Sasa ni saa tatu kamili saa za Afrika ya Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati, hapa Washington saa nane mchana. Zifuatazo habari za dunia, msomaji wako Sandei Shomari. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeishutumu Rwanda kwa kuweka vikwazo katika mazungumzo yanayoendelea ili kutatua mzozo wa waasi wa M23 mashariki mwa Kongo, ambao wamesababisha zaidi ya watu milioni 1.7 kuyahama makazi yao. Maoni ya waziri ya wa mambo ya nje wa Kongo Therese Kayikwamba Wagna kwenye Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa siku ya Jumanne yanafuatia shutuma kutoka kwa mwenzake wa Rwanda kwamba Kongo ilikataa kutia saini makubaliano yaliyokubaliwa mwishoni mwa Agosti kama sehemu ya mazungumzo ya amani. Kundi la M23 linaloongoza na watusi limekuwa likiendesha uasi katika eneo la mashariki mwa Congo lililokumbwa na ghasia tangu mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Congo, Umoja wa Mataifa na mataifa mengine yanayeshutumu nchi jirani ya Rwanda kwa kuunga mkono kundi hilo kwa majeshi yake na silaha. Maafisa wa afya wa Palestina walisema hii leo wa Jumatano kuwa mashambulizi ya usiku kucha kaskazini na katikati mwa Gaza yaliyoua takriban watu 18 Mashambulizi hayo yamepiga kambi za wakimbizi za Nusairat na Bureij katika eneo la kati la ukanda wa Gaza pamoja na kambi ya wakimbizi ya Jabalia kaskazini mwa Gaza. Jeshi la Israel lilisema hii leo kwamba lilifanya mashambulizi ya anga na ardhini huko Gaza, yakilenga wanamgambo wa Hamas. Mapigano hayo na maagizo ya mara kwa mara ya Israel ya kuhamisha raia wa Palestina yamewafanya raia hao wa Palestina kukosa pa kwenda Umoja Mataifa ulisema. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC kupitia 107.5 FM na Nairobi, Kenya. Kundi la mamluki la Rusia la Wagner limesema kuwa wapiganaji wake walipata miili ya maamluki wake waliouawa katika vita vya Julai na waasi wa Tuareg na wanamgambo wa Kiislam wakati wa dhoruba ya mchanga wa jangwani nchini Mali. Mali ambako mamlaka za kijeshi zilichukua madaraka katika mapinduzi ya mwaka elfu mbili na ishirini na ishirini na moja inapambana na uasi wa Kiislamu uliodumu kwa miaka mingi. Wagner alisema mwezi Julai kwamba ilipata hasara kubwa katika vita, lakini imetoa maelezo machache Operesheni ilikamilishwa kwa mafanikio ya kurejesha miili ya ndugu zetu ambao mwezi Julai 2024 walipambana kishujaa na wanamgambo wa Kiislam huku mara nyingi zaidi wakiwa wachache. Wagna alisema katika taarifa adimu kwenye mtandao wake wa Telegram Jumanne jioni. Waziri mkuu wa Japan Shigeru Ishiba amelivunja baraza kuu la bunge hii leo kwa matayarisho ya uchaguzi mkuu wa Oktoba 27. Uchaguzi huo ambao utafanyika mwaka mmoja mapema kabla ya uchaguzi mkuu wa Marekani mwezi Novemba utaamua chama kitakachoongoza baraza kuu la bunge la Japan. Ishiba aliingia madarakani kama waziri mkuu mapema mwezi huu baada ya kutoka madarakani kwa Fumio Kishida kutokana na umma kukosa imani na wanasiasa wa chama chake cha Kiliberali LDP kutokana na kashfa mbalimbali mbali. Ishiba aliahidi kuweka mpango maalum wa uchumi kwa ajili ya raia wa Japan wanaokabiliwa na hali ngumu ya kiuchumi na rais wa Uturuki Recep Tayip Erdogan alikuwa mara nyingine tena ameshutumu Israel wakati wa mkutano wa kwanza wa chama chake. Erdogan ameita Israel shirika la kigaidi la kizayuni na kuongeza kwamba wale wanaoichukia Israel kama ardhi ya ahadi wanajidanganya. Na kwamba watakata tamaa na kushindwa. Erdogan pia airejea madai yake kwamba Israel ingeilenga Uturuki baada ya Gaza na Lebanon, wakati akizungumza kwenye jeshi la wanamaji. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington. Jina langu ni Sandey Shomari, kwa heri kwa sasa. Muda mfupi ujao utasikiza kipindi cha kwa undani Ni kwa undani, kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari. Tunapekuapekua, tunachimbua, tunakupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutaangazia tofauti kati ya sera za rais wa zamani Donald Trump na makamu wa rais Kamala la Harris kuhusu China, wakati zikiwa zimesalia wiki chache tu kabla ya uchaguzi wa mwezi Novemba, ni kama Uchina inaipiga chenga Uh, Marekani kwa masuala haya ya kiuchumi na biashara. Kwenye sehemu ya pili tutamulika ripoti ya hivi punde kutoka kwa shirika la Umoja wa Mataifa la UNICEF inayosema kwamba Kenya ina asilimia 23 ya wasichana ambao huolewa kabla ya kufikisha umri wa miaka 18 na asilimia 4 tu ambao wanaolewa kabla ya umri wa miaka 15. Mtoto anaweza kusimama akasema hata mimi nina haki yangu, na haki yangu moja mimi ni kuondoa ujinga, lazima nisome. Ni kwa undani mimi naitwa, BMJ Muridhi, nikiwa hapa Washington. Na makamu wa rais wa Marekani Kamala Harris na rais wa zamani Donald Trump wote wawili wamekuwa wakishutumiana kwamba kila mmoja ni dhaifu kisera kwa China, ambayo inatazamwa na wengi kama tishio kubwa kwa Marekani kisiasa na pia kijiografia, na pia kama mpinzani mkubwa kiuchumi wa Marekani. Kampeni ya Trump inasema bila kutoa ushahidi wowote kuhusu hilo kwamba mgombea mwenza wa Harris, gavana wa Minnesota, Tim Walz, anaweza kuwafanyia kazi wa China. Walz ana historia ndefu na nchi hiyo ambayo inaanzia mwaka 1989 alipofundisha Kiingereza katika shule ya upili ya China, lakini ametumia muda mrefu wa maisha yake kisiasa kuikosoa serikali ya China, hasa rekodi yake kuhusu haki za binadamu. Kwa upande wake Kamala Harris katika mdahalo ambao ulifanyika mwezi uliopita wa Septemba alisema kwamba Trump alituuza, natumia neno lake alilotumia Kamala Harris kwa China kwa kuuza vifaa vya kielektroniki kwa nchi hiyo ili kuwasaidia kuboresha na kufanya jeshi lao kuwa la kisasa na kwamba alimsifu rais Xi Jinping mara kadhaa. Profesa David Monda ni mchambuzi wa siasa za kimataifa. Karibu Profesa, moja kwa moja kuhusu sera za hawa wagombea wa wawili. Kwanza kabisa, uhusiano ambao rais Donald Trump, rais wa zamani huyu wa Marekani, anao kibiashara, hasa na China. Eh, ni upi kwa kifupi? Uh, ni ule wa kukinzana na ni ule wa vute ni kuvute, na ni ule wa uh, serikali ya Trump na miswada yake kusisitiza vikwazo dhidi uh, ya uagizaji wa bidhaa kutoka Uchina, endelea, kwa sababu uh, Donald Trump anasema bayana ya kwamba uh, Uchina kwa sera zake Eh, mwelekeo wake wa kiuchumi eh, unatumia udanganyifu, eh, kuzalisha bidhaa eh, unadhofisha na kuiba hati miliki za makampuni za Marekani, eh, unatumia eh, eh, wafanyikazi eh, kwa njia mbaya, eh, kukiuka haki za kibinadamu na kutumia wafungwa uh, kuzalisha uh, kwenye viwanda vyao. Lakini pia anasisitiza ya kwamba soko ya Uchina haijafunguliwa uh, uh, kwa bidhaa za Marekani. Kwa hivyo ni kama Uchina inaipiga chenga uh, Marekani kwa uh, uh, masuala haya ya kiuchumi na biashara na kwa upande mwingine tunamwona Kamala Harris, labda Kamala Harris huenda asiwe kwamba amefanya mazoezi kisera akiwa kiongozi, kwa sababu yeye siye rais, lakini sera zake, iwapo e, atakuja kuchaguliwa kama rais wa Marekani, unaona kama zitatofautiana na zile za huyu ambaye ndiye mkubwa wake kwa sasa, Rais Joe Biden, na wao wawili wanasimamia nini hasa kuhusu Marekani biashara na China. Ch ch cha kushangaza ni kwamba sera za uh, Donald Trump, serikali ya Donald Trump na zile za serikali ya Joe Biden na uh, uh, naibu wake Kamala Harris eh, hazitofautiani uh, kwa njia za kuikinzia au njia za kuibana Uchina. Trump ana msimamo mkali dhidi ya uagizaji wa bidhaa kutoka Uchina. Msimamo huo huo ndio alioendelea nao Joe Biden na nadhani pia Kamala Harris ataendelea na viegezo hivyo. E, kufunguliwa kwa soko ya Uchina pia e, ni jambo ambalo e, serikali ya Biden, Joe Biden na Trump pia zimesisitiza na hili suala la udukuzi, wakati wa utawala wa Biden, Marekani ilikuwa na ushirikiano ambapo China ilikuwa moja ya nchi ambazo zilipata ama zilinunua mauzo ya nje kutoka Marekani lakini pia Marekani ilijaribu kuzuia teknolojia kutoka China kuingia nchini humu, na licha ya kwamba mara nyingi tukizungumza kuhusu uhusiano baina ya Marekani na China tunafikiria sana maswala ya biashara na uchumi na kadhalika, lakini pia eh, kuna ile picha pana au taswira pana ya uhusiano wa kidiplomasia ambao unagusa pia. E, sekta zingine. E, mfano unaweza kusema vipi kuhusu sera za Marekani e, kwa uongozi wa Xi Jinping kwa ujumla wake e, uki, hapa ukizingatia maswala kama je, uh, E, wao wawili wanaangalia nini hasa alijapo suala la e, nguvu za kijeshi za Marekani amba, ambapo wametuma wanajeshi wake katika maeneo ambayo China haifurahii na mambo kama hayo. Nini kingine ambacho unaweza kusema katika sera za mambo ya nje kuhusu Marekani na, na China a, zinafaa kuangaziwa hapa kuelekea kwa uchaguzi wa mwezi Novemba? Ni ni masuala mengi, lakini ningeangazia matatu kwa ufupi. La kwanza na, ni vita dhidi ya kati ya uh, Urusi na, na Ukraine. Eh, Uchina haingependa Urusi ishindwe kwa sababu eh, Uchina na Urusi zimekuwa na uhusiano wa karibu. Uh, tangu uh, siku za vita baridi na sera zao za kikomunisti. Uh, Uchina haingependa Urusi ishindwe kule, kwa sababu uh, tisho la NATO sio tu kwa Urusi, lakini pia kwa Uchina utaongezeka. E, tukiangazia Afrika e, tumeona ya kwamba Uchina a, imesambaza e, makampuni yake na usaidizi wake wakati huu, bila pia kusahau kwamba Taiwan limekuwa ni e, donda sugu katika mahusiano ya Marekani na China e, wakati ukikumbuka kwamba aliyekuwa spika wa Baraza la Wawakilishi wakati mmoja alifanya safari huko na viongozi wengine waandamizi, na hali hiyo ikaleta mvutano mkubwa eh. Lakini kwa suala hilo kwa chini ya dakika moja eh, profesa, kuhusu Taiwan, je eh, uwe ni utawala wa Trump au wa Harris, kuna tofauti hapa Marekani eh, kwa, kwa suala uh, ya Taiwan? Eh, nadhani eh, sera za za Trump na sera za za, za Joe Biden na Kamala Harris zinaingiliana. eh, suala la Taiwan ni donda ndugu sana kwa kwa Uchina kwa sababu Uchina unaangazia kwamba Taiwan mm -hmm. ni sehemu ya Uchina na sio taifa huru. Kwa hivyo uh, Uchina unataka tena kuitishia mm -hmm. eh, Taiwan, na Marekani inataka kuonyesha Taiwan ya kwamba uh, imeilinda au itailinda dhidi ya uchokozi mm -hmm. uchokozi wa Uchina. Kwa hivyo sidhanii sera zao zitabadilika. Shukran sana Profesa David Monda, kama kawaida kwa kushiriki leo katika kipindi chetu cha Kwa Undani. Asante kunialika kuchangia mada ya leo. Naam msikilizaji, hadi hapo tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya kipindi Kwa Undani. Usiondoke kwenye pale ulipo, kusikiliza uh, sehemu ya pili na aja hivi punde. Na sehemu hiyo hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Uko nami BMJ Mridhi. Shirika la kimataifa la UNICEF katika ripoti ya hivi karibuni linasema kwamba nchini Kenya asilimia 23 ya wasichana huolewa kabla ya kufikisha umri wa miaka 18 na asilimia 4 huolewa kabla ya kufikisha umri wa miaka 15. Ripoti hiyo aidha inabaini kwamba asilimia 15 ya wasichana nchini humo wanakabiliwa na tishio la ukeketaji, huku wasichana zaidi ya laki nne wakiathiriwa na mimba za utotoni. Kutoka studio zetu za Mombasa, tunaungana sasa na wenzetu Salma Muhamed na Amina Chombo wakiangazia mengi kuhusu changamoto zinazomkabili mtoto wa kike katika taifa hilo la Kenya na vilevile barani Afrika kwa ujumla. Siku ya Kimataifa ya Mtoto wa Kike mwaka 2024 inalenga kuwawezesha wasichana na kushughulikia vikwazo wanavyokabiliana navyo. Hasa barani Afrika, hali bado ni ngumu zaidi kwa watoto wa kike, ripoti zikionyesha kuwa mamilioni ya wasichana bado hawapati elimu ya msingi kutokana na changamoto za umaskini, kanuni za utamaduni na ubaguzi wa kijinsia japo kwa upande mwingine juhudi zinaendelezwa kuhakikisha kuwa wasichana wanapata elimu wanayostahili na wanalindwa dhidi ya dhulma kama ndoa za mapema. Kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, ripoti za hivi karibuni zinaonyesha kuwa ndoa za mapema bado ni swala tata katika nchi za Afrika. Nchi kama Niger, Chad na Jamhuri ya Afrika ya Kati zina viwango vya juu vya ndoa za utotoni, ambapo zaidi ya asilimia 60 ya wasichana wameolewa kabla ya kufikisha umri wa miaka 18. Nchini Kenya, ingawa serikali imepitisha na kuidhinisha sheria pamoja na sera ambazo zinaashiria kumlinda mtoto wa kike, bado watoto wa kike nchi humo wanakabiliwa na changamoto kadha wa kadha. Mtoto wa kike katika upande wa elimu akiwa bado anakabiliwa na tamaduni na dhana potovu ambazo zinamlenga yeye kuhusu kupata kwake elimu, ndoa za utotoni zikiwa bado changamoto, wasichana laki nne elfu kumi na nane wakikabiliwa na changamoto hiyo nchini humo. Mbali na hilo, nchini Kenya pia vilevile vile, wasichana wanakabiliwa na tatizo la ukatili wa kijinsia wengi kati ya umri wa miaka kumi na nane hadi 24 wakiwa wamepitia angalau aina moja ya dhulma, ikiwa ni ile ya kisaikolojia ama ya ngono wakati wa utoto wao, hii ikiwa ni jumla ya asilimia 46 ya watoto hao ambao wamepitia dhulma hizo wakiwa wachanga. Kenya kupitia katiba mwaka elfu mbili na kumi kipengee cha hamsini na tatu kimetambua haki za watoto wote kulindwa dhidi ya dhuluma na pia tamaduni zilizopitwa na wakati ambazo zinawadunisha na vilevile kuwaweka katika hali hatarishi ikiwemo ajira za utotoni na pia ulanguzi wa watoto. Mashirika mbalimbali yamekuwa akihamasisha na pia kupiga vita dhuluma hizi za watoto wa kike, lakini hali iko vipi? Katika maeneo mbalimbali ya nchi hapa. Ni Mwanakombo Jarumani ambaye yeye ni mwanaharakati katika shirika la Sauti ya Wanawake Pwani wao mara nyingi huangazia mtoto wa kike na haki zake hali iko vipi watoto wa kike wa saa hii tukilinganisha na wale wa enzi za miaka kumi iliyopita hawapo sawa sababu nakwambia hivi kuna wale wasichana ambao wameathirika na mimba za mapema wameathirika na dhulma za unyanyasaji wa kijinsia wameathirika na masala mazima labda ya chakula ya malezi bora na wazazi wao walikuwa wametekelezwa basi saa hii hao wenyewe watoto wanajisemea. Mtoto anaweza kusimama akasema, hata mimi nina haki yangu, na haki yangu moja mimi ni kuondoa ujinga, lazima nisome. Je, bado kuna uchangamoto gani katika upatikanaji wa haki, hasa kwa wale ambao wamepitia dhuluma na ukatili wa kijinsia, ikiwemo kunajisiwa na hata kubakwa? Wengine wakifanyiwa hivyo na watu wa karibu sana. Hivi vitu vya kukosa mtoto anakiona, kesi zimebaki sana pale zinakata kosa ina kwa jamii ima wao wenyewe pale kotini, sababu utapata mtoto amenajisiwa ama amebakwa ama amashdei, pia siku hizi ziko za watoto wa kiume, na anafika pale kotini, labda yule askari alompokea statement yake na ya yule askari alivyoandika inakuwa inachanganywa. Ama sawa, alienda alikwenda polisi akenda hospitali akapata prosija zote, lakini inasikia wakati anaona he, leo mimi nitaenda kukutanishwa na yule mbaya wangu. Kwa hiyo familia anarudi anakwambia, mfano Mwanakombo, mimi sitaki tena kesi, manake ngino kesi ikiendelea, mimi maisha yangu yatakuwa hatarini. Mama labda anakwambia mme wangu ataniacha, baba anakwambia mimi siko salama, so vitu ambavyo vinachangia sana katika hino jamii saa hii ni uoga damina. Mm -hmm. Na uoga uno tutauondoa endapo sote tutakuwa na sauti moja, ili kupatikana maendeleo. Labda ni vikwazo gani vya kushughulikia katika kumwangazia, mm -hmm. mtoto wa kike katika siku zijazo, serikali kuu, serikali ya gatuzi na washikadau wote washirikiane na sauti yao iwe moja, wakataa hizi dhuluma zinazofanyiwa mtoto wa kike. Sababu mimi kama sauti nasema mtoto wa kike asidhulumiwa, apate haki yake. Kuna mwingine anachangia, anasema mtoto wa kike kudhulumiwa sababu ya karcha. Hiyo ni karcha. Aa, lazima mtoto akibalee, aolewe. Lakini hivi vyote, hata wale wazee wa dini, hata wale wazee wa karcha, wale wazee wetu, wazee wa kaya, lazima sote tushikane, tushirikiane, na tumlinde huyu mtoto wa kike, ndiposa maendeleo yatakuja. Sasa tutapata viongozi wanawake, ndiposa wanawake wenyewe watajisimamia na waseme no ama waseme Yesu ukan. Dhulma nyingine ambayo watoto wa kike wanapitia katika bara la Afrika ni dhulma ya ukeketaji, ambapo ukeketaji umeenea katika nchi kadhaa za Afrika na viwango na mazoea tofauti vimeonyeshwa kutapakaa katika nchi kadhaa. Ripoti ya maendeleo ya mwaka elfu mbili ishirini na mbili kuhusu ukeketaji inaangazia kuwa nchi ya Somalia ina kiwango kikubwa cha maambukizi, ambapo asilimia tisini na nane ya wanawake wenye umri wa kati ya miaka kumi na tano hadi miaka arobaini na tisa wamepitia ukeketaji. Taji. Nchini Guini asilimia 95 ya wanawake walio umri mmoja wamepitia ukeketaji. Nchini Kenya, wakati maambukizi ya kitaifa ni ya chini kwa karibu asilimia ishirini na moja, jamii kama vile Wamasai na Wasomali wana viwango vya juu zaidi. Wanaharakati nao wanaopinga ukeketaji wanakabiliwa na changamoto nyingi katika juhudi zao za kutokomeza vitendo hivyo. Ukeketaji mara nyingi huingizwa sana katika kanuni za kitamaduni na kijamii na kuifanya iwe vigumu kubadilisha mitazamo na mazoea. Wanaharakati wanaweza kukabiliwa na upinzani kutoka kwa wanajamii ambao wanaona ukeketaji kama ibada muhimu ya kifungwa au wajibu wa kidini. Hata katika nchi ambazo ukeketaji ni kinyume cha sheria, utekelezaji wa sheria unaweza kuwa dhaifu ama hauendani na sheria. Wanaharakati mara nyingi wanakabiliwa na vitisho, unyanyasaji na vurugu kutoka kwa wale wanaounga mkono ukeketaji. Kuzungumza dhidi ya ukeketaji kunaweza kusababisha kutengwa kwa jamii na unyanyapaa ndani ya jamii zao. Swala so, lingine ni ukosefu wa fedha, ambao mipango mingi ya kupambana na ukeketaji barani Afrika inapambana na ufadhili mdogo na rasilimali, kuzuia uwezo wao wa kufikia jamii zaidi na kuendeleza juhudi walizonazo. Nchini Kenya, mtoto wa kike amelindwa dhidi ya ukeketaji na pia ndoa za utotoni, kwani ukeketaji huambatana na ndoa hizo. Saadia Hussein, ambaye ni mkurugenzi wa Bright Society Initiative kutoka jimbo la Tana River, alipitia ukeketaji akiwa na miaka kumi na kuolewa akiwa na miaka kumi na nane ikiwa ndoa ya lazima, wakati huo akipata ujauzito na kupitia mengi si haba. Mwaka elfu mbili ishirini na moja alizindua kitabu chake akizungumzia yale ambayo wanaokeketwa wanapitia kwa kukiita, The Hidden Scars of FGM. Kwa miaka mitatu, Saadia amekuwa akipambana na kukabiliana na ukeketaji katika jimbo hilo la Tana River na maeneo mengine ya Kenya, na ili kupata mengi kuhusiana na zile harakati zake na kuhusiana na swala hili, huyu hapa katika laini ya simu. Kwanza tuambie labda katika swala hili la upashaji tohara kwanza tuanze na madhara yake, madhara yake ni gani? Wewe kama mtu ambaye umepitia hali kama hiyo, kuna yale ya saa hiyo na kuna yale yanakuja muda mrefu. Saa hiyo hiyo, wakati msichana anafanyiwa ukeketaji, anavuja damu nyingi, pia vilevile anapata mshtuko mkubwa, anaweza pata magonjwa kama infection hivi kwa sababu wakati huo uchungu pia ni mwingi sana, hakuna madawa wanatumia. Msichana na katwa sehemu zake, ambazo ziko na afya zinatolewa, alafu tena baadaye unaweza pata hedhi kutoka, inakuwa ngumu kukojoa. Mkojo pia inaweza kuwa ngumu. Pia kunakuwa na ule ugumu wa kujifungua, wakati wa kujifungua, kwa sababu sehemu zenye mtoto angepitia zimekatwakatwa kwa hivyo, inakuwa changamoto kubwa kujifungua. Vile vile, kuna wale wanapoteza hata aa watoto kwa sababu ya njia, mtoto hawezi pita, anafariki hata kabla hajazaliwa. Vile vile, huwa kuna uwezekano ya kupoteza mama mwenyewe pia, kwa sababu anajaribu kusukuma mtoto, njia ni kidogo. Kiasi hali ile, madaktari ama nyumbani, wanajaribu kumsaidia mama, anaweza aga kwa hivyo madhara ni mingi mno. Kuna wenye wanapatanga hadi fistula. Hivyo vile nimetaja ni baadhi tu za hayo madhara. Labda wewe ni, ni kipi kilikupa wewe msukumo wa kuanza hii kazi ya ama, harakati hizi za za kupinga ukeketaji, na labda ni mambo gani unapitia wakati unaendeleza kazi kama hii? Kwa kweli mimi nilianza kusema ukeketaji inafaa kuisha wakati nilikuwa najifungua mchanangu wa kwanza, kwa sababu mii mwenyewe nilikuwa katika hali yenye sijui hata siku anajua kabisa nitaweza kuponea niishi siku ya leo, kwa sababu uchungu ulikuwa mwingi sana. Nilikuwa katika hali ya kifo na uhai, mi mwenyewe nilikuwa napigania ya maisha yangu, nikasahau hata kuna kuzaa, sababu hao aa wakunga ni kuja tu kunikatakata, hawana suluhisho yoyote. Hospitali siku anapelekwa, nilikuwa napitia machungu mingi sana sasa wakati nimejifungua ndio nikaona kumbe nilijifungua msichana na haya ndo yanamsubiria. Nikaona hapana, mamangu hakuweza kuniokoa kutoka hii ukeketaji, lakini mimi waacha nikuwe shupavu niweze kuokoa msichana wangu na wasichana wengine, kwa sababu nikiokoa msichana wangu peke yake, je, ataishi wapi yale mazingira ambayo anaishi kutakuwa na unyanyapaa mingi saa, ilibidi mimi niweze kupia ongelelea kwa majirani na kila mtu waweze kuelewa kuwa hii ukeketaji hauna faida yoyote kwetu, huko katika jimbo la Tana River ambalo ni miongoni mwa majimbo matano Kenya ambayo bado yanasajili visa vya ukeketaji wa wasichana. Miaka mitatu tangu uzindue kampeni yako, je, kuna mafanikio? Mafanikio yapo tena mingi. Kuna baadhi ya wasichana mpaka sahizi hawajakeketwa. Mimi mwenyewe wasichana wangu ni watatu, hawajawahi fanyiwa ukeketaji. Kuna baadhi ya wasichana ambao sahizi wanasimama na wanasema sijakeketwa, na mimi nimeumbwa kamilifu mm -hmm. Mungu hakuna haja ya kupungukiwa wala kuongezewa chochote, kwa sababu Mwenyezi Mungu ameniumba nikiwa safi na kamili. Alafu kuna saa hizi baadhi ya hata mashekhe wanaweza simama hadharani waseme ukitaji ni mbaya, iko kwa dini ya Kiislamu. Tunatumai kwamba tanariva tutapata idadi nyingine ya sufuri insha allah hivi karibuni. Namsadiya wakati ambapo Afrika na pia uh, Kenya wanaendelea kupinga ukeketaji ama upashaji tohara wa wanawake maarufu FGM. Mwaka 2017 Daktari Tatu Kamau kutoka Kenya alifika mahakamani kutaka wanawake ambao zaidi ya miaka kumi na nane kufanya uh, tohara kwa hiari, akitaka serikali kuondoa uh, sheria ya bunge ya mwaka elfu mbili kumi na moja ambayo inapinga ukeketaji akisema kwamba tangu zamani tamaduni na vile vile wanawake walikuwa wakipeleka wasichana wao kwa hiari kufanyiwa ukeketaji. Wewe kama mwanaharakati na pia uliyepitia tohara hii ya wanawake, unazungumziaje? Mimi nasema hiyo kauli ameleta ni kauli ya kupotosha watu, kwa sababu anaelewa kuna wanawake wengi sana wanajutia kupitia ukeketaji, na kuna wasichana wengi wako kwenye athari ya kuwekwa kwa hiyo mtego wa kufanyia ukeketaji. Kwa hiyo mimi nakiemea kwanza hayo maoni yake, na pia anasema ya kwamba watu wasikubali mwili yao yenye iko na afya bora kabisa itolewe. Haina haja ya kufanyiwa Ukeketaji haina haja kabisa, hauna faida wowote, bali ni madhara tupo namsadie. Tukushukuru sana kwa mchango wako, asante sana, tunashukuru sana kwa wewe kuendelea na harakati hizi, na Mungu akujalie heri, inshallah ufaulu zaidi, ili jambo liweze kumalizwa. Amin inshallah, pia nanyi mubarikiwe sana, shukran sana wenzetu Salma Muhammad na Amina Chombo hapo Mombasa kwa kutuletea uh, undani huo wa swala hilo kuhusu hali ya mtoto wa kike hapo nchini Kenya. Msikilizaji, tunafika mwisho wa sehemu ya pili, na hivyo basi kipindi kizima hiki cha kwa undani kwa leo, kwa niaba ya wote waliokifanikisha, msimamizi amekuwa ni Meri Mgawe, mwelekezi amekuwa