Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Ni saa tatu siku saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari, msomaji Abdu Shakur Abud. Kiongozi mkuu wa Iran Ayatollah Ali Khamenei amesema Iran na wa washirika wake wa kikanda hawata salimu amri kutoka Israel, ikiwa ni saa chache baada ya shambulio la Israel dhidi ya Beirut ambalo linadaiwa kuwa lililenga mrithi wa katibu mkuu wa Hezbollah aliowawa ambaye alikuwa anaungwa mkono na Tehran. Hatua nzuri zilizochukuliwa na wanajeshi wetu siku kadhaa zilizopita zilikuwa halali kabisa, Khamenei alisema alipokuwa anaongoza sala ya Ijumaa mjini Tehran, ikiwa ni tukio nadra kuonekana hadharani, akimaanisha mashambulizi ya makombora Iran dhidi ya Israel siku ya Jumanne. Rais wa Marekani Joe Biden amesema siku ya Alhamisi kwamba majibu ya Israel yanaweza kujumuisha shambulio dhidi ya vinu vya mafuta vya Iran. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amehimiza jumuiya ya kimataifa kuacha tabia ya ndumila kuwili katika migorogoro duniani ikiwa ni pamoja na Mashariki ya Kati na Ukraine, alipokuwa anafungua mkutano wa 19 wa viongozi wa karibu nchi 100 zinazozungumza Kifaransa. Rais Macron alisitiza kwamba nchi zinazozungumza Kifaransa zinaweza kwa pamoja kuchangia sana katika amani duniani, ingawa wachambuzi wanasema ushawishi wa Ufaransa umepungua sana. Alisema kwamba amani haiwezi kupatikana Mashariki ya Kati bila ya suluhisho la mataifa mawili kati ya Israel na Palestina. Kwa muda skumbili wa siku mbili wakuu hao wa nchi na serikali wanachama umoja wa nchi zinazozungumza Kifaransa OEF watakutana huko Faransa kujadili mustakbal wa lugha ya Kifaransa na migogoro mikubwa ya kimataifa kama vile ongezeko la ghasia huko mashariki ya kati na vita vinavyoendelea barani Afrika, hasa vita vya Sudan. Unaendelea kusikiliza taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Wizara ya mambo ya nje ya Moroko imesema uamuzi wa mahakama ya Ulaya ECJ leo Ijumaa imebadilisha mikataba yake ya biashara na umoja wa Ulaya EU na kuonyesha dhahiri upendeleo wa kisiasa. Mahakama imesema kuwa tume ya Ulaya imekiuka haki ya watu wa Sahara Magharibi ya kujiamulia mambo yao kwa makubaliano ya biashara na Moroko. Uamuzi huo ulikuwa na makosa ya kisheria na mashaka kwa makosa ya ukweli, taarifa ya wizara ilisema, na kulisihi baraza la Ulaya, tume na mataifa wanachama kutekeleza ahadi zake na kuhifadhi mali na ushirika wa Moroko. Serikali ya Zimbabwe mwezi huu italipa malipo ya awali ya dola milioni 20 kwa wakulima wa kigeni na wenyeji waliopoteza ardhi katika uvamizi wa mashamba chini ya kiongozi wa zamani Robert Mugabe mwanzoni mwa karne hii. Haya ni kwa mujibu wa Wizara ya Fedha. Matumizi hayo yalitengwa katika bajeti ya mwaka 2024 kama sehemu ya mfululizo wa hatua za kurejesha sekta ya kilimo iliyokuwa ikistawi nchini humo na kusaidia kuzindua ufufuaji uchumi ulioahidiwa kwa muda mrefu. Kilimo kiliporomoka wakati Mugabe alipoanzisha sera za kuteka mashamba yenye tija kubwa mwaka elfu mbili. Mashamba mengi yalikuwa yamilikiwa na wakulima wa biashara wa kigeni nchini Zimbabwe baada ya wakoloni kuyachukua kwa nguvu kutoka kwa watu wausi mapema karne ya ishirini na miongoni mwa mamluki wanaodhaniwa wamefariki jangwani wakipigana na waasi wa Tuareg huko Mali mwishoni mwa Julai 2024 walikuwa wanajeshi jeshi wastaafu wa wa Russia walionusurika Ukraine, Libya na Siria, kulingana na uchunguzi wa takwimu za mitandao ya kijamii na picha kutoka uwanja wa vita Kutambuliwa kupotea kwao kunafichua hatari wanajeshi wa Russia na mamluki wanaokumbana nazo, wakifanya kazi na utawala wa kijeshi ambao unahangaika kuwadhibiti watu wanaotaka kujitenga na matawi yenye nguvu makundi ya kigaidi ya Islamic State na al Qaida, katika kanda zima ya jangwa la Sahel huko Mali, Burkina Faso na Niger. Kushinda kwa Mali kudhibiti hali hiyo kunazua mashaka kuhusu uwezo wa Moscow kufanya kazi vizuri kuliko majeshi ya nchi za magharibi yaliyofukuzwa hivi karibuni, wanasema maafisa sita na wataalamu wanaofanya kazi katika kanda hiyo. Mwisho wa taarifa. Habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, msomaji Abdu Shakur Abud. Nam, hivi sasa ni saa tatu na dakika tano saa za hapa Washington, saa za dakika tano Afrika Mashariki, saa nane na dakika tano hapa Washington DC. Msikilizaji, ikiwa siku ya Ijumaa, leo ni siku nyingine ya meza yetu ya waandishi wa habari, na katika meza yetu ya waandishi wa habari kama kawaida tunaungana na wa waandishi wetu wa habari walioko eneo zima la Afrika Mashariki na wengine hapa Marekani katika kujadili na kuangalia yale yaliyojiri na kugonga vyombo vya habari wiki hii. Kati ya yale ambayo tamulika ni siasa za hapa Marekani ambapo wiki hii mdahalo ulifanyika kati ya wagombea wenza wa vyama viwili vinavyoshindana wa Republican na wa Democrat. JD Vance wa chama cha Republican na Tim Walts wa chama cha Demokrat walipambana kwenye mdahalo wao wiki hii. Hali kadhalika tumeshuhudia huko nchini Tanzania, nchini Tanzania, taarifa ya kutolewa na gazeti ya Wananchi likiwaeleza uh, wafuatiliaji wa na wasomaji na wananchi kwa ujumla juu ya mamlaka ya mawasiliano nchini humo TCRA kusitisha leseni za utoaji wa huduma ya maudhui ya mtandaoni kwa siku zipatazo thelathini kutokana na kuchapisha kwa maudhui yaliozuiwa na kukiuka kanuni za maudhui ya mtandaoni ya mwaka elfu mbili na ishirini nchini humo. Hali kadhalika tulishuhudia huko nchini Kenya, nchini Kenya ambapo taifa hilo eh, limekuwa katika historia ya kuzungumza wiki hii wakati ambapo naibu raisi Gashagwa akipelekwa mbele ya wabunge wote wa nchi hiyo kudai kwamba sasa anatakiwa anatakiwa kufunguliwa mashtaka kumi. Bunge hilo bila shaka limetoa taarifa hivi sasa ya kufuatia masuala hayo kwenda kwa wananchi ambao nchi hiyo hivi sasa katika maeneo mbalimbali nchini humo wanatoa maoni yao juu ya kuchukua hatua baada ya suala hilo kuchukua sura mpya nchini humo. Tukitoka huko pia, tutamulika masuala ya siasa za mashariki ya kati, ambapo mapigano yameendelea, ambapo Israel imeendelea kurusha mashambulizi yake huko kwa upande wa wanamgambo wa Hezbollah, hali kadhalika Hezbola nao wakifanya mashambulizi ya kurusha maroketi kaskazini mwa Israel. Hali iko vipi? tutaungana wa na waandishi na tutaungana hivi sasa kule nchini Kenya na mwandishi Peter Mukabi yeye ye ni mtangazaji wa redio wa shirika sasa redio 92.0 iliyoko kule Bungoma, Kenya. E, Peter Mukabi, karibu kwenye meza ya waandishi wa habari nashukuru sana mwenzangu. Sandei Shomari na, na kupata vizuri kabisa kutoka hapa nchini Kenya, hali ni shwari kabisa bila shaka. Nakushukuru sana sasa Peter Mukabi. Tutaungana na wenzetu wengine baadaye mara baada watakaopatikana kwenye laini za simu lakini moja ambayo, mm. ya masuala ambayo nafahamu yamekuwa yakiangaziwa wiki hii kule nchini Kenya. Haya, moja kwa moja tumeungana pia, nimkaribishe uh, huyu ni mwandishi kutoka nchini Tanzania ambaye ni rais wa East Africa Editors Society, EAES Bwana Deodata Sibalile, karibu sana Sauti ya Amerika kwenye meza ya waandishi wa habari. Nashukuru sana, asante bila shaka bwana Balile, tuko pamoja mm -hmm. kwenye laini ya simu na Peter Mukabi kutoka nchini Kenya, sasa redio wa shirika wetu 20 kule nchini Kenya na moja kwa moja mm -hmm. nataka nimpe nafasi hii bwana Peter Mukabi atueleze yale ambayo yanajiri nchini Kenya, ambacho kikubwa tunafahamu kwamba ni swala la kushtakiwa kwa naibu rais wa nchi hiyo Rigathi Gachagua, ambaye hivi sasa hatua hii baada ya kutoka bungeni imekwenda kwa wananchi katika maeneo mbalimbali nchini humo na wakipewa muda wa kuendelea na swala zima la kutoa maoni yao mpaka siku ya Jumamosi, kwa mujibu wa taarifa iliyotoka kwenye mahakama nchini nchini humo. Sasa labda utueleze eh, Peter Mukabi. Sasa, bwana, jinsi taarifa hii ilivyoanza mpaka sasa inavyoripotiwa nchini Kenya na hali ilivyo katika swala hili la kihistoria la kutaka kushitakiwa kwa naibu rais wa Kenya. Asante uh, sana sande Shomari, kwa kweli hali imekuwa si hali manake, leo hii ndio eh, mchakato rasmi kabisa umekwisha anza uh, kote nchini, ambapo maoni yanakusanywa baada ya wabunge kupitisha ya kwamba rigadi ya chagwa ambaye ni naibu wa rais ambaye alichaguliwa wakati mmoja eh, kama naibu rais wa William Ruto wakati wa uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili, na ni kwamba makosa kadhaa ambayo yamejitokeza na kuonekana kwamba uh, Rigadi za Shagwa labda hafai kuwa ofisini, ndiposa eh, sahihi zikakusanywa ya wabunge zaidi ya mia mbili tisini na hiyo ikapata mpenyo kwamba inakubalika kesi hiyo kusikilizwa na hata kuamuliwa. Lakini kulingana na katiba na sheria za nchi ni kwamba lazima, uh, wananchi wahusishwe, yani public participation. Ndio maana ya leo hii ilipoanza rasmi kabisa katika maeneo mengi, na katika jiji kuu la Nairobi ilifanyika katika jengo uh, la Bomas, ambayo bila shaka ama ukubwa mkutano wa Bomas ambao unajulikana na, na wengi na hapo kumekuwa na nipe nikupe baina ya pande zote mbili wanaounga mkono bwana gachagua e, asalie wanaosema gachagua endi popote wengine wanasema hapana hau walichaguliwa watu wawili kama ile uraisi yani, yani presidenti kwa hivyo inafaa waondoke wote kwa hivyo kumekuwa na huo mkanganyo ambayo imekuwa ni mchakato unaongozwa na kamati maalum ambayo ni ya bunge iliyokuwa imeteuliwa kutekeleza uh, wajibu huo Ee, ambapo wiki ijayo Jumanne matokeo hayo yatakuwa yanatolewa kwenye bunge ili kujua picha iko namna gani, lakini kwa ujumla nikikueleza ni kwamba kumekuwa na hali si nzuri kabisa, maanaake katika boma kumekuwa na vurugu, ambapo kuna wale ambao manye, ma, labda matamshi yao hayakuwa yanafurahisha kabisa e, yalionekana kwamba yanakuja kukinzana na kile ambacho labda wengi walitaka iwe kulingana na vile wao wanataka, kwa mfano kwamba Rigali aondoke, lakini wengine wameanza kuimba wakisema e, Ruto must go, Ruto must go e. Na pia kuna mwanaharakati ambaye ni mwana mwanasheria mwana, e, mwana anaitwa e, Morara, alikuwa pale pia na tukaona vurugu ikazuka, ambapo akaanza kurushua viti na kadhalika kwa wale ambao walikuwa kwa mrengo mwingine, na hadi akatolewa hapo, ingawaje alipata majeraha kadhaa. Kwa hivyo pakubwa ni kwamba tunangojea tuone kesho nini itafanyika ama picha gani itatokea ama itakuwa namna gani. Kwa hivyo tuna sasa tu tuweke macho tuone, je, itawezekana iko mm. katika historia ya Kenya kwamba e, rais e, naibu wa rais wa kwanza kuwai kwa kuondolewa mamlakani kwa njia ambayo ni ya kisheria itawezekana? Na je nini kitatokea baada ya hapo, ama kutakuwa na utofauti upi? Kutaathiri labda utendaji kazi wa rais William Ruto? Na je wananchi wenyewe katika maeneo mbalimbali wanachukulia namna gani? ndio picha kamili ambayo vyombo vya habari vinaangazia ama vitakuwa vinaangalia. Kwa muktadha huo ndo tuone mambo yatakuwa namna gani. Mimi mwenyewe, kulingana na tembea tembea tembe zangu ambapo nimekutana na watu tofauti tofauti, wamekuwa wanazungumzia, wanasema kwamba sio vyema kabisa, ni kama labda wanajaribu kutupotosha au <laughs> e, kama ile sakata ya uuzaji ama kupeanwa kwa uwanja wa ndege na hmm, kwa kampuni ya Adani ambayo inatokea kule India, India na hmm, pia mambo mengine kama migomo ya waalimu, migomo ya madaktari, vitu ambavyo na pia hii ambayo ni ya uzinduzi wa shifu ambayo inatoka upande wa NHIF ambayo imeonekana kuwapatia Wakenya kiukuchungulia, na pengine, subiri hapo hapo, nimpe nafasi pia bwana Deodatus Balile, najua taarifa hii ya kihistoria Uh, huko nchini Tanzania pia imekuwa ikifuatiliwa, na pengine kwa upande huo, Deodatus, vyombo vya habari nchini Tanzania uh, vina ripoti vipi kuhusu swala hili? Kwa kweli ni swala ambalo limeiteka jamii na linaonyesha kwamba kuna kuna kitu ambacho kinaendelea ni na kwa Kenya itakuwa ni mara ya pili, kwa sababu tunakumbuka mwaka elfu eh, moja mia tisa themanini na tisa. E, aliyekuwa makamu wa rais Josephat Njuguna Karanja alikuwa impeached. Na ingawa haikuwezekana kumwondoa kupitia bunge, lakini alijiuzuru baada ya kuwa bunge limempigia kura ya kutokuwa na imani akaamua kujiuzuru. Sasa, e, Gashagwa nilikuwa Nairobi e, wiki moja iliyopita nilisikiliza maoni ya watu mbalimbali jinsi walivyokuwa wakizungumza na nimesoma nyaraka ambazo ameshtakiwa nazo bungeni juu ya tuhuma mbalimbali za umiliki wa mali kupitia watoto wake wawili wa kiume lakini pia kupitia kwa mke wake na marafiki zake. Nimeangalia tuhuma anazopewa za kuzungumza lugha zinazowagawa Wakenya eh, akipendelea watu wa kutoka kwenye mlima na akionekana kuendeleza ukabila, jambo ambalo lina wakera Wakenya kwa sababu Wakenya wengi sasa hivi wamejipanga kuondokana na ukabila lakini pia mgawanyo wa kisiasa aliyoutengeneza, akisema kwamba akilinganisha serikali ya Kenya na kampuni akisema kwamba mwenye hisa nyingi basi anapata shea kubwa wakati wa mgawanyo, na kwamba hawa ambao hawakuipigia kura serikali iliyoko madarakani hawastahili kupata chochote. Na akafika mahala akasema kwamba anaelisha ng'ombe ndiye anayepaswa kukamua maziwa ya, anawapa watoto wake kwanza, yakisalia hataapa au wengine au kuwanyima kabisa. Sasa so, ukiangalia lugha zake zimekuwa za kuigawa wagawa wa Kenya, jambo ambalo wasingependa kuliona. Kwa hiyo, Watanzania tunafuatilia kwa karibu kuona ni nini kitakachotokea, lakini pia tunafurahishwa na mchakato, jinsi unavyokwenda kisheria, kwa kufuata taratibu za kisheria kabisa, kwamba unaona watu wamemtuhumu, wameanzisha mashtaka, wameyapeleka bungeni, mashtaka yametolewa sasa bungeni, yamekwenda kwa wananchi watoe maoni, na baadaye maoni ya wananchi yatarudishwa bungeni, alafu utaratibu mwingine ufuate. Unaona kabisa hapa kuna utawala wa sheria na pengine ni ukomavu ambao unakwenda kuijenga Kenya kuwa taifa moja lenye nguvu na utawala ambao unaheshimu utawala wa sheria. Na pengine unatumai aa, kuna vikubwa ambavyo jumuiya nzima ya Afrika Mashariki inajifunza kutoka Kenya kutokana na hili. Yapo ya kujifunza, lakini kimsingi jambo la msingi sana ni kwamba Eh, tunajifunza kwamba eh, viongozi wakuu wa nchi wa, wasiendekeze sana ukabila. Sisi kwa mfano kama hapa Tanzania kila unayokutana naye humuulizi ametokea wapi, lakini huyu makamu wa rais kufikia hatua anazungumza lugha za watu wa Mlimani mlima mlima, eh, ni, ni jambo ambalo si jema sana, na tulidhani kwa kauli ya mwalimu Nyerere kwamba hizi nchi zikiungana Tanzania, Kenya, Uganda, Rwanda, Burundi sasa tumekuja na Sudani Kusini na DRC kwamba watu sasa wangedai masilahi katika Jumuiya ya Afrika Mashariki kama nchi wangezungumza lugha kwamba sisi wa Kenya sisi wa Tanzania sisi wa Nyarwanda sisi wa Rundi, lakini eh, hii lugha ambayo sasa Wakenya wanaikemea ya ukabila inathibitisha maono ya mwalimu Nyerere kwamba angependa kuona nchi za Afrika Mashariki zikiwa hazina ukabila. Na Kenya tunawapongeza kwa hatua hii, Wakenya kupinga ukabila. Sasa tunachojifunza ni kwamba viongozi tukija kuwachagua lazima kwanza tuwahakiki. Je, wanaheshimu utawala wa sheria, sio wa kabila, sio wa dini, si watu ambao wanapanda mbegu za kugawa wenzao? Na ingawa hatuja, hatujasikia hukumu dhidi yake kwamba hajatiwa hatiani, lakini ukisoma yale mashtaka aa, kwa kweli, ukiangalia kwa jicho la kisheria yeye kuchomoka, vijana wa, wa mjini wanasema kuchomoka Uh, ungesema hachomoi, lakini mimi sipo kutoa hukumu juu yake. Naamini atapewa nafasi, atajitetea. Uh, lakini hizi lugha kwa kweli kidogo zinaleta sura isiyo sawa, ambayo hata dunia nzima nadhani haizifurahishwi. Bila shaka nakushukuru sana uh, Deudata Sibalile, ukizungumza kutoka hapo nchini Tanzania, lakini tukakugusia ni kwamba uh, katika baadhi ya mahojiano aliyofanya na waandishi wa habari wa Kenya nilimsikia Naibu rais huyo akizungumza kwamba amekuwa akifanya hivyo tangu wakati wa kampeni, akienda kule mitaa ya Milimani, anazungumza lugha ya watu wa kule, kitu ambacho hakikuonekana kama ni tatizo. Sasa kwa nini kinaonekana tatizo leo baada ya uchaguzi? Kwa hiyo nafikiri mengi haya kama anavyosema wataamua wenyewe wa Kenya kujua nini hasa eh, kizuri au si kizuri lakini kabla tujaendelea pia naomba nimkaribishe kwenye meza hii kutoka hapa Marekani, Boston, uh, mwandishi wa habari wa shirika la habari la Associated Press, AP, Rodrick Ngoe, karibu, uh, kwenye meza ya waandishi wa habari. Asante sana, nashukuru kwa kunikaribisha bwana. Bila shaka nakushukuru sana Rodrick na, na Rodrick, pia katika mengi ambayo tunayamulika, uh, wiki hii, uh, tunamulika yale ambayo pia yamejiri hapa Marekani mengi ambayo yamejiri hapa Marekani na ambayo tunayafuatilia kikubwa, nachokiona katika siasa za uchaguzi mkuu zikiwa ndo zinazidi eh, kusonga mbele, tunahesabu tu mwezi mpaka kufikia wakati wa kupiga kura, na maeneo mengine tayari upigaji kura mapema umekwisha anza. Lakini wiki hii tumeshuhudia mdahalo, mdahalo ambao pengine ukawa wa mwisho wa kampeni za urais za mwaka elfu mbili na ishirini na nne. E, eh, kati ya wagombea wenza kutoka chama cha Republican JD Vance na kutoka chama cha Democrat Tim Walls. Wagombea hawa walipambana kweli kweli, wakieleza sera zao na mdahalo wao, wow, kwa namna moja ama nyingine ulionekana tofauti kabisa na ule wa wow, wagombea urais wenyewe. Pengine kwa upande wako Roderick, ulikuwa ukifuatilia taarifa hizi na jinsi unavyoona ulivyoripotiwa, mara baada ya mdahalo kukamilika, yaliokuwa yakizungumzwa sana ni yapi hasa? Uh, yaliyokuwa kizungumzwa kwa, kwa kwa wingi zaidi ni jitihada za JD Vance kujaribu kuendeleza kusambaza kauli uh, za uongo na za uchochezi za kuchochea uhasama ambazo mgombea mwenza wake Donald Trump amekuwa akiziendeleza, na hii ilisababisha kutokea mjadala mkubwa kati ya mgombea Vance na wasimamizi wa mdahalo huo kiasi yes, kwamba wasimamizi wa mdahalo wakachukua hatua ambayo hawakutaka kuichukua ya kuizima uh, mikrofoni ya Van ili asiendelee kusema uongo baada ya ku... wow, waongoza mdahalo kueleza kwa kuchambua kila kwa, kwa, baada ya kauli zake na kuonyesha kwamba hazina ukweli wowote nam hilo lilikuwa ni jambo ambalo uh, nafikiri wengine kule Afrika ya Mashariki na maeneo yetu walikuwa wamekaa usiku kucha wakisubiri kuangalia, maana hapa usiku kweli inakuwa ni alfajiri au usiku mkubwa. Labda nikitoka kwako nitarudi kwako, kwa Rodrik Ngoi, nimpe nafasi pia uh, Peter Mukabi huko nchini Kenya. Mjadala huu umekuwa ukifuatiliwa kwa karibu, pengine kile ambacho kimeripotiwa na vyombo vya habari vya Kenya kuhusiana na mdahalo hapa Marekani asante uh, sana uh, sande shomari kwa kweli hapa nchini kenya tukiangazia pakubwa tumekuwa kwanza kabisa kama vyombo vya habari tumekuwa tunafuatilia tunafuatilia kwa karibu sana uh, ufufuaji wa uhusiano zaidi kati ya kenya na Marekani, ambapo tumemwona Rais William Ruto amekuwa ana safiri mara kwa mara akielekea Marekani, na hapo amekuwa anakutana na rais wa sasa ambaye ni eh, Joe Biden. Na kwa sasa sasa ni nipe, eh, nikupe ama ah, che, kuna vile ambavyo ushindani baina ya demu, wanademokrat na na Republican lakini sasa tunajaribu kuangalia kuna mikataba ambazo zimekuwa zinawekwa ya kibiashara na mambo mengine muhimu kabisa ya kiafya na kadhalika. Sasa tunajaribu kuangalia mwisho wake haswa, tuseme uchaguzi umekwisha fanyika. Je, kwa mfano huyu e, bwana Trump arudi mamlakani kama mwana Republican, je ataendelea na kusaidia yale ambayo ama mkataba ambao ulikuwa umeshawekwa na Wanademokrati hivi ya serikali ya Kenya eh, yani chini ya Joe Biden wakati huo, ama ita, ataweka chini mvunguni na aanze michakato tofauti na hiyo. Na pia tunaangalia upande mwingine, iwapo ni Kamala Harris atel, at, at, at, atashinda uchaguzi, basi kuna uwezekano sawa yeye ataendeleza kile ambacho Joe Biden mali aliachia. Sasa wasiwasi wasi upo hapa, kwa sababu ushindani unaonekana ni mkali zaidi. Haueleweki uh, kabisa. Unaelekea aa, unaegemea upande gani kati ya eh, Trump ama uh, Kamala Haris? Kwa hivyo kidogo hapo, hata Afrika manake Marekani inaonekana kukuja ndani kabisa ya Afrika sasa kuanza kujaribu kusaidia Afrika. Je, mambo haya yataeleweka, yataenda sawa ama namna gani? Sasa bado katika bara la Afrika inabakia na ile uh, question mark ya kujiuliza kama iwapo Trump atachukua mambo yatabadilika ama atazingatia yale ambayo Joe Biden aliweka baina yake na bara la Afrika bila e, shaka tika, tukutu, na, na, na, na, na kushukuru sana Peter Mkabi. Muda wetu sio mwingi sana wa kutosha kipindi ni meza waandishi wa habari kutoka hapa Washington DC. Ni kupe nafasi Deudata Sebalili, umekuwa ukifuatilia pia huko nchini Tanzania taarifa hizi za siasa za Marekani kwa sasa uchaguzi ukiwa unakaribia mda halo, na umeufuatilia kipi ambacho kinaripotiwa huko? Uh, kwanza Tanzania historia ni nchi ya amani na Tanzania kwa kuwa nchi ya amani tuna sera yetu ya kutofungamana na upande wowote. Kwa kutofungamana na upande wowote, sisi kama nchi unaangalia kwamba tunaangalia uchumi wa dunia unakwendaje, amani ya dunia inakwendaje. Ukiwasikiliza watanzania wengi na kwa kuangalia ule mdahalo eh, na nimesoma kwenye mitandao mbalimbali mbali, kwenye habari eh, zilizochapishwa na BBC, wanaonesha kwamba JD Vance alishinda ule mdahalo na mara hii amekuwa tofauti sana na Donald Trump ambaye ni mgombea mwenzake, na mpaka ukisoma habari za BBC wanaonyesha kwamba alifika mahala akababaika akawa hajui nini cha kusema. Vance alikuwa akiatikleti sera ya uhamiaji, akizungumza swala la vita na uchumi endelevu kwa marekani wa kawaida. Sasa ukiangalia kwa sasa chini ya rais wa sasa eh, Joe Biden, dunia imeingia kwenye vita kila kona Wapalestina zaidi ya elfu arobaini na tatu sasa wamekufa. Angalia Libanoni, Siria, watu zaidi ya elfu mbili wameshauawa. Israeli ambayo tulitaraji kwamba Jo Biden angeweza kuwambia acha vita wakaacha. Ukiangalia sasa hivi Benjamin Netanyahu hamsikilizi mtu. Dunia sasa imekuwa ni dunia ambayo uhai wa binadamu hauna thamani tena. Kwa hiyo baadhi ya watu, lugha anayoizungumza Trump kwamba akiingia madarakani ndani ya siku ya saa ishirini na nne atamaliza vita inaingia masikioni haraka na vizuri zaidi, kwa sababu bei ya mafuta imepanda sana duniani. Urusi alikuwa mzalishaji namba mbili wa mafuta duniani, alikuwa anazalisha mapipa milioni kumi na mbili kwa siku. Hiyo yote amewekewa vikwazo. Ukiangalia kila kona ni vita, vita, vita, vita ndio. Wapo watu wanaweza kuwa wanafurahi kwa kuuza silaha, lakini kwa gharama ya kuua watu elfu hamsini sabini, si mauaji ya kimbali haya? Tufike mahala ukweli usemwe. Trump anaweza kuwa na matatizo yake, alikuwa anaitukana Afrika, anatuita shimo la choo lakini wakati mwingine alikuwa anatupa lugha ambazo zinatufanya tuwe na akili, tusiishi kwa kutegemea mjomba kusema watatusaidia kwa kuishi tumeachama kama ndege kutegemea misaada. Tufanye kazi kwa miguu yetu, tusimame kama Afrika, tufanye biashara ndizo zituletee pesa, sio kutegemea mikataba ya, ya, ya, ya misaada kutoka kwa wao wenzetu. Bila so, shaka kwenye, na hapo, hapo... sera pekee aliyoizungumza ni kwamba atatafuta a two state solution ya kwamba Palestina na Israeli yawe mataifa mawili yaliyotambuliwa kama ilivyotangazwa agasti mwaka elfu moja mia tisa arobaini na nane lakini hilo halitokei kwa jinsi ambavyo sasa hivi, e, israeli inawafanyia palestina bila shaka Deodatus Balile naomba nikupe nafasi nyingine tena kwa sababu muda wetu unakimbia sana nataka ugusie kuhusu swala huko tanzania la kuchukuliwa leseni ya huduma ya maudhui ya mtandaoni kwa siku thelathini iliyositishwa e, kwa gazeti la mwananchi hii inasemekana ni kwa ajili ya kukiuka maudhui ya mtandaoni ya mwaka elfu mbili na ishirini. Labda tueleze hili huko, kwani limepokelewa vipi? Tumelipokea kwa masikitiko, na ndiyo maana jukwaa la wahariri Tanzania limetoa taarifa kupinga eh, suala hilo la kutoa la kuwanyang'anya leseni Mwananchi, lakini pia katika kila haki kuna wajibu, na Mwananchi nao tumewajulisha kwamba walipaswa kuangalia maudhui yanayochapishwa iwapo yako sahihi, yanaendana na utamaduni wetu, yanaendana na sheria zetu, maana sheria mbaya inaendelea kuwa sheria mpaka inapobadilishwa. Kwa hiyo ukisema kwamba huyu chui au mamba ameachama tu hawezi kuning'ata, ukaingiza kichwa, wakati tupo kwenye matanga, ndipo utagundua kwamba kweli alikuwa hai. Sasa nadhani Mwananchi tumewaeleza nao kwamba mlichokifanya kwa, mba, kifanya, kwa mujibu wa sheria iliyopo kilikuwa hakikubaliki, lakini pia serikali utaratibu wa idara moja au mtu mmoja kuwa mlalamikaji, mwendesha mashtaka, mtoa hukumu na msimamizi wa hukumu, tunasema halikubaliki. Lazima sheria iruhusu, itoe nafasi, badala ya kuwasikiliza wakati umeshawafungia. Serikali nayo ilalamike kwenye chombo huru, kama ni mahakama, kama ni baraza litakalokuwa limewekwa, ipeleke ushahidi wake kwamba tunam, tunamlalamikia mwananchi kwa kufanya moja, mbili, tatu. Mwananchi alete ushahidi, tumefanya kwa sababu mbili, nne, tano, ni kwa mujibu wa sheria au ni kinyume cha sheria. Baada ya hapo uamuzi utolewe na umpire ambaye yuko huru Me, au hakimu au jaji, au mwenyekiti. Na kushukuru sana Deodatus Balile, rais wa East Africa Editors Society EAES, kutoka nchini Tanzania. Muda wetu ndio huo, umekimbia na unakamilika. Pia ni kushukuru Peter Mukabi kutoka washirika wetu, sasa radio 92.0 FM Bungoma kule Kenya, na vilevile mwandishi wa Associated Press hapa nchini Marekani Boston, Rodrick Ngoi kushiriki kwenye meza yetu ya waandishi wa habari. Wa upande wa pili Fiona wa Mai, jina langu ni Sunday Shomari na wambiani wote usiku mwema, kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.