Karibu karibu karibu msikilizaji, natumaini hujambo kabisa. Ni siku nyingine murwati ya Jumatano. Mambo namna gani ukiwa ndani ya nyumba ya studio? Nimekusha jina tele kama pishi la mchele langu. Jina naitwa Sunday Shomari, nakuambia ka standby kupata vitu vizito, nikiwa na kijana mmoja machachari sana hapa studio. Mambo mzuri sana machachari, maanake kwanza ni Utajieleza mwenyewe, nitakueleza maana yake. Wengi huko wameshamsikia, si? Wanajua siwezi kubali kabla sijajua. <laughs> maana yake machachani, wale watu wanafuata sana timu ya Arsenal wanakuwa oh, kama ndio hiyo maana yake, basi ni sawa. Na ujue eh, kwamba eh, beka beki wenu yule Alisson anaitwa Alisson Becker ana majeraha na tunakutana sasa, ile honeymoon imeisha. Tukimaliza international break tunakutana. <laughs> Kenneth Bwire jina la kwangu, msikilizaji, kwenye VOA Express voaswahili.com Mwenedu FM Voi na sasa Radio Bungoma, magharibi mwa Kenya. Tunawakaribisha nyote, twende kwa pamoja, mengi ya kupakua. Tunapakua kuonde, kuanzia hilo pishi la mchele. Huyu jamaa tumpakue <laughs> tupakue maharagwe tupague eh, sawa <laughs> kaka, kama hivyo utafanya, hamna shida. Msikilizaji nakwambia ka standby kwa sababu vitu ni vizito, ni vingi sana leo Jumatano. Kuna masuala ya mazito mazito kama unavyojua, tutakuwa na kitu chake kipengele kile cha barazani na msikilizaji usikose, kwa sababu leo kwenye barazani tunauliza nini, kinasababisha baadhi ya nchi za afrika kutokuwa na viwanja vya michezo Kenneth Bwire, unaona bando hili, watu wamejibu kweli kweli kwenye Facebook wakichacharuka. Tutawasomea yale mlioyasema. Na wengine tutaungana kwa njia ya simu. Mpaka nyeke maoni yangu? Atusikilize, sio yetu. Haya ni kwa ajili ya wasikilizaji wako, wasikilizaji wetu peke. Ama nitoke nje ni, inje, ni kusikiliza alafu upige simu. Haya, uh-huh. Alafu alafu, pia utambulika masuala ya vijana katika masuala mm. ya ajira ya anga. Ushasikia kufanya kazi kwenye ndege ya kufanya kazi kwenye ndege? Ah, hiyo sifanyi. Basi kuna mawimbi yakianza pale yakifanya hivi ndege na kuvuka. Ikifika road bumps. Mm. Lakini kule, kule inaitwa makazi, inaitwa kazi ya kufanya kwenye ndege kwa vijana. Cabin crew members, vijana wanapewa wito mwingi kwenda kufanya kazi hizo. Zipo kwenye nchi zote duniani, Tanzania ah. Kenya Uganda, si tuna ndege maana zile nchi, na hapa Marekani mm, kuna ndege kwa vijana wanapewa wito mm, ingieni huko. Lakini unapoingia huko kuna wito na maalum mm. Ukiwa unataka kule, unatakiwa ufanye kazi hiyo. Iko vipi? Tutasikia mtu mmoja ambaye amembobezi wa hizo kazi, atatueleza pia. Ni mzuri sana ah, ah, ah, mambo ya kule mzuri lakini kule unajua ile inabidi uwe na vitu vingi Kenes. wezi tu kuingia asubuhi jioni, unafanya kazi, wanachagua watu, inabidi wawe fiti kimazoezi, wawe na afya njema, yaani kuna vitu vingi, kama jimu unaenda kuinua huko juu, ama unainua watu ukiwakalisha, utasikia basi, si ni kusabu tu watu chai. Sasa ndio maana nasema utasikiliza huyo mtaalam tunaongea naye kufanya kazi hiyo, atatueleza zaidi. Haya haya, na wewe utafuatilia nini, utafatila Si unajua tunaenda international break hey, na unajua nchi za Afrika hey, mashariki mpaka zimesema zinataka kuwa ndio wenyeji wa michuano ya AFCON na unajua wamewekwa Ghana, sijui wamewekwa Afrika Kusini, Moroko, Camerun hey, hey, kina kikazi, kwa, ndo kwa, inira, wasema, kipute kinaputika kinaputka, mm. oh, yeah. haya basi Bwire, tuanzie huko nchini Tanzania, huko nchini Tanzania shirika la ATCL Uh, walifanya juzi kwenye chuo chao mwishoni mwa juma, wanafunzi kadhaa uh, wapatao wanafunzi 56 waliweza kugraduate na waliweza kupata mahafali ya kufanikiwa kuchaguliwa na kushinda mitihani yao, kuingia kufanya kazi hizo za kwenye ndege au cabin crew. Unaambiwa Kenneth, walikuwepo wanafunzi 180 lakini waliofanikiwa kupita ni 56 peke yake, kwa sababu uh, kunakuwa na mchujo, kunakuwa na mitihani, kunakuwa na vitu kadhaa vinafanyika ili kuwapata wale ambao wanaweza kufanikisha kuingia kwenye taasisi hii. Na mkurugenzi wa ATC anaitwa Ladislaus Motendi aliwataka vijana nchini humo wapate kuingia kwenye fani hii ya kufanya kazi kwenye ndege ya cabin crew, kwa sababu anasema kazi ziko nyingi sana ndani ya nchi na hata pia nje ya nchi. Usitu kufanya pale pale nchini, hata nje, unatoka ukiwa kwenye kazi kama hii. Sasa basi, kujana, kujua zaidi kuhusu kazi hii, mtu anatakiwa kufanya nini? Ajifunze vipi? A, aweze kuifikiria hii kazi, kama kijana unaweza ukaingiaje kwenye hii kazi? Kuna mengi ya kufahamu, na nimempata ambaye alikuwa ni mfanyakazi wa Alliance Air katika miaka ya nyuma kule nchini Tanzania, Ana Chacha, yeye mwenyewe akiwa amefanya kazi hii kwa muda mrefu Hivi afanyi hiyo kazi tena, atueleze basi iko vipi, ana tueleze. E, ni kweli, ni kweli katika ujana wangu, sahivi ni mizee, nimefanya kazi kama KB crew kipindi kile South African Alliance Air ambayo ilikuwa ni shirika la ndege kati ya Tanzania, Afrika Kusini pamoja na na, na na Uganda na Uganda kitu ambacho naweza nikawashauri vijana ambao wanapenda kufanya kazi kwenye ndege, unajua kunakupenda na kunakuwa na moyo wa kufanya kazi. Kwa hiyo lazima huwe mtu mwenye kupenda watu, maana hiyo ni kazi ambayo inakutaka kukutana na watu mbalimbali, na watu wa kaliba mbalimbali, watu ambao wana tabia mbalimbali. Kwa hiyo ni vizuri uwe mtu wa kupenda watu. Na pili, naweza nikawashauri vijana watu, uwe na moyo wa kujitolea, maana ile kazi inahitaji uende, wazungu wanasema extra mile, sio tu kwamba unafanya mini kitoni chake ni kwamba lazima mtu ambaye huo tayari kufanya kazi zaidi kwa ziada. Kuna saa utapata delays, kuna saa uta experience vitu vya ajabu. Kwa hiyo huwe na moyo wa kujitoa, kuipenda kazi na kuweza moyo wa kuweza kufanya kazi. Tatu, Bwana Sunday, huwe ni mtu ambaye anajua huduma kwa wateja, ndio fun tunafundishwa. Kama sisi tulipelekwa Afrika Kusini miezi mitatu au minne kama sikosei, tukafundishwa kuhusu jinsi ya kutoa huduma kwa wateja, lakini lazima iyo na yako pia ili wateja waweze kurudi kwenye ile ndege, waweze kurudi kwenye ile shirika ambayo unafanyia kazi. Na pia labo, niruhusu nisema kwa Kiingereza. Hii pointi ya nne ni kwamba lazima vijana wawe na highest level of commitment. Ni kazi ndio unafikiri kwamba titasema utaseve, lakini inahitaji commitment ya hali ya juu, kujitoa i think ni ni nid nininn ambayo nifahii ni, ni, kujitoa katika kufanya ile kazi na cha tano Bwana Pande, ni kuwa physically fit kwa sababu nakumbuka sisi tulipelekwa training Afrika Kusini na tulichekiwa, tulipelekwa kwenda kupimwa afya. Lazima uwe na afya kuweza kuweza ku kuweza kufanya kazi kwenye ile kabin pressure na mitaji ambayo ni ngumu, kwa sababu sisi ilikuwa tunasafiri safiri nchi mbalimbali, na kumbuka ambavyo ilikuwa lazima uweze kuwa fiti kufanya kazi. Usingizi unapunguza sana, muda mwingi unakuwa uko hewani huko kwa wangani, kwahiyo inahitaji uwe sit, na pia kuogelea kitu ambacho mimi nilikuwa mwoga, lakini ilibidi nijifunze kuogelea kwa ajili hmm ya kuweza kusema kama mkipata dharura hmm, na ishwai kutokea mara moja au mbili tukiwa Uganda na Kilimanjaro, kwamba ikitokea unafanyije? Na la sita pande ah, ufahamu wa lugha ya Kiingereza, pia lazima huwe unajua Kiingereza, kwa sababu kwa sisi experience ya sisi, uzoefu wa sisi tuliokuwa nao, tulikuwa tunadili na watu wa nje sana sana, ambao walikuwa wanaitumia sana ile ndege kwenda kati ya Tanzania Uganda na pia Uingereza tulikuwa tunaenda. Kwa hiyo lazima mtu awe anajua hiyo lugha ya Kiingereza kuweza kufanya kazi. Chukua hii, vuta hii, alafu fanye... Jamani, unanitayarisha <laughs> <laughs> kufa. Haya jamani, huyo ndio Kenes Bwire anajiandaa, eh, akimaliza kazi anataka kaingie kwenye ndege na uzee wake. Sasa sijui itakuwaje, lakini tupate ngoma msikilizaji kutoka kwake. DJ Mafurisa na kitu chake Soweto Baby akishirikiana naye Wiskid, pata vitu ya sana msikilizaji, msikilizaji. DJ Maforisa huyo na Soweto baby Aksiyona, fbuizu, kidi. Basi moja moja, kwa mambo mambo mambo haya, na kutoka hapa, express bwire bwire, mm, anasema yanakwenda Afrika Mashariki. Inakuaje, Kenneth Bwire, Michuane, Afcon, ni maandalizi, unafuatilia hayo mambo, yanazungumzwaje huko kwenye eneo letu? Unajua Tunisia inafly katika group a Ah, ndio mababe. Na pia ipo, ipo ile Comoros. Unakumbuka Comoros? Nakumbuka Comoros. Kuna siku ilivuruga. Wale wako rais kumbe wanatisha siku hizo wanatisha. hey. mor... na na group, group B Morocco nayo imejiweka kama timu ambayo mm. uh, hai is not a push over, wanasema Kiingereza. Misri nayo group C inavuruga watu na Nigeria, group D hao ndio wababe. Algeria group E, Angola group F, Eh, Côte d'Ivoire, grup G, DR Congo kundi gani? H. Sasa hao ndio wanakumbana na Tanzania kesho, kesho moto <laughs> kesho, kesho, kesho, <laughs> na kama unakumbuka Bwire kwenye AFCON walitoka sare kwenye mechi yao, na unajua Mali iko grup, inaongoza grup 1, grup, grup, grup I alafu Kamerun J Uganda na Afrika Kusini walitoka sare sare mbili mbili pale. Sasa tusichambue, wao wakasirika kabisa, tusichambue. Tumpe Abdalla Liki. Huyu ni jamaa wa sport, yupo Tanzania, anaanza kwa kuzungumzia mechi zetu. Ukisikia hapa ya kwetu, anamaanisha Taifa Stars. Abdalla, wale wale watu wa kawaida ambao tunawajua siku zote ambao tunawasema kwamba ndio magwiji, tunasema hawa ndio ndio wenyewe ambao wazoefu wa, wa miaka yote e, kama Algeria kama Ghana Eh, kama eh, Cameroon, Senegal, Cote d'Ivoire au Ivory Coast eh? hawa ni wale Misri, Tunisia, hawa bado tuna wahesabu vile vile, yaani tupende tusipende, wao lazima bado ni watu wanatukalia kooni tu, hakuna namna, hawawezi hawawezi kukwepeka, ni watu ambao watatupa tu shughuli. Eh, sasa kuna makundi mengine, wenzetu hawa, ndugu zetu wa Congo, wa Guinea, ndio ambayo ilikuwa nameogopa Guinea Conakry, lakini naona kama tuna uwezo wa kuweza kufanya vizuri eh, kwa sababu huyu Congo mpaka mtu aweze kutufikia Ethiopia, tuseme, aweze kutufikia ambapo tulipo, ashinde na ashinde kwa goli tatu. Sasa Ethiopia kumfunga Guinea goli tatu haiwezekani, kwa hiyo ina maana kwamba naona wazi Ethiopia na Gine, eh, itabidi lazima wakubali wamalizane wao kwa wao. Gine bado eh, ingawaje namuona anaonekana kama wametoka, lakini nawaogopa hawa watu wasibabu, wengi, kwa sababu wana ndugu zao wengi wana Ulaya huko, kwa hiyo saa zote eh, wanaweza wakakusanya watu wao wao. <laughs> Wakaibuka yaani, unaona kama wameondoka, lakini wanaweza ghafla, wanaweza wakaibuka, lakini Chansi tunayo Kenya, Kamerun, Kenya Ngaji anaonekana ana hali nzuri, lakini naye atafute kama anaweza kupata sare, hata akifungwa bado kwa sababu e, ili apate ili aogope, lazima Zimbabwe apate ushindi hidi mm. ya Namibia kwayo, kwa hiyo kwa ujumla nikuambia bwile, sisi Afrika Mashariki mm. safari kidogo kidogo naona kama tunaweza toka. Kakenyeza. Liki umesema una diari Congo na wengine wana marafiki wao Ulaya, manake wachezaji ambao wana sifa za kusakata kabumbu hasa katika ligi kuu ya Uingereza na ligi ya Ufaransa hivi hivi. Uganda na Sudani Kusini, Burkina Faso na Burundi, karata ya Afrika Mashariki imo inapumua ama ndio inaenda tu? Na sasa Uganda inapocheza na Sudani Kusini, au ni majirani wote wa jumuiya ya Afrika Mashariki, nani ana nafasi ya kumtimua mwingine apumzike, mwingine amtazame mwingine? Uganda, Uganda na wazi kabisa, Uganda ana hali nzuri, Uganda ana nafasi kubwa. Sudani Kusini kiwango chao hatuwezi kulinganisha na Uganda, si labda kama kule, kama wana waganga kule kwao wakubadilibadilia ya mambo, si unajua mambo, lakini naweza kusema Uganda Uganda kundi lake bado, unajua, usidharau ubwile. Kuna Afrika Kusini Bafana Bafana hao, usio wa kudharau, na wala usihesabu kama ume, umevuka huo mto eh, eh, kuna mamba humo uh, unaweza ukazama saa yote. Halafu kuna Congo lile Brazzaville, naye eh, sio mbaya. South Sudan huyu Kaingia kwenye maji marefu, nikwambie, huyu South Sudani iko kwenye maji marefu, ngoma haiwezi, iko kwenye kundi baya sana. Hata sisi wengine tungekuwa tumeanguka ilo kundi ndugu yangu sasa hivi tungekuwa tuna garagara -gara, kwa kuona hali ilivyo mbaya. Kwa hiyo ye ye simuoni atapita wapi? Sisi wenye nafasi ni hapo, nimekwambia Kenya tuna nafasi e, Tanzania tuna nafasi e, na Uganda Eh, ana nafasi mpaka sasa na harufu harufu ya kuimpa ya ku, kwenda kuvuka Tanzania na Kenya ni kidogo zaidi zaidi kuliko Uganda. Uganda inabidi mwanaume kweli. Sasa kifupi kifupi, kifupi, kifupi hivi ni Burkina Faso inacheza na Burundi, Senegal inacheza na Malawi, Uganda inacheza na Sudani Kusini, Afrika Kusini inacheza na Kongo, unasikia makundi. Kameruni iko na Kenya, Namibia ipo na Zimbabwe Mozambiki inacheza na Eswatini, Mali na Guini Bisau, DRI Congo Tanzania, Guini na Ethiopia, Kodiva na Sierra Leone, Zambia na Chad, Ghana na Sudan, Angola na Niger, Algeria na Togo, Ikuitario Guini na Liberia, Nigeria na Libya, Benini na Limana na Rwanda. Mbona amemsahau Rwanda huyu, DR Liki naye, Capu Vade na Botswana e. Misri na Mauritania, halafu Lisoto inacheza na, na Moroko. Lisoto uh, inacheza na Gabon. Jamhuri ya Afrika ya Kati inacheza na Moroko katika kundi A. Uh, ananiambia mwelekezo wangu, muda haupo nasi, twende kwenye habari za dunia. Katika habari za dunia, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeshutumu Rwanda kwa kuweka vikwazo katika mazungumzo yanayoendelea kutatua mzozo wa waasi wa M23 mashariki mwa Kongo ambao umesababisha zaidi ya watu milioni 1.7 kuyahama makazi yao. Maoni ya waziri wa mambo ya nje wa Kongo Therese Kayi kwamba Wagner kwenye baraza la usalama la Umoja Mataifa siku ya Jumanne inafuatia shutuma kutoka kwa mwenzake wa Rwanda kwamba Kongo ilikataa kutia saini makubaliano yaliyokubaliwa mwishoni mwa Agosti kama sehemu ya mazungumzo ya amani. Upigaji kura unaendelea Msumbiji katika uchaguzi mkuu wenye mvutano na wenye uwezekano mkubwa wa kupeleka ushindi kwa chama tawala Frelimo ambacho kimetawala taifa hilo la kusini mwa Afrika tangu mwaka 1975. Umaskini ndio wasiwasi mkubwa kwa watu milioni 35 wa Msumbiji, nusu yao wakiwa wamejiandikisha kupiga kura, pamoja na waasi wa Kiislamu kaskazini mwa nchi hiyo ambayo imelazimisha maelfu ya watu kuyakimbia makao yao na kusimamisha miradi ya mabilioni ya dola. Maafisa wa afya wa Palestina walisema leo Jumatano kuwa mashambulizi ya Israel ya usiku kaskazini na katikati mwa Gaza yaliuwa takriban watu 18. Mashambulizi hayo yamepiga kambi za wakimbizi za Nuseirat na Bureij katika eneo la kati la ukanda wa Gaza pamoja na kambi ya wakimbizi ya Jabalia kaskazini mwa Gaza. Jeshi la Israel lilisema siku ya leo Jumatano kwamba lilifanya mashambulizi ya anga na ardhini huko Gaza wanamgambo Kilenga wa Hamas. Kundi la mamluki la Rasha Wagner limesema kuwa wapiganaji wake walipata miili ya mamluki wake waliouawa katika vita vya Julai na waasi wa Tuareg na wanamgambo wa Kiislamu wakati wa doruba ya mchanga wa jangwani nchini Mali. Mali ambapo mamlaka za kijeshi zilichukua madaraka katika mapinduzi ya mwaka 2020-2021 inapambana na uasi wa Kiislamu uliodumu kwa miaka mingi. Wagner imesema mwezi Juni kwamba ilipata hasara kubwa katika vita lakini vitu eh, vizito hivyo, msikilizaji, minaona hapa, si anaguna eh? Eh, ndio mambo hayo. Huyu anaita Kidumu, mzee mm. wa mapenzi <laughs> mm. eh? sio mchezo mbele, aha. mm. uh -huh. uh -huh. eh. Kuna kitu, kama kuna kitu kinasumbuanga binadamu akili hmm. sio pesa. nini nini. Kama sio njaa, hapana hmm. Ni mapenzi kweli eh. hmm. Mapenzi yanaumiza watu kichwa, na Kidumu anajua kupangilia mistari anajua kupangilia mstari na pia ana na sauti ya uimbaji kwao, yuko vizuri sana huyo jamaa, lakini sababu mwelekeza amesema tuzungumze, tumweke chini iende, onyo kwa onyo pale chini chini, mambo yoyo yo, yo, yo, yo, kwa mapenzi hayafai. Basi tuseme barazani, na kwa vile umeniambia kwamba maoni yangu hayas, hayakubaliki mm, nitasoma swali la barazani, wewe utasema maoni, usije ukasema mimi nimeingiza maoni yangu kwa kwa ndani humo ndani nikadanganya. Mtu anaitwa Shomari Kenneth. Sasa msikilizaji, nini kinasababisha baadhi ya nchi Afrika kutokuwa na viwanja vya michezo. hmm. Yaani unasikia mechi ya Uganda imeenda kuchezewa sijui nchi gani. Taifa Stars imeanza kuchezea sijui Afrika Kusini na Kenya. Kisa na maana hamna viwanja. Ninaye ah, si, ah. hmm. ah, e, nita, nita, eh. Mzungu Feki Muhomo. E, wana Jita, Mzungu Feki yupo kule Kitambuka, Manyovu, Kigoma, Tanzania, anasema, kwa maoni yangu nadhani tatizo ni kuhoji umuhimu wa mchezo pia eneo zuri la kuweka uwanja bora wa mpira. hmm. Halafu yupo Joseph Jila, yeye yuko Rock City pale Mwanza, anasema, hmm. sekta ya michezo ilikuwa na ridhaa ila sasa hii ni ajira kama ajira zingine mipango miji ilikuwa na mrengo wa kupanga miji wa kujenga nyumba tu, michezo nayo ikasahaulika. Hiyo ndio shida mm. Ole Kalama Tokore anasema ile siasa iko kwenye hii Kenya yetu, weacha kabisa, inahusikaje? na Magabi anasema yuko GGM kule Tanzania, anasema ni viongozi kushindwa kusimamia ujenzi wa viwanja na mm. kula pesa mkula pesa. Tuone mwingine Abraham mm. Ziwanda anasema, mimi sijui nini kinasababisha kwa kweli yani, <laughs> inamsumbua kichwa. <laughs> Eh. Masanja Deusi anasema sababu kubwa zaidi ni ukosefu wa ushirikiano wa viongozi wa serikali na ngazi za juu. Umeona hiyo Richard mm. Kambale, usiseme ni maoni yangu, umemwona Richard Kambale mahali Mona, yuko Beni DRC. Baadhi ya wafanya siasa Afrika wameingiza hata siasa kwenye soka. Mtu akitamani kuja na mradi mzuri wa kujenga uwanja utasikia hey, anachunguzwa, anaegemea upande fulani, yeye ni mtu wa CCM, wewe ni mtu wa NRM, wewe ni mtu wa UDA alafu jamaa naamua hapa kutawezekana. Yani siasa zimeingizwa hadi katika michezo hawadhamini michezo mm. Viwanja vilivyomo tena, hapo hapo ndio kampeni ndani ya viwanja, sio mpira tena ni... shida. Umesema nisitoe maoni yangu, nimejipata nimetoa. Tucheze mziki, usitoe maoni yako. mm. mm. Basi ni wakati wa kupata kibao cha leo. Kibao Anas... chetu cha leo kinatoka wapi? Ametukalia ngumu kwamba tusikie teknolojia, ametukalia ngumu kwamba tucheze teknolojia. haya, cheza cheza. Sasa, hiyo teknolojia technology yetu ni BMJ Muridhi, ndio anahusika na masuala ya teknolojia mzee wa kazi. BMJ Muridhi leo anatuambia nini? BMJ Muridhi tumsikize, BMJ Muridhi kwenye teknolojia eh, akitueleza mambo ambayo ameandaa. BMJ, tafadhali tupe vitu kwenye mambo ya, anasema mambo ya tourism anasema, haya mambo ya utalii mm. mm -hmm. ingawa kiwango cha maji kwenye eneo la Victoria Falls kwenye mpaka wa Zimbabwe na Zambia ni cha chini kuliko kawaida, watalii kama Sara bado wanatembelea eneo hilo kwa wingi. I am impressed to be honest. Nimevutiwa kwa ukweli, nimefurahi sana nchi hii na utamaduni. Bila shaka eneo hili la Victoria Falls ni nzuri sana, anataka kurudi siku moja, kama Simon ambaye anatoka Zimbabwe lakini sasa anaishi Uingereza. yeah, I returned, uh, come see Victoria falls as... Nilirudi Victoria Falls kuona kinachoendelea kwa sababu nilipokuwa mdogo siku haikuiona. Kwa hivyo mwaka jana nilikuja hapa, mwaka huu nimemleta rafiki yangu kutoka Uingereza ili kuona Great Zambezi River na Victoria Falls ambayo ni nzuri sana, lakini sifa ya kimataifa ya nchi hiyo imekuwa na doa baya kutokana na kile Marekani inakielezea kama ripoti za kuaminika za ukiukaji wa haki za binadamu ikiwemo mauaji ya kiholela mazingira magumu ya gerezani yanayotishia maisha na ukandamizaji wa uhuru wa kujieleza na vyombo vya habari. Mtaalamu wa masuala ya uchumi Gift Mugano anasema mwenendo huu wa serikali unaathiri vibaya utalii. Hii siyo nzuri kwa sifa yetu. Kadri hali hiyo inavyoendelea, hatupati watalii wengi kama inavyotarajiwa, kwa sababu tunakuwa na jina baya kama nchi. Kuhusu miundombinu muhimu, lazima tushughulikie miundombinu, barabara zetu, usambazaji wetu wa maji na umeme. Hata ingawa takwimu za serikali zinaonyesha sekta ya utalii ilizalisha dola milioni 493 katika nusu ya kwanza ya mwaka ikilinganishwa na dola milioni 398, kipindi hicho mwaka wa 2023. Viongozi wa sekta ya utalii wanatumai itaendelea kukua. Serikali imeanzisha mpango mkubwa wa kukarabati barabara na baadhi za barabara kuu zimeanza kushughulikiwa. Barabara zetu lazima zishughulikiwe pia. Hatuna wasiwasi kuhusu hilo kwa sababu viwanja vyetu vya ndege vinafanyiwa ukarabati. Watalii wengi ni kutoka nje ya nchi, ikimaanisha kuwa hali ya barabara haijaathiri kabisa taswira ya utalii au idadi ya watalii ambao watakuja nchini. Mokwasi aliongeza kuwa idadi ya watalii wanaoitembelea Zimbabwe iliongezeka tangu kumalizika kwa janga la COVID, na idadi ya wanaowasili iliongezeka kwa asilimia 27 katika nusu ya kwanza ya mwaka huu ikilinganishwa na kipindi hicho mwaka jana, kulingana na Wizara ya Utalii ya Zimbabwe. Anatumai katika siku zijazo sekta hiyo itashindana na kilimo, viwanda na madini kama kichocheo cha uchumi. Patrick Nduimana, VOA, Washington. Kitu hicho hmm. unaambiwa kitu gani hicho Bwire? kinaitwa hmm. Sirimba hmm. siku danganyi hii uh -huh. ni kazi yake Ngoni uh -huh. na Lady JD bila shaka hmm. ukisikia kibao kama hicho, tunaelekea kumalizia malizia, baada ya kusikiliza teknoloji kutoka kwake Patrick Nduimana, ndani ya VOA Express kutoka South America, VOA pata vitu hmm. unajua nini kinatamba, tukimalizia kimalizia tu kinachotamba Bwire, kama unavyojua, ni swala zima la michuano ya AFCON. Hicho ndio kitu kikubwa ambacho kinazungumzwa mm. na vilevile kocha wako wa zamani wa Liverpool Klopp ametamkwa, ameingia Red Bull, sio wangu. Haya, basi, ndio huyo amepata kazi ya Red Bull, sasa hivi kwenda kuwa kule mkufunzi na msimamizi mkuu mm -hmm. Katika masuala ya mafunzo atakuwa akiwasaidia makocha kwenye hiyo timu ya Red Bull. Kwingine kinachotamba zaidi ni huyu naibu rais wa Kenya Rigathi Gachagua na masaibu yanayomwandama jamaa, katimuliwa na bunge la chini likaamua jamaa na makosa ya kujibu. Sasa mambo yake hapo kwenye Senate wanamsikiliza ajitetee, kikiumana akuja kuwe kama raia kama sisi, lakini yeye ni bilionea Tumemaliza, tumemaliza msikilizaji. Upande wa pili ni Abdu Shakur Abud na kushukuru sana msimamizi wa matangazo ya Mary Mgawe langu jina Sanday Shomari, imeshirikiana na mwenzangu Kenneth Bwire. Usikose kuangalia kwenye matangazo mengine ya televisheni na redio hapo baadaye, usikose saa tatu ka usiku na saa moja na nusu za usiku kutoka Washington Express, VOA. Sanday Shomari nakwambia kwaheri kwa sasa na kitu hicho chake, pata kitu ah.