Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na kwa mkuu wa msikilizaji, popote pale ulipo, mimi naitwa BMJ Mridhi Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Ni Jumaa, tarehe nne mwezi Oktoba mwaka wa 2024, ambapo tunasikika kupitia redio zetu shirika katika ukanda wa Afrika mashariki na kati, ikiwa ni pamoja na Radio Free Africa RFA inayosikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu na Radio Citizen inayosikika nchini Kenya. Fuatana nasi katika takriban dakika 45 za live talk Na katika matangazo yetu hii leo, ikiwa ni Ijumaa, kama ilivyo desturi yetu, msikilizaji, tutakuletea Livetalk, yaani majadiliano ya wiki, tukiangazia hali ya maadhimisho ya siku ya waalimu duniani yatakayofanyika kesho Jumamosi. Kauli mbiu ya mwaka huu ikiwa ni kutathmini kunradi, ikiwa ni kuthamini sauti za waalimu kuelekea kwa mkataba mpana kuhusiana na elimu na vilevile vile katika taarifa nyingine ni kwamba kiongozi mkuu wa Iran Ayatola Ali Khamenei amesema Iran na washirika wake wa kikanda hawatasalimu amri kutoka Israel. Na ni yale tu ambayo utayasikia kati ya hayo na mengine mengi, kabla hatuja kwenda kwenye live talk. Lakini kwa sasa ntampisha mwenzangu Mkamiti Kibayasi akusomee habari za dunia. Katika habari za dunia ni kwamba waajiri nchini Marekani waliongeza ajira 254,000 mwezi Septemba, ushahidi wa hivi karibuni kwamba soko la ajira la Marekani bado ni imara vya kutosha katika kusaidia utoaji ajira na ukuaji wa uchumi. Mapato ya mwezi uliopita ya kuajiri yalikuwa mengi zaidi kuliko wachumi walivyotarajia na ilikuwa juu sana kutoka kwa ajira 159,000 ambazo ziliongezwa mwezi Agosti na baada ya kuongezeka sana mwaka 2024, kiwango cha ukosefu wa ajira kilishuka kwa mwezi wa pili mfululizo kutoka asilimia 4.2 mwezi Agosti hadi asilimia 4.1 mwezi Septemba. Wizara ya kazi ilisema hii leo Ijumaa. Takwimu za hivi karibuni zinaonyesha kuwa kampuni nyingi bado zina ujasiri wa kuziba nafasi za ajira licha ya shinikizo la viwango vya juu vya riba waajiri wachache wanaoondoa kazini wafanyakazi wao, ingawa wengi wamekuwa waangalifu zaidi kuhusu kuajiri. Katika ishara ya kutia moyo, wizara ya kazi Marekani pia ilirekebisha makadirio yake ya ukuaji wa kazi mwezi Julai na Agosti kwa pamoja, ikiwa na ajira elfu sabini na mbili. Wizara ya mambo ya nje ya Moroko imesema uamuzi wa mahakama ya Ulaya ECJ leo Ijumaa ilibatilisha mikataba yake ya biashara na EU ulionyesha dhahiri upendeleo wa kisiasa. Mahakama imesema kuwa tume ya Ulaya imekiuka haki ya watu wa Sahara Magharibi ya kujiamulia mambo yao kwa makubaliano ya kibiashara na Moroko. Uamuzi huo ulikuwa na makosa ya kisheria pamoja na mashaka kwa makosa ya ukweli, taarifa ya wizara ilisema, na kulisihi baraza la Ulaya, tume na mataifa wanachama kutekeleza ahadi zake pamoja na kuhifadhi mali za ushirika na Moroko. Kiongozi mkuu wa Iran Ayatola Ali Khamenei amesema Iran na washirika wake wa kikanda hawatasalimu amri kutoka Israel, ikiwa ni saa chache baada ya mashambulizi ya Israel dhidi ya Beirut ambayo linadhaniwa kuwa lililenga mrithi wa katibu mkuu wa Hezbolah aliyeuawa aliyekuwa akiungwa mkono na Teheran. hatua nzuri ya majeshi yetu kwa usiku kadhaa uliopita ilikuwa halali kabisa, Khamenei alisema, akionekana kwa nadra akiongoza sala ya Ijumaa mjini Teheran, akimaanisha mashambulizi ya makombora ya Iran dhidi ya Israel siku ya Jumanne. Rais wa Marekani Joe Biden amesema siku ya Alhamis kwamba majibu ya Israel yanaweza kujumuisha shambulio dhidi ya vinu vya mafuta vya Iran. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington. Jeshi la anga la Ukraine lilisema leo Ijumaa kwamba Rasha ilishambulia miundo mbinu muhimu ya nchi hiyo kwa kutumia ndege kumi na tisa zisizo na rubani kwa usiku mzima. Ulinzi wa anga ulitungua ndege tisa zisizo na rubani, huku saba zaidi zikiwa na uwezekano ziliathiriwa na msongamano wa umeme, ilielezwa katika taarifa, bila kusema nini kilichotokea kwa ndege nyingine tatu. Meya wa Kiev Vitali Klishitko alisema jengo moja la nyumba za kupangisha liliharibiwa katika mji mkuu, lakini hakujaripotiwa taarifa za vifo. Moto huo ulidhibitiwa haraka, aliongeza. Shambulio hilo pia liliharibu jengo la utawala wa biashara katika mkoa wa kati wa Kirovohrad na kusababisha majeraha madogo kwa mmoja wa wafanyakazi, gavana Andriel Raikovich alieleza. Wakati mzozo wa nyuklia kati ya Marekani na Korea Kaskazini ukiendelea bila ya kuwepo kwa maelewano ya kidiplomasia, baadhi ya wataalamu mjini Washington wanasema kampeni ya taarifa inalenga kuishinikiza Korea Kaskazini inapaswa kuchukuliwa kama mkakati mbadala huku wengine wakitahadharisha dhidi ya mwelekeo kama huo. Majadiliano yamekuja wakati Korea Kaskazini ikizidisha mivutano, huku baraza la usalama la Umoja wa Mataifa likiwa bado limegawanyika kuhusu namna ya kujibu vitisho vinavyoongezeka vya Pyongyang. Kim Song, balozi wa Korea Kaskazini katika Umoja wa Mataifa, aliliambia Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa siku ya Jumatatu kuwa nchi yake itashikilia kwa uthabiti silaha zake za nyuklia, akisema kamwe hatutafikia mwafaka bila kujali nani atachaguliwa kuwa rais ajayo wa Marekani hapo mwezi Novemba. Waziri Mkuu mpya wa Japani, Shigeru Ishiba, ambaye alianza muhula wake wiki hii anaweza kutetea kuundwa kwa chombo cha nyuklia na Marekani ambacho ni sawa na makubaliano kati ya Marekani na Korea kusini yanayolenga kujipanga kwa vita vya nyuklia. Mtazamo wa Marekani na jamhuri ya Korea au Korea Kusini, kwa hakika ni mwelekeo mzuri wa wapi Marekani na Japan zinaweza kwenda katika siku zijazo, ikiwa vitisho vya nyuklia vitaendelea kuongezeka, alisema James Schof, mkurugenzi mwandamizi wa mpango wa ushirikiano wa Marekani na Japan unaotambulika next katika Sasakawa Peace Foundation USA sio kuhusu kushirikiana nyuklia au Japan kujenga vikosi vyake vya nyuklia. Vyote viwili haviwezekani kisiasa kwa sasa na sio muhimu, lakini kuhusu muungano huo kuchukua hatua zaidi za vitendo ili kujiandaa kwa kulipiza kisasi cha nyuklia cha Marekani kama itahitajika, Shof alieleza. Alisema kuunda chombo kama hicho kutaonyesha utatuzi, uaminifu na utayari kwa adui yeyote anayekuja, na hivyo kuzuia matumizi ya nyuklia kwanza. Mwisho wa habari za kimataifa kwa sasa, ambazo zimesomwa nami Mkamiti Kibayasi. Barabara kabisa msikilizaji, ndio mambo yalivyo hapa studio nambari 15, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Matangazo yanakujia mubashara kutoka hapa Washington DC. Kama ulivyosikia kwenye utangulizi wetu kabla ya mwenzangu Mkamiti Kibayasi kukusomeni habari za dunia, ni kwamba leo uh, katika live talk tuna jadili au tunazungumza kuhusu hapo kesho Jumamosi ulimwengu utaadhimisha siku ya waalimu duniani. Tarehe tano mwezi Oktoba ilitengwa kwa maadhimisho hayo kila mwaka tangu mwaka 1994 ambapo mapendekezo ya mashirika mawili lile la kazi duniani, ILO, na lile la elimu, sayansi na utamaduni, UNESCO, yaka yalitaka siku hiyo itengwe maalum kwa ajili ya kuwaenzi walimu kote duniani. Ili kuadhimisha siku hii ya waalimu duniani, shirika la UNESCO na lile lingine la kimataifa la elimu EI hufanya kampeni za kila mwaka ili kusaidia ulimwengu mzima kuwa na uelewa mzuri wa walimu na nafasi waliyo nayo katika jamii. Hushirikiana na sekta za kibinafsi kama vile mashirika na vyombo vya habari ili kufikia lengo hilo. Kampeni huwa zinazingatia mada mbalimbali mbali kila mwaka. Mwaka huu kauli mbiu ni kuthamini sauti za waalimu, kuelekea kwa mkataba wa kijamii kuhusu elimu, ikisisitiza udharura wa kutoa wito na kusikilizwa kwa sauti za waalimu ili kutatua changamoto zao. Lakini muhimu hata zaidi ni kwamba kwa, eh, kwa kauli mbiu hiyo inaeleza kwamba ni kutambua na kunufaika kutokana na maarifa ya kitaaluma na vilevile michango ambayo wanaleta waalimu katika sekta ya elimu. Maadhimisho ya kesho yanafanyika wakati waalimu kote katika maeneo mbalimbali na hususan katika Afrika Mashariki wakikabiliwa na changamoto mbalimbali mbali, lakini kuna baadhi pia ambao wanaelezea kwamba kuna mafanikio ya hapa na pale ambayo wanaweza kuyaeleza. Nisichukue muda mwingi sana kwa sababu tayari naarifiwa na mwelekezi wetu Fiona wa maji kwamba tuna wageni ah, ambao tuko naye Linet Kamadi. Huyu ni mwandishi eh, ni wa lile, kile chama cha kupet katika eh, tawi la Mombasa nchini Kenya, na nafikiri mwenzangu, mwenzangu mkamiti Kibayasi atanipa maelezo zaidi hapo, kama labda ni, ni nakosea kuelezea e, yeye Elinet Kamadi anasimamia a, a, a, anasimamia nini hasa kwenye kupet, lakini tutapata maelezo hayo, lakini mkaribishe pia mwalimu Filbert Simon Macheyeki kutoka Tanzania na vilevile vile tunaye kwenye laini ya simu Sofia Valinadi kutoka kule Goma DRC nafikiri, mkaribishe mwenzangu mkamiti Kibayasi, Am, amshike eh, amkaribishe kabisa Linet Kamadi, kwanza atueleze hali ilivyo huko nchini Kenya kuhusiana na maslahi ya waalimu na kadhalika. Mkamiti, karibu. Shukrani sana BMJ. Uh, bila shaka washiriki, mpo nasi katika laini ya simu na vilevile vile, uh, hivi karibuni basi, washiriki tumeshuhudia uh, kukiwepo na migomo ya waalimu uh, katika ukanda wa Afrika Mashariki, hususan huko Kenya, ambapo Linette Kamadi mwalimu na vilevile vile, uh, katibu msaidizi katika kile chama cha walimu cha kupet kanda ya Mombasa huko Kenya, tuambie, kwa hivi sasa, kwanza hali iko vipi? Shukran sana na nashukuru kwa kuwa katika kipindi leo. E, sasa hali yetu katika e, kanda la east Africa tuko sawa. Tulikuwa na mgomo wa walimu na baadaye tukaweza kupata yale yani ambayo tulipata japo bado tuna kazi, lakini kwa sasa tunajivunia kwamba sauti angalau iliweza kusikika, japo kwa kutumia njia nyingi ambayo haisikustahili sana. Ninashukuru pia kipindi hiki ambacho tunaenda kusherehekea mwalimu na tunazungumzia kuweza kuthamini sauti zetu ziweze kusikika kwa sababu mwalimu ni kiungo muhimu sana katika nchi na kuhakikisha kwamba ruwaza za nchi zinaweza kufikiwa, kwa sababu mwalimu ndiye atakayechukua zile ruwaza akazirudisha chini akaanza kufundisha mtoto akianza shule, akifundishwa na kuelekezwa vizuri, na kumgeuza kuwa mwananchi mzalendo na pia kumpatia taaluma mbalimbali ambazo zitatumika katika kutekeleza ile ruwaza ya nchi na pia ruwaza ya ulimwengu kwa jumla. kwa so, hivyo mwalimu ni kiungo muhimu mm -hmm. na tungependa sauti za walimu zizidi kusikika. shukran, shukran. Sana shukran sana Linet, lakini usiondoke, tuko na dakika nyingi tu pamoja na wageni wengine. Lakini kabla hatujawakaribisha wengine, tayari tuna msikilizaji kwenye laini ya simu. Karibu msikilizaji, tueleze uko wapi na endelea kuchangia mada ya leo. Asante sana kwa makaribisho mazuri sana kwa hapo VOK Marekani. Kwanza unasema, na Morris Chogo nikiwa magharibi mwa Kenya, wilaya ya Vihiga. So mimi ningependa kusema hakika katika nchi ya Kenya kumekuwa na migomo sana Uh, uh, migomo sana za waalimu, waalimu wanazidi kudai marupurupu na kadhalika, lakini sasa serikali haiwashughulikii. So hata ni vizuri sana jinsi mlitenga siku ya ulimwengu ya waalimu, ili wanajieleza kwa yale ma, mapita ambayo wanapitia. Unapata mwalimu anafanya kazi kubwa sana, lakini hasikiki. Anafanya kazi ambayo ya kuwabadilisha wanafunzi katika madarasa, lakini unapata ukweli wa mambo, hakika wanadhulumiwa. Tunaomba tu serikali ambazo zinachukua hizi jukumu zikaweze kuwaangalia waalimu wakaweze kuwaongeza mishahara. Licha mwalimu anapitia, yani, mambo mengi sana unapata hata marahisi wabunge na kadhalika, wanapitia katika mikono ya mwalimu. So unapata waalimu wanafanya kazi mzuri sana, lakini serikali haziwatunzi. Hayo ndio yangu, unambarikiwa. Ni Morris Chogo nikiwa magharibi mwa Kenya. Shukrani sana Moris Chogo kutoka huko nchini Kenya. Lakini pia uh, katika maelezo yako uliyoeleza, pia tunamshukuru uh, mwalimu uh, Linet Kamadi ambapo wamesema hali kwa sasa ni shwari, hakuna masuala ya mgomo. Hebu tuelekee nchini Tanzania, nako hali ya walimu iko vipi kwako mwalimu Philbert Simon Macheyeki? Nashukuru sana mkamiti. um, kwanza ni- niseme kwamba hali ya walimu nchini Tanzania bado sio nzuri, sio rafiki, kwa sababu bado walimu wana kilio kubwa sana eh, tuna kilio kikubwa sana cha masuala ya mishahara eh, pamoja na na, na mazingira rafiki eh, ya kazi. Na tunapoelekea katika maadhimisho ya siku ya mwalimu duniani, ni muhimu kwanza tukaondoa dhana ya kwamba ualimu ni wito, ili tuweze kueleza kiuhalisia thamani yetu, kwa sababu dhana hii ya ualimu ni wito imeendelea kudu, kutudumisha walimu kutufanya tuwe duni na kuk kuonyesha kwamba e, e, taaluma hii ni ya kujitolea kama ambavyo imezoeleka kwamba walimu ni wito basi mwendelee kuvumilia e, changamoto mbalimbali. Kwa hivyo, hali ya walimu kwa Tanzania bado ni mbaya. Na pengine tunapoelekea katika maadhimisho ya siku ya walimu duniani. E, walimu wenzangu watakubaliana nami kwamba kwa Tanzania bado mwalimu hasaminiki, na hii inatokana na e, mambo mbalimbali ikiwepo mbali, sera yetu ya elimu, mifumo yetu ya elimu, uongozi, sheria na uwekezaji duni katika sekta ya elimu kwa ujumla. Bado hatujawekeza vya kutosha katika elimu. Eh, kiasi cha kumfanya mwalimu aweze kujivunia kuwa mwalimu. Eh, ingeweza kutosha kabisa kusema kwamba mwalimu eh, tunapoadhimisha siku ya mashujaa duniani, basi mwalimu pia tuweze kum, kumjumuisha katika mashujaa, kwa sababu anafanya kazi kubwa sana katika jamii, lakini leo hii bado walimu wana kigugumizi kikubwa cha kusema kwamba eh, wanajivunia kwa walimu. Na wengi wa walimu Tanzania leo hii wanakimbia taaluma hiyo na kwenda kwenye eh, mambo mbalimbali ikiwepo biashara, siasa na wengine wanaishia kuwa machao wa serikali ili walau waweze kupata chochote. Kwa hivyo bado hali ni mbaya na hatuwezi kusema kwamba tunakwenda kuadhimisha siku ya mwalimu duniani tukiwa na furaha mioyoni kwamba eh, eh, hali ya mwalimu eh, kimaslahi ki, lakini pia haki zake zimeweza kufanyiwa kazi na walimu kwa asilimia kubwa. Kwa Tanzania tumekuwa na madai ya muda mrefu sana mm, eh, so, kama majirani zetu Kenya, lakini bado hakujawa na umoja ambao unaweza kutuweka pamoja tukadai maslahi yetu na haki zetu za msingi. Mwalimu Macheyeki, mkomea hapo kwa sasa hivi, kwani bado tuna muda mrefu. Hayo yote tutayajadili. Nije kwako BMJ. Iendelea safi kabisa. Ni na, nilikuwa nasikiliza kwa makini anavyozungumza hapo mwalimu Macheyeki. Uh, na inatia wasiwasi wasi kusikia mambo kama hayo, wakati nikijua kwamba siku za zamani, wakati sisi tunaenda shule, mwalimu alikuwa anaangaliwa kama mtu uh, uh, ambaye yuko katika kiwango fulani katika jamii zaidi ambavyo nafikiri vilivyo sasa. Tunasikia malalamiko mengi, lakini eh, tuende huko DRC mjini Goma kwake Sofia Malinadi E, ambaye pia ni mdau katika maswala mbalimbali yanayohusu elimu lakini pia ni mwalimu wa shule ya msingi. Sofia, umesikia wenzako wanavyozungumza kuhusu hali ilivyo huko Kenya, huko Tanzania, lakini kwako wewe ulidokezea kwamba kumekuwa hapo Goma na kwingineko katika DRC kuna migomo, kwa sababu tukuwa nazungumza mgomo kwamba umeisha Kenya, lakini nini ambacho kinasababisha hali hii wakati maadhimisho ni kesho kuwaenzi walimu? Eh, asanti bwana mpasha habari. Kwa kweli tunashukuru kwa kuwa maadhimisho juu ya kazi ya mwalimu ni kesho. Eh, tunashukuru kwa kuwa ulimwengu umetupatia fursa hiyo kwa kusherekea eh, kazi kubwa hiyo. Namna wenzangu wamemaliza kusema, mwalimu ni mtu mkubwa kabisa na anaye kazi kubwa lakini katika nchi yetu RDC kwa leo, migomo inakumba fasi mingi katika nchi yetu, e, hasa wale waalimu wa shule za msingi, kulingana na namna government inawakamata, haiwapatie kabisa, haiwapatie thamani kwa kazi yao ya kialimu na kwa leo migomo inakumba mahali mengi sana, sababu mwalimu anazidi kulalamika eh, kuhusu mshahara wake ambao hautosheki, haulinganishwe na kazi kubwa ambayo anaifanya katika kumwinua mtoto mpaka kumleta awe mbunge kabisa mwenye kukamilika kwa mafaa ya nchi yetu. Uh, hapo uh, mwalimu uh, valinadi kwa sekunde chache nasikia tuna msikilizaji ambaye ah, nimesikia pia laini yake imekatika. Nilikuwa nataka kukuuliza kwa haraka, tukijaribu kumtafuta huyu msikilizaji, walimu wana, nilikuwa nimezungumza hilo kwa kifupi awali, walimu wanachukuliwaje na jamii, labda ukilinganisha na wafanyakazi wengine ambao wamesomea taaluma mbalimbali mbali. Kwa kweli katika jamii ndogondogo ndogo, mwalimu anaonekana kuwa mtu mwenye thamani kidogo. Nasema katika jamii ndogo ndogo, lakini kulingana na wakuu serikali wetu marais na wale ambao wanatuongoza e, mwalimu anajikuta kabisa, hawampatii nafasi yake yenye kustahili, hawampatie thamani, sababu wanamtupilia, wanamsahau, na hata kimshahara wake, anaonekana kama ni mtu asiyekuwa na thamani, ni mtu mwenye haleti chochote katika kuendelea kwa nchi. Kwa hiyo tunasema kabisa anasahauliwa e, na watu wale wanaoongoza nchi kwa sasa. Shukrani sana, aendelea uh, kuwepo katika laini ya simu, na vilevile vile tuna msikilizaji tunamkaribisha atoe maoni yake na mchango wake kuhusiana na mada tunayozungumzia hii leo ya maadhimisho ya siku ya walimu ambao ni Oktoba tano, kesho Jumamosi. Karibu msikilizaji Msikilizaji, bila shaka unanisikia, tuambie uko wapi? Naona laini ya simu imekatika, akijaribika kitu, lakini uh, nije kwako uh, Linet kama ulivyomsikia mwalimu mwenzako kutoka Tanzania alizungumza uh, na miongoni mwa mambo aliyosema uh, kazi ya uwalimu ni wito. Wewe kama mwalimu mwenzie katika nchi jirani hapo Kenya unaipokea vipi? Uh, neno hili la kusema kazi ya ualimu ni wito, je, inalenga kuthamini sauti za ualimu? Kazi ya ualimu ni taaluma na si wito, na tunazidi kila kukicha kupiga kupinga hii hoja ya wananchi ambayo ililetwa na wanasiasa na watu wengine, wakati walimu wanadai kulipa mishahara na kutaka maisha yao yaboreshwe kiuchumi. Wananchi wanakuja kusema, walimu, kazi yenu ni wito, mtalipwa na Mungu, nyinyi ni watu wa muhimu, hatuwezi kuwalipa. Wito hauwezi ukapatikana katika shule pengine, pengine kusema kwamba kuna ile kujitolea kama mwalimu tunafanya kazi ya ziada ambayo haituhusu, ndio maana pengine wanachukulia ni wito. Sikiza, mwalimu anapoenda shule, sio kwamba ako darasani kufundisha tu mwalimu anaenda shule, anagauka asubuhi na mapema hakika yule mwanafunzi amefika kwa wakati unaofaa, hajachelewa shule, amevalia sare sawasawa, ameosha uso, ameoga mwili, ni msafi, darasa analosomea liko sawa, mwanafunzi anakaa mahali ambapo pamepasafi. Mwalimu pia ndio atajua kama huu mtoto ni mgonjwa Wazazi wa siku hizi wanaweza leta mtoto shule na hawajui hata mtoto wao ni mgonjwa. Ni mwalimu ndio ataangalia aone mtotolewa siku vizuri. Mwalimu ameelewa mtoto hata kuliko mzazi. Tumechukuliwa kama wale ambao ni mayaya wa kulea watoto. Sisi ndio madaktari na manesi kule shuleni, sisi ndio mahakimu pale shuleni. Mbali na kuwa mwalimu wee, pia ndio umetumika kama pia, ama mlinzi wa kuchumba mtoto asianguke ama asipate na shida uh, mtoto akichelewa kufika nyumbani mzazi anakupigia. Majukumu ya mwalimu ni mengi sana, ukiongezea kazi yake ya kufundisha kila siku, unapata kazi anayofanya mwalimu kwa shule kwa mwanafunzi mmoja ndani ya darasa inaweza shinda kazi anayofanya afisa mwingine ambaye anaingia ofisini kuanzia saa kumi na saa mbili asubuhi mpaka saa kumi na moja lakini wamezoea kwa sababu wanazingatia haya mambo yote, wanaenda wakiambia walimu yako ni mito. Uwalimu ni taaluma, walimu wanaenda shule, wanasoma katika juo mbalimbali, wanahitimu, wanalipa karo, wakija wanaajiriwa kwenda kufanya kazi. Kwa hivyo hatujapokelea ile jambo vizuri, na huwa sasa kwa mgomo wetu tulishinda mm -hmm. tukihamasisha wananchi ya masicha kwamba uwalimu kiu mito Ningependa Sa... kuzunguma shida nyingine. Endelea. Naam, uh -huh. Nilikuwa nataka kuongezea tatizo ambalo pia linatukumba kama walimu ni upungufu wa walimu. Upungufu wa walimu umechangiwa na mambo mawili muhimu. Jambo moja ni kwamba serikali imefanya uwalimu kuwa kazi ambayo imedumishwa na kudhalilishwa kwa kuita ni wit, wito na kuwalipa mishahara duni. Kila wakitaka mshahara, lazima waende kwa migomo, warukeruke barabarani, watukane, watukanwe na wazazi. Kwa hivyo, yule kijana mdogo wa karne hii ya ishirini na moja anajiuliza kwa nini niajiriwe kuwa mwalimu. Mbona nisitoke tu nihitimu, nisomee hata hiyo taaluma, lakini nikimaliza niende niuze tomato ama nifanye biashara kuliko kung'ang'ana kwenda kwa mwalimu. Inafanya walimu hawapatikani waajiriwe. Sababu ya pili ni kwamba serikali no. pia hazitaki kuajiri walimu, inaona kwamba kazi ya mwalimu ni rahisi sana. Kwa hiyo hata mkiwa mkilia, tuna upungufu wa walimu, ongezeni walimu, wanachukulia hiyo haijalishi, walimu watafunza tu no. watasaidiana huko shuleni no. no. kwa hivyo unakuta kuna upungufu wa walimu inaongezea Workload, shukran sana Linet kwa sababu ya muda tuko karibu kuingia katika sehemu ya pili na hilo suala la upungufu wa walimu, pia nafikiri atalizungumza eh, daktar au uh, uh, mwalimu eh, kutoka kule Tanzania Philbert, Simon Macheyeki lakini kwa chini ya dakika moja nasikia tuna msikilizaji tukifunga sehemu ya kwanza karibu msikilizaji sema jina lako halafu changia eh, kwa chini ya dakika moja tunaelekea kufunga sehemu ya kwanza Asante sana mtangazaji. Mimi naitwa Nation ja, Arsenal kutoka Godngoche, jimbo la Migori nchini Kenya. Changamoto ambazo sijasikia si, si, wamezungumzia um, um, wale wachanganuzi ni kuhusu wakati ambapo mti, matokeo ya mtihani umetokea, ambapo walimu wakuu wa shule mbalimbali wanadhulumiwa na wazazi. Hata utajiuliza ni kwa sababu gani wazazi wanachukua hatua ya kuenda kutika mashule ili waweze kuwadhulumu walimu kwa sababu ya matokeo mabaya. Na ni nani wa kulaumiwa kati ya wazazi, walimu pamoja na wa, wanafunzi, wakati ambapo wa, walimu wakuu wanapitia changamoto kama hiyo? Alafu hmm. Jambo la pili nafikiri, muda changamoto ya kwa haraka haraka, tafadhali, muda umekwisha kabisa, sawa. Alafu changamoto hiyo ya ya mishahara walimu, mm -hmm. Wapewe mishahara, haiwezi kuwa kwamba wale ambao wanapikitia mikononi mwa walimu wanapata mishahara mikubwa na, na, wale walimu wanapata mishahara michache. Asante, asante sana wangu. Asante sana msikilizaji, sehemu ya kwanza inafika mwisho, tutakutana katika sehemu ya pili. Wewe ambao unajiunga kwa laini uh, kupitia redio, kwa heri kwa sasa, tukutane kwenye mtandao. Naitwa Mridhi BMJ niko na mwenzangu Mkamiti Kibayasi, tuonane sehemu ya pili. Unaendelea kusikiliza matangazo idha ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington. Ni sehemu ya pili ya mjadala wetu unaoendelea, ambapo tunaangazia maadhimisho ya siku ya waalimu duniani ambayo hufanyika Oktoba tano ya kila mwaka. Ni siku ya waalimu, siku ambayo waalimu wanaangaziwa kwa kazi na majukumu wanayoyafanya. Basi, uh, katika laini ya simu bado tunaye Mwalimu Linet Kamadi, yeye anatokea ye Mombasa nchini Kenya, Mwalimu Filbert Simon Macheyeki kutoka Dar es Salam Tanzania, na Mwalimu Sofia Valined kutoka huko Goma, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, DRC. Hapa studio bado upo nami Mkamiti Kibayasi, inashirikiana na BMJ Muridhi. Basi, kabla sijamkaribisha mwenzangu uh, bila shaka walimu na hapa studio mwenzangu BMJ, utakubaliana nami uh, katika siku hii ya kuadhimisha walimu duniani ni ukumbusho tosha, ukumbusho muhimu wa jukumu muhimu ambalo walimu wanafanya katika kuunda maisha yetu ya kila siku. Madaktari wanaopatikana wamepitia katika hatua ya ualimu. mm -hmm. Majaji, sisi waandishi na watangazaji tumepitia mikononi mwao, mainjinia maraisi pia wamepitia mikononi mwao. Hivyo basi tunasema hongere ni walimu, wakati mkijiandaa katika siku hii ya maadhimisho hapo kesho, ambayo pia bado kuna changamoto nyingi ambazo zinaonekana baadhi mmezizungumzia upungufu wa ualimu ukosefu wa mishahara kwa wakati. Hayo yote ni mambo ambayo tunayaangazia hivi sasa. Basi, kwa wakati huu tunaelekea wapi? Safi kabisa, tuende kwake Mwalimu Fiobert Simon Macheyeki. Najua katika sehemu ya kwanza kwa kweli tumeangazia tu uh, tuseme matatizo, na kama yapo yapo, na hatuwezi kuyafungia ukurasa tukasema kuyafungia uh, masikio, tukasema yasizungumzwe. Lakini kwako, uh, mwalimu Macheyeki, kuna mafanikio ambayo unaweza kuyafikiria sasa hivi hasa kwa wale wa wanafunzi ambao wanaangalia, wanasema ningependa kuwa mwalimu kama mwalimu Macheyeki. Aa, ni kweli hatuwezi kuyakuuza kuya, eh, mafanikio yaliyopatikana japo kidogo ya kwamba mwalimu eh, wa mwaka elfu eh, moja mia tisa sitini na mwalimu wa mwaka elfu mbili na eh, ishirini na nne yukoje. Lakini eh, ni kwa kiwango kidogo sana, na pengine tunaenda nyuma kidogo, hatuendi mbele, kwa sababu ukiangalia kiuhalisia, ndugu BMJ, eh, kwamba mwaka elfu moja mia tisa na hamsini sabini hivi, mwalimu alikuwa na thamani kubwa sana, ilikuwa pengine hata ukipita mtaani ukiambiwa huyu ni mwalimu unaweza kumpokea hata begi, lakini ukiambiwa leo huyo ni mwalimu, basi kichwani mwako kinachokuja ni madeni, kinachokuja ni, ni, ni, ni, ni mambo mengine mengine ambayo sio mazuri. Sasa thamani ya mwalimu inaporomoka tofauti na hivyo mwanzo, na hii inatokana na eh, serikali zetu nchi zetu kushindwa kuwekeza vya kutosha katika elimu. Yaani, elimu tumeifanya kuwa ni sehemu ya ziada, na hata ukiangalia bajeti za nchi yetu eh, ukiangalia bajeti ya elimu imepewa kiwango kidogo sana kuliko matumizi mengine ya kawaida ya serikali, hasa Tanzania. Bajeti ya mwaka huu ukiangalia ni takriban trilioni moja pointi tisa lakini ukiangalia bajeti ya ununuzi wa magari na mambo mengine, matumizi ya kawaida yana pesa kubwa kuliko pengine wizara ya elimu. Sasa sio rahisi kumvutia mwanafunzi wa leo kwamba wewe uwe mwalimu, na hata kama e, walimu ni, ni, ni, ni, ni, ni wito ama ni ni taaluma muhimu ambayo inakuwa na ulinzi, lakini bado hatuoni thamani hiyo. Lakini pia tumekuwa na kasumba Tanzania. kwa, kwa, kwa, kwa mfano Eh, ongezeko la mishahara ya walimu eh, na maslahi ya walimu yamekuwa kama ni hisani ya watawala eh, yaani leo eh, serikali ikiamua kuwapa inawapa, ikiamua isiwape inawapa, na sio kwa misingi ya sheria. Hilo limekuwa tatizo kubwa sana, na ndio maana walimu wengi wamekuwa wakiacha waki taaluma ya walimu na kuenda kwenye mambo mengine. Imekuwa kama vile ongezeko la mishahara, kupanda kwa madaraja kama ni hisani ya watawala zaidi kuliko sheria na sera ya elimu lakini pia ukiangalia kwa kiwango kikubwa pia kumekuwa na miundombinu mibovu sana ya elimu, e, na na, na, na mazingira ya kazi kwa walimu wengi. Sasa haya yote mwanafunzi anapoyaona e, yanampa kigugumizi kuwa mwalimu tofauti na miaka ya sitini, sabini, themanini huko, jambo ambalo linatukia kigugumizi sisi walimu kuwashawishi wanafunzi wa, wa, wa, wa, wa, wa, waende kwenye taaluma e, ya, ya elimu na zaidi ukiangalia, ndugu BMJ, mm -hmm. E, kwa Tanzania e, e, tofauti iliyopo kati ya walimu wa shule binafsi na shule za za umma, kumekuwa na na ubaguzi, si tuseme, ama tofauti kubwa, kwa sababu e, kwa kiwango kikubwa sana walimu wa serikali wamekuwa waki, wakitazama kwa mtazamo tofauti na walimu wa private. Wote ni walimu, na hata akitokea mafunzo, ikitokea semina, basi walimu wa serikali watakuwa kipo kipaumbele kuliko walimu wa shule binafsi au wa sekta binafsi. Safi kabisa. Sasa haya yote ah, yanatuondoa ah, yan, yan, yan, kwenye matamanio ya kuendelea kuwa walimu na ukizingatia mabadiliko ya mitaala yanayofanywa na, na serikali hayawashirikishi walimu kwa kiwango kikubwa. Yaani walimu tumeonekana ni watu wa kupokea zaidi kuliko wa kushiriki, na, ku, na kuchakata kipi kiwe eh, kipaumbele kipi eh, kiwe eh, nafasi kipewe nafasi kubwa katika katika elimu yetu. Na pengine sasa hata tunapozungumzia maendeleo ya, ya teknolojia na katika elimu bado, ukiuliza walimu wako chini sana, hawana elimu yoyote hawana uelewa wowote mm -hmm. Na, na, na, na hatuwezi kuyafikia malengo hayo kwa sababu eh, bado ushirikishwaji umekuwa ni mdogo sana. Naam, Sofia Valinade, kabla hatujamkaribisha Dr. Paul Wanjohi, kuna ripoti ambazo tume katika matangazo yetu hapa tunaangazia mara kwa mara kuhusu hali ilivyo katika kambi za wakimbizi hapo DRC. E, lakini tuki leo tukizungumza kuhusu mwalimu nini ambacho unaweza kueleza wasikilizaji kuhusu mazingira ambayo, wakati hali ni ya kawaida, sio sasa ambapo waalimu wako katika mgomo e, lakini wakati wa kawaida, mazingira yako vipi, hasa kwenye vituo au kambi hizi za wakimbizi kwa mwalimu ambaye anafanya kazi kila siku katika vituo vyetu vya wakimbizi? mazingira ya mwalimu pia sio mepesi na sio mazuri e, tutakumbuka ya kwamba katika vituo hivyo vya wakimbizi maisha kwanza ni magumu. uh, kiafya sijue, kiuchumi hakuna kinachoendeka na wakati huu wa mgomo hatuwezi tena kusema kama kuna chochote kine kinachoweza kina kufanyika, lakini hawa walimu wa wanajikuta wameachiliwa, hawatazamwi na hawana mtu yoyote kwa kuja kuwasindikiza ama kuwaunga mkono katika hali zao za magumu na katika hali za ukimbizi, na wanajikuta kweli wanapoteza ile sura ya mwalimu, wanapoteza ile cheo ya mwalimu wan wanajikuta hawana thamani yoyote na kulingana na namna serikali inatukamata hawa walimu kwetu sisi ambao si wakimbizi, tulikuwa na pendekezo ya kusema kwamba hawa walimu katika makampi za wakimbizi walipaswa kuwa na msaada wao wa kibinafsi, msaada wao wa kipekee, ili wale ambao wanawazunguka waweze kuona kweli ya kwamba mwalimu ni mtu ambaye ana thamani hata katika kampi za wakimbizi anap, anap anachaguliwa anateuliwa, na anapata msaada ambao unaonekana, lakini na walimu na wale wakimbizi wote wanajikuta wamekuwa na maisha sawa na hakuna yule kabisa anayetofautikiana na mtu mwingine, ijapo walimu wengine wamoja wamoja kama sisi ambao tunajikuta katikati ya mgini, ndipo tunaweza tukatia mafikara pati moja na kutia vitu vidogo vidogo kuweza kuleta tena kama msaada kwa walimu wenzetu hata kwa wanafunzi wenzetu, na ile inatokana na wale watoto ambao tumewapatia eh, morale tunawapatia fursa ya kuwaelimisha na kuwajulisha ya kwamba tunao ndugu zetu, mm -hmm, tunao wenzetu wa baba wa mama ambao wanateseka mm -hmm, katika makambi na ni walimu na ni wanafunzi kama na sisi ambao pia wana lazima ya kuonekana kama watu na kama waalimu, lakini mm -hmm, kwa kweli, kulingana na hizo hali zote, mwalimu katika hizo nkapi anajikuta kabisa amefananishwa na wengine watu wote no. na hasa wakati mshahara wake umekutwa ume- umekatwakatwa, haupokei kama kawaida, alafu ile yote inaleta tena e, ugumu wa maisha wa mwalimu zaidi no. na zaidi e, kutosha ile hali ya vita katika nchi yetu. Shukrani sana Sofia. Kwa msikilizaji ambaye unajiunga nasi hivi sasa, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington. Ni sehemu ya pili ya Live Talk ambayo inasikika kwa njia ya mtandao pekee kupitia tovuti yetu ya VOA Swahili.com. Na wewe msikilizaji, una fursa ya kutupigia simu hapa studio na ukasikika live ukitoa maoni na mtazamo wako kuhusiana na maadhimisho ya siku ya waalimu duniani Oktoba tano Jumamosi. Nambari yetu ya simu hapa studio, uh, kwa wewe uliye nje ya Marekani unaanza na plus 12026193151. Narudia nambari yetu ya simu hapa studio, wewe uliye nje ya Marekani unaanza na plus 12026193151. Tunakaribisha maoni na mchango wako, na muda mfupi ujao tutakusomea maoni uliotuandikia kupitia mtandao wetu wa Facebook kati ya wageni tulionao tuko na mwalimu Filbert Simon Macheyeki, tuko na Linet Kamadi na tuko pia na Sofia Valinadi. Lakini pia tumepata mgeni mwingine kutoka Kenya, Dr Paul Wanjohi. Kabla hatujasoma yale ambayo mnayasema um, kwenye mitandao ya kijamii kama alivyosema mwenzangu Mkamiti Kibayasi, ni mkaribishe Dr Paul Wanjohi hata naye asalimie wasikilizaji, atoe kauli moja au mbili. Karibu Dkt. Wanjohi. Asante uh, sana mtangazaji wetu kutoka kule Marekani, na tasema ni vema na ni asante hata kwa kutuheshimu na kutualika katika mjadala huu wa siku ya leo, na nichukue fursa au muda wa kuanza kuwapongeza uh, walimu kote walioko duniani Uh, nchi yoyote ambao walimu wanakisikika na wanaelewa lugha ya Kiswahili, kwa sababu walimu ndio wakamfanya daktari kama mimi, walimu wakamfanya mtangazaji kama wewe, na wakamfanya mtu yeyote jule. Kwa hivyo nachukua hii fursa kuambia ni pongezi na hongera sana sana sana. Bila shaka, shukran sana, Dkt. Wanjohi. Eh, kabla hatujaenda kwenye mitandao ya kijamii, nilitaka nikuulize swali, kuna mawili matatu mane yamezungumzwa wakati ambapo ulikuwa hauko kwenye laini ya simu. E, e, mengi. Kuna kuna mmoja wa wageni ambaye ya amezungumzia uingiliaji kati wa mambo ya waalimu kisiasa, na najua hapo Kenya siasa upamba moto kumekuwa e, na mgomo ambao aliuzungumzia Linet Kamadi E, ambao kwa sasa haupo, lakini bado kuna moshi moshi unatoka kwenye e, makaa ambayo yaliwashwa wakati huo, e, uingiliaji kati wa kisiasa kwa mambo ya waalimu, kwa sababu kuna wengine ambao hata kwamba mgomo sasa haupo bado wanasema kwamba mengi ambayo yalizungumzwa ama yaliyokubalianwa, wao hawakuhusishwa. Utalizungumzaje suala hili kwa kifupi? Asante sana mwenzangu, mtangazaji kule Marekani. Niseme ya kwamba hii hali au hilo jambo la uwalimu kuingiliwa na wanasiasa ladhihirika kabisa katika bara nzima la Afrika na hasa hapa kwetu nchini in Kenya, kwa sababu uh, muda sio mbali ambao umepita, kunao walimu wa shule za uh, sekondari, msingi, junior secondary ambao walikuwa wameandikwa kwa contracts au kandarasi, na wakaona ya kwamba wako katika shule pamoja na walimu ambao wanalipwa hata mambo ya uzeeni, wanalipwa wameandikwa na pensheni nabomin. Na kwa hivyo kukawa sasa na mfurugano, tuseme kama takribani miezi mzima watoto wetu wa junior sekondari wakakosa kufunzwa, walimu wakaenda barabani, wakapigwa na pia gari na, na mambo mengine. Lakini wanasiasa ndio wakaingilia kwa mambo mengi, na kwa hivyo mwishowe walimu hawakufaidika hata kidogo. Na niseme haya. Uh, walimu wetu walikuwa wakitoa maoni na au wakifanya mambo ambayo yanapaswa kufanywa, na wakaenda mpaka kotini, na koti ikatoa uamuzi wa kwamba wasiajiriwe ki contract lakini wapewe permanent of employment, lakini wanasiasa walipoanza kuona ya kwamba itatumika fedha nyingi... unajua kila mtu Kenya uh, wanasiasa wanasema Kenya hakuna pesa hakuna pesa na nimefurahia vile mwenzangu kutoka nchi ya Tanzania amesema ya kwamba ni lazima pesa nyingi zaidi iwekwe katika idara ya elimu. Utaona treasury haijapea TSC. Ah, TSC ni tume ambayo uajiri ualimu katika nchi yetu ya Kenya na TSC haina fedha yake, ila tumiile inayopewa na treasury. Kama wakipewa bilioni ishirini, hizo tu ndizo watatumia, na tunaona hata yale yote yakiendelea wanasiasa wenyewe wanazidi kujipa manono manono manono. Shukrani sana. Sasa ni wakati wa kukusomea wewe msikilizaji maoni yako, ambao umetuandikia kupitia ukurasa wetu wa Facebook. Na basi, kwa kuwa maoni yako ni mengi, tutasoma kadri tuwezavyo. Naanza na wewe na Shon wa aseno nasema unapatikana huko Kenya. Unasema hakika waalimu hupitia changamoto mbalimbali, zikiwemo mshahara duni na mazingira mabovu ya utendaji kazi. Miongoni mwa mengine ni changamoto za usalama, hasa maeneo yanayokumbwa na visa vya ugaidi vinavyofanywa, kuhofia maisha yao wanapotekeleza majukumu yao. Anaonekana nation alikuwa na, na, na mengi ya kusema kwa sababu najua alikuja pia akapiga simu akazungumzia mm -hmm. eh, Wilson eh, Nyasuguka anasema yuko kule e, Ronyasero Kuri ya Mashariki mwa Kenya. Naona Wakenya wengi sana wasikilizaji leo wanajumuika. Anasema walimu wana mchango mkubwa katika jamii, mwalimu ndiye nguzo ya mabadiliko, makuzi na hata utanuaji wa binadamu kimawazo, lugha haya. Ingawa mwalimu mm -hmm. anatenda makubwa, ila anapitia changamoto si haba e, kutoka mwalimu na pia mwalimu ni mfano <laughs> Aya sitamalizia hapo lakini eh, anazungumza mazuri tu mema kuhusu walimu. David Sechenga wa Muheza, Tanga, Tanzania anasema umuhimu wa walimu katika jamii yetu anaufahamu vyema, kwa kuwa wao ni watu muhimu katika kutoa wataalam mbalimbali katika nchi hii, na kama walimu hawapo, nchi haitakuwa na wataalam wala wajuzi. Kwa kutokuwapa walimu, changamoto anazopitia, hakika tunazifahamu, lakini ni kwamba baadhi ziko nje ya uwezo wetu. Ni wizara husika ndio zinazoweza kuboresha hayo. Safi kabisa. Pascal Biramba anasema changamoto za waalimu ni nyingi mno. Kwanza wanalipwa mishahara isiyofaa na kwa muda mrefu, wengi wao huko vijijini wameingilia kutumia hata pombe za kienyeji. Anasema yuko kule Goma DRC. Nasoma ujumbe wa Maneti Magongo Kione wa Iringa Uluti, Tanzania, anasema: naomba walimu wa shule za msingi wathaminiwe, kwani tunaletewa watoto hawajui hata kitu, hawajui hata kutoa uh, makamasi <laughs> kuvaa vyema, lakini tunawafundisha na mpaka wanajua kufanya vitu hivyo wenyewe bila msaada wetu. Kwa hiyo we tunahitaji kuthaminika. Safi kabisa, tusome haraka haraka. Douglas Ray Wak anasema kutoka Kenya, kwa kifupi, anaeleza kwamba yeye ni mwalimu wa junior secondary school na akamalizia kwa ku eleza kwamba mwalimu ni muhimu sana katika jamii. Shukrani, Ushindi Paul Balozi, Rachel Hari, Daniel Masonga, Vidasto Romani, Simon Yegela, Silas Ntonja, Dan Wanyama, Livingstone Akal, Simon Yegela, Mbena Halisi, George Ilagila, Ngasa Kulwa, Majanja, Florian Nyon, pamoja na King Majoto, Evans Kirui, Thomas Mayunga, Loresia, kwa mchango wenu na wale wote ambao mmeandika ujumbe wenu tunathamini. Lakini kwa kuwa muda sio mwingi sana na waalimu wenyewe wanataka kuzungumza, nije kwako kwa Tanzania, kwa mwalimu Macheyeki. Ulizungumzia changamoto na kadhalika. Sasa basi, leo hii, iwapo unapata fursa ya kukutana na Rais Samia Suluh Hassan, nini hasa ambacho unaweza ukamweleza, eh, changamoto na kile ambacho serikali yake inatakiwa kufanya kwenu nyinyi waalimu, kutoa kipaumbele zaidi ili mthaminike kwenye jamii na mazingira mnayofundisha yaonekane bora zaidi. Mwalimu Macheyeki, yetu itawekeza katika elimu na kumthamini mwalimu, kipaumbele cha kwanza. Tunatamani sisi walimu, e, nchini kwetu tukisikia vipaumbele vya serikali basi iwe ni elimu. Kwa hivyo, pengine Rais Samia Suluhu Hassan Daktari aki, akiweka vipaumbele vya serikali basi iwe ni elimu. Lakini zaidi ya yote ni muhimu sana e, tukatengeneza mazingira rafiki kwa mwalimu e, katika mazingira yake ya kazi na kuweza kuchochea uwajibikaji wake, kwa sababu ukimwongezea mshahara peke yake bila kutengeneza mazingira rafiki ya, ya kazi bado haitakuwa haita na maana yeyote. Lakini muhimu Eh, pia ni kuangalia maslahi ya mishahara yake kupanda kwa madaraja kwa wakati, eh, lakini pia kuangalia sheria zinazomlinda mwalimu. Vyama vyetu vingi vya, vya walimu nchini kwetu Tanzania vimekuwa vina vinatumika kisiasa. Kwa hivyo ni muhimu serikali ikaacha kuviingilia ili viwe huru kuweza kuvite- kuwatetea walimu wa, wa, wa, na pengine kuweza kuangazia maslahi yake kwa ujumla. Lakini muhimu zaidi pia ni kuhakikisha kwamba tunaajiri walimu wa kutosha kuongeza majengo ya madarasa mashuleni na kuongeza idadi ya, wali, ya wanafunzi mashuleni shule ya msingi na sekondari haitoshi. Kwa hivyo ni muhimu pia e, serikali rais wetu pamoja na wizara ya elimu na TAMISEMI ikaangalia umuhimu wa kuajiri walimu wa kutosha. Bado kiwango cha walimu hakitoshi, na leo tunapokwenda kuadhimisha e, siku ya mwalimu duniani, kiwango cha walimu ukiangalia resho ya walimu e, mashuleni, unaweza ukakuta mwalimu mmoja anafundisha watoto zaidi ya mia mbili, na kawaida walau mwalimu aweze kufundisha walau wanafunzi e, wasiopungua wasiozidi ya Arobaini na tano mpaka hamsini. Sasa ni muhimu serikali ikaangalia mazingira ya kuwekeza nguvu katika elimu, kuweka bajeti kubwa, lakini pia tukawekeza katika matumizi ya teknolojia, ikiwepo kuwafundisha walimu eh, kuwapa elimu na semina juu ya mabadiliko mbalimbali ya mitaara ambayo tunatamani eh, kuyafikia kama sehemu ya eh, ya dira ya taifa elfu mbili na ishirini na tano elfu mbili na hamsini na, na pengine elfu mbili na sitini na tatu. Mwalimu uh, Linet Kamadi, uh, kama mwenzako alivyozungumza hapo, nchini Kenya, Rais Ruto ana takriban miaka mitatu ya kukamilisha muhula wake wa urais awamu ya kwanza. Fursa gani ambayo unaweza uka, ukasaidiana naye katika kuboresha uh, maendeleo ya waalimu nchini Kenya na kutoa vipaumbele kwa waalimu hasa walimu vijana wanaochipukia hivi sasa? E, shukran kwangu. Mimi ningependa rais wetu apunguze ushuru ambaye anatoza walimu na wananchi kwa jumla, maana japo mshahara wetu ni duni, tunatoza ushuru mwingi sana. Ushuru upunguze, ndio pesa anazopata mwalimu ziweze angaa kukidhi mahitaji ya mwalimu. Tungependa pia kumwomba rais wetu ya kwamba angepatia nafasi vyama vya walimu vifanye kazi kikatiba. Kwenda kwenye mgomo ni haki ya mwananchi ambayo iko katika katiba yetu, na tukienda kwa mgomo, tukirudi kukiwa na vikwazo vingi, unapata inakuwa shida kwa vyama hata kuendelea. Jambo la tatu, ningeomba rais wetu akuwe ah, mtu wa kupenda kuongeza walimu wa, wa idadi walimu ya walimu iajiriwe zaidi na mishahara yao pia iboreshwe, ili hadhi ya mwalimu ipandishwe katika jamii, na wazazi ambao ni wananchi wa kawaida wapate fursa ya kusomesha watoto, ili watoto hawa waje wakabadilisha hali yao ya maisha. Maana elimu tu ndio njia ya pekee ambayo inaweza kusawazisha maskini, ikamtoa chini, ikampeleka mahali ambapo tajiri ifo. Maana mtoto anaposoma mawazo yakibadilika, atakuwa na njia bora za kuwaza na atafanya mambo yake tofauti kwa hivyo ataendeleza na kuinua jamii. Jambo lingine ambalo ningependa kuzungumzia kama changamoto thamani ya mwalimu, kama huku Kenya utakuta kwamba mwalimu anathaminiwa sana kwenye mikutano ya hadhara wakienda huko, mipango ya nyumbani, kwenye matanga, akiwepo mwalimu, unasikia "Mwalimu, njoo wewe, ndio utakuwa msherehekezaji, wewe ndio utatupangia bajeti." Wanathamini wana kabisa kiwango cha mchango wake katika jamii, lakini mm -hmm. Huo ni mchango wa kuthaminiwa tu, kwamba mwalimu akiwa mahali mambo yote yanayotengenea vizuri. Lakini ukifika mahali pa kutoa pesa, unasikia walimu hawana pesa. Sasa wanaanza kudhalilishwa Wanasiasa ndio wanaanza wa kwanza kusema, a walimu hatana nao, wale ni watu ambao hawana pesa, kila wakati wao ni kupiga kelele tu. Kwa hivyo mwalimu, hadhi yake inashushwa na wanasiasa, inashushwa na jinsi ambavyo walimu wanalipwa. Lakini nashukuru Mungu amethamini walimu, kwa sababu wale ambao wana watoto wamesoma na kufaulu kabisa, licha ya mishahara duni uh -huh. ni walimu. Kwa hivyo Mungu yeye anatutamini, yeye ametusaidia walimu, watoto wao wanapita mitihani. Sasa wale wanadai kusema watoto wa walimu hao wanapita mitihani. Nahisi tungepewa mshahara kulingana na kazi ambayo tungefanya, tungeshukuru sana. Kuna changamoto ya maakili, maradhi ya akili. Walimu wana matatizo mengi sana ya kwa haraka haraka, changamoto ya akili, samahani yeah. Mambo na ulevi, uchovu wa akili, depression, mambo kama hayo yanatokana na zile kazi nyingi, pesa kidogo na, na ushuru ambao mwalimu anatozwa. Tunaomba tupewe pia nafasi mm -hmm, na ya kuboresha ualimu na tuboreshe afya ya akili ya mwalimu. Asante safi kabisa. Msikilizaji, ni matangazo ya Live Talk ya moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Tumebakia na dakika mbili na nusu. Ee, ni kauli za mwisho mwisho. Ni mpe nafasi hii Sofia Valinadi. Ee, kauli yako ya mwisho mwisho, labda nikuulize swali ambalo mkamiti ali mwenzangu hapa aliwauliza hao wageni wengine ukikutana na raisi Felix Shisekedi, na najua mengi ambayo yanazungumzwa hapa, changamoto ni kwa karibu nchi zote e, nini ambacho labda umesikia kimesalia ambacho unaweza kumweleza rais Shisekedi ukikutana hii leo? Asante. Nikikutana na rais Chisekedi kwa leo hii e, kulingana na changamoto ambazo tunaishi sisi kama waalimu wa RDC Eh, ya kwanza nitamwambia ya kwamba namna ya kuwaona walimu anapaswa kaigawa mara pili, sababu yeye mwenyewe amekwisha kuwagawa walimu. Ametia sasa walimu wa shule za juu kwa ngazi ya juu na wale walimu wa shule za msingi amewatupilia, amewasahau, na japo ndio walimu ambao eh, wanaitwa kuishi au kuleta mwanafunzi kumfundisha bila malipo yoyote na hawa walimu wa shule za msingi kwa kweli, katika nchi yetu ni wale ambao wanalazima sana sana, wanastahili kuboreshewa mshahara wao kusudi e, waweze kufanya kazi namna inavyofaa lakini akiwaangalia na macho sawa sawa na wale wa sekondari eh, hapo atakuwa ameharibu elimu ya watoto wa shule za msingi, sababu eh, shule ya msingi inaonekana kama ndiyo mwanzo wa maisha ya kila mmoja, eh, ndiyo mafunzo ya mtoto mchanga ambayo kesho ataweza kuletwa na kuwa mbunge kamili, akisha kupitia eh, mikono ya waalimu wa shule za msingi. Na ndio sababu kwa leo changamoto ambazo tunazoziona kwa kweli, na hasa wale waalimu wote ambao tunawakuta katika migomo ya nguvu siku ya leo mm, na saa hizi ambapo tungali tunasema, ni waalimu wote wa shule za msingi, sababu hao ndio wanajikuta sana wamelemewa wameelemezwa na, na mishahara yao ni ya chini, hailingani au haistahili kabisa kazi ambao wanazozifanya na ndio changamoto kubwa sana ambayo tunaiona kwa siku za leo, kulingana na hali ya maisha ya mwalimu ndani ya RDC. Kwa hiyo tungelimuomba basi Namu. angalie namna gani ya kuvimbisha kibweta cha malipo ya walimu wa shule za msingi katika nchi yetu. Kwa chini ya dakika moja, Dr. Paul Anjo, najua hukupata muda mrefu lakini Eh, tupe kauli ya mwisho, chochote kile ambacho unaona ni muhimu, mm, wakati eh, maadhimisho yakiwa ni kesho. Chini ya dakika moja tafadhali. Asante uh, sana. Uh, nashukuru kwa wote ambao wamechangia, na niseme ya uh, kwamba tungeliomba serikali, hasa serikali ya Kenya iweze uh, kupea -ku idara ya elimu fedha zaidi, ili tuweze kuadika walimu wengi zaidi waweze kuajiriwa ili watoto wetu wapate masomo yanayofaa kwa sababu nchini mwetu tuna upungufu mkubwa kabisa wa walimu. Namba la pili ni walimu wetu wapate kuwa na mshahara bora kuliko vile ilivyo, na wao wakusikizwa kwa sababu wa wanasiasa wa wataka kusikizwa, lakini hawasikizi waalimu wetu. Yes. Na kwa hayo, mm -hmm. Mimi nawatakia waalimu siku njema siku ya furaha na pia mafanikio katika karia yao. Asante sana, Dr. Paul Wanjohi um mwalimu kutoka huko Kenya. Hali kadhalika ni kushukuru pia mwalimu Sofia Valened kutoka huko Goma, DRC. Shukrani pia ziende kwa mwalimu Philbert Simon Macheyeki kutoka Dar es Salaam, Tanzania, na mwalimu Linet Kamadi kutoka Mombasa, nchini Kenya. Hapa studio, mimi ni Mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana na BMJ Muridhi. Waalimu wote tunawatakia hongera na maadhimisho mema ya siku ya waalimu duniani Oktoba tano. Muwe na wakati mzuri kwa jukumu lenu la kuleta na kuunda maisha yetu ya kila siku yawe bora katika elimu.