Hivi sasa ni saa nane kamili mchana kwa saa za hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Zifuatazo na habari za dunia zinasomwa kwako nami Mkamiti Kibayasi. Maafisa wa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, DRC, wameripoti kuwa watu ishirini na watatu wamefariki baada ya boti iliyokuwa imebeba watu kupita kiasi kuzama katika ziwa Kivu, takriban mita mia moja kutoka pwani karibu na Goma katika mkoa wa Kivu Kaskazini mashariki maafisa wa jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika SADC wameliambia shirika la habari la Reuters kuwa miili ishirini na tatu imepatikana na watu 40 waliokolewa baada ya boti hiyo kupinduka wakati ikikaribia bandari ya Kitutu nje ya Goma. Boti hiyo ilikuwa imetoka mji wa Minova katika mkoa wa Kivu Kusini. Rais wa Sudani Kusini Salva kir amemfukuza kazi mkuu wa ujasusi aliyehudumu muda mrefu nchini humo na kumchagua mshirika wa karibu kuchukua nafasi hiyo. Shirika la utangazaji la serikali SSBC limeripoti likinukuu amri ya rais kufukuzwa kwa Akol Kor Kuch ambaye aliongoza kitengo chenye utata cha usalama wa ndani katika idara ya usalama wa taifa, NSS tangu nchi hiyo ilipopata uhuru wake kutoka Sudan mwaka 2011. Imetokea wiki kadhaa baada ya serikali ya mpito kutangaza kucheleweshwa kwa uchaguzi kwa mara nyingine. Mwezi uliopita, ofisi ya Kir ilitangaza kuongeza muda wa kipindi cha mpito kwa miaka miwili na kuakhirisha uchaguzi kwa mara ya pili kufuatia kucheleweshwa kwa uchaguzi wa mwaka 2022, hatua iliyosababisha ukosoaji kutoka kwa Marekani na wadhamini wengine wa kimataifa kuhusu mchakato wa amani nchini humo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington. Rwanda itaanza majaribio ya chanjo na matibabu kwa ugonjwa wa Marburg katika kipindi cha wiki chache zijazo, waziri wa afya nchini humo alisema hii leo katika juhudi za kupambana na mlipuko wa kwanza wa virusi nchini humo vinavyosababisha homa ambayo hadi sasa imeua watu kumi na mmoja. Ugonjwa huo uligunduliwa mwishoni mwa mwezi Septemba na watu 36 wameripotiwa kuambukizwa hadi sasa, takwimu za wizara ya afya zinaonyesha. Hii ni sehemu ya jitihada zetu za kuwasaidia watu kupona haraka kwa kutumia chanjo na dawa zilizotengenezwa mahususi kwa kupambana na mlipuko huu ambapo kwa sasa zipo katika awamu ya mwisho ya utafiti, waziri Sabin Nsanzimana aliliambia shirika la habari la Reuters. Tunashirikiana na makampuni ya dawa ambayo yalijitokeza pamoja na shirika la afya duniani WHO, kuharakisha mchakato kupitia ushirikiano wa kimataifa. Mgombea kiti cha rais wa chama tawala nchini Msumbiji, katika uchaguzi wa mwezi huu, ambaye ana uhakika wa kushinda, huenda akaendelea kutegemea jeshi la Rwanda na fedha za Ulaya ili kupata viwanda vyake vikubwa vya gesi katika jimbo ambalo limekumbwa na ghasia zinazofanywa na kundi la wanamgambo wenye msimamo mkali wa Kiislamu, wachambuzi wanasema. Akifanya kampeni chini ya kauli mbiu tufanye kazi, mwalimu wa zamani wa shule ya msingi Daniel Chapo mwenye miaka 47 anatarajiwa kusimamia ujenzi wa miradi miwili ya gesi asilia, ambayo kwa sasa hakuna kazi zinazofanyika kwa sababu ya ukosefu wa usalama katika jimbo la kaskazini la Cabo Delgado. Ili kufanikisha hilo ni lazima ategemee sana jeshi la Rwanda lililoletwa na rais wa sasa Filipe Nyusi mwaka 2021 ili kuimarisha vikosi vya ndani vinavyopambana. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Shukran kwa kunisikiliza, na sekunde chache kutoka hivi sasa utakuwa naye Kennes Bwire katika kipindi cha kwa undani Wa undani tunaangazia mapigano mashariki ya kati na mgogoro kati ya Iran na Israel, huku Israel ikitishia kulipua vinu vya nyuklia vya Iran. Sehemu ya pili tunaangazia usalama Somalia, muda wa kikosi cha kulinda amani ukikaribia kumalizika. Mimi ni Kennes Bwire nikiwa hapa Washington DC, Marekani. Idadi ya nchi zinazoondoa raia wake kutoka Lebanon inaendelea kuongezeka. Mashambulizi ya mabomu yameongezeka katika mji mkuu wa Lebanon, Beirut, na serikali kote duniani zimekuwa zikitoa wito kwa raia wake kuondoka Lebanon. Israel imetuma wanajeshi wake kusini mwa Lebanon baada ya wiki mbili za mashambulizi makali ya makombora ya angani, mgogoro ambao umeingiza ndani Iran moja kwa moja na kutishia pia kuingiza ndani Marekani moja kwa moja. Israeli imepiga Beirut kwa makombora kadhaa baada ya wanajeshi nane wa Israeli kuuawa Lebanon baada ya kushambuliwa na wanamgambo wa Hezbollah. Israeli pia imesema kwamba imemuua mkuu wa utawala wa Hamas katika Gaza, Palestina. Israeli imekuwa ikitishia kwamba italipua vinu vya nyuklia vya Iran, ikishutumu Iran kuwa mlezi wa makundi ya wanamgambo Mashariki ya Kati yanayohatarisha usalama wa Israel. Masoko ya hisa ya Guba yameanza kutangaza hasara kubwa, huku mataifa ya Guba ya Uarabu yakianza mchakato wa kutafuta utulivu Mashariki ya Kati, wanakutana Qatar. Kwenye laini ya simu kutoka New York hapa Marekani ni Profesa David Monda, mchambuzi na mhadhiri wa siasa, diplomasia na uhusiano wa kimataifa. Profesa, wanamgambo wa Hezbollah wanaaminika kuwa karibu na mpaka wa Israel na Lebanon, na Israel imekuwa ikisema kwamba lengo lake kubwa ni kurudisha usalama kwenye sehemu yake inayopakana na Lebanon. Sasa mbona Israel inateremsha mabomu katikati mwa mji mkuu Beirut, katikati mwa Beirut? Kwa sababu Israel uh, inaona ya kwamba uh, pale ndipo makao makuu ya Hezbollah pale ndipo makombora mengi yamewekwa chini ya ardhi, na pale ndipo Israeli inapiga darubini na kusema, wakitaka kupiga kalamu eh, kikundi hiki cha kigaidi cha Hezbollah eh, lazima watafanya eh, jambo hilo, eh, pale katikati mwa Lebanon kwa wakati huu hawa wanamgambo wote wanafahamu vizuri pamoja na mlezi wao Iran kwamba makombora ya Israeli yanapiga kwa uhakika kabisa. Kwa sababu gani Iran iwe inatoa vitisho vya kushambulia na inashambulia zaidi ya makombora 80 ikijua vizuri katikati, kabla y makombora yafike, ipo meli ya Marekani itanasa mengine, mengine mifumo wa Israeli yatanasa. Ni kwa kutisha ama ni kwa kutuma ujumbe ama ni kutuma makombora na kuketi nyuma kuomba kwamba eh, tunaomba makombora yasifanye makosa. Yakifanya makosa makubwa, tupo taabani. Ni kwa minajili miwili vile umeangazia pale. La kwanza eh, ni kutoa kitisho eh, kuleta hofu eh, kwa jamii na taifa la Israel eh, kwa sababu eh, hata ingawa makombora mengi hayafiki eh, inaleta ile hofu na tisho kwa taifa la Israel, lakini pia uh, tao ya kwamba uh, hata ingawa meli za wanamaji wa Marekani zinasaidia eh, kuangusha makombora mengine, pia kuna makombora uh, mengi ambayo yanaipita ile kinga uh, iliyo juu ya anga ya Israel kwa hivyo Iran inataka kuhakikisha kwamba makombora ni mengi hata mengi yakishikwa au kupigwa kalamu, lakini mengine bado yataanguka na yawe tishio eh, kwa taifa la Israeli. Ripoti is zimeandikwa kwamba baada ya hayo makombora ya Iran, Israeli imetishia kwamba huenda ikashambulia kinu cha nyuklia cha Iran ambapo imekuwa ikitishia kwa mara kadhaa kwamba italipua hivyo vinu vya Iran. Marekani kupitia rais Joe Biden imesema kwamba Washington haitaunga mkono jaribio kama hilo la Israel kulipua vinu vya nyuklia vya Iran. Israel inaweza kwenda mbele na kutekeleza hili ikitiliwa maanani kwamba katika miezi ambayo imepita, Israel imekuwa ikitekeleza mashambulizi licha ya kuambiwa na Marekani isifanye vile. Nadhani Israeli inaweza kushambulia uh, vinu vya uh, kinyuklia vya Eh, Iran eh, kwa sababu mbili eh, ya kwanza ni kwamba wanaona udhaifu wa hatamu hii ya Joe Biden ambayo inaelekea kuisha. Kwa hivyo hawana haja na na na, na matamshi yake wanaona ni kama, ni kama ni matamshi butu, maanake uh, wadhifa wake wa uongozi unaisha, unaendelea kufifia kwa wakati huu, lakini la pili ni kwamba uh, Israel ina nuia ya kwamba ime, imeongezewa ile muri ya kijeshi kwa sababu ya vile imeweza eh, kuwaua hawa viongozi wa uh, Hamas uh, yaani Ismail uh, uh, Hania na pia huyu kiongozi wa Hizbullah yani, Hassan Nasrallah na pia wameweza kuingiza miundombinu yao ya kijasusi yaani Israel uh, kwa kikundi hiki cha Hizbullah na uh, uh, wiki mbili zilizopita kulikuwa na maafa mengi ya kijasusi yaliyoweza kutekelezwa na taifa la Israel. Kwa hivyo ukiangazia haya yote kwa ujumla, uh, ujasusi wa Israel na kuuawa kwa hawa viongozi wa Hamas na Hezbullah ni kwamba Israel pia inaona inaongezeka yani eh, na nguvu za kijeshi, na nadhania inaweza eh, kushambulia vinu vya nuklia vya eh, Iran eh, pia uki, ukiangazia kwamba hatamu hii ya eh, Joe Biden inaenda kuisha na hawana haja naye eh, kwa wakati huu tudania ama tufikirie kwamba Israel inakaidi agizo ama ushauri wa Marekani mm, na itekeleze shambulizi lake dhidi ya vinu vya nyuklia vya Iran, nini kinatokea baada ya hapo? Ikikaidi amri ya Marekani itasambaratisha uhusiano wake na serikali eh, ya Joe Biden. Lakini pia eh, tusahau ya kwamba ingawa inasikiza eh, Marekani kama mshirika wake mkuu kihistoria, tumeona hata kwa uongozi wa Bill Clinton, uongozi wa wa Obama, eh, Israel inasikiza Marekani lakini sio lazima Uh, inafuata maazimio au mwongozo wa Marekani. Kuna wakati mwingine ambapo Israeli inaamua kwenda tu kivyake, eh, na kushambulia uh, hivi vikundi vya kigaidi au madola yaliyo jirani uh, ambayo uh, Israeli ina, in, inaona ya kwamba uh, yanaitishia Eh, usalama wake, na wakiamua viongozi wa Israeli ya kwamba eh, shambulio dhidi kwa mfano ya vinu vya kinuklia vya Iran imo kwenye shabaha nyeti za usalama wa Israeli basi nadhani wataenda mbele na kujaribu kuvipiga hivi vinu vya kinuklia kwa wakati huu, maanake kipaumbele uh, kipo upande wa Israel dhidi uh, ya hivi vikundi vya kigaidi na dhidi ya taifa la Iran haikutarajiwa. Ni tukio ambalo Israel ilikuwa inajaribu miaka mingi bila kufanikiwa kuwadondosha mm-hmm, hawa makamanda wa Hamas, wa Hezbollah, moja baada ya mwingine. Je, Israeli imefanikiwa kudhoofisha haya makundi ya wanamgambo na mlezi wake Iran? Wameweza kufanikiwa eh, kuwadondosha hata. Nadhani wachambuzi eh, na viongozi wa kiserikali wa Israel pengine wamepigwa na mshangao na bumbwazi, tena kwa kiwango fulani, manake Hasan Nasrala eh, kiongozi wa Hizbullah amekuwa ni kama ngome. E, ni kama shujaa kwa Waarabu e, na na Wapalestina na Israel. Imejaribu miaka mikaka kumuua na hawajafanikiwa hawa hadi wakati huu pia. Huyu Ismail Haniyeh, vile Israel iliweza kumuua na sio tu kumuua, uh, kwenye eneo yoyote, kumuua Tehran, katikati mwa Iran e, yaani aibu kubwa kwa taifa la Iran, lakini hatari iliyopo kwa dola la Israel Israel ni kwamba inaweza kuingilia kule Lebanon, na ikashikiliwa pale, yani jeshi lake ilishikiliwa pale, vile ilifanyika mwaka elfu mbili na sita na hata miaka ya themanini eh, Israeli ilipoteza wanajeshi wake wengi sana eh, kule Lebanon. Israel itaendeleza vita dhidi ya hivi vikundi, lakini pia kuna hatari ya Israel kuendeleza vita kwenye kiwango ambayo haiwezi kuhu, kushikilia jeshi lake piga kalamu uh, hivi vikundi tofauti tofauti, Gaza, Lebanon na pia vita dhidi eh, ya uh, hiki kikundi cha uh, waudhi. Mawaziri wa mambo ya nje kutoka nchi za guba ya Uarabu pamoja na Iran wanakutana Qatar kujadili namna ya kumaliza huu mgogoro ambao unaendelea mashariki ya kati. Wanaweza kufanikiwa, itategemea kama Israel uh, itaona ya kwamba kuna haja uh, ya upatanishi wa jumuiya hii ya guba ya Waarabu, na kama Israeli itakuwa imeona ya kwamba malengo yake ya kijeshi yameweza kufanikiwa uh, kule Lebanon. Sidhani serikali ya uh, Netanyahu ina haja yoyote ya mazungumzo au kusitisha vita, kwa sababu jeshi la Israeli kwa wakati huu uh, lipo mbele, limeweza kufanikiwa kuwaua hao vigogo wa Hamas na Hezbollah. Kwa malengo ya Israeli wakati huu, ni wakati mwafaka wa kuendeleza vita dhidi ya hivi vikundi eh, ambavyo kwa wakati huu viongozi wake wengi, tuseme wa Hezbollah, wamewawa zaidi ya viongozi saba na ni kama eh, jeshi la Israel eh, lina eh, fani, linapata mafanikio. Ikifikia wakati tuseme ya kwamba wanajeshi wa Israeli waanze kupata changamoto au kuwawa kule Lebanon, basi nadhani pale ndipo Israel itaamua pengine kufikiria au kupiga darubini upya uh, mwelekeo wa kidiplomasia na kusitisha mkondo huu wa kijeshi. Lakini kwa wakati huu nadhani njia ya Israel itaitilia maanani ni njia hii ya kijeshi, manake mabomu, makombora vitaendelea kusikika vikilipuka ama zipo ishara kwamba hali itatulia hivi karibuni makombora yataendelea eh, kusikika na Israel lazima itawajibika kujibu eh, shambulio hili, uh, la, la hivi karibuni la Iran eh, maanake Israel haitataka kuonekana ni, ni dhaifu au inaogopeshwa au inatishwa eh, na Iran. Kwa hivyo inasikitika kusema kwa kwa ya kwamba hali itaendelea kuwa tete, majibizano ya ya ya kivita kati ya Iran na na Israel vitaendelea uh, kwa muda uh, pale tu ambapo madola haya makubwa ya Mashariki ya Kati yatakapo um, amua ya kwamba pengine wasitishe uhasama wao, lakini kwa wakati huu nadhani uh, itakuwa diplomasia kupitia mkondo eh, wa kivita au mkondo wa kijeshi. Ni Profesa David Monda, mchambuzi wa maswala ya diplomasia na uhusiano wa, wa kimataifa, mhadhiri katika chuo kikuu cha City New York hapa Marekani, akizungumzia mgogoro wa mashariki ya kati. Asante, asante sana kaka kiongozi, shukran kunialika changia mada hii muhimu siku ya leo. Nakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani. Sehemu ya pili ni baada ya muda mfupi. Hii ni Sauti ya Amerika, VOA. Karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani kutoka Sauti ya Amerika VOA. Kipindi hiki pia kinasikika kupitia KBC redio Taifa, shirika la habari la serikali ya Kenya. Mimi ni Kennes Bwire. Tusikilize sasa ripoti iliyotayarishwa na mwandishi wetu wa Nairobi, Jason Nyakundi, kuhusu usalama nchini Somalia na kumalizika kwa muda wa wanajeshi wa kulinda amani nchini humo. Takriban watu sita waliuawa na wengine kumi kujeruhiwa Jumamosi iliyopita kutokana na milipuko ya bomu katika mji mkuu wa Somalia Mogadishu na mji wa eneo la Shabelle ya kati, kwa mujibu wa polisi. Haikubainika nani aliyetekeleza mashambulizi hayo, ingawa kundi la wanamgambo wa Kiislamu la Al-Shabab mara kwa mara hupanga mashambulizi ya mabomu na bunduki mjini Mogadishu na sehemu zingine katika nchi hiyo ya pembe Afrika. Mlipuko uliotokea mjini Mogadishu ulihusisha gari liliokuwa limetewa bomu lililokuwa limeegeshwa kwenye barabara karibu na ukumbi wa michezo wa kitaifa mjini Mogadishu, takriban kilomita moja kutoka ofisi ya rais. Katika tukio tofauti, bomu lililotewa katika soko la mifugo kwenye mji wa Joar katika eneo la Shabeli ya Kati liliua mtu mmoja na kuwajeruhi wengine watatu. Al-Shababu imekuwa ikipigana kwa miaka mingi kwa lengo la kuiangusha serikali kuu ya Somalia ili ipate kuanzisha utawala wake unaozingatia tafsiri yake kali ya, ya sheria za Kiislamu za Sharia. Umoja wa Afrika AU umeunga mkono kuundwa kwa kikosi kipya kitakachochukua nafasi ya zaidi ya wanajeshi elfu kumi wa ujumbe wake wa kulinda amani ATMIS ambao wataondoka Somali mwishoni mwa Desemba mwaka huu. Haya yanajiri huku kukiwa na dalili kwamba kundi la al-shababu linazidi kuimarika. Ibrahim Rahabi ni mchanganuzi wa masuala ya kimataifa, na kwanza nimemuuliza maoni yake kuhusu jitihada ambazo zimefanywa kwa muda mrefu kupambana na Alshababu nchini Somalia. kumekuwa na mpango wa vikosi vimekaa kwa muda mrefu sana, toka Somalia ilipovurugika na utaona kuwa uingiliaji kati wa vikosi vya kigeni ulisaidia kiasi fulani kurejesha serikali ambayo, unakumbuka, wakati ule ilikuwa ikihudumu kutoka Nairobi, lakini walifanikiwa kuirejesha ikahudumu kutoka Mogadisho, lakini suala la usalama likawa ndio shida kubwa sana. Somalia ni, ni nchi ambayo usalama wake uko chini sana, na hasa ukiangalia kama mji wa Mogadisho unatajwa kuwa moja ya miji hatari kabisa ulimwenguni. Uh, usalama wake umekuwa dhaifu sana, uh, matukio ya mara kwa mara, uh, uh, uh, wiki iliopita hapa, siku mbili tatu zimepita hapa, watu sita waliuawa kwa kombora. Sasa ukitazama hiyo hali na ukitazama vikosi ambavyo vimekuwepo vya kigeni kwenye hii ardhi ya Somalia, unaona kuwa ni kama uh, hakuna kinachofanyika. Ukiangalia taarifa iliyotolewa na Centcom ya Marekani wiki iliyopita uh, inaonyesha kuwa kumekuwa na ongezeko la vikundi vyenye silaha mara mbili zaidi ukilinganisha na kipindi cha nyuma. Sasa unaweza ukaona kuwa uwepo wa vikosi vya kigeni uwepo wa udhibiti na usalama na usaidizi wa Marekani na EU kufadhili eh, vikosi vya kimataifa pale, lakini mbona kuna ongezeko la wapiganaji? Maanake unapata kugundua kuwa huenda wanashughulika na kitu ambacho sio halisi. Sasa waende kwenye kitu halisi. Nadhani kwa mimi, Somalia inahitaji uh, inahitaji mazungumzo ya kitaifa kati ya wasomali wao, kwa sababu uh, niliwahi kukuambia kuwa ajenda ya alshababu sio global ni tofauti kabisa na makundi mengine yanavyokuwa duniani. <clears throat> Tofauti inakuja kuwa, ukichukua, ukiwatazama kama ISIS, ukiwatazama kama Al-Qaida, wao walikuwa na ajenda ya kidunia ambayo inabeba maudhui ya kidunia. Kwa hiyo popote watapokuwa, ajenda yao inaweza ikatimia. Ni tofauti na kile ambacho wanakiwaza wa alshababu. Alshababu wao ajenda yao iko ndani ya Somalia, kwa tutarekebisha nchi yetu, tunataka utawala wa aina hii. Manake nini? wale wanaogomba Pana pale ni alshababu ni wa Somali na ile serikali hiyo ni wa Somali. Sasa mazungumzo ya kitaifa yanatakiwa. Wataalamu wa usalama wanasema sababu za kisiasa na kifedha ndizo za kulaumiwa kwa muda mfupi wa mpito, wanasema kwa lengo la Somali kuchukua jukumu la usalama wake uende lisifanikiwe, wakati wanajeshi wote wa AU watakapoondoka nchini. Wanasema kuwa kipindi cha mpito nchini Somalia kimekumbwa na changamoto kwa sababu akikuundwa na AU bali kiliingizwa katika misheni yake, wakitoa mfano wa migogoro kama vile Afghanistan, Iraq, misheni za kulinda amani nchini Mali, Sudan na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wanasema kuwa mabadiliko ya usalama wakati wa uasi mara zote yameishia katika hali mbaya zaidi na kuzirejesha nchi zilizoathirika katika migogoro. Haya yanajiri takriban miaka mitatu baada ya ATMIS kuidhinishwa na baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kulishauri jeshi la kitaifa la Somalia kuchukua majukumu ya usalama, kukabidhi vituo vya kijeshi na kuleta kipindi cha mpito ambacho kinahakikisha ulinzi kwa raia dhidi ya wanamgambo wa Al-Shabab. Wanajeshi kutoka Kenya, Uganda, Burundi, Jibuti na Ethiopia wamepigana na Al-Shabab tangu mwaka elfu mbili na saba, kwanza kama ujumbe wa AU nchini Somalia, AMISOM, na hivi karibuni kama ujumbe wa mpito ATMIS, wakati ambapo kundi la Al-Shabab linapigana kwa lengo la kuipindua serikali ya Somalia. Katika miaka kumi na minne iliyopita, Al-Shababu imefanya mfululizo wa mashambulizi mabaya ya kigaidi nchini Somalia, Kenya na Uganda na kuuwa mamia ya raia na wanakandarasi wa ulinzi wa Marekani. Shambulio lake kubwa zaidi lilikuwa Kampala, katika milipuko miwili iliyouwa mashabiki 76 wa soka waliokuwa wakitazama fainali ya kombe la dunia Julai elfu mbili na kumi. Mnamo septemba ishirini na moja elfu mbili na kumi na tatu, Al-Shababu walifanya shambulio kali kwenye jengo la Westgate jijini Nairobi. Wakati mapambano yalipokwisha siku tatu baadaye, kulikuwa na vifo sabini na moja, wakiwemo wa raia sitini wawili, wanajeshi watano wa Kenya na washambuliaji wote wanne. Alshababu ina mnyororo mrefu sana kwa raia wa kawaida wa Somalia. Hakuna nasaba inakosa kwenye Alshababu. Alshababu walitawala Somalia kwa muda mrefu, kwa hiyo wakajikonekti vizuri na jamii, lakini nje ya kile ambacho kinapingwa na nchi za magharibi bado ya asili ya Wasomali, pia wengi bado wanakubaliana na kile Alshababu walikuwa wanakifanya. Alshababu ilikuwa inapingwa na madola ya kimataifa, lakini si raia wa ndani wa Somalia kiwango kikubwa. Ukiangalia kwa idadi kubwa ya raia wa ndani wa Somalia, walikuwa wakiunga mkono Alshababu na ndio imekuwa ni ugumu wa kuwashinda Alshababu kwa sababu wanaungwaji mkono wa ndani, kuwa hakuna chochote mtakipanga kisiwafikie wao, kwa hiyo wanawahi kujua kabla hata nyinyi hamjafika, kwa sababu mipango yenu yote ya kuwahujumu, kuna watu wataifujisha kutoka kwenu, wanawapa Alshababu. Na ndiyo hicho utakiona kuwa Alshababu watabaki kuwa salama, kwa sababu bado wana uungwaji mkono mkubwa ndani ya Somalia. Hakuna njia ya kumaliza huu mgogoro wa Somalia kama kukaa kwenye meza na Alshababu, mkubaliane hilo, mnaweza mkamaliza, lakini kwa njia ya kukabiliana nao kwa silaha hata kama wataongeza vikosi vingine bado italeta vurugu, kwa sababu chukulia tu wasomali wenyewe, vipo vikosi vya kimataifa ambayo viko ndani ya Somali ambao vinalinda usalama, lakini kuna malalamiko makubwa ndani ya wasomali kuwa hawataki vikosi vya kimataifa katika ardhi yao. Kwa hiyo unaweza ukaona kuwa hivyo vikosi vipo kwa ajili ya kuwalinda dhidi ya alshababu au dhidi ya makundi yenye silaha, lakini raia wengi pia wanapinga uwepo wa vikosi vya ndani. Maanaake unapata jibu moja tu kuwa raia hawaoni kuwa alshababu kwao ni threti au hawaoni kuwa alshababu kwao ni tishio isipokuwa wanaona uingiliaji wa kimataifa ndio shida ndani ya nchi yao. Sasa kuwa ili wamalizane na haya, hakuna njia ya shortcut, kuwa tupigane vita tutawamaliza alshababu. Hata miaka hamsini hawawezi kuisha, kwa sababu alshababu wanapigana na ideolojia, kusudi. Huwezi kuliua kusudi kwa silaha, ni lazima ukae nao kwenye meza, mzungumze kuwa mnataka nini, iweje. Wakiweza kufanya hilo, vita itakwisha na nchi itatulia. Kiangalia, raia wengi wanaunga mkono Alshababu maanake manake wanakubaliana na kinachofanywa na Alshababu. Sasa utamaduni wa nje wa kusema kuwa wao wana misimamo mikali sana dhidi ya raia wa ndani. Mbona hao raia wa ndani hawalalamiki kuhusu hilo? Ni hilo hilo ambalo kuwa nchi za magharibi zinapeleka kule Afghanistan wanavyotaka utamaduni wa magharibi. Kwa hiyo kuna tamaduni mbili tofauti hapa, magharibi wana utamaduni wao, wabaki kuwa na utamaduni wao, lakini wanapotaka kukopi na kuja kupesti utamaduni wao kwenye nchi zingine, ndio maana wanaleta matatizo. Wakati ATMIS inaondoka, ambapo wanajeshi wake zaidi ya elfu tano wakiwa tayari wameondoka, afisa wa ngazi ya juu wa ulinzi wa Marekani awali amenukuliwa akisema kuwa Al-Shababu imepunguza mafanikio yote ya jeshi la taifa la Somalia katika kipindi cha miaka miwili iliyopita. Mnamo Desemba 2023, Somalia iliwasilisha ombi rasmi kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kwa kikosi cha baada ya Atmis, baada ya mfululizo wa changamoto za kiusalama katika maeneo kadhaa ya nchi, lakini ufadhili umesalia kuwa swala gumu huku ujumbe huo ukidaiwa kuwa na malimbikizo ya dola milioni 145 kwa sasa. Na wachambuzi wanasema kuwa washirika wa kimataifa wanapaswa kukubaliana juu ya utaratibu wa kufadhili kikosi kipya kama kipaumbele ambacho kitahakikisha amani na usalama katika uwekezaji wao kwa ujenzi wa serikali ya Somalia. Ripoti yake Jason Nyakundi inakamilisha kwa undani kutoka sauti ya Amerika VOA, basi kutoka Washington DC, Marekani. Mimi ni Kennes Bwire, ni ruhusu nikutakie usiku mtulivu.