Nam mpendwa msikilizaji VOA express nam, nam ni saa kumi na nusu huko Afrika Mashariki, saa tisa na nusu Afrika ya Kati. Karibu katika VOA express, tembea nasi, safiri nasi, VOA express hii leo hapa studio. Mimi ni Abdu Shakur Abud ni kukaribisha nikiwa pamoja na mwenzangu Kennes Bwire, jina la kwangu Abdu Shakur Abud. Unajua, alasiri hii tunapoenda hewani, pia mambo mengi yanarindima Afrika Mashariki, na kubwa zaidi nalozungumziwa Kenya ni mashtaka kumi na tisa ambayo anamkabidi naibu rais Rigathi Gachagua, yeah. E, kwamba jamaa mashtaka kumi na tisa wa usipojitetea vizuri unatimuliwa, unaondolewa. Ati atazungumza na waandishi wa habari saa moja za usiku, lakini sasa waandishi wa habari watamsaidia na nini? Ah, labda ye anakuja kutoa mahabari, anaweza kusema maneno fulani hapo, anataka kujitetea. Sijui kama anaweza ah, kujitetea mahali imefika so, kwa sababu raia ya wikend walikuwa na nafasi ya kutoa maoni yao, ah, na katika maoni wanavyo vyombo vinavyoripoti kwamba lile ile ilikuwa ni mchakato umekamilika. mm -hmm. Lazima sasa bunge litaketi alafu lijadili yale mashtaka kumi na tisa japo bunge linataka mahakama kuu iweke yani yawe machache lakini, hata kitu kimoja tu, kitu kimoja tu, kama kitu chochote tofauti, ni kujiuzulu kabla, kabla ile hasira ije. mm-hmm. Asipojiuzulu bunge litaendelea, alafu iende kwa seneti. Seneti mfungulie mashtaka, isikilize, awasilishe wale mawakili wake ishirini. Kama atashindwa uking'olea ofisini, basi ndio sasa unataka kusema kwamba aipatie nchi nafasi angalau ipumue, isipite katika mashaka haya yote, wacha kuja asema alicho nacho lakini. Ah, kama mchakato umeamuliwa, labda tu wabunge waseme, ah, tuiangushe. Naam basi, hmm. hiyo ni moja kati ya Vio Express leo hapa Sauti America, vilevile vile tutakuwa hmm. na muziki, bila muziki Vio Express haiwezi kwenda. Bila shaka na leo ni siku ya makazi, UN Habitat mm -hmm. watu wa wanaadhimisha siku ya wakazi duniani na makazi hasa. Alafu uh, vilevile usisahau tutakuwa na swali la leo. Watu wameuliza tumeuliza swali watu wamejibu kwa kwa wingi, na vilevile vile leo unajua kwamba watu wanakumbuka mwaka mmoja tangu kuanza vita vya Mashariki ya Kati, maanake hivi sasa vimepanuka sana kutoka yeah, vita ali. kati ya Israel na Hamas sasa mm. zimekwenda Lebanon, Irani na wasiwasi na kadhalika, kwa hivyo mambo mengi kabisa yanatokea duniani. Sasa kuna uoga pia. Kabla ujamaliza, kidogo tu, unadai kweli una wasiwasi kwamba Israeli inaweza ah, vinu vya nyuklia haiwezi ah, kugomba ah, hmm, tusiingilie hapo kwa sasa, tuko, tuko vio express hapa vijana <laughs> na wanawake basi, tuache sasa. Sijui naanza eh, wewe nianze story? Unataka nianze ah? Anza kama utakuwa tayari twende. Nchini Uganda, Mseveni amesema kwamba vijana mkubali kwamba hakuna nafasi za kazi hiyo iko kila pahali, na unajua mwezi Juni hivi kulikuwa na maandamano vijana, wanasema wanataka ajira, serikali itoa ajira. Mseveni anasema tuende na uhalisia na uhakika namna ilivyo kwamba hamna tena ajira serikalini. Kwa mfano nchini Uganda ni nafasi mia elfu mia nne sabini pekee ambazo serikali inaweza zikabuni na zishaja zimeshaja eh, na wenyewe kwa hivyo, serikali haina nafasi njia nyingine tu ni vijana mtafute sasa namna ya kujiundia ajira, nyinyi wenyewe wabunifu. Aha, mtafute. Yeye huyo mwenyewe anasema utalii sio utalii, utajiri, wealth creation. Wajitafutie wenyewe, kwamba hakuna ajira. Sasa wengi wanajiuliza, katika mazingira haya hamna ajira, hamna mtaji, riba kwenye benki ya juu, masharti makubwa, serikali yenyewe haitoi hela kusaidia vijana wajisimamishe Nafasi zitaundwa namna gani hiyo? Ah, yes, sasa sijui. Sasa hapo hiyo ndo kitu ambacho ni kitandawili kwa viongozi wa Afrika. Unajua si Uganda peke yake nchi mm -hmm. za Afrika nyingi kabisa zinakabiliwa na hali hiyo, ni kwamba nafasi za serikali kama umesema zimejaa, mm -hmm. halafu wawekezaji hawaweki tena. Hivi sasa Afrika pia inaanza kukumbwa na tatizo la uh, mashini na mm -hmm. uh, otomatic kwa hivyo hakuna ajira, na vijana wako wengi, asilimia sitini ya vijana ndo wako Afrika, alafu mm -hmm, nakuta asilimia kubwa hawana ajira, kwa hivyo sijui huko Uganda... Ala, alafu, alafu unaambiwa tena kwamba wengi wanaambiwa basi ingieni katika kilimo. Ardhi iko wapi? Sio kilimo pekee yake, ardhi inapambanwa na rutuba. Hakuna ardhi kama ipo mm -hmm, mabadiliko ya hali ya hewa inavuruga mambo alafu, Una... alafu uki, hata kama unashughulika na kilimo, yale mazao unayoyapata yako mwenyewe hayakutoshi nyumbani na kama utaenda kuyauza ni pale soko tu la pale nyumbani, yaani hakuna ile kuongezea ili uuze nje upate kiwango cha juu cha pesa. Lakini tusiwape watu wasiwasi, tukaona kama uhalisia ni uhalisia, uhalisia lakini hiyo hali ya kutishia, e, wataalamu wanasemaje? Wataalamu kulingana na vile ambavyo wameandika kwamba hali ni ngumu, sababu idadi ulivyosema ya vijana ni wengi, ya watu ni wengi, na si kwamba ni tatizo la nchi moja tu, ni tatizo la kila nchi bila shaka. Kwa hivyo njia nyingine mbadala, wataalamu wanahisi kwamba serikali kitu ingefanya ni kutoa mtaji kwa kiwango nafuu, halafu kodi zinazotozwa zile biashara ndogo ndogo zinazoanzishwa na vijana zipunguzwe kwa kiwango kikubwa. Si kwamba kijana anaanza kuuza tarakilishi kwa mfano, unamwekea kodi ambayo ni ya juu zaidi. Mwenye nyumba anataka kodi, kila mtu anataka pale, naye biashara haimalizi mwaka mzima, mwaka mzima ha. Ndio huko Uganda, mambo mazito, mambo Uh, nimejaribu ni kumtafuta mtaalamu nchini Uganda lakini hakuweze kupatikana. Sasa tusikilize kibao cha muziki ambacho kitatupeleka katika nafasi ya pili ku, aweza kuangalia yale ambayo ya Abdu Shakur Abud, uh, atakuwa ametuandalia uh, waji kutoka Uganda, basi huko huko Uganda akitupa muziki, hebu tumsikilize <muchilize> Mama Wini huyo hapo anakuambia anasemaje hapo, bila shaka nyimbo ya mapenzi. Huyu ni moja kati ya wale ambao mi naweza kusema mm -hmm. ni kama wao vijana, maanake mm -hmm. Wini amelelewa na baba ake mm -hmm. halafu alisomea muziki dansi na, shu, na michezo mm -hmm. lakini, aliacha shule akiwa sekondari mm -hmm. akiwa kijana babake akamfukuza nyumbani, kwa hivyo amefanya ame kila njia mm -hmm kuendeleza maisha yake na amekuwa nyota kule Uganda. Kwa hivyo unaona, mmoja kati ya vijana wabunifu, ndio njia moja tu kuzungumza hapo, na yeye ni moja kati ya wale waliopata bahati. Sa hivyo wengine watasema na mimi naweza kuimba la, watasema huyu amebahatika. Kwa hivyo amebahatika ameweza kutaa saini mikataba mbalimbali mbali. Kwa hivyo huyo Winnie akiwa anatuimbia nyimbo burwa kabisa kutoka hapa Vio Express. Na sasa katika swala jingine ni kwamba leo, unajua ni siku ya kimataifa ya makazi, UN Habitat Day, mm-hmm. ni siku ya kimakazi kuangalia mipango ya miji, na kuna hatari kubwa inayosemekana kwamba miji mikubwa ya Afrika imefurika sana na watu, lakini zaidi ya hapo imebaki kama vile vile wakati toka wakati wa koloni, ukiangalia Nairobi ilikuwa ni jiji labda la watu laki tano mm yani, miundo mbinu ilivyoundwa ni ya watu elfu kumi kumi saini milioni moja, ndio maana mafuriko inawafukuza mafuriko, hali mbaya, hakuna nyumba, ndo nakuta matatizo haya yote. Lakini zaidi mwaka huu katika kauli mbiu yao anasema ni kwamba katika miji hii vijana ndio walo wengi kuliko watu eh, maanake vijana wote wanakuja kule wanatafuta ajira mm, wanadani viwanda vipo kule vina iko kule na kila kitu, wanaacha mashamba anakwenda mm, nini. Lakini sasa Umoja wa Mataifa kutokana na hali hiyo inatoa wito kwa serikali na wadau kuwahusisha vijana kupanga miji hiyo kulingana na mahitaji yao na umuhimu wao katika hali ya maisha yao ya baadaye. Ndo siku hii inaadhimishwa kuhamasisha miji, inajaribu kuhamasisha miji, inajaribu kuhamasisha serikali kuona kwamba miji inachukuliwa hatua kuwepo na miundo mbinu ambayo inahitajika: maji, umeme, usafi, vyoo na nyumba AMBA... lakini pasipo mpangilio wa hizi wizara ambazo zimetengwa mipango ya miji, sijui zinaitwa wizara za mipango na miji na nini, pasipo ule mpangilio, kijana ana sauti aa, ndo sasa wanaambua apewe sauti mm. Sasa inabidi ahusishwe, bila kuhusishwa vijana, we mzee, unajenga mji wa mwaka elfu mbili hamsini utakuwa umesha kao nyumbani kwako, hata hujui nakaaja na vijana hapa. Nakuja leo, uhusisha huhusisha, maanake wanasema mm. karibu kufikia mwaka elfu mbili hamsini asilimia sabini ya wakazi wote duniani watakuwa wakikaa katika miji mikubwa, sabini, asilimia sabini hiyo nyingi sana, kwa hivyo ni hatari kubwa na, ni kama karibu kila sehemu sasa nasikia ni mji mji. Kwa mfano nime, yeah. Nilikuwa nasoma mwezi uliopita Kenya, sijui miji sasa imekuwa mingi, sasa miji inapanuka hata kijijini yes, kwenu utaskia yes. ni mji siku za karibuni tu hivi, yeah. Utasikia ni mji usiokuwa na mpangilio, kwa kina shaka kabisa kwa hivyo <laughs> hii ni siku ambayo watu wanatoa namna ya kuwahusisha na katika swali letu itakuwa ni mojawapo kuuliza watu, vijana, mnataka nini au kitu gani muhimu katika mahala anayokaa hapo? Lakini naona katika VOA Express, kutoka hapa Sauti Amerika, hebu tuangalie habari nyingine za dunia. Zaidi ya watu 350 wamefariki kutokana na ugonjwa wa kipindupindu nchini Nigeria katika miezi tisa ya kwanza ya mwaka huu, ikiwa ni ongezeko la asilimia 239 kutoka kipindi kama hicho mwaka jana. Takwimu kutoka kituo cha kudhibiti magonjwa cha Nigeria NCDC zilionyesha hii leo. Kipindupindu ugonjwa unatokana na maji machafu, si jambo lisilo la kawaida nchini Nigeria ambako mamlaka maafisa wa afya wanasema kuna ukosefu wa maji ya kunywa katika maeneo ya vijijini na makazi duni ya mijini. Rais wa Tunisia amesema atasubiri matokeo rasmi kabla ya kutangaza ushindi, huku akikiri kuwa matokeo ya awali anaonyesha anashinda kwa idadi kubwa katika uchaguzi uliofanyika Jumapili uliogubikwa na kukamatwa kwa upinzani wake. Hapo awali, wafuasi wa rais Kais Saied walipiga honi na kusherekea kwa furaha baada ya upigaji kura kukamilika, na televisheni ya umma imeonyesha taarifa ya rais akiahidi kupambana na wasaliti na wale wanaopinga Tunisia, kama ilivyokuwa katika kipindi chote cha uongozi wake. Raia wa Msumbiji watapiga kura wiki hii kumchagua rais mpya ambaye wengi wanatarajia ataleta amani katika jimbo la kaskazini lenye utajiri wa mafuta na gesi ambalo limeharibiwa na uasi wa wapiganaji wenye imani ya Kiislamu kwa takriban miaka saba. Takriban wapiga kura milioni 17 watampigia kura rais ajaye pamoja na wabunge 250 na mabunge ya majimbo siku ya Jumatano. Rais wa sasa Filipe Nyusi hatoweza kugombania tena kwani mihula yake miwili imekamilika. Katika kipindi cha wiki sita cha kampeni ambacho kilimalizika Jumapili, wagombea wanaongoza waliahidi kwamba ghasia kaskazini mwa nchi hiyo zitakuwa kipaumbele chao kikuu, ingawa hakuna aliyeweka wazi mpango wa kumaliza mgogoro huo. Na jeshi la Israeli limesema lilifanya mashambulizi ya anga Jumatatu kulenga maeneo ya Hamas katika ukanda wa Gaza, mwaka mmoja baada ya shambulizi la Hamas kusini mwa Israeli kuzusha vita vinavyojumuisha mapigano nchini Lebanon na wasiwasi kuhusu mzozo wa kikanda. Malengo hayo yalijumuisha maeneo ya kurusha roketi ya Hamas. Hamas imesema Jumatatu ilirusha makombora katika mji wa Tel Aviv, mji wa pili kwa ukubwa wa Israeli, pamoja na maeneo karibu na vivuko kadhaa kusini mwa Israeli. nam uh, asante sana. Basi huyo sio mwingine isipokuwa Bilnas na Nandi, ambao ni mtu mke na mume walioana Julai elfu mbili ishirini na mbili. Basi unaona, wako na watoto mabinti wawili, ni vijana kutoka huko Tanzania wapekua. Ah, lazima bwana, unajua kwa express wana muziki wao, lazima tuwatafute bwana. Karibu alioje majina ya watoto nakwambia. <laughs> <laughs> wa wow! Alafu sasa hii nyimbo inahusu inapiga drum za Kenya hivi kidogo, ukisikia kwa mbali unasikia mdundo wa Afrika Kusini. Kwa hivyo ni hali namna hiyo. Kwa hivyo tutaendelea kuangalia, kuna ubunifu vyo... ndani na ubunifu kuna, sasa... vile, kuna vile nyimbo imepangwa, unaipenda tu vile Nami. vinanda vinavyopiga mm? Sasa nafikiri katika Vue Express leo barazani imekosekana kidogo. Basi tuende katika ushauri. Sijui ushauri leo tumekwenda wapi pale ushauri? Mm. Uh, tunaangalia sasa... vijana ambao ni wazazi. uh -huh. eh. Kwa shauri maanake, vijana wengi wamekuwa wazazi, yaani maanake wamezaa kabla ya wakati wao. Unakuta watu chini ya miaka ishirini wameanza mm. kuzaa mm -hmm. naona lea kazi kubwa hiyo. niliona, niliona mahali kwamba kuna kuna mtoto mtoto, unajua kwa mm -hmm. kwa nini nasema mtoto katika sheria za Afrika Mashariki kumi na nane ndio mtu mzima. Sasa nilisoma mahali, mtoto Mbea ule miaka kumi na sita ana watoto wawili, hiyo ah, ina, ah, inatokea inasikitisha sana. Alafu Migori Kenya pia nikasoma msichana miaka ishirini na moja ana mjukuu miaka ishirini mm, na moja ana mjukuu, Migori Kenya hiyo hiyo, ishirini na moja hey, amezaa akiwa na miaka tisa basi, gugu hapo angalie Amezaa saa ngapi? Atana haiwezi kuwa ndugu, miaka ngapi? imeandikwa na gazeti la Daily Nation, hiyo inabidi tuangalie. Me ni Migori ishirini na moja, alafu nikisoma, nikisoma namna imeandikwa, sijui alizaa hata hajafikisha miaka kumi na mbili. Ndio, kwa hivyo amezaa eh, akiwa na miaka tisa. Mtoto wake akazaa tena kia, yani, miaka tisa, yani mtoto kwa mtoto, hiyo hmm, yani shida, shida kabisa hiyo, imejirudia ile ambayo lilijirudia sasa. Eh, sasa huko Nakuru tumsikilize huyu kijana mzazi namna ana changamoto za kuwa mza, za kulea, alafu ndio tutaongea mengi hapo. Nani anaitwa samu Samuel Tuku, hebu tumsikilize. Mimi kama mzazi ni jambo ambayo nimeona na inanipatia hofu ya kwamba, ninaangalia vile mambo yanabadilika. Ushauri yangu kwa wazazi wengine, kusaidiana na watoto tuwalee kwa jinsia ya kisasa, tujaribu kutumia zile namna tulielewa nazo zote, tujaribu ku, kwa mienendo ama kwa njia za kisasa. Mimi ninaangalia ile kitu muhimu ni kwanza kuvuruta watoto karibu. Na kuvuruta mtoto karibu inakuja kwa kuongea na yeye na kukuwa rafiki yake na kutaka kujua nini kinaendelea kwa maisha yake, lakini tusikue kama vile pengine wengine wenu tulielewa ya kwamba mzazi hakuongeleshi mzazi. Ile wakati anakuja kuongea na wee, ni wakati ata kuuliza kuhusu mambo ya school fees, ama anataka kujua ulipata gredi gani. Lakini tujaribu kuvuruta watoto wetu karibu, tuweze kujua ni nini kinawafurahisha, ni nini ambacho kimetokea kipi kwa sababu tukiweza kuku, kutengeneza njia hiyo ya kuongea na watoto na kuwaleta karibu, wataweza kuja kwetu na kutuletea maswali na kutuuliza, na kutuuliza wakati watapatikana na mambo haya ama challenges hizi. Kwa hiyo mi ningesema wazazi, tuwe tuwavuruti watoto karibu, na tunawavuruta karibu kwa kuongea nao na kutaka kujua nini kinaendelea ndani ya maisha yao na tusijaribu kujua ili tuweze kuwapigia kelele, lakini jaribu kujua ili uweze kuelewa mtoto wako, jua nini kinachomfurahisha. Na tukifanya hivi, watoto watakuwa wataweza kujifungua, na ningeongeza pia na kusema ni vizuri tujue watoto wetu simu zao nini wanafanya, wanafanya, kwa simu zao, tujue zile video game wanacheza, ni video game za kusema nini, na pia tujue aa, zamani ilikuwa ni magazine tunasoma, saizi ni simu. Pia tujue kompyuta zao, ukimnunulia ile kompyuta, jua password za zile kompyuta ndio uweze kuwa unaangalia kwa now and then kujua ni nini mtoto wangu anaangalia. Nafikiria hiyo itatusaidia. Hey, Eh, sasa. Lakini kama sina kompyuta hiyo, balaa nyingine sasa. Sasa ndio ndio maana hapa anasema, kitambo ilikuwa ni kusoma soma magazeti na nini, inakuwa access yani mtoto kuf, kufikia haya mambo inakuwa ngumu, lakini mm, kwa sasa hivi rahisi. Hata nimefungua fungua hapa kuna account nyingine inaitwa Homa Bay wanasema mama alijifungua, msichana alijifungua akiwa na umri wa miaka kumi na tatu. Okay. Sikine, hii ni story nyingine miaka kumi na tatu baadaye ule mtoto aliyejifungua naye pia akajifungua akiwa na umri ule ule. Hii, akajipata, ni, ni, ni, ni nyanya akiwa nyanya, bado mtoto mtotob dunia, sijui tuko wapi? Maanake hii hatari sasa, yote haya hmm, ni ukosefu wa malezi, utakuta watoto wengi wako peke yao njiani au unyanyasaji, vilevile watoto wa shule wananyanyaswa na watu wazima Halafu ya tatu umaskini. Umaskini unasababisha mambo haya yote alafu kwa iba... pia ujue kwamba inaweza kuwa si watu wazima, watoto wenyewe kwa wenyewe wanabelehe, iyo, iyo inaweza mapema kuwa, wanabelehe mapema, lakini lazima kuna ushawishi fulani wa kitu kingine, na hiyo ipo katika hali nzito sana. Na hiyo nafikiri, hayo ni mambo ambayo serikali, wadau, familia inabidi kuchukua hatua wa mwisho kuangalia msichana umri miaka kumi na tano kajifungua mtoto miaka ishirini alipofikisha kulingana na gazeti la Daily Nation, alipofikisha miaka kumi na tano kajifungua, alipofikisha miaka ishirini na nane mtoto wake naye pia akajifungua akiwa na umri wa miaka kumi na tatu Sasa hiyo sasa labda hiyo shida kabisa 16, mm. Uh, alafu hata nasikia kuna mtu mwingine ana ana mtoto wa miaka kumi na sita amezaa, sijui watoto wangapi, watoto tisa. Hiyo hiyo shida kabisa Lakini... kijana mwenye umri wa miaka kumi na sita huko ni Mbale huko huko eh? Mount Elgon kijana He mwenye umri wa miaka kumi na sita na ana watoto tisa, hajawazaa na msichana mmoja shida kabisa. Dunia sijui tuko wapi? Basi katika Vio Express hapa, tutaangalia muziki wa hii leo, ambapo tunakwenda hadi kule Kenya. Bien, huyu aliipata zawadi ya Grammy, leo yuko pamoja na mtu wa Afrobeat kutoka Nigeria, Adekunle Gold, wakituambia Wahala we, we, we, we, we, we, we, we. Awe, money maker. she come for for the party. I'm sexy you Uh uh. I should down. Naam, huyo ni Adekunle Gold bila shaka, acha maneno. unajua kutikiza hiyo? wacha maneno, natikisa kitu gani? Natikisa <laughs> chuma haya, twende, wahala huyo akitwambia pamoja na bia, unasikia muziki hapo Mdundo, nalia kutoka chuma. Kenya <laughs> kutoka Afrika Kusini eh. Afrobeat sisi watu wa zamani bwana, unajiona zamani, alikuwa... oh, ni Nyerere ama ni Kenyatta? Acha kututisha tisha, huyu hakuna kutisha <laughs> hapa nakwambia, huyu alikuwa na streams yani watu wamesikiliza mm. mia tano milioni milioni mia tano e, wameweza kusikiliza nyimbo na mimbo yenyewe mtamu kweli kweli, umegonga mm. maneno na hapo basi huyo ni Bien, alishinda Grammy kutoka Sauti Soul, unakumbuka? mm -hmm. Sauti Soul mwenyewe ndo alikuwepo hapo. Basi sasa, naona muda na unakwenda mbio kweli kweli, na hebu tuone, tulikuwa tumeuliza nini swali la leo sasa hivi. Hebu tuangalie swali la leo tuliuliza nini pale, wanasemaje? swali la leo walikuwa hmm, nauliza: je, unadhani ni muhimu kuwahusisha vijana katika mipango ya miji yao katika siku zijazo katika hii swala la Habitat, wanasemaje? Sasa hapa huyu DJ Shukuru Musai wa mjini Butembo anasema: kusema kweli, ndugu mtangazaji, shida iko kwa viongozi wetu wa serikali, hawana nia nzuri kwa raia wao. Ni kama hapa kwetu DRC, vijana wengi wamemaliza shule lakini hakuna kazi yoyote. Kazi ambayo wanakuwa nayo ni kuvuta bangi na kucheza mchezo wa kamari. Yani mtu ambaye amemaliza shule, serikali hamwangalii hata kidogo. Alafu Goligota Mabage Magambe mm. anasema huyu kutoka Geta, vijana wa sasa inapasa kulazimisha kufanya kile kinachoonekana ambapo kinaonekana katika nchi. Alafu Ushindi Paul Balozi kutoka Rwanda, wilayani Nyabihu, anasema namna kupita kwa kusaidia serikali yao na kuweka ujira kadhaa kwao, ili wafikie azma yao, ni lazima serikali wasaidia, maoni yao yapewe kipaumbele. Anasema Alen Kaita Bashiru mna, mnalima Wasongea, Tanzania. Anasema vijana wanatakiwa wafundishwe uzalendo wa nchi yao, wale waliopita ujenzi, utaalamu wowote wapatiwe ajira na masilahi inabidi wazingatie na tamaa ya kwenda kutafuta maisha nje, inabidi iachwe kando. Halafu Kim Jong Sul huyu eh, Korea eh? Kim Jong Sul ndonani <laughs> <laughs> Ah, huyu ni Jeremi Wagaya, anajiita Kim Johnson. Ah sijui sasa, ama ni huyo huyo ni, nataka kujua amesema nini, ama ni huyo Kim. Yanampa mawazo mabingwa tu maisha ya dunia nimeachoka, bora tutengeneze aha, mahusiano mazuri na Allah, tukae nayo bustani Ukom. Hii unajua imeandikwa ina katika katika hata mtu ajue, unajua uh, hata vile uh, Kim North Korea Kiswahili akifahamu vizuri, katika katika katika inaweza kuwa ni yeye. Tuingie trending ama? Ah, angalia kama unao trending mbili tatu hapo, tuangalie kitu gani kina, wa, kina... rafiki yako generali Muhozi Kainerugaba ndiye ana trend zaidi Afrika Mashariki uh -huh. aliandika Twitter Ijumaa kwamba balozi wa Marekani William Pop amepewa hadi Jumatatu saa tatu asubuhi au ameondoka ama atachukuliwa ame hatua kubwa la hi, kama hata kuwa ameomba Mseveni msamaha kutokana na kila ambacho anadai kwamba anaingilia maneno maswala ya ndani ya Uganda. Hii inatokana na baada ya Marekani kuwachapa vikwazo makamanda wa nguvu za juu wa polisi. Sasa imebidi Mhoza adiliti yo twit vibaya, amezidondoa zote baada ya kuambiwa akwalmbea matatizo bana. Muda umemalizika, sina budi kukwaga Kennes Biri hapa. Abdushakur Abud, Fiona yuko pande wa pili. Tunasema ala siri njema, hadi jioni tukutane tena. <muchas>