Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu popote ulipo kwenye matangazo yetu ya alfajiri yanaoanza saa 11 asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki. Jina langu Harrison Kamau na mimi naitwa Patrick Nduimana, tunaokaribisha katika matangazo yetu ya leo, Jumatatu tarehe 7 Oktoba, Oktoba mwaka 2024 tunasikia kupitia redio zetu shirika kote Afrika mashariki na maziwa makuu, ikiwemo Mbeya Highland kule Tanzania, Redio Malaika Lubumbashi na UBC Redio nchini Uganda, kati ya nyingine. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Karibuni Katika matangazo yetu hivi leo, DRC anza mchakato kuelekea kujipatia nafasi kwenye baraza la Umoja wa Mataifa la haki za binadam miongoni mwa mataifa mengine kumi na manane yanayolenga nafasi hizo. Lakini je, wakazi wa DRC wanasema hali ya haki za binadam iko vipi ndani ya nchi? Na pahali popote, sio kinchasa tu, nafasi zingine nilikuwa Goma, lakini watu hawaone tabu tuko nayo kwa Kongo, tuko na vita yenyewe hatukutafuta. Kila siku kongomani anakufa, ili hawaione kama mtu akupendi anasemaka kitu kenye anajua kitakuchafula. Katika taarifa nyingine, zaidi ya wa wahamiaji mia tisa waingia Uingereza wa ndani ya siku moja wakitokea Ufaransa kwa njia ya bahari. Ni vidokezo tu vya baadhi ya, ya ripoti tulizonazo hivi leo, lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa naye Patrick Nduimana. Umati wa watu Jumapili ulishiriki katika maandamano ya kuunga mkono Palestina na Israel, na hafla za kumbukumbu kumbu zimefanyika kote duniani katika mkesha wa maadhimisho ya kwanza ya mashambulizi ya Hamas dhidi ya Israel. Matukio hayo jumapili ya Jumapili yanafuatia maandamano makubwa ambayo yalifanyika Jumamosi katika miji kadhaa ya Ulaya, ikiwemo London, Berlin, Paris na Roma. Matukio mengine yanapangwa wiki hii, makubwa zaidi yakitarajiwa leo Jumatatu, tarehe ya maadhimisho, huko Australia. Maelfu ya watu waliandamana Jumapili kuunga mkono wa Palestina na Lebanon katika miji tofauti, huku maandamano ya kuiunga mkono Israel yakifanyika katika mji wa Melbourne. Israel Jumapili iliongeza mashambulizi yake ya mabomu kaskazini mwa Gaza na kusini mwa Lebanon, katika vita vipana dhidi ya makundi ya wanamgambo yanayoungwa mkono na Iran katika kanda hiyo. Maafisa wa Palestina wamesema shambulizi moja kwenye msikiti liliua watu 19. Mwaka mmoja baada ya shambulizi la tarehe saba Oktoba, Israel ilianzisha mapambano mapya huko Lebanon dhidi ya Hezbollah ambayo ilishambuliana na Israel kwenye mpaka tangu kuanza kwa vita vya Gaza. Mapigano mapya yalianza katika vitongoji vya Beirut Jumapili jioni, video ya AP ilionyesha. Israel iliapa pia kuishambulia kush Iran baada ya shambulizi la kombora la masafa marefu dhidi ya Israel wiki iliyopita. Israeli ikuwa katika tahadhari kubwa kabla ya matukio ya kumbukumbu kumbu ya shambulizi la Oktoba saba, huku maandamano yakiendelea ya ulimwenguni kote kuadhimisha kumbukumbu hiyo. Shambulizi la kisu la risasi katika kituo cha basi huko Bersheba lilimuua afisa wa polisi wa mpakani. Polisi walisema hawakumtambulisha mshambuliaji, lakini walichukulia kama shambulizi la kigaidi. Israeli imesema inailenga Hezbollah, Jeshi lenye nguvu zaidi nchini Lebanon ambalo limetaja mashambulizi yake ya roketi ndani ya Israel kuwa ishara ya kuwaunga mkono wa Palestina. Shirika la habari la serikali ya Lebanon limeripoti zaidi ya mashambulizi 30 usiku kucha kuamkia Jumapili. Takwimu za Jumapili kutoka wizara ya mambo ya ndani ya Uingereza zimeonyesha kuwa wahamiaji 973 waliingia nchini humo kupitia mlango wa bahari unaotokea Ufaransa huku wengine wanane huku wengine wanne wakifariki dunia wakati wa safari hiyo. Harrison Kamau anasimulia ripoti ya shirika la habari la AFP. Safari hiyo ya Jumamosi imeripotiwa kuvunja rekodi ya wahamiaji wengi zaidi katika siku moja kufanya safari hiyo wakiwa ni wengi kuliko wale 882 waliovuka na kuingia Uingereza mnamo Juni 18 Siku hiyo mvulana wa miaka miwili na watu watatu wazima walikufa baada ya boti iliyokuwa imejaa kupita kiasi kutatizika wakati wa safari hiyo, hatari ambayo maelfu ya wahamiaji hujaribu kuifanya kila wakati. Mikasa hiyo ya karibuni inafikisha idadi ya watu waliokufa mwaka huu wakijaribu kuingia Uingereza kuwa 51. Zaidi ya wahamiaji elfu 26 na mia sita wameingia Uingereza kwa kupitia mlango huo wa bahari mwaka huu kulingana na wizara ya mambo ya ndani ya Uingereza. Ripoti zimeongeza kusema kuwa vifo vya Jumamosi huenda vilisababishwa na msongamano mkubwa kwenye boti za wahamiaji. Waziri wa mambo ya ndani wa Uingereza Yvette Cooper amesema kuwa inahuzunisha kuona wahamiaji zaidi wakifa wakati wakijaribu kuingia nchini humo. Kupitia ujumbe wa X, waziri huyo alisema kuwa magenge ya wa wahalifu hupanga safari hizo hatari na wala hawajali iwapo watu watapoteza maisha yao. Serikali mpya ya Leba nchini ambayo iko chini ya waziri mkuu mpya Keir Starmer inajitahidi sana kudhibiti tatizo la uhamiaji ambalo lilizungumziwa zaidi kwenye kampeni kuelekea uchaguzi wa Julai. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha moja kwa moja kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Rais wa Tunisia aliye madarakani Kai Saidi anatarajiwa kushinda uchaguzi wa rais nchini humo kwa asilimia 89.2 licha ya idadi ndogo ya wapiga kura, kulingana na matokeo ya awali yaliyotangazwa Jumapili kwenye televisheni ya taifa baada ya upigaji kura kumalizika. Said mwenye umri wa miaka 66 anatarajiwa kupata ushindi wa kishindo na kuwashinda wapinzani wake, mpinzani anayefungwa jela Ayachi Zamel ambaye anatarajiwa kupata asilimia 69 ya kura na Zuhair Magzui akitarajiwa kupata asilimia 39, lilisema kundi huru linalofuatilia uchaguzi la Sigma Conseil, miaka mitatu baada ya, ya Said kujinyakulia mamlaka makubwa. Makundi ya kutetea haki za binadamu yanahofia kuchaguliwa kwake kwa, kwa muhula mwingine kutaimarisha zaidi utawala wake nchini humo. Demokrasia yaliyoimarika kutokana na maandamano ya mapinduzi ya nchi za Kiarabu maarufu Arab Spring, lakini mwelekeo wa taifa hilo la Afrika kaskazini ulibadilika vibaya muda mfupi baada ya kuchaguliwa kwa Said mwaka wa 2019. Tume ya uchaguzi ya Tunisia ISIE ilisema watu milioni 9.7 walitarajiwa kupiga kura katika nchi yenye watu milioni kumi na mbili. Asilimia ishirini na saba nukta saba ya wapiga kura ndio walijitokeza kupiga kura. Tume ya uchaguzi ilisema zaidi ya asilimia hamsini na nane walikuwa wanaume na asilimia sitini na tano walikuwa na umri wa kati ya miaka 36 na sitini. Waziri Mkuu wa Haiti Garry Conille alianza ziara huko Umoja wa Falme za Kiarabu na Kenya mwishoni mwa juma kutafuta msaada wa usalama baada ya moja mashambulizi mabaya ya magenge ambayo nchi hiyo haijawahi kushuhudia katika miaka ya hivi karibuni. Wanamgambo wa kundi la magenge la Grand Grif walishambulia mji wa magharibi wa Ati Bonit, wa Pont Sonde siku ya Alhamisi na kuua watu sabini wakiwemo watoto na kulazimisha zaidi ya wakazi elfu sita kukimbia. Kabla ya ziara hiyo, Coneli aliotembelea waathirika wa shambulizi hilo kwenye hospitali ya karibu ambako alisema serikali yake itatenga rasilimali za kuimarisha usalama huko Ponsod. Mauaji hayo yalisababisha mshtuko mkubwa katika nchi ambayo imezoea kuibuka kwa ghasia na kuwepo kwa idadi ndogo ya polisi. Akiwa huko Umoja wa Falme za Kiarabu, Cornil alisema atajadili na mwenzake jinsi ya kupeleka idadi kubwa ya polisi kusaidia polisi wa Haiti kurejesha usalama. Baadaye ataondoka Umoja wa Falme za Kiarabu kuelekea Nairobi, Kenya. Baada ya kupata habari hizo kutoka kwake Patrick Dwima. Na sasa tuangalie taarifa tulizonazo kutoka kwa watangazaji wetu walioko nje ya nchi. Basi kufuatia kauli ya mkuu wa majeshi ya ulinzi wa Uganda Jenerali Muhozi Kainerugaba ambapo alidai kwamba balozi wa Marekani nchini humo William Pop amemkosea heshima Rais Yoweri Museveni na katiba ya Uganda, na kwamba iwapo hataomba msamaha kufikia saa tatu asubuhi hivi leo, basi serikali itamtaka aondoke nchini humo. Mwenzetu BMJ Mridhi amezungumza na mchambuzi wa siasa na Bende wa Moto, na kwanza akamuuliza kama Jenerali Kainerugaba ana mamlaka ya kuamrisha balozi hiyo kuondoka. Hana uwezo wowote wa kuweza kuamurisha mtu yeyote au balozi yeyote wa nchi nyingine hapa Uganda kuondoka hata kuwe na sababu kubwa aina gani. Ni aibu kwa nchi yetu ya Uganda. La kwanza, mwenzake jemadari mwenzake ndiye waziri wa mambo ya nje ya Uganda, angelipenya kwa upole. Kama anataka kuwa naye mfanyikazi wa serikali anayeheshimika, angelienda kwa jemedari mwenzake Odong, ambaye ni waziri wa mambo ya nje, akamwambia huyu balozi amejitikisha vibaya, na umuike aweze kujitetea, ama umupe marching orders, kama vile umesema. Lakini hili halina la jemedari mhozi halina halina uzito wowote, halina, halina mshiko. Sasa hii siyo mara ya kwanza tunamwona Jenerali Kaine Rugaba akitoa kauli ambazo zimeleta utata, lakini pia rais mwenyewe Yoweri Museveni amezungumzia suala hili, au ni Jenerali Kaine Rugaba tu ambaye anazungumza? Anamwaribisha hata baba yake, baba yake, ndugu mtangazaji, na wenzetu wapendwa wasikilizaji, ukiwa na mwana ambaye hana maadili mema, huwa unapata aibu, hata la kusema huwezi kuwa nalo. Wakati jemedari Mhozi alitishia neno lile lile, nduli Idi Amina alitishia Kenya kwamba anaweza kupiga Kenya kwa siku moja au mbili, afikie kule Naivasha. Yule ndio mwarehemu Idi Ami tukasema Idi Amin hakuenda shule, na jemadari mhozi amesomea hata kule Amerika, alienda chuo kimoja kizuri sana kule Amerika, na lazima aelewe majemadari wanajipitishaje, kazi ya jemadari mkuu wa jeshi anafanyaje, kazi ya wizara ya nje inafanyaje. Kwa hivyo huwezi kufanya kazi kwa jeshi ukiwa mkuu wa majeshi na uweze kusema maneno kama haya baba yako apate na haraka wa uharaka, uh, uh, wa kuweza kujibu e, baada ya msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Marekani kusema kwamba kati ya wale waliowekewa wa vikwazo, nafikiri ni maafisa kama wane hivi wa uh, polisi ambao ni maafisa waandamizi, na hili ni moja ya mambo ambayo yamempelekea Mhozi Kainerugaba kutoa kauli hizi. Je, hapa patabadilika lolote kwa maoni yako, kwamba labda Marekani itasikiliza, labda ikawaondolea vikwazo hivyo? Hakuna, hakuna litakalo badilika, ndugu mtangazaji na wenzetu wasikilizaji. Na Amerika ikitoa ikitoa sanction kama hivi, huwa imepata ushahidi usiokuwa na hitilafu yoyote kwa hivyo kwa kifupi sana na Bende wa Moto, tusitarajie kumwona balozi wa Marekani hapo Uganda akifunga virago vyake kufikia saa tatu asubuhi wa iwapo hata kuwa ameomba msamaha hii leo, hatafanya yote, ni mawili hayapo. Ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa na Bende wa Moto akizungumza sauti Amerika kutoka Kampala, Uganda. Basi unapoendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, popote ulipo, kama uko Afrika ni asubuhi, endelea kusikiliza habari za kimataifa hapa zikisomwa na Patrick Nduimana. Waziri wa ulinzi wa Uholanzi, Ruben Brekelmans, alisema Jumapili wakati wa ziara ya kushtukiza mjini Kiiv kwamba nchi yake itawekeza yuro milioni 400 kwa kuipa Ukraine ndege zisizo na rubani na ndege zaidi za kivita aina F16 katika miezi ijayo. Zaidi ya miaka miwili Ukraine, Ukraine na nusu tangu Russia kuivamia Ukraine, Ukraine inapigana kuziwia wanajeshi wa Russia wakati wanaposonga mbele kuelekea mashariki mwa nchi na kushambulia miundombinu muhimu kabla ya musimu wa baridi. Vita bila shaka vinaongezeka kila siku, na Ukraine inaunda brigedi zaidi za wanajeshi ambao wote unahitaji msaada, ambao wote wanahitaji vifaa vya kijeshi. tunahitaji kuendelea kutoa msaada huu kwa wingi, Brekelmans aliambia Reuters mjini Kiev. Mpango wa utoaji wa ndege zisizo na rubani utajumuisha ubunifu wa Ukraine na maarifa ya Uholanzi kuboresha teknolojia inayotumiwa kwenye uwanja wa vita, alisema. Nusu ya uwekezaji huo utatumiwa nchini Holanzi na uliobaki uta, utagawanywa kati ya Ukraine na nchi nyingine, aliongeza. Papa Francis atawateua makardinali wapya ishirini na moja kutoka duniani kote. Alisema, alisema hayo Jumapili katika hatua ambayo haikutarajiwa kushawishi, kushawishi kundi hilo lenye nguvu la watu wa kanisa ambao siku moja watamchagua mrithi wake. Hafla ya kuwaidhinisha wateule wapya inayojulikana kama konsistori itafanyika tarehe 8 Disemba. Papa huyo mwenye umri wa miaka 87 alisema wakati wa ibada ya alasiri ya kila wiki na mahujaji na watalii katika eneo la Mtakatifu Petro. Itakuwa hafla ya kumi kuitishwa na papa tangu kuchaguliwa kwake miaka 11 iliyopita kama papa wa kwanza kutoka Amerika Kusini ni kumekuu cha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Vyapa tu kukumbusha kwamba pia tunasikika kupitia redio zetu shirika kama vile Baraka FM Mombasa Kenya, KFM huko Mombasa, Milimani Redio Dar es Salaam, miongoni mwa nyingine. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni mojawapo ya nchi zinazonuia kugombea nafasi kwenye Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa ambalo Jumatatu wiki hii litachagua nchi kumi na nane kama wanachama wapya wa Baraza la Haki za Binadamu kwa muhula wa miaka mitatu kuanzia Januari mosi mwaka ujao. Basi mwandishi wetu wa Kinshasa, Biobe Malenga ana taarifa zaidi. Waziri wa haki za kibinadamu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Bi Shantale Chambu Mwavita, amesema kuwa hii itakuwa fursa nzuri ya kuboresha hali ya haki za kibinadamu sio tu nchini mwake, bali pia kote barani Afrika. Jamhuri ya demokrasi ya demokrasia ya Kongo kwa leo iko kama mtu anatoka kuzaliwa. Tuko napiganisha njia yote ionekane mbele ya dunia kama nchi yenye kuheshimia haki ya binadamu. Kama jana walikuwa wamefunga watu bila sababu, kama jana walikuwa wanatesa watu, lakini leo tuko nagombanisha kukuwa fasi yote kwenye watu wanatetea binadamu, na si tu, tujifunze, na tupate experience Shirika lisilokuwa la kimataifa la Bill Clinton Foundation lenye kusajiliwa hapa mchini lilichapisha ripoti iliyotaka DRC isichaguliwe kama mwanamemba mpya wa baraza la haki za kibinadamu kutokana na kile kilichotajwa kama kukithiri kwa vitendo vya unyanyasaji na ukiukwaji wa haki za kibinadamu. Hata hivyo, waziri Shantale Chambu alisema kwamba, unajua haki ya binadamu ni vitu mingi, watu wanasema Kongo wanafunga watu kwa leo hii, tuko tunasema juu ya prison jela ya makala kufatana na gisi watu walikuwa wengi tuko tunawaondoa ndani ya maprison na pahali popote, sio Kinchasa tu, nafasi zingine nilikuwa Goma, lakini watu hawaone tabu. Tuko nayo kwa Kongo, tuko na vita yenye hatukutafuta, kila siku Kongomani anakufa, ili hawaione kama mtu hakupendi, anasemaka kitu kenye anajua kitakuchafula. Asasi za kiraia na baadhi ya mashirika mengine ya kutetea haki za binadamu hapa mchini Nao wamesema kuwa itapendeza ikiwa DRC itapewa nafasi hiyo, sababu itakuwa kama funzo ili kuheshimu haki za kibinadamu, kama anavyosema hapa Bludita Muzinda: tunazungumzia Umoja wa Mataifa, ikiwa tutawajibika katika ngazi ya haki za binadamu na katika ngazi ya Baraza la Usalama, ninaunga mkono kwamba hii itasukuma zaidi dhamiri ya mtu binafsi na hata ya pamoja ya Wakongo kuhakikisha kwamba sisi ni watu wenye heshima. Hapa ndipo nchi lazima pia iweze kutuwakilisha katika mikutano kama hii, lazima tupate watu sahihi ambao watatutetea ipasavyo. Uchaguzi huo utafanyika Jumatatu hii ya tarehe tisa. Azma ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kugombea nafasi hiyo iliidhinishwa na Umoja wa Afrika wakati wa kikao cha nne cha kawaida cha baraza kuu kilichofanyika Februari 14 na 15 mwaka wa 2014 huku Adis Ababa nchini Ethiopia. Bob Malenga, Sauti America, Kinchasa, DRC. Oh, pasua kichwa. Mina majina mapya. Kila kona hapo nakwambia, Alikiba anasema ana majina mapya, pasua kichwa, Seduce Me <laughs> <laughs> <laughs> ni ndani ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Basi kabla ya Kamala Harris kuingia katika kinyanganyiro cha urais wa hapa Marekani, ukusanyaji maoni ulionyesha kuwa karibu nusu ya wapiga kura hawakuwa wanafurahishwa na wote rais Joe Biden na rais wa zamani Donald Trump. Basi Aprili tulizungumza na mmoja wa wanachama wa Afrika wanaoishi hapa ughaibuni, ambaye pia anafikiria hatopiga kura. Jeff Swicord hivi karibuni ametembelea tena uh, kuona kama ugombea wa Kamala Harris umefanya afikirie tena uamuzi wake kama sasa atapiga kura, lakini Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Mtama Bahati na mke wake Antoinette amegubikwa na furaha ya kuwa mzazi kwa mtoto wake wa kwanza. Bahati alifika nchini Marekani akitokea Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo kwa visa mwanafunzi hapo mwaka elfu mbili na moja kuhudhuria masomo katika chuo cha seminari ya kikatoliki huko Chicago nchini DRC si, hakupata fursa ya kupiga kura. Nafahamu mapambano ya watu wa Congo kupiga kura, halafu kuna upinzani, lakini upinzani ni mdogo sana, msako kwa uwasi wowote, unajua ni kawaida. Alipokuwa shule alifurahishwa sana na mfumo wa siasa wa Marekani. Ni vizuri kujua kwamba naweza kuzungumza kuhusu rais, naweza kuzungumza kuhusu gavana, nakwenda kulala na hakuna atakayekuja kugonga mlango wangu. Alipata uraia wa Marekani mwaka 2017 lakini bado anafurahia baadhi ya starehe za Afrika kila inapowezekana. Nilipomaliza mahojiano yangu kwa ajili ya uraia, nilipewa fursa ya kujiandikisha kupiga kura, na kwa kweli ilikuwa si jambo la kawaida. Alipiga kura mwaka 2018 katika uchaguzi wa rais. Wakati alipokuwa anaondoka kwenye kituo cha kupigia kura, alipata jambo jingine la kushangaza. Uungaji mkono usiotetereka wa rais Biden kwa Israel katika vita vya Gaza umemuweka katika hali ya mashaka. You are for peace. Ama unataka amani au unapendelea vita, huwezi kutaka vyote viwili kwa wakati mmoja. Hivi sasa kwa vile rais Biden amejiondoa katika ushindani na kumwachia usukani makamu rais Harris, anafikiria tena kupiga kura so kuwepo kwa kamala Harris. Kwa hiyo ni vyema kuwa na mawazo ya wazi kwamba niko tayari kutumia fursa hiyo na kuona kitakachokuja. Anasema kile ambacho kinatakiwa kutoka kwa Harris ni kukiri kwa sauti kuhusu mapambano ya Wapalestina yeye hajafurahishwa kuwa mtetezo wa Palestina akiruhusiwa kuzungumza katika mkutano mkuu wa kitaifa wa Democratic. Jamii hizo mbili zinahitaji kuishi pamoja, kumaliza hadithi. Huko ndiyo tunakokwenda, huu ndiyo mtazamo wa siasa mpya. Kwa hivyo Wademokrat wanahitaji kuwapa jukwaa wale ambao wanawakilisha maoni yetu katika suala hili. Kwa sasa bahati anasema ya kura yake ni siri, kwa sababu bado kuna muda na uwanja wa kisiasa unaendelea kubadilika. Lakini mtoto wake wa kiume, utashi wake wa kupiga kura unazidi kuongezeka. Mkamiti Kibayasi, VOA Washington. Leo katika jamii na maendeleo, tunaelekea katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo tunaangazia watu wanaoishi na ulemavu ambao wanalalamikia kutozingatiwa wakati wa ujenzi wa majengo mapya. Kutoka Bukavu, mwanahabari wetu Mitima Deleshens ametuandalia makala haya. Kila siku ujenzi wa nyumba za zege zilizoimarishwa unakuwa kama uyoga katika baadhi ya kata za mji wa Bukavu magorofa marefu na nyumba za mabati zinajengwa mchana na usiku. Kinachotatiza watu wanaoishi na ulemavu ni kuona nyumba hizo hazina lifti na hakuna sehemu ambayo imetengwa kwa ajili ya kupitisha viti vyao vya magurudumu. Na hata watu wanaotumia magongo, ni vigumu mno kwao kupanda ngazi. Wengi wanasema wanapata shida kupata huduma za serikali ambazo ofisi zake ziko juu. Akiwa anatembelea magongo yake mawili, Namir Mihigo Katintima ni mlemavu anayehisi kwamba suala hili la ujenzi wa nyumba halizingatiwi liyo na limesababisha watoto wengi kukosa huduma muhimu kama vile elimu, afya na huduma nyingine. Bado tuko nyuma sana hata kama katiba ya nchi yetu kwenye nakala ya 49 inasema kama mlemavu sheriti apewe kipawa mbele kwa uongozi, lakini tukingali nyuma kwa sababu kutayarisha mlemavu ili apate kufikia ile uongozi ni shida. Unaona jinsi shule zetu zinajengewa, labda mlemavu hawezi akaingia kwenye majengo na eneo fulani, alafu ili inaweza ikazuia hata mlemavu kuto kushiriki kupata elimu vizuri. Hapa sitaongelea hata wenzetu ambao wana shida ya kuona, kwa sababu inaomba wale wapate watafsiri wa kalimali na wenye kufundisha ile maandiko yao. Ile kwa nchi yetu tukingali nyuma sana. Kuna wengine wanaona kama kuwa na mlemavu katika jamani balani kizila, lakini kuna wengine wanajua kama mlemavu naye ana haki ya kuishi, ya kusoma, kama kuoa, kama kufanya kazi zozote, kwa sababu mtu anaweza kawa na ulemavu wa sehemu moja tu ya kiungo kya mwili lakini sehemu zingine zote zinafanya kazi vizuri. Takwimu za mnamo mwaka elfu mbili na ishirini zilizochapishwa na ofisi ya meya wa Bukavu zinaonyesha kuwa watu zaidi ya elfu thelathini na mbili wanaishi na ulemavu katika mji wa Bukavu, ikiwa ni sawa na asilimia mbili ya wakazi wa mji huo ulio na watu zaidi ya milioni moja na laki sita. Vita vinavyoendelea kwa takriban miongo mitatu, kuwepo kwa makundi yenye silaha mashariki mwa DRC yanayowalenga raia ya kila mara, ugonjwa wa polio uliokisiri hapa miongo miwili iliyopita, na ajali nyingi za barabarani zimeongeza kwa kiasi kikubwa idadi ya watu wanaoishi na ulemavu. Loni Irenge ni mwanahabari aliyepata ulemavu baada ya kupata ajali ya barabarani mnamo mwaka 2019 katika jiji la Bukavu. Anasema ni vigumu kwa walemavu kuzifikia baadhi ya ofisi za umma ili kupata taarifa mbalimbali, na anahisi kwamba maghorofa hayo yanasababisha usumbufu sana kwa walemavu. Inawaza serikali inapaswa mbele ya kuruhusu wanjena ya kujenga nyumba aweze kuwapatia kanuni fulani fulani, ili iweze kurahisisha watu wote kufika katika nyumba hili. Tungeomba Uh, serikali weze kushurutisha ku wajenzi wa manyumba wakati wanajenga weze kuwaza gisi watu wenye ulemavu wanaweza kuingia katika nyumba hizo bila shida mbali, bila shida mingi. E, inaweza kuwa vizuri wanabunge waweze kufanya masheria zitashurutisha wajenzi wa wa manyumba weze kujenga manyumba zenye kuheshimia kanuni na ziweze kurahisisha kila mutu kuingia katika nyumba hizo. upande mwingine wahandisi wa ujenzi wa nyumba wanahalalisha hali hii kutokana na viwanja ambavyo ni vidogo sana mjini Bukavu, na hivyo wamiliki wa nyumba wanajikuta wakishindwa kutenga maeneo ya njia kwa ajili ya watu wanaoishi na ulemavu. Roger Manema ni mhandisi wa nyumba mjini Bukavu, anaelezea na kutoa mapendekezo. Hasa watu hapa Bukavu hawasikii, anapenda akuonyeshe, anakueleza ni mimi, ni pesa zangu mimi, kenakueleza njo kenye utafanya wewe, simi nakupatia pesa Ukimfasiria hivi fanya hivi fanya hivi, njo gisi unapashwa kujenga, hawasikii napale, njoo, watu, na pale njo tulianza kufahamisha watu nao kuwaambia, kama ni nyumba unaona hivi munauza una kiwanja kidogo, lazima mujenge sasa ngazi yenye inaruhusu vilema navyo vipande vifike kwa ile ngazi ya juu. Unakutana labda aliuza meta sita kwa meta mnane kutia choo, inalomba inakuwa nguvu Shida. Kwa vile wengi kati ya watu wanaoishi na ulemavu wanashindwa kufikia huduma kadhaa, wanajikuta katika hali duni ya maisha. Ili kujikomoa kimaisha, kuna wanaojifunza kazi za mikono kama vile kushona nguo, useremala, ufuaji wa vyuma, kutengeneza mapambo na vipodozi na kadhalika, ila wanadai kwamba shughuli zao hizo hazitoshi kukidhi mahitaji yao. Mnamo Septemba Rais Felix Tshisekedi alimteua Irene Esambo kama waziri anayehusika na watu wanaoishi na ulemavu, akisisitiza nia ya kushirikisha pande zote bila ubaguzi. Mitima De La Chance, jamii na maendeleo, Bukavu. Naam, kabla ya kukamilisha matangazo haya na kusomea muktasari wa habari za dunia Umati wa watu Jumapili ulishiriki katika maandamano ya kuunga mkono Palestina na Israel, na hafla za kumbukumbu zimefanyika kote duniani. Katika mkesha wa maadhimisho ya kwanza ya mashambulizi ya Hamas dhidi ya Israel, Israeli Jumapili iliongeza mashambulizi yake ya mabomu kaskazini mwa Gaza na kusini mwa Lebanon, katika vita vipana dhidi ya makundi ya wanamgambo yanayoungwa mkono na Iran katika kanda hiyo basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo msimamizi bmj muridhi produsa daddy balawe mimi ni harrison kamau na nimekuwa naye patrick nduwimana tukikutakia siku njema kutoka washington