ni saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa kumi na mbili na nusu jioni Afrika ya Kati hapa Washington ni saa sita na nusu mchana hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka washington haujambo msikilizaji popote pale unaposikiliza voa swahili inayekukaribisha hivi sasa jina langu ni mkamiti kibayasi na mimi ni sunday shomari ikiwa leo ni ijumaa oktoba 11 mwaka 2024 tunasikika kupitia radio free africa ambayo inasikika kote nchini tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia mawimbi ya masafa mafupi na Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Vilevile unatusikia katika mtandao wetu wa VOA swahili.com katika matangazo yetu ya hivi sasa ambayo yanajumuisha live talk kila Ijumaa na VOA Swahili, tunaangazia siku ya kimataifa ya mtoto wa kike, ikijumuisha changamoto anazopitia katika maisha yake. Wasichana wanateswa sana, wasichana wanatumikishiwa uh, ndani ya vilabu na wanakuwa wanawabaka, wanapasa wafanye nini? Maservisi haziko zengi sana. Na katika taarifa nyingine, mahakama kuu ya Kenya iliamua hii leo Ijumaa kuwa kesi ya kupinga kushtakiwa kuondolewa madarakani kwa naibu rais Rigathi Gashagwa inapaswa kupelekwa kwa jaji mkuu. Msikilizaji aendelea kuwa nasi hivi sasa mpaka pale tutakapokuambia. Tunakamilisha matangazo ya wakati huu. Kwanza ni habari za dunia, zinasomwa kwako na Sande Shomari. Mahakama Kuu ya Kenya iliamua hii leo Ijumaa kwamba kesi ya kupinga kushtakiwa kuondolewa madarakani kwa naibu rais Rigathi Gashagwa inapaswa kupelekwa kwa jaji mkuu. Bunge la Kenya lilipiga kura siku ya Jumanne kumshitaki Gashagwa kwa mashitaka kumi na moja, yakiwamo kujitajirisha na kuchochea chuki za kikabila. Naibu rais huyo alikanusha madai hayo yote na kusema kuwa kesi hiyo ni ya kipuuzi. Baraza la Seneti litajadili mashitaka hayo na kupiga kura iwapo litamwondoa madarakani wiki ijayo. Gashagwa amesema moja ya kumtimua ilitokana na uongo ambao ulijumuisha uchochezi wa kisiasa uliopangwa. Kulingana na hati za mahakama ambazo Reuters ilizipata, Jaji Lawrence Mugambi alitoa wito kwa jaji mkuu kuunda jopo la majaji watatu kuchunguza ombi la Gashagwa akitaja masilahi makubwa ya umma katika kesi hiyo. Mgombea huru wa urais nchini Msumbiji, Venancio Monlane, hii leo alitishia kuitisha mgomo wa nchi nzima ikiwa chama tawala cha Frelimo kitaangazia ushindi katika uchaguzi wa urais. Monlane aliambia Reuters kwamba kulingana na takwimu zilizokusanywa hmm na wajumbe wake katika vituo vya kupigia kura, anaongoza baada ya uchaguzi wa Jumatano matokeo ya awali yanatarajiwa kutangazwa jumamosi na matokeo rasmi siku 15 baada ya uchaguzi. Reuters haikuweza kuthibitisha madai ya Monlane kwa uhuru. Frelimo imetawala nchi hiyo ya Afrika kusini nchi hiyo Afrika ya kusini mwa Afrika tangu mwaka 1975 na imekuwa ikishutumiwa mara kwa mara kwa wizi wa kura, jambo ambalo inakanusha mgombea wa Frelimo Daniel Chapo anatarajiwa kushinda kwa kiasi kikubwa na kumrithi rais Filipe Nyusi anayeng'atuka. Waendesha mashtaka wa Afrika Kusini wameamua kutomfungulia mashtaka rais Cyril Ramaphosa kwa wizi katika shamba lake, ambao walikaribia kumgharimu wadhifa wake miaka miwili iliyopita. Kashfa hiyo iliopewa jina la Farmgate ilidhihirika wakati afisa wa zamani wa ujasusi alipoambia polisi Juni 2022 kuhusu tukio hilo na kumshutumu Ramafosa kwa biashara haramu ya mzunguko wa fedha, ufisadi na kuficha wizi huo. Ramafosa, mfanyabiashara tajiri kabla ya kuwa rais, amekanusha mara kwa mara kufanya makosa. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Kamerun imepiga marufuku mjadala wowote kuhusu afya ya rais Paul Bia mwenye umri wa miaka 91. Barua iliosambazwa na wizara ya mambo ya ndani ya nchi hiyo ilieleza baada ya kutoonekana kwa Bia kwa muda mrefu kulichochea uvumi ulioenea kwamba alikuwa mgonjwa. Mapema wiki hii viongozi walitoa taarifa wakisema kuwa rais alikuwa kwenye ziara binafsi huko Jeneva na yupo katika afya nzuri wakipuuzia ripoti kwamba alikuwa mgonjwa, kama ni ndoto tu. Katika barua kwa magavana wa mikoa iliyoandikwa Oktoba 9, waziri wa mambo ya ndani Paul Atanga Nji alisema kujadili afya ya rais ni swala la usalama wa taifa. Kuanzia sasa, mjadala wowote kwenye vyombo vya habari kuhusu hali ya rais umepigwa marufuku kabisa. Wakosaji watakabiliwa na nguvu kamili ya kisheria, alisema Nji. Kombola la Rusia lilipiga jengo la kibiashara katika mkoa wa Odessa, kusini mwa Ukraine usiku watu wa nne, akiwemo msichana mwenye umri wa miaka kumi na sita. Gavana wa mkoa huo Ole Kipar alisema Ijumaa ilikuwa shambulio la nne la Rusia kwenye bandari ya Black Sea ya Odessa na mkoa wa karibu katika siku tano zilizopita. Kipar alisema Siku moja ya maombolezo ilikuwa imetangazwa kwa leo Ijumaa katika mkoa huo ili kuwakumbuka watu waliouawa katika shambulizi la ndege isiyo na rubani ya Rusia Oktoba 9. Katika siku mbili magaidi wa Rusia walioua raia 13 katika mkoa wa Odesa, na wengi wao ni vijana Kipara alisema kwenye mtandao wa Telegram. Na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken alisema leo Ijumaa aliitaka Israel ichukue hatua za kuwalinda raia na kuhakikisha kwamba hawaingii katika mzozo wa kutisha, huku Washington ikiendelea na juhudi zake za kuzuia mzozo mpana zaidi Mashariki ya Kati na kutafuta suluhu ya kidiplomasia nchini Lebanon. Haya yanajiri katika mashambulizi ya Israel huko Gaza na Beirut yakisababisha vifo vingi. Jeshi la Israel limesema linawalenga magaidi. Blinken alisema mustakabali wa Lebnan ni kwa watu wa Lebnan kuamua, si kwa watu wowote wa nje. Unaendelea kusikiliza matangazo idha ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington. Msikilizaji, hivi sasa ninakukaribisha rasmi katika Live Talk ya VOA Swahili, kipindi kinachorushwa kila Ijumaa kikiangazia masuala mbalimbali ya kijamii, kiuchumi, kisiasa, michezo na mengineyo. Katika takriban dakika 45 kutoka hivi sasa utakuwa nami, Mkamiti Kibayasi, ninashirikiana na Sande Shomari kukuendeshea mjadala unaoangazia siku ya kimataifa ya mtoto wa kike ambaye huadhimishwa kila mwaka ifikapo Oktoba 11. Vilevile vile, wewe msikilizaji, unayo fursa ya kushiriki kwa kutupigia simu na utasikika live ukitumia nambari yetu ya studio, na kama upo nje ya Marekani, basi kumbuka unaanza na plus 1 202 619 3151. Ninarudia, Iwapo upo nje ya Marekani unaanza na plus 12026193151. Endelea kusikiliza VOA Swahili. Kama nilivyotambulisha hapo awali, kila mwaka tarehe 11 ya mwezi Oktoba dunia inaadhimisha siku ya kimataifa ya mtoto wa kike, siku ambayo ilianzishwa na Umoja wa Mataifa mwaka elfu mbili na kumi na mbili. Siku hii inaangazia haja ya kushughulikia masuala kama vile ukosefu wa usawa wa kijinsia, ndoa za utotoni na upatikanaji mdogo wa elimu pamoja na huduma za afya, pia kuhamasisha hatua za kimataifa kuelekea mustakbali wa umoja zaidi. Kila mwaka maadhimisho yanakuja na kauli mbiu tofauti tofauti. Kwa mwaka huu wa 2024 mustakbal au maono ya wasichana kwa siku zijazo, yakionyesha hitaji la haraka hatua na matumaini yanayoendelea yanayoendeshwa na nguvu za sauti za wasichana na maono ya siku zijazo. Nisizungumze sana kwa kuwa kuna mengi ya kujadili, na kwenye laini ya simu ninaowashiriki, Saadia Husein ni mwanaharakati wa kutetea haki za wasichana na anatokea kule Tana River nchini Kenya. Yupo Anahenga, mkurugenzi wa kituo cha sheria na haki za binadamu LHRC nchini Tanzania. Vilevile tunaye Emanuela Bashikia, mwanaharakati wa haki za wasichana na wanawake katika taasisi ya AVSD huko DRC, na Mwanakombo Jerumani anatoka Sauti ya Wanawake, ni shirika linalohusika na haki za mtoto wa kike na kina mama. Hapa studio kama nilivyokuwa habarisha awali, mimi ni Mkamiti Kibayasi, nipo na Sande Shomari. Washiriki karibuni sana, na ninawakaribisha kwa mara nyingine tena, nina imani mnanisikia vyema. Basi moja kwa moja nianze na Saadia, una historia kipekee katika siku hii ikiwa ni mmoja wa watu waliopitia tukio la ukeketaji kutokana na mila pamoja na tamaduni za eneo unalotoka, mabadiliko gani basi unayoyaona kwa jamii katika siku ya kimataifa ya mtoto wa kike hii leo mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na nne? Na bismillahirrahmani rahim, kwa majina mimi naitwa Sabia Hussein, mkurugenzi mkuu wa shirika la Brighter Society Initiative vile uh, ulinitambulisha ni sahihi kabisa, niliweza kupitia ukeketaji na niko na wasichana watatu ambao hawajapitia kama ukeketaji, na hiyo ni kitu unajivunia siku ya leo kama siku ya mtoto wa msichana. Wasichana wangu wamesalimika na ukeketaji. Naweza uh, sema Kenya saa hizi imeenda mbele kwa sababu um, mwaka wa elfu al mbili ishirini na uh, mbili ile uh, utafiti iliyofanywa inaonyesha kwamba uh, umepunguza ukeketaji kutokana na asilimia ishirini na moja hadi asilimia kumi na tano. Hiyo inaonyesha ishara ya kwamba kweli ukeketaji umepungua, lakini eneo ninalotoka tulikuwa katika asilimia Uh, tisaini na nne saa hizi imeteremka hadi asilimia sitini. Hiyo ni wazi kwamba ile kampeni tunayofanya kweli umezaa matunda, na hiyo ndio kitu inajivunia siku ya leo kwamba mabadiliko, um, mabadiliko yapo tena mengi, na saa hizi tunavyoongea uh, wasichana wengi leo wameweza kusema mimi sijakeketwa na nipo kamilifu. Hiyo ni kitu ambayo inatupatia furaha sisi kama wanaharakati, na pia vilevile viongozi wa dini na hata wale tumeweza kupitia ukeketaji, tumeweza kusema sisi tumeweza kupitia, lakini sio wasichana wetu. Na viongozi wa dini vilevile wameanza kusema hi si jambo la dini kamwe. Dini ya Kiislamu haiungi mkono kabisa ukeketaji. Ni hayo tu kwa sasa, shukran. Saadia, endelea kuwepo katika laini ya simu. Hebu sasa tuelekee DRC, ambapo tunaye Emanuela Bashikia. Kama ulivyosikia washiriki wengine, tupatie kile kinachoshuhudiwa kwa mtoto wa kike, ambapo dunia inaadhimisha siku rasmi kwa ajili yake. Hali iko vipi na changamoto gani zilizopo huko DRC? Leo ni siku kuu uh, ulimwenguni ya msichana na, uh, ile ambayo tuliongea jana, wakati tulikuwa tunatayarisha hii siku kuu, wanaonyesha kama msichana anapaswa kuwa wa kujitegemea na wa kukuwa resilient mwa hii wakati ya vita huku kwetu ndani ya Kongo kuhusu maisha yake ambayo inakuja lakini changamoto zinakuwa mingi sana huku kwetu DRC, mu Eastern part, kwani tunakuwa na probleme mingi sana. Kunakuwa wasichana wengi wanabakwa, wana wasichana wengi hawasome, wasichana wengi wananyimwa haki zao, na ile inakuwa changamoto ambayo haisaidie ile ya kujitegemea kwa wasichana, na inaleta shida sana, wakati tunafunza wasichana kujitegemea ni wakati ambao walikuwa wanaanza ile mafundisho yao, unaona vita mbalimbali huku mbali, na huku wale wasichana ambao walikuwa wanaanza ile commerce mbalimbali mbali, Rwanda, Burundi, Tanzania, wanakuwa wanapata ile mablokaji wakati basi yote ndani ya mafrontiere kunakuwa vita ile, ni probleme changamoto tunakuwa nao nayo kwa sikukuu ya leo. Sisi kama w sisi kama wa wana uh, waaktiviste wa tunatumika na wasijana, tunasi viongozi, tunasi wale ambao ni wafadhili waweze kusaidia vita iishe ndani ya Kongo, uh, especially in the eastern part, kwani wasijana wanateswa sana, wasijana wanatumikishiwa uh, ndani ya ya vilabu uh, na wanakuwa exploite sexuellement na unakuta vitu mingi wasichana, na uto ya VIH SIDA inapanda sana ndani ya makambi huku na huku tuseme, wakati wanapenda waende kamata uh, nani, uh, vitu ya kukonga nayo mboto, wanafika ndani ya pori, wanawabaka Wana, wanakosa wafanye nini? Maservisi haziko zengi sana, wakaziri nao ni wadogo. Wakati tunaenda tunapana malalamiko huku na huku uh, ndio maana tunasii uongozi kwa sikukuu ya leo ya musichano, tunaomba uh, ile tematike ya leo ikuwe respekte na wakati, na kukuwa respekte ya tematike ya leo itatubidi Uh, vita iishe na mwanamke aweze kujitegemea, kwani tematiki ya siku kuu ya leo ni kuonesha kama msichana anapaswa jitegemea na kukuwa resilience juu ya maisha yake ya mzuri kwa maisha inayokuja. Shukran sana Emmanuela. Basi washiriki, nadhani mmesikia hali iliyopo huko uh, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, DRC. Haya, tuangalie na Tanzania. Anahenga, kwa upande wako hali ikoje kwa mtoto wa kike mpaka wakati huu? Mabadiliko gani mnayaona? Changamoto zipi mnaziona? Asante sana sana. Mimi nitamwangalia mtoto kuanzia ana siku moja mpaka ana miaka kumi na nane, huyu mtoto wa kike na changamoto anazokutana nazo kwa kifupi. E, Tanzania bado tuna zile mila ambazo zinaamini kwamba mtoto wa kike ni daraja la pili, mtoto wa kiume ni daraja la kwanza. Kuna jamii ambazo mpaka sasa zinaamini kwamba eh, ukijifungua eh, ukijifungua mtoto wa kike <mucho> unaona kama bado vile eh, bado anaona misemo kabisa kwamba inabidi urudie tena, bado bado, eh, bado hujapata yani kile kinachotakiwa, na hakuna mama asiopata mtoto wa kiume Jamii inakuwa kama inamnyanyapaa, inaona kwamba kama ah ah kike kike tu. Ah, okay sawa, kwa hiyo kama vile ah, basi kama kike sawa, lakini akizaa mtoto wa kiume, hata kama ni mmoja, basi anatosha. Lakini kama watoto wa kike sita, eh, basi bado wanaona kwamba bado kuna kuna changamoto fulani. Kuna mtizamo huo ambao kwa kweli mi huwa na, na uchungu nao sana, kwamba kwa nini kwa mtoto asiwe mtoto. Eh, mtoto ni mtoto sawa. So, kike kwa nini anapewa daraja la pili? kwa hiyo E, uh, anapokuwa katika malezi pia, sio mtoto wa kiume ataambiwa wewe ni jembe, wewe ni una, wewe ni ndio mwenyewe e, uh, mtoto wa kike ha, mtoto wa kiume halii e, uh, mtoto wa kiume akilia, utasikia we unalialia vipi? Wewe ni mtoto wa kiume bana e, uh, mtoto wa kike ndo analia. Kwa hiyo sasa inajenga kwamba inamjenga huyu mtoto wa kike kwamba kwa inakulia kumbe mi nakufanya hivi, na huyo wa kiume anagangamala kwelikweli, kwa sababu anajua mimi sitakii kulia, sitakii kufanya chochote, kama vile mtu wa kiume hana hisia, haumii na vitu kama hivyo, kwa hiyo anaendelea vile vile. Ukija kwenye malezi, tunawaletea zawadi ya matoi. Mtoto wa kike unamletea zawadi ya vitu vya kuchezea, mwanasesere, lakini mtoto mtoto wa kiume unamnunulia gari e. Kwa hiyo katika ma, mawazo yake anaanza kuwaza kwamba kumbe mimi natakiwa niwe niwe injinia, natakiwa niwe dereva, natakiwa niwe na gari na vitu kama hivyo. Mtoto wa kike anapopewa mdori inamwandaa kuwa mama, kitu ambacho ni kizuri lakini sio lengo pekee kwamba nataka kuwa mama kulea na kuwa mama wa nyumbani. Hapana. Kwa hiyo hiyo hizo ni mila ambazo zinasikitisha. Lakini ukienda mbele mbele kidogo kwa Tanzania, bado tuna sheria ile ya, ya ndoa ambayo bado inaruhusu ndoa za utotoni. Mtoto wa miaka kumi na tatu, kumi na nne Tanzania anaweza akaolewa kwa ruhusa ya wazazi au ruhusa ya mahakama. Sheria iko kabisa, sheria ya mwaka sabini na moja, sheria ya ndoa. Kwa hivyo changamoto ni kwamba mtoto wa miaka kumi na tatu kweli aende akabebe majukumu ya familia? kweli aende aka- aende akaingia katika ekaeka aache shule miaka kumi na tatu? huku Eh, kwetu ni huko kwenye shule ya msingi, anaingia ya sekondari huko. Uh, Kenya Kenya wanaita shule ya upili na kwingineko. kwa hiyo, ni kaho bado ni mdogo sana sana sana, na sio tu kwamba atapata changamoto katika mambo ya ya ya, ya kujifungua na mambo mengine ya kibiolojia na mambo ya kijamii, lakini pia anakuwa ndoto zake zimekatishwa Nashukuru hii kauli mbiu inayosema ndoto, huyu utakaye muweka kwa mume kwenye miaka kumi na tatu, ndoto gani atakayefikia zaidi tu ya ya, ya ya kukaa nyumbani, na anakuwa ndoto zake zimeishia hapo. Kwa hiyo mm, changamoto ni kubwa kubwaangu ameongelea ukeketaji, ndugu yangu kutoka Kenya, hata Tanzania ukeketaji huko tena. Bahati mbaya sana no, mwaka elfu mbili na ishirini na nne huo, tusipokaa makini watoto watakeketwa, kwa sababu huku mila ya huku ni kwamba watu wanakeketwa wakiwa na miaka kwenye miaka inayogawanyika kwa mbili, yaani ukichukua namba ya mwaka ukagawanya kwa mbili inagawanyika. Kwa hiyo mwaka elfu mbili na ishirini na nne maana yake unagawanyika kwa mbili, kwa hiyo kuna ukeketaji mwaka huu e, japo wanaharakati tunapambana kwelikweli kuhakikisha kwamba hautokei hau, lakini kuna vificho fanya kwa uficho na kadhalika, na sheria yetu inakataza ya Tanzania uketaji wa mtoto chini ya miaka kumi na nane ambaye ndio huyo mtoto wa kike lakini sasa wanajamii wa, e, wana na wengi wamekataa kabisa, kwa hizo mila wanaendelea na wanaendelea kabisa bila uficho huwa, e, tunatuma timu wanakamatwa, wanapelekwa wana polisi, lakini mungino, bado bado, ukija mwaka mwingine unashangaa bado wapo. Kwa hiyo ni changamoto kubwa sana ambayo pia inaendelea. Kwa hiyo mimi eh, kubwa sana ambacho nasema hali ya tukibadilisha mtizamo. Eh, sawa serikali inatunga sera, e, sasa hivi watoto wa kike wakijifungua wanarudi shule Serikali imejitahidi kwenye ku- watoto wa kike ku, wengi kujiunga na shule mm -hmm. darasa la kwanza mfano sasa... kwa watoto wengi wa kike wanaojiunga darasa lakini Ana... wanakwenda wapi? Samahani, kabla ya kufika huko, uh, nini jukumu la serikali NGOs wanaharakati? Hebu kwanza tukomee hapa, tumsikilize Sande Shomari no. naye nataka kuuliza swali hapa. Tunaye pia kutoka Sauti ya Wanawake Pwani, Mwanakombo Mwanakombo Jerumani, labda utuambie wewe, ukiwa mtu ambaye umekuwa mwanaharakati mkubwa kusimamia maswala ya kuwalinda wanawake hasa na ndoa za utotoni na za mapema. Kitu gani ambacho mpaka sasa mmefanikiwa kukifanya katika maeneo yenu na kile ambacho bado ni changamoto, ingawa hii swala limekuwa likizungua kwa muda mrefu sana kwenye maeneo mengi ya Afrika Mashariki? Uh, asante sana. Mimi naitwa Mwanakombo Jarumani kutoka Kwale, mwanzilishi wa shirika linaitwa Sauti ya Wanawake Pwani na mimi na masikitiko makubwa, sababu katika nchi za Afrika bado watu hawaja kuwa na kauli ndio mmoja, lakini Kenya tumejaribu, na harakati tunazozifanya sisi ni kulinda mtoto wa kike. Mtoto wa kike lazima apate haki zake sawa na mtoto wa kiume, tukiangalia usawa wa kijinsia na mtoto wa kike huyu huyu haki zake ziko sawa na mtoto wa kiume, sababu mtoto lazima apate haki ya kusoma, apate apate haki ya malezi bora, apate haki ya kucheza, apate haki ya kujitambulisha, apate haki ya kuzungumza na kusikizwa. Suo Sauti ya Wanawake chenye huwa tunafanya huwa tunafanya midahalo na hawa watoto mashule, tunaenda mashule, tunazungumza na hawa watoto jinsi ya watoto kujua majukumu yao ni yapi kama watoto, na pia tunawafundisha endapo kuna mtu anataka kumfanyia kitendo cha dhuma, ni njia ipi atatumia ili kuripoti huyu mtu na kupata haki yake. Sauti ya wanawake Pwani tunafanya kazi na serikali kuu, tunafanya kazi na serikali ya gatuzi, tunafanya kazi na mashirika, tunafanya kazi na jamii yenyewe ambayo lazima jamii yenyewe ikubali kuwa mtoto wa kike ni lazima asome, mtoto wa kike ni lazima alindwe, mtoto wa kike ni lazima awekwe katika mazingira ambayo miakani hata yeye ajaajue malengo yake yalikuwa ni nini, na ajisemee. Na kujisemea kwake ni yeye kupata haki yake. Katika changamoto ambazo watu nazipata, mimba za mapema zilikuwa juu, na asilimia kubwa ya mimba za mapema zilikuwa wale watoto wadogo kuanzia miaka kumi na saba kuja chini mpaka miaka kumi na mbili lakini kwa sasa shirika langu liko na miaka mitano na hiyo miaka mitano tumepunguza asilimia sitini na tano ambapo huyu mtoto wa kike dhuluma yoyote itakayompitia lazima huyu mtoto ashikiliwe mtoto afuatiliwe na kupata haki yake Mm-hmm. Huku kwetu changamoto kubwa ni shida ya umaskini. Umaskini na inachangiwa na talaka. Huku kwetu kuoana na kuachana, waweza kuolewa leo na wiki ijayo ukaachwa, na wababa huku kwetu wametekeleza majukumu yao, majukumu mengi yameachiwa mama, so tunamfuata mama, tunafanya hizo mm, women dialogue forum ambazo tunaita kongamano za wanawake, tunazungumziana Changamoto zetu ni zipi, na vipi tuta tutaweza kulea watoto wetu katika maadili mema? So, wakati tunawazungumzia wazazi na pia tunazungumzia serikali tunazungumzia mashirika yote yanakuja kwa sauti moja, tunasema lazima mtoto wa kike alindwe na mtoto wa kiume pia alindwe, lakini mtoto wa kike tumempa kipaumbele sababu tunasema mtoto wa kike asikae kama yule mtoto wa zamani. Naona umaskini unachangia, na hizi nyumba za mapema zinakuja. Kwa nini? kuna hizi sodo ambazo mtoto apati, sodo wa kike lazima apate wakati amepata hedhi. Hizi sodo huku huwa ni changamoto, very expensive so, mtoto akiangalia nyumbani, mimi mama hawezi kuninunulia sodo na siwezi kujifunga vitambaa, vitambaa vilipitwa na wakati. So mtoto anatoka nje, anatafuta rafiki wa kiume. Kuna hawa wenzetu waendeshaji wa bodaboda ambao hubeba hawa wasichana wakiwapeleka mashule na kuwarudisha nyumbani. So mtoto akienda akimlilia mwenye bodaboda, mimi nina hivi nina hivi nina hivi anaona yeye ni mtu wa karibu. Mwenye bodaboda anapomnunulia soda mchana, baada ya muda anamwambia na mtoto anapata mimba ya mapema. Haya basi, Mwanakombo, si sina nia ya kukatiza, naona tumsikilize kwanza na yeye Emanuela, kisha tutaingia sehemu ya pili ya live talk, tutaendelea na mjadala zaidi. Emanuela, huko DRC kupitia shirika lenu hilo la AVSD, uh, mnawasaidia vipi wasichana ambao wanaishi katika mazingira haya magumu ya unyanyasaji ili waweze kujitambua na kuona kwamba sisi ni wasichana, tuna sauti, tuna nguvu ya kuzungumza. Uh, sisi kama wa, wa, tunatumika nao kwa kuangalia kama tutawasaidia kimafikiri, tunawafunza kazi mbalimbali mbali za mikono, tunawasaidia psikolojia, kwani ni watu ambao wanakuwa na matroma mingi ni watu ambao wanaomba ile kuwasikiliza sana. Na sisi ndani ya shirika yetu tunaangalia namna gani tunaweza, uh, wasaidia tu waweze kukuwa nao amezira ya kukua kama sisi. Tunakuwa na ile system ya mentorship. Ile ya mentorship ni kuwasaidia nao waweze kuwa amezira ya kujitegemea na kuweza kutumika nao binafsi, ndio vile tunatumika nao unakuwa wale ambao walikuwa hawajua wakati wanamaliza uh, shule ya msingi, hawajua watafanya nini. Wakati wanaona mwanamke ambao ni minister, wanajiuliza alifanya nini juu afike kwa ile nafasi. Wanakuta e journalist, wanasema ule mwanamke alifanya nini juu afike kwa ile kwa ile nafasi, lakini wakati tuko nafanya ile sistema ya mandorashi iko nawasaidia siku kwa siku kuweza kukuwa na uhakika ya kwamba Zita wakati sahihi na wakati wataendelea kufunzwa na watakuwa nao kujitegemea wao wenyewe. Oh, yeah. Haya basi, washiriki, shukrani sana Emanuela kutoka huko DRC. Washiriki endeleeni kuwepo katika laini ya simu. Uh, tunakamilisha hii sehemu ya kwanza ya Live Talk ambayo inasikika kote katika njia ya redio, hali kadhalika kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Shukrani sana kwako Anahenga Mwanakombo, Jerumani, Saadia Husein pamoja na Emanuela. Basi tukutane sekunde chache zijazo, tuendelee na mjadala wetu. Msiondoke katika laini ya simu. Ni Mkamiti Kibayasi na Sande Shomari. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa mjini Washington. Hewani ni Live Tok ambapo leo tunaangazia Siku ya Kimataifa ya Mtoto wa Kike, siku ambayo huadhimishwa Oktoba 11 ya kila mwaka, na kila mwaka kuna kuwa na kauli mbiu tofauti tofauti. Katika mjadala wetu ambao unaendelea, tunaye uh, mshiriki Mwanakombo Jerumani, yeye anatoka katika shirika lisilo la kiserikali linaloangazia haki za mtoto wa kike na kina mama. Uh, hali kadhalika tunaye pia Sadia Hussein, yeye anatoka Brighter Society Initiative huko Tanariva, na vilevile tunaye Ana Henga, yeye anatoka LHRC, ni mkurugenzi katika kituo cha sheria na haki za binadamu huko Tanzania, na Emanuela Bashikia, mwanaharakati wa haki za wasichana huko jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, katika shirika lijulikanalo AVSD. Haya basi, nirudi tena kwako Anahenga. Umezungumzia sheria ya mwaka 1971, sheria ya ndoa hapo nchini Tanzania, ambayo inaruhusu msichana um, akiwa na umri wa miaka 13 mpaka 14 kuolewa na kuanza maisha. Tuko sasa 2024. Je, unaona kwamba kupitia shirika lako la LHRC pamoja na taasisi nyingine, uh, zisizo za kiserikali zinazopambania haki ya msichana, kuna mafanikio ya kuweza kubadilisha sheria hii na kumlinda msichana? Anahenga unanisikia? Eh, eh, nakusikia. Umelisikia? Nakusikia vyema. Endelea. Ume, umenisikia swali langu? Eh, swali lako nakusikia. Aya, tafadhali naomba tueleze, unaona kuna kuna mafanikio ambayo uh, yanaweza kufanywa hapa, mabaadiliko yanaweza kufanyika hapa, kurekebisha hii sheria ya mwaka elfu moja mia tisa na sabini na moja ambayo inaruhusu msichana wa umri wa miaka kumi na tatu hadi kumi na nne kuolewa na kuanza maisha. Mafanikio ni mpaka tuione hiyo sheria imetungwa, japo jitihada kwa kweli ni kubwa sana sana mashirika ya wanaharakati wake za wanawake wanafanya kazi kubwa mno, tushafikia hatua mpaka tumeandika sheria ya mfano e, kwamba tumeiandika kwamba jamani, mkitaka sheria iwe kifungu hiki kibadilike, kifanane namna hii, sheria ifanane namna hii kwao. Tumeshafanya kazi kubwa sana na tumesha kwenda kufanya ushawishi, tumesha kwenda kwenye wizara ya sheria na katiba, tumesha kwenda kwenye taasisi mbalimbali na wengi wanaona kubali kwamba kweli tunaona changamoto, tunaifanyia kazi. Kwa hiyo siku tutakapoona kwamba kweli sheria imefikishwa bungeni na kurekebishwa, tutaona sasa hapa tumeshafanikiwa. E, lakini kwa kweli suala la ndoa za utotoni ni suala ambalo linaturudisha nyuma sana. Mtoto wa kike, mtoto wa kike kwa kweli, kuanza kufunga ndoa akiwa mtoto inakuwa changamoto mno, kwa sababu mtoto wa kiume katika umri huo anaendelea na shule, anaendelea kusoma. Kwa hiyo tunakuta hata kwenye ngazi za maamuzi wanaume ni wengi, kwa sababu wanawake wanakatika wengi, na ndio pale mwanzoni nitasema kwamba watoto wanaoanza shule ya msingi wanawake ni wengi zaidi kwa Tanzania, lakini wakifika darasa la saba, ndio umri huo, wengi wanaolewa wanaacha. Wakifika kidato cha nne, wengi wanaolewa wanaacha. Ukije sasa kwenye ngazi ya maamuzi, kwa mfano kwenye serikali za mitaa kwetu, huku ni chini ya asilimia tano viongozi na wanawake, lakini asilimia tisini na tano E, na na zaidi ni wanaume, lakini ukiangalia kwenye kwenye idadi ya watu e, wanawake ni wengi zaidi na watoto wa kike ni wengi zaidi, kwa sababu huku wote watoto ni wengi. Kwa hiyo changamoto ni hiyo. Tukishabadilisha mtizamo kukwe, kiki, nishombo, sasa, e, zaidi, kwa kweli tukamwona mtoto wa kike kama ni chombo cha thamani, nadhani tutapata maendeleo kwa urahisi sana. Bila shaka Nahenga, na nakushukuru sana na ubaki hapo hapo kwa laini ya swala hilo. Tayari kuna msikilizaji kwenye laini ya simu, napata taarifa hapa. Nimkaribishe msikilizaji. Tafadhali karibu kwenye live talk ya Sauti ya Amerika, jitambulishe jina lako, mahali ulipo, alafu tupe maoni yako au swali lako. Karibu M msikilizaji. Naona laini ya simu kuna hitilafu, lakini haiturudishi nyuma. Kusonga mbele au vipi? Bila shaka, nikirudi na kurejea kwa Emanuela kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa upande wako, kama ukipewa nafasi ya kumuuliza rais Tshisekedi, kikutana naye au kumuuliza tu, unataka afanye nini kusaidia wasichana huko DRC, uh, kuhusiana na siku kuu ya leo ya mwana ya, ya msichana? Uh, kitu ambayo tunaomba kwa mkubwa wetu wa wa nji ni kuleta amani amani, tunapenda wale wasichana ambao wiko ndani ya mjini ya, ya ya vijijini wasome. Wanawake wengi wiko ma ndani ya mamugini ndani ya ya vijijini wakwani hawasome. Wale wanawake ni wale ambao wanatuma huku na huku kwenda kuwa wale ambao wanapigia magrupu za arm hisi kama uh, wanasheria wa, wa, wa, wa. Tunasema vita imekaa gawia sana ndani ya Kongo. Tunapenda vita iishe, tunapenda watoto wasome, watoto wasijana wasome na waweze kuwa autonome, waweze kueatema potentiel zao. Ndio maana tunasi mkubwa wetu wa nchi amalize vita, aongee na wafadhiri mbalimbali, wale wafadhiri wiko na, na ile uwezo ya kumaliza vita na wakati polepole uh, uh, pole, wakati vita itakuwa iko naisha, tuna musii aweze uh, kum, ile ile gratuite ikuwe fasi yote, watoto wasijana wasome, wakati watasoma wataweza kuokipe mapose ya prise de decision na wataweza kukua autonome. Asante sana Emmanuel, kutoka huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nikitoka huko basi, nielekee kwako huku nchini Kenya. Uh, Saadia Hussein uokoe, ni mwanaharakati uh, e, umekaa kwa muda mrefu ukijaribu kufanya kazi na taasisi yako e, ukipambana na hizi taarifa nyingi na maeneo mengi ambayo FGM imekuwa ni tatizo, pengine kwa kile ambacho unaweza kusema mpaka sasa mmeweza kufanikiwa kwa upande ulioko wewe wa Tana River, na pengine zaidi ya hapo, labda mmetoka katika maeneo mengine kusaidia wana, wasichana kuondokana na haya matatizo na kile ambacho ungependa eh, kuona pia kinatumika pengine katika maeneo mengine ambacho hakijafanyika hapo kwenu ni nini, nini? Uh, kwanza kabisa mimi nashukuru VOA uh, kwa sababu mimi naamini ya kwamba vyombo uh, vya habari pia vinaeneza ujumbe vinavyostahili kwa sababu sisi wakati tunafikia watu uh, tukienda sana juu ni watu mia um, moja hivi, lakini uh, redio moja inaweza ikafikia zaidi ya watu milioni moja. So naweza sema ni shukurani kubwa sana kwa kueneza ujumbe kwa kila mtu anayesikia. Tunasema tuendeleze kampeni iwe ni wajibu wa kila mtu, sisi huku nchini Kenya bali Uh, sitanariva peke yake. Ningependa kusema ya kwamba tumejitolea mhanga kuhakikisha sisi tumeweza kupitia ukeketaji, lakini wasichana wengine wasiwahi pitia, kwa sababu ukeketaji ndio, ndio chanzo cha dhuluma zingine dhidi ya wanawake, kwa sababu msichana akishaketwa anaozwa, kuna ndoa ya mapema hapo an, an, an, anapata mimba, yeye mwenyewe ni mtoto, so mimba ya mapema inakuja hapo kuna kuanga na vipengele vingine, kuacha shule na hii uh, umaskini. Tunaendelea tunaendelea kuzingira huo duara wa umaskini kila wakati, kwa sababu wasichana hawapati haki zao. Kwa hivyo mimi kama mama, mimi kama mwanaharakati na pia kama kiongozi wa shirika la BSI ama Brighter Society Initiative, ningependa kupatia uhosia kwa kila mama anayenisikia, yale tuliowapitia tusiyafanyie wasichana wetu. Mwenyezi Mungu ameumba wanawake kamilifu, na wabaki na maumbili ya Mwenyezi Mungu, haina haja ya kupunguza wala kuongeza. Wacha wasichana wakae vile Mwenyezi Mungu amewaumba, msiwakatizia masomo. Ile kitu naweza sema, elimu hudumu milele. Mifugo, mimea a zinatokomea, hata pesa hutoweka, lakini mtu akiwa na elimu kwa kichwa inabaki milele. Kwa hivyo tuweze kuelimisha wasichana wetu, tuwache ukeketaji. Shukrani sana basi, hivi sasa uh, tusome maoni ya msikilizaji ambao wametuandikia kupitia mtandao wetu wa Facebook na moja kwa moja, basi ninaanza kusoma ujumbe wa huyu. Ni Didier Sahani Hodari, anapatikana Lubero, Kivu Kaskazini. Anasema wanawake wanapitia changamoto nyingi sana, kwanza hapa ubakaji kwenye maeneo yenye vita, pia wengi wanakosa kazi kisa ni wanawake mwanamke anatakiwa kuheshimiwa, maana wana uwezo mkubwa pia, wapewe nafasi kwenye uongozi. Haya, naenda kwake David Sechenga kutoka Wagumu, Muheza, Tanga, Tanzania. David anasema siku hii ya kimataifa ya mtoto wa kike ni siku inayotambua uwepo wa mtoto huyu ikipigania haki zote ambazo anastahili kuzipata ikiwemo haki zake za msingi. Huyu ni Goligota Magabe. Ye, yeye anasema kusema kweli, mataifa mbalimbali yanajitahidi kuwapa kipaumbele na kuwalinda wanawake, lakini bado wanapitia changamoto nyingi sana. Hii ni kutokana na kuto kuheshimiwa. Kuna kila sababu ya jamii kuungana na kupinga ukatili, ubakaji kwa wanawake. Haya basi, hayo ni baadhi tu ya maoni yanayotoka kwenye Facebook. Naona hapa Juma Hassan, Jaka Wilson, Peter, Joseph Jira, Bonifas Stephen, Babasr pia eh, na Zaeli Madeli na wengine wengi akutuma maoni yao. Endelea ya kutuma maoni yako kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili Facebook tuweze kuchambua na kuendelea kuzungumzia huko. Sasa nikirudi kwako, kwa kwa Mwanakombo Jerumani, taarifa ambazo umekuwa ukizikusanya kila wakati na umekuwa ukiona uh, watoto wa kike wakipata mateso, pengine kitu ambacho labda unaweza kugusia hapa, kuna zile jumuia au kuna zile taasisi ambazo zinafanya kazi kama ya kwako, lakini mnakutana na changamoto wakati wa kutekeleza kazi zenu, hasa kuwasaidia familia katika masuala kama haya. Pengine nini ambacho eh, unaweza kuzungumzia kwa upande huo ili kumsaidia mtoto wa kike uh, mimi sana sana huwa nasema sheria lazima itekelezwe, na kutekelezwa kwa sheria kama huku kwetu Kenya kuna ile 2010 katiba ambayo inazungumzia mtoto wa kike na mama, lazima hawa watu wao wenyewe wajilinde. Na kuongezea, mimi huwa napenda sana kusema ukweli, mtoto wa kike bila kupata malezi bora, mtoto wa kike bila kupata elimu, tutakuwa tunampoteza. So mimi huwa sana nikiongea na tahasisi zote na pia wakati naendapo kutafuta resources sababu hao wasichana nimewakusanya, niko na wasichana mmoja na ishirini na nimewaweka training, nikawafanyia women economic empowerment ado za mapema, na nikapata wafadhili nikawapa pesa, nikawapa mtaji ambao wafungue biashara ndogo ndogo, wajikimu jikimu kimaisha, na niko na wale wengine ambao nilibahatika nikawarudisha shule. Amezaa huku kote Kenya kuna ile hundred transition ambayo hata mtoto lazima aende shule. So wale walizaa na wakataka kurudi shule, huwa nawarudisha shule. Na pia huwa tunafanya kazi na madaktari, endapo hawa wasichana wamepata hizi dhuluma, huwa tunawafanyia psycho social support, ambayo tunawafanyia counselling, na kila baada ya muda mpaka huyo mtu amesomo awe amekava, na huwa tunawasaidia kupata msaada. So mi nasema sheria itekelezwe na wanawake wote dunia hii ya leo Watu wawe na sauti moja, sababu mtoto wa miaka kumi na tatu, kumi na nne kuoleka, hiyo ni dhulma, ni unyanyasaji wa kijinsia. Mtoto wa kike kukeketwa, huo ni unyanyasaji wa kijinsia. Sina mimi, ningependa kuomba wale wafadhili, serikali na hata washikadau mbalimbali, lazima sote tushirikiane, tushikane mkono, tutembee bega kwa bega kumsaidia mtoto wa kike na pia kumsaidia mama, wamama lazima tuwe nuwane. Saa hii ni mwengu wa sasa, lazima wamama nao pia wakikike zile tamaduni za zamani, mila na desturi ambazo zilikuwa zamani zile potofu tuziache, tufuate zile mila ambazo mtoto ama mama anaweza kujitokeza na kusema na hapa tukishasikana, sote tukiwa na sauti moja, awe iko Tanzania awe iko Gersi Kongo awe iko wapi, lakini ni mama, lazima sauti yetu iwe moja. Ndipo sasa nikasema shirika langu linaitwa sauti ya wanawake. Hilo sauti ya wanawake, lazima tushikane na mashirika mengine, vyombo vya habari, hiyo tunazungumzia masuala mazima ya mtoto wa kike, sababu tukiangalia sheria ya ishirini na kumi inazungumzia mtoto wa kike katika kipengee cha haki za binadamu na watu kipengee na nambari ishirini na nane. Lazima kila mtu apate heshima na hadhi yake ishimiwe. So mimi inasema ni kushirikiana na kusaidiana na washikadau wote, waje na sauti moja, ili tuweze kumsaidia huyu mtoto wa kike kupata haki yake, na awe ana haki yake ya kwanza iwe ni kusoma. Sababu kusoma ndio ufunguo wa maisha. Mimi sina mengi, lazima sheria itukuzwe. Shukrani Mwanakombo. Uh, kupitia kwenu washiriki, nimepata maneno kadha wa kadha, mtoto wa kike bila kupata elimu bora tunampoteza. Kuna mshiriki mwingine amesema mtoto wa kike asikae kama mtoto wa zamani. Nirejee kwako Sadi mm. Hussein wa BSI, maneno haya kutoka kwa washiriki wenzako unayapokea vipi ukiwa mwanamke mzazi mama, na mtu ambaye unaongoza taasisi ambayo inapinga uh, unyanyasaji wa kijinsia uh, kupitia kwenu nyinyi washiriki, kuna maneno kadha wa kadha nimeyapata, mojawapo ikiwa ni kwamba mtoto wa kike bila kupata elimu bora tunampoteza. Hali kadhalika kuna mmoja wenu pia amesema mtoto wa kike asikae kama mtoto wa zamani. Sasa basi wewe ukiwa ni mwanamke, ukiwa ni mzazi e, na pia ni mwanzilishi wa taasisi hii ya Brighter Society Initiative ambayo inatetea haki za mtoto wa kike, nini hasa unajifunza kupitia maneno haya na inakupa nguvu gani katika harakati zako za kumlinda mtoto wa kike? Kwanza kabisa nimefurahia sana kusikia sauti mbalimbali mbali, na pia ni kama sote tuko na kauli moja ya kutetea haki za wasichana, na pia sana sana kwa upande wa elimu, ni kama sote tunakubaliana ya kwamba elimu ndio nguzo wa maisha. Na vilevile, mimi kama mama mwenye amezaa wasichana, ningependa kusema ya kwamba bila elimu hata naambianga wasichana hata ukitaka kuwa mama wa nyumba housewife, lazima elimu ni muhimu sana, kwa sababu ndio sisi tuweze kuendelea na kujipanga kimaisha, tunahitaji elimu, na bila elimu utapata, hizi mila duni zitaendelea kutopotosha. Kwa mfano wakati watu wetu wanashikilia ukeketaji na wanasema hii ni mila yetu, hawaelewi ya kwamba ile mila mzuri ni ile inaonekana, kama mavazi yale, manyumba tulikuwa tunaishi zamani. Mbona hizo mavazi tumezibadilisha? Mbona manyumba tumezibadilisha? ni kwa sababu tumeona nyumba za zamani, hata mvua ikikuja, tunanyeshewa, lazima tupate nyumba za kudumu. Vilevile ukeketaji sio mila bali ni dhulma dhidi ya msichana. Tukiacha haimaanishi sisi tumewacha mila yetu, bali tumewacha mila mbaya yenye inaendelea kugandamiza wasichana. Kwa hivyo, elimu ni muhimu sana. Tushikilie elimu na mikono miwili, na pia tuendelee kuhamasisha watu wetu, kwa sababu nina imani ya kwamba kila wanapoelewa ndio wataendelea ku kuacha uteketaji na yale dhuluma zingine zote dhidi ya wanawake na wasichana. Asante, asante ah, sana. Shukrani kabisa kwa hiyo taarifa safi kabisa, lakini niangalie kwa upande mwingine eh, nirudi nchini Tanzania kwako, kwa Anahenga eh, ukiwa unafuatilia mara nyingi haki hizi za watoto na kwa ujumla haki za binadamu, kumekuwa na swala zima la maswala ya kijamii, kimila, tamaduni na kadhalika ndani ya familia mbalimbali mbali. Na unakuta kunapotokea matatizo kama hayo ya nyanyasaji, mara nyingine inabidi hayafiki mbali kwa sababu ya hizi mila na tamaduni. Pengine kwa upande huo, kuna hatua yoyote unaona imepigwa kutoka huko na watu kubadilika, au hali ikoje kwa sasa hivi? Kwa kweli tunaona hali inabadilika kiasi, japo changamoto bado zipo na shirika letu, Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu, tuna programu kubwa sana sana. Katika programu kubwa nne, hii ni mojawapo ambayo ni ya kubadilisha, kuchagiza mabadiliko ya sheria, kuchagiza mabadiliko ya sera na mienendo. Kwa hiyo swali lako ni kwamba mienendo imebadilika kwa kiasi gani, tunaona kwamba toka tunaanza mpaka sasa angalau kuna nafuu. Wakati tunaanza nitoa mfano wa watoto kupelekwa shule, walikuwa wachache, sasa hivi ni wengi. Wakati tunaanza angalau, zamani siku ya mtoto hay, ilikuwa haisherekewi, watu hawatafakari maswala kama haya, sasa hivi yanatafakariwa ikiendelea. Kwa mfano Tanzania, mwaka huu sisi, kauli mbiu yetu kama nchi imejikita kwenye maswala ya kumwandaa mtoto wa kike kwenye juu ya maswala ya uongozi. Kwa sababu mwaka huu tuna uchaguzi wa serikali za mitaa na mwaka kesha tuna uchaguzi wa serikali kuu. Kwa hiyo tunamwandaa mtoto wa kike asifikiri kwamba swala la uongozi ni swala la jinsia nyingine pekee, au la jinsi nyingine pekee, kwamba na yeye inamhusu. Ukimwandaa mtoto maanake, toka sasa hivi akawa na ndoto ya kuwa waziri, akawa na ndoto ya kuwa ya kuwa mbunge, akawa na ndoto ya kuwa mkurugenzi, hata masomo yake atazingatia sana, hata kukubali kupelekwa kwenda kwa mume, kupelekwa kukeketwa, kwa sababu anajua mimi bwana, mimi ni rahisi aja na vitu kama hii. Kwa hiyo tunaona angalau kuna kuna mwamko japo hatujafika pale tunapotaka, lakini angalau e, mitizamo na mienendo imeanza kubadilika, na hususan maeneo ya mjini na maeneo ambayo angalau kuna shule na kadhalika. Mwanakombo, mwana uh, tunafahamu kwamba umoja uh, wa Mataifa una malengo yake kwamba kufikia mwaka elfu mbili na thelathini, ni yani, kutokomeza ndoto za, ndoa za utotoni. unadhani kwamba malengo haya yanaweza kufikiwa elfu mbili na thelathini si kwa Kenya peke yake? Tuchukulie eneo la Afrika Mashariki kwa ujumla. Mimi nadhani mwaka elfu mbili ishirini na thelathini malengo ya mtoto wa kike yatatimia. Uhum. Sababu yatatimia endapo sisi wenyewe kama wanawake tutasimama kidete na kusema changamoto zetu na nini tunataka. Kwa hiyo mwaka elfu ishirini na thelathini malengo yatatimia, na sheria mimi naona pia itafuatwa vile ipaswavyo. Bila shaka na tukiwa tunakamilisha kamilisha hivyo, muda wetu unayokimbia una labda kwa kukamilisha tu yale ambayo pengine ni wakati mwafaka kuyashuhudia yakiendelea kufanyika. Kuna baadhi ya watu wakisema kwamba haya yanafanyika, mtoto ya akimzungumzia mtoto wa kike ana msaao wa kiume, lakini najua kwamba bado kazi ni kubwa wanaharakati mnaifanya. Saadia Husein, kile ambacho ungekitaka kukitoa kama neno lako la mwisho kuwasaidia watoto wa kike na familia na vile vile katika kazi zote ambazo changamoto umekuwa ukizishuhudia kila wakati. Uh, mi ningesema ya kwamba sisi kama washikadau wote uh, wazazi, walimu, serikali, mashirika zisizo za kiserikali, kila mtu awajibike, kwa sababu hawa wasichana wakielimika ni wetu, si wa kutoka kwengine. Uh, na tunaamini ya kwamba mtoto wa msichana akisha elimika ni kama umeelimisha jamii nzima. Kwa hivyo wasia wangu ni kuwa tuungane mikono, tuhakikishe ya kwamba wasichana wetu wamepata haki zao. Haya, na kwa upande wako basi, uh, Anahenga, na wewe tukupe fursa uh, dakika mbili, tuambie mtazamo wako, mchango wako na nini ushauri wako kwa mtoto wa kike, mwanamke na yeyote yule ambaye anasikiliza kipindi hiki wakati huu, kabla ya kukamilisha kipindi cha leo cha siku ya mtoto wa kike kimataifa? Mimi nashauri kwa, kwa wazazi ndo wanaweza kusaidia kubadilisha mtizamo, e, kwa watoto wa kike kuwapa elimu eh, kuhakikisha kwa kwamba wanawalinda na nyila kandamizi watoto wao, na kuweza wa kike, kwa kwa kwa kwa kwa na wakiume, kuwapa fursa sawa. Kwa hiyo mzazi anayesikiliza, natoa ushauri huo, na pia uh, kwa watoto wa kike wenyewe ambao wanajitambua wananisikia sasa hivi, wawe na malengo ya, ya, ya kufanikiwa hapo mbele. Tuna kauli mbiu wetu na pia inasema malengo ya baadaye. Kwa hiyo wakiwa na malengo ya baadaye ya kufanikiwa Shukrani, shukran sana Anahinga Mwanakombo. Mwanakombo naye tumpatie fursa Mwanakombo Ujerumani, wakati unakamilisha fursa yako, kuna kitu nimekiona hapa, nataka ugusie pia. Unasema kwamba watoto wasichana katika umri wa kuvunja ungo kuanzia wengi we wao, oh, watatu kati ya wanne wanakumbana na maambukizi mapya ya HIV huko nako vipi? Ulinzi ukoje? Alafu tupe neno lako la mwisho kutokea hapo, vilevile ugusie vile. Na hilo, uh, ni kweli huku kwetu asilimia kumi na sita ya wa wasichana wadogo wameambukizwa viini vya maradhi ya HIV. Bati pia nimetangulia kusema tunafanya kazi na madaktari hawa. Watoto sisi tumewakusanya wale wameambukizika, na kuwakusanya kwetu, tumewaweka katika nyumba hifadhi ambao wajua mtoto akiwa na yale maambukizi na jamii ikiwa imemtekeleza yeye anajiona ni mnyonge. So ye mwenyewe kwanza, kabla hatuja mchukua, tunazungumza naye mpaka tumpelekea hospitali, na hatukubali tunamweka kando. So hapa ni lazima wazazi wabebe majukumu yao, serikali nayo pia imsaidie mtoto wa kike, maanake kuna shule ambazo ikifikia uh, kiwango fulani malipo ya skuli ama karo huwa yako ghali, so mzazi anashindwa. Ni serikali iangalie vipi itamsaidia mtoto wa kike ili apate elimu sawa na mtoto mwingine. Kumsaidia kwake ni kama zile school fees ziwe zinapunguzwa, ile gharama ya shule inapunguzwa, hizi sodo zile zinasambazwa mashule kwa wingi, na mtoto so, inchi, wa kike pia asikize. So ni jukumu la mwananchi, la wananchi na jamii yenyewe kwa jumla kushikana mikono na kuzungumza kwa sauti moja, tutapunguza hizi dhulma za watoto wa kike. Shukrani sana Shaka. Haya, asante. Naona muda na wenyewe pia unakimbia kweli kweli. Basi no. dakika moja tu tunaweza tukasoma maoni zaidi ya msikilizaji ambaye tunayo hapa kuhusiana na siku hii ya leo. Ni huyu Mbaga Karimu, yeye anasema changamoto anazopitia mtoto wa kike hasa wapo masomoni ama kwenye shughuli zake ni gharama za taulo za kike, jambo ambalo pia mmoja wa washiriki amelizungumzia anasema, hivi ni kwa nini serikali inatoa kondom za bure na taulo za kike zinauzwa? Thomas Mayunga mwana Loresia, huyu yuko kule Geita, Tanzania, naye kwa upande wake anasema baadhi ya makabila yanafanya kutompa mtoto wa kike kipaumbele katika elimu kama ilivyo kwa wavulana. Pia wanafunzi walio shule za kata, hasa vijijini, anasema hawana msaada wa hizi taulo za kike, hivyo wanapata adha kubwa wakati wao hedhi. Haya basi, nasoma ujumbe mwingine tena. Huu hapa unatoka kwake, si mwingine, anaitwa Hodari. Anasema kwamba changamoto nyingi sana, kwanza ubakaji huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwenye maeneo ambayo vita vinaendelea hivi sasa. Ni msikilizaji huyu ameandika ujumbe wake, na kama tunavyofahamu huko mashariki mwa DRC si, hali ndivyo ilivyo. Sina budi kukamilisha uh, live talk kwa siku hii ya leo. Shukrani sana kwako mkurugenzi kituo cha sheria na haki za binadamu nchini Tanzania. Shukran Emanuela Bashikia, mwanaharakati wa haki za wasichana na wanawake katika taasisi ya AVSD huko DRC. Mwanakombo Jerumani kutoka Sauti ya Wanawake, shirika lisilo la kiserikali linaangazia haki za mtoto wa kike na akina mama. Vile vile, shukran kwako Saadia Husein kutoka taasisi ya Brighter Society Initiative huko Tanariva nchini Kenya kuendeshea mjadala huu. Mimi hapa ni mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana na Sandey Shomari. Upande wa pili tunaye Fiona Nandundu hadi kadhalika Saida Hamdun. Basi msikilizaji, endelea kusikiliza VOA Swahili.