchi tangu kwanza kwa mvua mwaka huu kwa mujibu wa taarifa ya EU kwa vyombo vya habari. Kwa upande wake, IOM imetoa dola milioni tatu msaada wa dharura kwa Nigeria ambako takriban watu laki sita na nusu wamekimbia mafuriko. Mali ndiyo imepigwa vibaya sana tangu mwaka elfu moja mia tisa sitini na nane, huku zaidi ya watu laki moja na elfu themanini wakiathiriwa. Sehemu za mji mkuu Bamako ziko ndani ya maji, majengo yameharibiwa na mamlaka zimeahirisha kuanza kwa mwaka wa shule baada ya mafuriko mabaya sana. Koniba Traore, mkurugenzi wa Dar es Salaam Franco Arab kundi la shule, amesema kumekwepo na uharibifu mkubwa sana. Maji yalivunja kuta na darasa zaidi ya kumi na tano n zilijaa maji. Unaweza kujionea mwenyewe taswira ilivyo, kulikuwa na uharibifu mkubwa sana, maji yalivuka ukuta, ukuta umevunjika madarasa yamejaa maji zaidi ya 15. Hayo siyo pekee, ofisi za utawala zimefurika kwa sababu maji yalipanda kwa mita sita. Kwa hivyo makaratasi yalitota. Serikali ya Mali ilitangaza hali ya dharura siku ya Ijumaa baada ya wiki kadhaa za mvua kubwa ambazo zimefikisha idadi ya. Kutokana na mafuriko hayo, watu thelathini wamepoteza maisha tangu mwezi Juni. Buzumana Kumare, mvuvi na mkuu wa Bozos ya Badalobugu, ameiambia AFP kwamba kwa mujibu wa wataalam Mali haijawahi kuwa na mafuriko ya kiwango hiki kwa takriban miaka hamsini. Tunahitaji kiwango fulani cha mafuriko ili tuweze kuvua samaki, na leo kiwango hicho kimevuka. Matokeo yake hatuwezi tena kuvua. Nyumba nazo hazijaachwa bila ya kutaja majiko ya wanawake. Ni vigumu kutembea mitaani, sote tumekwenda ufukweni. Kilicho kibaya zaidi, tulitumwa kwenda darasani na ni vigumu kwenda shule. Baadhi wana njia za wengine, wanatafuta nyumba, wengine hawana bahati, kwa hivyo wamebaki hapa na vitu vyao katika magunia. Save the Children inasema watu laki tisa na nusu wamekoseshwa makazi, zaidi ya laki sita na elfu arobaini huko Nijar laki mbili na elfu ishirini na tano nchini Nigeria, na nchini Mali ni zaidi ya elfu sabini na tatu. Serikali ya Nigeria inasema zaidi ya watu laki saba wameachwa bila makazi na mia mbili sabini na tatu wamefariki tangu msimu wa mvua ulipoanza mwezi Juni, nchi jirani ya Nigeria. Wakati huo huo imeshuhudia majimbo ishirini na tisa kati ya thelathini na tisa mengi ya kaskazini yamepigwa vibaya na ongezeko la maji kwenye mto Niger na mto wake mkuu wa Benue, nchi ikiorodhesha vifo mia mbili. Save the Children imesema katika idadi ya karibu iliyotolewa na ofisi ya uratibu wa masuala ya, ya kibinadamu ya Umoja wa Mataifa OCHA. Mafuriko makubwa nchini Chad yamesababisha vifo vya watu mia tano na tatu na kuathiri watu milioni moja nukta saba tangu mwezi Julai Nchini Nija ambako ni mwanzo wa mwaka wa shule umeahirishwa kutokana na janga la mafuriko. Zaidi ya watu milioni moja wameathiriwa kwa mujibu wa takwimu za karibuni. Kwa upande wa kaskazini mwa Cameron, mafuriko yameua watu ishirini na kuathiri zaidi ya laki mbili na elfu thelathini tangu mwishoni mwa Agosti, kwa mujibu wa takwimu za karibuni kutoka OCHA. Wanasayansi kwa muda mrefu walionya kuwa mabadiliko ya hali ya hewa yanasukumwa na utoaji wa hewa chafu ambayo inatokana na mafuta yatokanayo na mimea yanayotengenezwa na binadamu, na hivyo kuna uwezekano hali ya hewa itakuwa mbaya sana, na matukio yake yatakuwa kama vile mvua nyingi. Asante sana Hadija Riami kwa ripoti hiyo. Mafuriko Afrika Magharibi. Mkamiti sasa anatusomea muktasari wa habari. Maafisa wa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, DRC, wameripoti kwamba watu ishirini na watatu wamefariki baada ya boti iliyokuwa imebeba watu kupita kiasi kuzama katika ziwa Kivu takriban mita mia moja kutoka pwani karibu na Goma katika mkoa wa Kivu Kaskazini. Rais wa Sudan Kusini Salva Kiir amemfukuza kazi mkuu wa ujasusi aliyehudumu muda mrefu nchini humo na kumchagua mshirika wa karibu kuchukua nafasi hiyo, shirika la utangazaji la serikali SSBC liliripoti likinukuu amri ya rais. Utawala wa Libya mashariki umetangaza leo Alhamis kwamba unaondoa marufuku ya uzalishaji na usafirishaji nje ya mafuta uliokuwa umewekwa mwezi mmoja uliopita, kutokana na ugomvi kuhusu usimamizi wa benki hiyo. Rwanda itaanza majaribio ya chanjo na matibabu kwa wagonjwa Marburg katika kipindi cha wiki chache zijazo, waziri wa afya nchini humo ameeleza hii leo, katika juhudi za kupambana na mlipuko wa kwanza wa virusi nchini humo vilivyosababisha vifo vilivyosababisha vinavyosababisha homa ambayo hadi sasa imeua watu kumi na mmoja. Katibu mkuu mpya wa jumuiya ya kujihami ya NATO Mark Rutte amesema leo kwamba muungano huo unafahamu Ukraine ina mahitaji ya dharura katika mapambano yake dhidi ya uvamizi wa Rusia. Nam, asante sana Mkamiti, kwa muktasar wa habari. Unatukamilishia matangazo yetu ya leo jioni. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema asanteni hadi wakati mwingine.