The hits. Kutoka Studio 15, hii ni VOA Express. Hujambo msikilizaji wa VOA Express mahala popote pale unapotusikiliza, ni ijumaa nyingine tena ambapo leo ni Oktoba 4 mwaka huu wa 2024. Tunakukaribisha katika dakika 30 za VOA Express. Mimi ni Mkamiti Kibayasi. Mkamiti Kibayasi huyo msikilizaji, anakuambia ijumaa. Na Mkamiti, ijumaa tunasemaje? Ijumaa karimu. Baada ya kupata swala ya ijumaa, wengine wako mtaani wanaenjoi na mm -hmm. wengine wanakuambia Furahi dei furahi dei kwa Afrika tayari. hmm. Wameshaiona hey, swala ya hey, ijumaa lakini hey, hey. kwa hapa Marekani ndio kwanza saa tatu na nusu asubuhi. <laughs> asubuhi. <laughs> sawa kabisa Mkamiti na kumi na nusu alasiri Afrika ya Kati tisa na kumi na nusu alasiri Afrika Mashariki tisa na nusu Afrika ya Kati. Na msikilizaji, mambo ni mazuri kweli kweli, juma hii tuko standby kukuangushia vitu vizito vizito. Naitwa Sunday Shomari tayari Mkamiti siku yote ananiambia nimekuisha jaa tele kama pishi la mchele, niko tayari kukopa vitu mambo na majambos. Lakini nakuambia msikilizaji, ijumaa husasahau ni siku ya jicho letu, ambapo tunatazama e, tamko la mashabiki kumshambulia msanii wa bongo fleva Zuchu jukwani. Hili jambo limekuwaji jamani? Vipi, kulikoni? Tutasikia maoni ya vijana wakitoa maoni. Ya hali kadhalika, tutakuwa naye Libert Collins Adede kutoka Mombasa nchini Kenya katika masuala yale ya burudani na Sports, michezo. Yeah, manake ijumaa hii mambo yanakuwa mengi Mombasa nakwambia, Mombasa raha mm, raha mm, kweli huko leo. Lakini kwanza, mm -hmm, tuangazie kipengele chetu cha kwanza ambacho ni muhimu kama tunavyofahamu, Oktoba tano, yaani kesho siku ya Jumamosi, ni siku ya walimu kimataifa. Bila shaka msikilizaji kijana, popote pale unaposikiliza VO Express, ungependa kufahamu historia fupi ya siku hii. Ni kwamba UNESCO ilitangaza Oktoba tano kuwa siku ya walimu duniani hapo mwaka 1994 ikiadhimisha hatua kubwa iliyofanywa na walimu tarehe 5 Oktoba 1966 wakati mkutano maalum wa serikali mbili ulioitishwa na UNESCO mjini Paris ulipopitisha mapendekezo ya UNESCO na ILO kuhusu hali ya walimu, kwa kushirikiana na ILO. Basi kila mwaka inapokuja siku hii inakuwa na kauli mbiu tofauti tofauti, na mwaka huu kauli mbiu ya siku ya walimu duniani ni kuwawezesha waelimishaji, kuimarisha ustahimilivu, kujenga uendelevu. Mada hii inasisitiza umuhimu wa kusaidia walimu katika jukumu lao muhimu, wakati kukiwa na changamoto mbalimbali zinazoendelea. Siku hii inalenga kutathmini sauti za walimu na kusikika na sanda. Unajua, walimu mm, wamegusa kila nyanja. Sisi leo hii tupo hapa kutokana na mafanikio yetu kwa walimu wetu, sio haswa mm, na kila mmoja katika mafanikio ya aina yoyote, njia yoyote, lazima utagusa shule na shule inafundishwa na mwalimu. Basi hivyo basi, tunaye kijana hapa mm -hmm. katika laini ya simu si mwingine anaitwa halima mbaruko halima shukran kwa kujumuika nasi katika VOA Express hii leo nashukuru sana basi kama ambavyo umenisikia tukizungumzia siku hii ya maadhimisho ya waalimu ambayo inafanyika kimataifa hapo kesho jumamosi oktoba tano kama kijana nini mnadhani mchango wa vijana katika maadhimisho ya siku hii ya waalimu kwanza kabisa napenda kupongeza kwa kuweza kuweka mada hii hapa, lakini mchango wa vijana, sisi kama vijana katika siku ya walimu, kwanza sisi kama vijana tunatakiwa kwanza tuwaheshimu walimu mm. baadhi ya watu huwa hawaheshimu walimu sana sana, unakuta mtu kashafanikiwa anakuta anakutana na mwalimu wake aliomfundisha shule ya msingi, anaanza kumdharau. Lakini yule yule ndo mtu ambaye alimfundisha akaelewa, akapanda juu na akafanikiwa. Kwa hiyo mchango wa vijana kwanza ni kuwaheshimu kwa kwa kwa wa walimu katika siku yao waii, mi naamini walimu wanapenda sana heshima kuliko kitu kingine chochote. Mm -hmm. Shukran kwa kutambua hilo. Heshima kwa walimu ni jambo muhimu sana. Lakini wakati huo wa tunapowapa heshima, tunafahamu kwamba kumekuepo na changamoto za hapa na pale katika sekta ya walimu. Ukiwa mmoja kati ya vijana ambao tumekualika katika kipindi hiki, ungependa kuona maendeleo gani yanafanyika katika sekta ya elimu ili kuyapa uzito zaidi na heshima zaidi kwa walimu hawa ambao sisi sote tumepitia mikononi mwao? Kwanza napenda kusema kwamba walimu tunawathamini sana, na katika kujua thamani yao katika jamii, kitu kikubwa ambapo nina thamani kama wizara za elimu ambazo zipo zinasimamia, basi ziweze kuweka mazingira mazuri sana sehemu ambapo wanafanyia kazi. Kuna baadhi ya shule walimu wanakuwa na mazingira ya sio rafiki kwao. Unakuta mwalimu anakaa mbali mpaka afike shule, lakini kama tukiwawekea mazingira mazuri basi angalau hata wakaekewa zile nyumba zinazokuwa karibu na shule. Lakini pia walimu vilevile hata vile, mishahara yao pia iongezeke. Kuna muda wanakuwa mishahara yao sio sio mikubwa hivyo, ni kitu ambacho kwa namna moja ama nyingine kinawakatisha tamaa. Shukrani sana Halima Mbaruku kutoka kule Dar es Salamu nchini Tanzania kujumuika nasi katika VOA Express wakati huu ambapo tunazungumzia maadhimisho ya siku ya walimu kimataifa ambayo ni kesho, Oktoba tano. Lakini leo tunaanza kuizungumzia taratibu taratibu. Basi tunapata na kibao cha muziki. Kibao gani cha Mkamiti, anaitwa hakuna matata, na ijumaa hii hakuna nini? <laughs> ni mario huyu anakwambia kuna matata, msikilizaji, pata vitu Matata. Matata, Mkamiti anaambia hakuna matata siku ya Ijumaa, mambo yote yanakuwa shafi safi mazuri kabisa. Ukiwa umependeza Mkamiti leo hii kweli, naamini ni Ijumaa na kilemba chako swafi, mambo mazuri kabisa. Ijumaa hakuna matata kabisa. Msikilizaji, mimi nakwambia uje hapa studio ujione mambo mazito mazito kutoka Washington DC. Sasa basi, Mkamiti, kama nilivyokuambia hapo Hawaii, uh -huh. tunaelekea kule kwenye maswala ya vijana kufanikiwa katika masomo yao na kufanikiwa, si tu kufanikiwa kufanya kazi, lakini mm. kusafiri kutoka nchi moja kwenda nyingine uh -huh. Hii ni programu maalum, Kamiti, inaitwa International Scholars Program hapa Marekani, ambayo inasaidia vijana kutoka bara la Afrika kuja hapa. Mwanzo ilikuwa inasaidia vijana wa Kenya peke yake. Lakini sasa hivi wanaangalia kote barani Afrika. Na kisa cha kufanya kufanya mabadiliko hayo? Mabadiliko hayo ni kutokana na kukua kwa programu, yule mfadhili wake anapata fedha zaidi, kwa anasema anaweza kusaidia vijana wengi zaidi, kwa amemwasi habamemwaasilenge tu Kenya ambako yeye ndo anakotoka alenge nchi zingine. Sasa nimemtafuta Wilfred Mwiti, ni kijana kutoka Kenya ambaye alifanikiwa kuja na programu hiyo hapa Marekani, ambayo imemleta katika mafunzo ya STEM, yani sayansi, teknolojia, uhandisi na hesabu. Na kwanza anieleze jinsi alivyopita kwenye programu hii akatoka Kenya mpaka sasa amefika hapa. Hivi sasa yeye ni, ni business development manager katika mpango huo. Hebu tueleze, Wilfred Mwiti, njia yako ya safari yangu ya kuja Marekani ilianza mwaka uh ya elfu mbili na kumi na nane ndo mimi nikakuwa mtu wa kwanza, mwanafunzi wa kwanza kuingia kwa, kwa, kwa program na lakini ilichukua muda. So ilikuwa ilikuwa ngumu sana kwangu, sababu nilipitia hizo hizo challenge zote za, za, za kujaribu kunavigate the process ya kuelewa uh, framework ya vile shule zina zinaoperate huku na ilichukua muda mpaka mwaka elfu mbili na ishirini ndo niliweza kukuja uh, kufanya, mas, kufanya masomo yangu. Nikaenda chuo kikuu cha uh, the University of Alabama kufanya Master of Science in Business Analytics uh, nikaenda huko. Uh, zamani degree yangu ya kwanza nilikuwa nimefanya ya economics na statistics. Ilikuwa ngumu sana kwanza kufanya programming because sikuwa nimefanya programming wakati nafanya my first degree, lakini nikajiza titi sana, nikaweza nika ku, ku pick up na ile wakati nimeanza masomo nilikuwa nimejua like hapa na pale vile ambavyo nafaa kujiendeleza kwa, kwa, kwa the program na nikaweza ku kuingia hapo shule nikaweza nika kupata pia scholarship. Nili, nilikuwa nafanya kazi shule kama uh, graduate teaching assistant nam. Na wito wako ni nini basi kwa vijana wa kike barani Afrika ambao wanasema masomo haya sayansi ni kwa ajili ya wavulana peke yao? Kwangu chenye vile naweza sema ni kwamba uh, kwa dunia ya sasa, ukikuja Marekani utapata ya kwamba hiyo kasumba ya kitambo yenye ukua sana Afrika haijaenea huku sana, sababu utapata wanawake wanafanya vitu mingi sana zile wanaume wanafanya, uh, na hata kwa darasani wa kike wanafanya hizo hizo programs uh, za STEM hizo za technology zenye ukienda Afrika watasema hizi ni za wanaume eh, lakini my advice inakuwa eh, to anybody inakuwa kwamba like chenye vijana wanaume wanaweza fanya, nafikiria ina, inasaidia wanawake zaidi sababu kutokana na hiyo kasumba imekuwa kuna kumekuwa na opportunities mingi za wanawake za kuhakikisha kwamba wameingia kwa hiyo area kuliko wanaume. Bila shaka ni shukrani kubwa, basi wataendelea kufuatilia. Wilfred Mwiti huyu akizungumza na VOA Express hapa studio alipokuja kututembelea Mkamiti. Nafikiri basi swala hili litasaidia wengine vijana wengi zaidi kufahamu na kufuatilia programu hizi za STEM na sayansi ili kupata fursa za kusoma zaidi hapa Marekani haswa. Tunamshukuru sana kwa mchango wake, kuwa nasi katika VOA Express. Sasa basi, msikilizaji, kaa tayari kupata habari za kimataifa. Kiongozi mkuu wa Iran Ayatollah Ali Khamenei amesema Iran na washirika wake wa kikanda hawata salimu amri kutoka kwa Israel, ikiwa ni saa chache baada ya shambulio la Israel dhidi ya Beirut ambalo linadhaniwa kuwa lililenga mrithi wa katibu mkuu wa Hezbollah aliyeuawa, alikuwa akiungwa mkono na Teheran. Hatua nzuri ya majeshi yetu kwa usiku kadhaa uliopita ilikuwa halali kabisa, Khamenei alisema, akionekana kwa nadra akiongoza swala ya Ijumaa mjini Teheran, akimaanisha mashambulizi ya makombora ya Iran dhidi ya Israel siku ya Jumanne. Jeshi la anga la Ukraine lilisema leo Ijumaa kwamba Rasia ilishambulia miundombinu muhimu ya nchi hiyo kwa kutumia ndege 19 zisizo na rubani kwa usiku mzima. Ulinzi wa anga ulitungua ndege tisa zisizo na rubani, huku saba zaidi zikiwa na uwezekano ziliathiriwa na msongamano wa umeme, ilielezwa katika taarifa, bila kusema nini kilichotokea kwa ndege nyingine tatu. Meya wa Kiev Vitali Klitschko alisema ah, jengo moja la nyumba za kupangisha lili haribiwa katika mji mkuu lakini hakujaripotiwa taarifa zozote za vifo. Moto huo ulidhibitiwa haraka, aliongeza. Wakati mzozo wa nyuklia kati ya Marekani na Korea Kaskazini ukiendelea bila ya kuwepo maelewano ya kidiplomasia, baadhi ya wa wataalamu mjini Washington wanasema kampeni ya taarifa inalenga kushinikiza Korea Kaskazini inapaswa kuchukuliwa kama mkakati mbadala, huku wengine wakitahadharisha dhidi ya mwelekeo kama huo. Majadiliano yamekuja wakati Korea Kaskazini ikizidisha mivutano, huku baraza la usalama la Umoja wa Mataifa likiwa bado limegawanyika kuhusu namna ya kujibu vitisho vinavyoongezeka vya Pyongyang. Waziri Mkuu mpya wa Japani, Shigeru Ishiba, ambaye ameanza muhula wake wiki hii, anaweza kutetea kuundwa kwa chombo cha nyuklia na Marekani ambacho ni sawa na makubaliano kati ya Marekani na Korea Kusini anayolenga kujipanga kwa vita vya nyuklia. Mtazamo wa Marekani na Jamhuri ya Korea au Korea Kusini kwa hakika ni mwelekeo mzuri wa wapi Marekani na Japan zinaweza kwenda katika siku zijazo ikiwa vitisho vya nyuklia vitaendelea kuongezeka, alisema James Shof, mkurugenzi mwandamizi wa mpango wa ushirikiano wa Marekani na Japani unaotambulika next Mambo ya Mboso hayo mambo ya Mboso. Huyu mi namwita bingwa wa mapenzi yani, Mboso akishaanza kuimba habari za mapenzi anaziimba kweli kweli, Mkamiti. mm -hmm. Sasa leo anakwambia, anakupa orodha ya mahodari wa mapenzi. Mboso, wewe una hatari, itabidi tukae nawe studio siku moja hapo utueleze vizuri hii taarifa ya haya mapenzi unayoimba kila wakati <laughs> itabidi tukae tufuatilie kwa kina, bila shaka basi moja kwa moja tutaelekea kwenye habari ya Ijumaa ya Jicho Letu. Msikilizaji wewe ambaye unaungana nasi, kipindi ni Express kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na ijumaa hii basi tunamlika mm -hmm. nini, Mkamiti, tunamulika maswala ya Jicho Letu, ambapo tunaelekea Mbea kwake Lusi Patrick mm -hmm. amekutana na vijana kadhaa ambao ni vijana wanaopenda hmm. muziki wa kisasa wa bongo fleva akakaa nao na kuzungumza nao kuhusiana hmm. na shambulio la msanii wa bongo fleva Zuhura maarufu kama Zuchu ambaye ali mashabiki wa muziki huo walimpiga kwa mawe akiwa jukwani, na kutaka kujua maoni ya vijana hao nini hasa kilichopelekea na wanachukulia vipi hatua hii kwa majina yanaitwa Himili. Mimi nadhani kwa hiki kitendo ambacho kimefanyika bea kikuwa kizuri, lakini pia kwa wasanii wawe wanaangalia kwenye events ambazo wanakuwa wanazifanya au wamealikwa kufanya, waangalie ile event au hilo tukio linahusiana na nini, kwa sababu kama tukio ilikuwa ni kwa ajili ya kutoa burudani, basi ilitakiwa wale walengwa wako wape burudani. Ni kuangalia tu ni muda gani, wapi, na vitu kama hivyo. Kwao ni vizuri tu wasanii wetu wakawa wanaangalia mazingira ambayo wamealikwa kwa ajili ya kutoa burudani. Naitwa Anita Adamson. Mtazamo wangu kwa hicho kilichotokea ni udhalilishaji. Mashabiki wamemdhalilisha msanii jukwaani akiwa anataka ku, kutoa burudani kwao wenyewe kama mashabiki, lakini kilichotokea ni kwamba mashabiki walikuwa wamejiandaa kupokea burudani ambayo msanii amewaandalia. Ni msanii alivyofika jukwaani akazungumza kauli ambayo imekaa kisiasa, kama kumpigia kampeni kiongozi fulani, kitu ambacho mashabiki hawakukitarajia na ndiyo maana wakaanza kurusha mawe, makopo, wengine wengine wanaonyesha alama za matusi na vitu kama hivyo. Haina maana kwamba walikuwa wana haki ya kufanya vile. Hata kama aliongea kauli ya kisiasa kwenye jukwaa la burudani, hakuna maana kwamba walistahili au walikuwa na haki ya kumpiga msanii, kumrushia mawe na makopo akiwa jukwaani kwa kuongea kauli ile. Kitu alichokifanya ni udhalilishaji na hakikutakiwa kufanyika. Yuda, wewe ulikuwepo kabisa kwenye tukio lenyewe, unazungumziaje kitendo hiki na ukizingatia hawa ni mabinti ambao wanapambania ndoto zao. Asante sana, mimi naitwa Yuda J. Kwa upande wangu, mimi ni mmoja kati ya watu ambao walishuhudia tukio zima, tukio la mashabiki kumshambulia Zuchu jukwani Mbea. Naweza kusema kuwa vitendo vya aina hii havipaswi kuungwa mkono. Mashabiki wana haki ya kutoa maoni, lakini pia a, njia ya amani inaweza ikatumika, na heshima ni muhimu zaidi. Na naweza kusema shambulizi linaweza kuharibu hali ya sanaa, lakini pia kuathiri taswira ya mji kama Mbea. Hmm. Haya, mambo magumu kweli kweli hayo mkamiti kufanya dhidi ya mwanamuziki. Pole sana Zuchu, hayo yaliokukuta huko Mbeya, hmm. eh, kushambuliwa na mashabiki baada ya mashabiki kufurahia muziki wake. Ama kwa hakika umesikia maoni ya wasikilizaji ya, ya lakini hmm. hawa, m, haya hayakumfikia hakuumia, no. kupata jeraha kwa sababu wale hmm. walinzi wake waliwahi kumwondoa mapema hmm. tulishindwa kufanya kile tulichotaka kufanya pale, kuwapatia kuwa burudani <laughs> ya muziki na, na. Haya basi, sasa tuelekee katika ardhi ya Mombasa kule mm -hmm. nchini Kenya ambapo no. Leo siku ya Ijumaa kama tunavyojua, tunakuwa na kipengele kile cha burudani na michezo na moja kwa moja, leo tunaangazia mambo kadha wa kadha. Tutapata pia maswala ya burudani, maswala ya RnB inarudi mm -hmm. kwa kasi sana sasa, vijana wanataka kuirudisha RnB katika staili ya kwao, lakini kikubwa cha kwanza tunaangazia maswala ya soka ya vijana wa Afrika Mashariki walio chini ya umri wa miaka ishirini Hivi tunavyozungumza wanakutana kule Dar es Salaam, mambo ni mazito eh? Kwa ajili ya maandalizi ya Afcon na katika kujua haya kwa upana wake zaidi, tunaungana naye Libert Collins Adede au wanamwita mzee wa Arsenali. Uh -huh. <laughs> Asante sana Shomari, napenda huo ah. <laughs> <sana. Tunidimbe> <laughs> <Tumisa. laughs> Na kwa michezo ni kwamba timu za soka za vijana usiozidi umri wa miaka ishirini eh, Afrika Mashariki uh, zinacheza wikendi hii kuanzia tarehe sita mpaka tarehe ishirini eh, katika kipute cha Afcon kwa chipukizi hao kujiandaa kwa ajili ya Afcon ambayo itakuwa inachezwa mwaka ujao. E, sehemu ambayo itaandaliwa michuano hiyo itatangazwa baadaye, lakini timu hizo chini ya eneo la sekafa zimewekwa katika makundi mawili ya michuano ya mchujo kuandaliwa Dar es Salaam nchini Tanzania kuanzia Jumapili. Kenya, Tanzania, Sudan, Rwanda, Jibuti ziko kwenye kundi A na Uganda eh, Sudan Kusini, Burundi na Ethiopia ziko kundi B. Sasa hapa watacheza yule ambayo watatokea wawili kwenye fainali basi watakuwa wanakata tiketi ya kuwakilisha eneo hili la Afrika Mashariki, yaani chini ya SEKAFA katika michuano hiyo ya AFCON. Wanasema kwamba kuna mkutano ambao utakuwepo mkubwa wa CAF kule Adisababa tarehe ishirini na mbili, ambako sasa wataamua ni nani atakuwa mwandalizi wa michuano hiyo. Sasa tunangoja kwa karibu tuone itakuwaje. Huku haya yakijiri, e, Shomari, baada ya wikendi hii tukimaliza michuano ya ligi za mataifa mbalimbali wikendi hii hiyo, wiki inayofuata kwamba itakuwa ni mashindano baina ya timu za Afrika kutafuta tiketi ya AFCON, timu za bara Uropa zitakuwa zinatafuta Zinacheza michuano ya kushiriki Europa Cup na kuna zile zingine zitakuwa zinatafuta tiketi ya World Cup. Yote yanafanyika pia Afrika, ambapo kama Kenya eh, tayari kocha wa timu ya taifa ya Kenya Edin Firat am, am, ameita baadhi ya wachezaji katika kambi yake ya Nairobi kuwaandaa kabla ya mchuano wa Harambee Stars ya Kenya dhidi ya Indomitable Lions ya Cameroon. Mechi hiyo itaandaliwa kule Uganda, viwanja vya Kenya Libertia dede pale ibta imekuwaje pa mashabiki. Mechi ya kwanza itakuwa katika e, ne, kule yeah. Uganda, e, e, ijumaa ijayo itakuwa ni tarehe kumi na moja na sasa, kuingia katika masuala ya burudani, huku tukisikitika yaliyomfika Zuchu naam. Basi huku Kenya kuna mtindo ambao umeanza kuwa tofauti, watu wameanza kufata ule mziki wa R&B, mziki uliotesa miaka kama tisini, tisini na tano hapo kuja mbele, ukiwapata wasanii kama kina Tony Braxton na Rekeli kina Asha Raymond, ukiingia katika migawao mbalimbali, ni muziki na rindima, vijana wakifurahia na kujistarehesha weekend mpaka asubuhi. Sasa yayo yanafanyika katika migawao mingi tu, lakini kivutio kikubwa kitakuwa ni pale ambapo ma DJ DJ Lenium, eh, VJ Delf, huyu ni mkwasi sana katika michezo hii ya DJ, pamoja na AJ the DJ watakuwa wanasababisha mambo katika show kubwa katika eneo la Moonshine Reef Hotel Mombasa. Hayo ndio mambo yatakuwa na fanyika katika burudani eh, weekend hii Mombasa na kule Tanzania. Sijui Marekani kuna nini? Bila shaka Marekani kuna mengi tu yanajiri. Hapa mjini, kwa kweli, sio mchezo. Hapa maeneo mengi, ukija Washington DC, ukienda California, ukienda wapi kila mahali matamasha. Ha, kuna matamasha mwishoni mwa juma, ama sio, Mkamiti? Haswa kuna matamasha yanaendelea mengi, lakini tukianza kuelezea, sasa hivi kwa kuwa muda na wenyewe pia unakimbia, hatutapata muda ule wa kuzungumzia swali la leo, na bila kupiga muziki wa leo pia haswa, basi tupate kibao cha zamani, turudi old school. Old school wakati hichi kibao kinatamba, Mkamiti ulikuwa wapi? Nikikwambia sande, unaweza ukakimbia kweli? Yes, so, tuwasikilize Leswanyika kwa sasa, haya yes. Sante sana kibao afro hicho, pata vitu msikilizaji anaingia katika kile kipengele cha utani kumbuka, mm -hmm. Sio mchezo hicho kitu. <laughs> Basi vitu vya zamani hivi, msikilizaji, unapata vitu uh, vijana wa zamani ndio navijua zaidi hivi vitu. Kama Mkamiti anasema anavijua vizuri, na upande wa pili Fiona Wamai pia anasema anavitambua vizuri sana vitu hivi. Haya Mkamiti, tunaelekea wapi? Swali la leo: wewe kama abiria, ni hatua gani utachukua unaposafiri kwenye usafiri wa umma ili kuepusha ajali? Elia Wilson mgeni anasema, anamwomba Mungu na kaa zangu kwenye siti mengine namwachia dereva aliyeshika usukani atufikishe salama. Haya, nakutana na Mika Testimoni anajiita nambari saba. Huyu anasema mi nakuwaga mkali sana, ila nakuta abiria wenzangu, sasa yaani, unakuta wapo kimya kabisa kama magunia jamani ya viazi. Unakuta dereva anakwenda kwenye mlima mkali, lakini wao bado wapo kimya. Mm-hmm. DJ Shukuru Musai anapatikana kule Katwa DRC Congo. Anasema yeye huwa anamwambia dereva endesha pole polepole. Mm. Tunahofia. Naam. Thomas huyu Mayunga Angwana yuko kule Geita Tanzania. Anasema kwanza anafunga mkanda mwisho anasubiria kuhakiki umakini wa dereva wakati safari inaendelea. Je, anaendesha kwa spidi gani ili tuangalie usalama wetu? Juma Hassan Jaka yeye anasema nisiwe mnafiki, nakaa kwenye kiti changu natulia tuli, mengine wengine wataangalia hayo, jinsi usukani unavyokwenda. Idi Masasi anasema elimu ya, ya usalama ifundishe mashuleni ili watu wote wajue sheria na kuacha kushabikia uvunjifu wa sheria. Huyu kwa Geita Tanzania. Didier Sahani kutoka Kivu Kaskazini DRC anasema yeye anahakikisha kama um, wasafiri bado hawajajaa gari imebeba abiria wanaotakikana kwenye chombo hiko cha umma. Shukrani sana Ishara Nkere, John Ndirangu, Ushindi Paul, Ubalozi Goligota Magabe, hali kadhalika na wewe Isaya Sambo, tunakushukuru kwa mchango wenu. Tunakamilisha VOA Express kwa sasa na kibao hiki cha kutoka kwao Lesu Wanyika. Yes, hao msikilizaji, pata vitu vijana wa zamani watakumbuka sana hizi ngoma afro. Basi jumaa njema msikilizaji, Ijumaa karimu upande wa pili Fiona Wamai na Saida Hamduni. Hapa studio anaitwa Sandei Shomari na mwenzangu Mkamiti. Kwa heri.