Usiku saa za Afrika Mashariki, saa mbili saa za Afrika Kati. Ifuatayo ni taarifa habari kutoka idhaa kiswahili ya sauti Amerika. Msomaji Abdu Shakur Abud. Mgombea binafsi wa kiti cha rais nchini Msumbiji Venancio Mondlane leo Ijumaa alitishia kuitisha mgomo wa nchi nzima ikiwa chama tawala cha Frelimo kitadai ushindi katika uchaguzi wa rais. Mondlane aliambia shirika la habari la Reuters kwamba kulingana na takwimu zakusanywa na wajumbe wake katika vituo vya kupiga kura, anaongoza baada ya uchaguzi wa Jumatano. Matokeo ya awali yanatarajiwa kutangazwa Jumamosi na matokeo rasmi siku 15 baada ya uchaguzi. Reuters haikuweza kuthibitisha madai ya Mondlane kwa njia huru. Frelimo imetawala nchi hiyo ya kusini mwa Afrika tangu mwaka 1975 na imekuwa ikishutumiwa mara kwa mara kwa wizi wa kura, jambo ambalo inakanusha. Mgombea wa Frelimo Daniel Chapo anatarajiwa kupata ushindi kwa kiasi kikubwa na kuchukua nafasi ya Rais Filipe Nyusi anayemaliza mhula wake wa pili madarakani. Chama cha Democratic Alliance cha Afrika Kusini, mshirika wa chama tawala cha ANC katika serikali, kinataka ukaguzi rasmi katika uamuzi wa mwendesha mashtaka kutomfungulia mashtaka Rais Cyril Ramaphosa kwa wizi katika shamba lake ambapo ilikaribia kumgharimu wadhifa wake miaka miwili iliyopita. Mkurugenzi wa ofisi ya mwendesha mashtaka katika jimbo la Limpopo alitoa taarifa jana akieleza kwamba uamuzi uliochukuliwa baada ya kutathmini kwa makini ushahidi uliowasilishwa na waendesha mashtaka akisema hapakuwepo na sababu za msingi kwa waendesha mashtaka kufanikiwa na kesi kutokana na ushahidi waliokuwa nao. Kashfa hiyo iliopewa jina la Farmgate ilidhihirika wakati afisa wa zamani wa ujasusi alipoambia polisi Juni 2022 kuhusu tukio hilo na kumshutumu Ramaphosa kwa biashara haramu ya kutakatisha fedha, ufisadi na kuficha wizi huo. Ramaphosa, mfanya biashara tajiri kabla ya kuwa rais, amekanusha mara kwa mara kufanya makosa yote kuhusiana na kadhia hiyo. Habari za dunia zinawajia kutoka idhaa Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametoa wito wa kuepusha kutokea vita kamili nchini Lebanon na kuenea kwa mzozo wa mashariki ya kati. Guterres ametoa matamshi hayo baada ya kuongezeka kwa mzozo wa mashariki ya kati ambao umetajwa kuwa tishio kubwa kwa usalama wa kimataifa. Guterres alikuwa akizungumza katika mkutano wa waandishi wa habari pembezoni mwa mkutano wa kilele wa Jumuiya ya Mataifa ya Kusini Mashariki mwa Asia ASEAN unaofanyika huko Laos. Amelaani mashambulizi ya Israel yaliyofanya na kujeruhi wafanyakazi wa Umoja wa Mataifa, akiongeza kwamba kilichotokea ni sharti lilaaniwe. Watu 37 waliohukumiwa kifo kutokana na kesi ya jaribio la mapinduzi lililoshindwa dhidi ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wameanza mchakato wa kupinga hukumu hiyo. Kesi hiyo ya rufaa imeanza kusikilizwa katika gereza la kijeshi mjini Kinshasa siku ya Alhamisi, ambapo waliohukumiwa wanahojiwa mmoja baada ya mwingine. Miongoni mwa watu 37 waliohukumiwa ni raia wa Marekani watatu, Mbelgiji mmoja, raia mmoja wa Kanada na mmoja wa Uingereza. Wote wanauraia pacha na DRC wanashutumiwa kwa makosa ya uhalifu na ugaidi jaribio la mapinduzi ambalo halikufaulu lilitokea Mei 19 wakati watu waliokuwa na silaha walishambulia nyumba ya waziri wa fedha ambaye sasa ni rais wa bunge la taifa Vital Kamerhe. Na wakazi katika mji mkuu wa Njamena, Chad wanakabiliana na mafuriko makubwa kutokana na mvua nyingi inayoendelea kunyesha na kusababisha mitaa kujaa maji mjini humo. Mito Chari na Longone inayopatikana katikati ya mji mkuu Njamena imefurika. Umoja wa Mataifa umesema kwamba watu 579 wamefariki na wengine zaidi ya milioni 1.9 wameachwa bila ya makao huko Chad kutokana na mafuriko yaliyoanza mwezi Julai katika nchi hiyo mojawapo maskini duniani. Serikali ya Chad imeomba hapo jana msaada wa wananchi na kimataifa kukabiliana na athari, kukabilia za mafuriko. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikiwajia kutoka hapa Washington DC. Msomaji alikuwa Abdu Shakur Abud. Punde tu Kennet Bwire ataingia na meza ya waandishi, akizungumza na waandishi wa habari juu ya maswali mbalimbali, mbali ya Mashariki ya Kati, hali huko Afrika Mashariki na kadhalika bu kwenye meza ya waandishi maoni ya waandishi na wahariri kutoka sauti ya Amerika, VOA hi. Leo maswala ni mengi ya kuangazia ambayo yametokea wiki hii. Nikikumbushe pia msikilizaji kwamba kipindi hiki kinasikika kupitia KBC redio Taifa, ni shirika la utangazaji la serikali ya Kenya. Mimi ni Kenneth Bwire. Kwenye laini kutoka Kampala, Uganda, ninaye Kenneth Lukwago, mhariri na mtayarishaji wa vipindi vya siasa katika Redio One na nchini Kenya yupo Michael Were Muhusia, mtangazaji wa kujitegemea pia mwandishi ambaye amefanya kazi na vituo mbalimbali mbali vya habari nchini Kenya. Karibu wangwana. Asante sana bwana Wiki hii lililorindima zaidi ni vita vya mashariki ya kati, kati ya Israel na wanamgambo wa, wa Hezbollah. Hatuwaiti wa magaidi kwa sababu hawajatajwa hivyo kimataifa kuwa magaidi, kwa hivyo ni wanamgambo na wala tena sio wapiganaji. Vilevile Israel imepambana na wanamgambo wa Hamas katika ukanda wa Gaza na kupokea misururu ya mashambulizi kutoka Yemen kutoka kwa wanamgambo wa Huthi. Vilevile Israel inajibizana kwa upande mwingine na Iran inayotajwa kuwa mlezi wa haya makundi yote ya wanamgambo katika mashariki ya kati. Ya hivi karibuni ni kwamba kundi la Hezbollah limesema limejitayarisha vilivyo kupambana na Israeli kwa muda mrefu, na hivyo hata wanajeshi wa Israel wanapokuwa wameingia kusini mwa Lebanon kupambana na Hezbollah na kusababisha Hezbollah kupoteza wapiganaji wengi wakiwemo makamanda wa ngazi ya juu hasa kamanda wake Hasan Nasrallah. Hezbollah linasema haliwezi kuachana na kupambana na wanajeshi wa Israel na kwamba zitatumia roketi zake na makombora ambayo yanalenga kwa uhakika. Kenneth, kwa muhtasari, haya mashariki ya kati unayoonaje? Naona ni hali mbaya ambayo inaendelea kutokea na huenda kama watu wengine wanavyosema, tunaweza tukaona vita ya dunia ya mara tatu, kwa sababu unaona a, vita inaendelea. Wakati ule wa zamani vita ya, ya dunia iliyotokea, kulikuwa na hali ngumu, pengine kwa upande wa mawasiliano, mikutano, lakini kwa hali ya leo hii unaona kila kitu ni rahisi sana, lakini unaona hatua za kutatua kutokubaliana, uh, kati ya nchi hizi mbili uh, ni, ni, ni, ni kitu ambayo hakijajitolea vizuri uh, mara nchi kubwa ambazo zingesimama imara zikawaambia Waisraeli pamoja na watu wa Ispolama na makundi hayo mengine ambayo uh, Israeli inapambana nayo, wasitishe vita wote inaonekana wanacheza wana cheza. Mara unasikia Amerikani wanasema kitu fulani, unasikia Urusi, na unaona ni hali ambaye ni ya mvutano. Ni kama kuna mtu ambaye anapata faida kutokana na hali ya vita hiyo, lakini kwa maoni yangu nafikiri um, wakati umefika swala hilo la Palestina na Israeli limalizike mara moja, kwa sababu nadhani na, na hao ah, watu wanaweza wakaishi pamoja ah, na kile na kile kilichoitwa two state solution, nchi mbili, kila mtu awe nafasi yake ya kuishi ah, na Israeli na Israeli ikubali kabisa ya kwamba kuna watu ambao wanaitwa wa Palestina na walikuwa hapo hapo, ah, kabla nchi inchi ya Israeli ilianzishwa, na wale wa Palestina wakubali, ah, watu ambao wanaitwa wa Israeli tayari wako hapo ni hali ya kuona ya kwamba wanaishi pamoja kwa sababu mm. Ukiangalia nchi zingine kuna sehemu kuna uh, Waislamu, kuna sehemu kuna Wakristu wa na wanaishi pamoja moja kwa moja. Kwa hivyo mi mm -hmm. Nadhani ni vita ambayo inaweza ikamalizika kwa mara moja, uh, ku, ku, ku, ku, kwa hali ambayo inaweza kutusaidia uh, kusitisha mapi, ma-, ma, ma, ma mapigano mm -hmm. na hali ambayo inaweza ikatuletea matatizo Uh, siku zijazo kwa sababu vita ikiendelea, hii hii ikiendelea, uh, nchi zote za duniani zitaguswa zita Michael vita vya Waisraeli na uh, seme Hezbola ni siasa ambayo imekuwepo kwa muda mrefu nasema uh, Mashariki ya Kati na kila mmoja Uh, unaweza kuona kwamba wengi wa wale ambao wanazunguka Israel wanaona kwamba Waisraeli ni wachokozi, na kwamba wamekuwa na mazoea ya kuvuruga wa Wapalestina kwenye eneo lao, kupiga ukuta ama kujenga ukuta kwenye maeneo ambayo pia inasadikika kuwa ni himaya ya wa Wapalestina. Na ndio sababu mara nyingi wanaona kwamba wanapodhulumiwa Wapalestina, ni vizuri pia vilevile wao kuongeza nguvu, ikiwemo mpaka Iran. Na ndio jambo ambazo unaweza kuona kwamba mara kwa mara makombora yanarushwa pale. Kumbuka, ni vita ambayo ni ya siku ndefu, ni historia ambayo imekwepo kwa miaka na mikaka. Israel wanakuja kupata kuwa taifa mwaka elfu moja mia tisa arobaini na saba arobaini na nane hapo, na ilikuwa ni baada wao wenyewe kutoka katika mataifa ya nje kutokana na ukatili wa Hitler, na ni jambo ambayo liliwafanya kurudi nyumbani wao wenyewe, nio walicho pale kwamba nyumbani, na kwa katika kurudi nyumbani wakapata, pia kuna wale ambao tayari walikuwa occupied, na ndio sababu ikawa ni mchakato mkubwa kwa wao sasa eh, kuvurugana na wenzao ili wao wenyewe kuwa taifa. Kwa hiyo nguvu kubwa imekuwa ni mkono wa Marekani kuwawezesha kupata eneo lile na kuwa kuwafanya uh, kuwa taifa, lakini bado suluhisho kamili haijaitokea. Maanake ilikuwa ni waishi kwa pamoja, uh, kila mmoja akiheshimiana, lakini bado kuna ule mvutano kiasi cha haja. Unamwona uh, Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa Israel kisema kwamba wamezungukwa na maadui ambao lazima kwa vyote vile wao wenyewe waweze kujihambi na kujilinda kutokana na makombora ambao ama zile roketi ambazo zinarushwa dhidi ya uh, watu wake, na wao wenyewe wanaamini kwamba watazidi kupigana na kujitetea uh, kudhidi ya wale ambao wanaonekana kuwa ni magaidi ama wale ambao wanaonekana kuwa ni maadui dhidi yao. Kwa hiyo Wapalestina pale kundi la Hamas iwe ni Hezbollah, Uh, si lote, si chote kwa Waisraeli wanavyosema wenyewe, na kwamba liwe liwalo, watasimama kidete kwa ajili uh, ya kupata kujikinga dhidi ya mashambulizi makali kutoka kwa wale ambao ni maasidi wao mm -hmm. Hayo yakijiri, pia tunasubiri, Israel iliambia eh, Irani kwamba itajibu kwa makali yanavyostahili, baada ya Iran kuvurumisha <laughs> karibu makombora 180. Idadi kubwa ya makombora hayo yalinaswa na kuna hofu kwamba labda Israel inapanga kulipua vinu vya nyuklia vya Iran, na pia inafahamika kwamba makombora ya Israel huwa yanalenga kwa uhakika. Tukiachana na hayo, tuingie Afrika Mashariki. Kenya wiki hii limekuwa sokomoko, tuseme maswala ambayo ulimwengu umefuatilia hasa nchi za Afrika Mashariki, baada ya kuwasilisha hoja ya kutaka kumtimua na kumfungulia mashtaka naibu rais Rigathi Gachagua kuhusiana na madai chungu nzima karibu kumi na moja hivi hasa kuhusiana na utendakazi wake, matamshi ya chuki, ufisadi, yaani kujilimbikizia mali kubwa kwa muda mfupi ambao haulingani na mshahara wake na madai mengine kama hayo ikiwemo uh, kuvuruga serikali anayoitumikia. Yapo masuala sasa yamefikishwa katika mahakama uh, upande wa Rigathi Gachago unataka kesi hiyo kutosikilizwa katika Senate ama mchakato kupigwa msasa, ikiwemo kwamba raia hawakushirikishwa vipasavyo, kwamba bunge halikuwa na wabunge wa kutosha wakati ambapo walikuwa wanampiga msumeno, na kwamba hilo bunge pia halikufuatilia eh, kumpa muda wa kutosha kujitetea. Tuanze na wewe Michael. Haya ambayo yanaendelea katika bunge ndiyo, nimesoma mahali kwamba aliyekuwa mwenyekiti wa mawakili Nelson Havi amesema kwamba katiba haipo bayana vile kueleza kuhusiana na mchakato wa kutaka kumtimua eh, naibu rais. Yanayozungumziwa ndani ya Kenya ni yapi sasa? mambo ambayo kwa hakika haijaanza leo, asema tu kwa vile uh, kile kinachomkabili alinachomkabili uh, uh, naibu rais mheshimiwa Rigathi Gachagua ni chini ya katiba mpya ya mwaka elfu mbili na kumi, lakini vinginevyo hali imekuwa hivyo hivyo miaka na mikaka. Kumbuka mwaka elfu moja e, mia tisa sitini na tisa e, Jaramogi sitini na sita, Jaramogi Oginga Odinga, naibu rais wa kwanza ama vice president wa kwanza nchini Kenya, aliamua kubwaga manyanga e, kwa kudai kwamba alikuwa ni ceremonial deputy president, kwamba ni naibu rais ama makamu rais ambaye hana mamlaka yote, yupo tu kupata mshahara na hana faida yoyote katika uh, kusaidia serikali kujenga uh, taifa. Na ndio sababu akaandika nyaraka kwa ajili ya kumwambia ama kumweleza ama kumwomba rais wa wakati huo hayati Jomo Kenyatta kwamba anajiuzulu, na wamekuja wengi a, Josephat Murumbi na kadhalika, lakini katika ila rigijii wenyewe wanavyomwita ni kwamba uh, ametengenezewa Uh, mtego wa aina yake, mwenyewe alikuwa anasema anaweka mitego kunasa wale ambao hawakutaka kuingia serikalini, lakini kana kwamba sasa mtego wenyewe mm -hmm, umeishia kumnasa, eh, kwamba ni mtu ambaye ni mjeuri kwa namna jinsi anavyotangamana ama anavyotekeleza uh, majukumu yake na hususan dhidi ya viongozi wengine, na haya tumeyasikia bayana kutoka kwa uh, katika kinywa cha uh, kiranja wa bunge kwa faida ya serikali Mheshimiwa Kimani Ichungwa, wamekwepo wengi, na kwamba amekuwa akirusha checha, maneno ama matusi dhidi ya baadhi ya waheshimiwa, hususan wanawake ambao kwaka walisemekana alisemekana kutumia neno ambayo sio sahihi ama lenye tija katika jamii na pia vilevile mambo mengi kuhusiana na ufisadi, kwamba is greedy, kwamba ni mlafi kiasi cha haja katika kupata uh, mali ama kujilumbukizia mali kwa njia isiyokuwa sawa, na pia vilevile vile, eh, na hapa nikirejelea, kuna baadhi ya hoteli ambazo zimetajwa kule sehemu za moja ambayo ni Treetop; uh, nyingine kule sehemu za Kilifi, pwani ya Kenya, kadha wa kadha, vipande vya ardhi kule Meru na pia vilevile vile, ku katika kuwapokonya uh, mali baadhi ya wana wa ndugu yake marehemu, ambaye alikuwa ni gavana wa jimbo la Nyeri. Kwa hiyo, eh, mchakato mzima ulianza kimza, akimzaamzaa ye mwenyewe akijibu kujitetea mbele ya umma akijitetea uh, kwa wabunge akijitetea. Michael, ni kama laini yako ina matatizo kidogo, unaweza songa pembezoni kidogo, sehemu nyingine. Wakati huo nikimuuliza hili swali Kenneth, ni kwamba wale ambao wameorodheshwa kutoa ushahidi mbele ya seneti ni mmoja wapo ni gavana wa Nairobi e, Sakaja A, katibu wa baraza la mawaziri. Maanake anajua kila jambo linaloendelea ndani ya serikali, anaandika kila kitu cha kinachofanyika e, mbele ya baraza la mawaziri anapoketi huyo naibu rais, pamoja na aliyekuwa e, mkurugenzi mkuu wa ile mamlaka ya kutoa madawa na nini ya KEMSA ambayo pia anadaiwa kwamba alihusika au naibu rais kushawishi katika kutoa tenda. Unaona, akinusurika, ni kama mswada unatoka ndani ya serikali anayoihudumu, na ushahidi umetoka ndani ya serikali kumhujumu, ananusurika naibu rais hai- haiwezekani kabisa. Na mimi naangalia hii ni uh, vita ambayo ni ya kisiasa. Nafikiri uh, William Ruto hakuchukua muda wa kutosha alipokuwa anaamua ni nani atakuwa makamu wake kwa sababu nadhani hiyo nafasi inafaa iangaliwe sana kwa makini, na yeye mwenyewe alikuwa na nafasi ya kujifunza alipokuwa makamu wa uh, Uhuru Kenyatta. Na sasa naye pia alifanya makosa, nafikiri alimchagua mtu ambaye ana mbinu uh, za kukuwa rais wa Kenya hapo uh, siku zijazo, na inaonekana amekuwa akifanya uh, vitu ambaye nafikiri yeye mwenyewe Ruto anadhani ni vya kujaribu kumwangusha kwa sababu hata mengine yaliyotajiwa ni uh, maandamano ambayo yalikuwa Kenya wakisema alihusika moja kwa moja. Kwa hivyo nafikiri kwa upande mwingine ni makosa ya Ruto, uh, hakuchunguza vizuri ni mtu aina gani ambaye alimchagua kukuwa makamu wake. Mara nyingi tunaona watu wakiwa wakiwachagua uh, watu ambayo watakuwa makamu wao, wanaangalia watu wale ambao hawana hamu ama uh, ya kuwa viongozi, wanawachagua wazee sana wanachagua wale watu ambayo wanawasikiliza, yani wakimtolea amri anapata tu hiyo amri, na tumeona hali hiyo hata ikikuwa sasa hapa Uganda, rais <tosimu> Mseveni akiwa anachagua makamu wake, unaangalia watu aina ambayo anachagua ni watu ambayo hawana tamaa kisiasa, watu ambayo wanaweza wakamwangusha. Nafikiri hapo Ruto alifanya makosa. Na swali mm -hmm. yako kuhusu ushahidi ambayo unaenda kutolewa, nadhani uh, hali itakuwa tu hivyo hivyo, namna umeona. Uh, na mswada ulipoungwa mkono katika bunge na kule kwenye seneti, uh, wataendelea tu ku, ku, kuunga mkono huo mswada na huenda atatolewa. Uh, kitu ambayo mimi sijachunguza vizuri na kufahamu ni namna Ruto atampata makamu wake tena. Sijui kama katiba ya Kenya inasema anaweza akamteua mtu mwingine, kwa sababu kumbuka, huyu ni mtu ambaye aligombea naye moja kwa moja na kikatiba nafaa kuwe running mate na sasa, sijui mtu ambaye atateulu, atateuliwa atakuwa ni mtu wa mfano gani. Nadhani hii ni hali ambayo Kenya inaendelea pia kujifunza masuala ya kikatiba. Katiba mpya ya Kenya ina, uh, matatizo hapa na pale na pale, na nadhani mswada huu hautaishi na kumwondoa tu, uh, makamu wa rais, lakini pia kutakuwa na mafunzo nini inaweza ikafanyikana hapo awali Uh, kwa ajili ya kutengeneza uh, mawasiliano kati ya raisi na makamu wake. E, wanakuambia siasa za Kenya ni ngumu kuzielewa, zinahitaji ujue historia, usome kabisa, uelewe watu, hulka yao, namna ambavyo wanavyozungumza, namna ambavyo hata labda wanavyolala, wanalalia upande gani. Maiko siku moja atakuambia siasa ya Kenya ni ngumu na lazima upasue kichwa, huweze zungumzia juujuu tu, lakini nafikiri nafasi itampa kama huyu ataondoka, labda nafasi lazima itajwe. Lakini nirudi kwako Michael, tuelekee Kamerun, uh, Rais Paul Biya hajaonekana hadharani kwa muda uh, zaidi ya mwezi mzima. Umri wake miaka tisini na moja, amekuwa afya yake si nzuri. Sasa kumekuwa na minongono ndani ya Kamerun, raia wakiuliza, rais wetu yuko wapi? Hata zikatokezea taarifa za uvumi ambazo hazijathibitisha kwamba labda amefariki, lakini Ah, ah, hilo halijathibitishwa halipo sasa, ee, <laughs> wizara ambayo inahusika na maswala ya urais na maswala ya ndani imetoa amri kuambia raia wote, kimya, msizungumzie afya ya Paul Bia. Inanikumbusha wakati mmoja, aliyekuwa rais wa Tanzania marehemu ama hayati John Magufuli alipoaga dunia, viongozi wa taifa walikuwa wanatembea wakiambia raia kwamba Magufuli anachapa kazi na nawasalimu, yupo. Lakini je, hili la Kamerun, ipo haja wa Kamerun waambiwe yupo wapi rais wao, kama ni masuala ya afya, ama wafyate mdomo, wasizungumzie wakipatikana ni ndani? Uh, mataifa duniani yapo chini ya katiba tofauti. Kwa wale ambao wana uhuru wa kujieleza e, kama Kenya, unaweza ukakurupuka tu na kuzungumza mawili matatu hivi kuhusiana na utawala, uongozi lakini kuna mataifa mengine ambayo ni nchi za kidikteta ambapo uh, rais anaonekana kuwa ndiye kila kitu, ama kama seme miungu hivi. E, kwa hiyo, kwa wao wenyewe wamekwepo katika mazingira hayo kwa miaka na mikaka. Huyu ni mtu ambaye amedumu pale miaka ende miaka rudi, kwa hiyo ni mbuyu haswa. So, na kwa umri ambao umetajwa kusemela kweli tisini, ni mtu ambaye hata kwa fikira zake sidhani kama anaweza kuwa yupo uh, timamu kiasi cha haja maanake, kufanya uamuzi na kuendesha taifa inataka mtu ambaye bado ana nguvu za kutosha, mtu ambaye ni sound mind, ambaye anajielewa na anapotoa maelekezo ni maelekezo ambayo kwa hakika yanatija katika taifa. Lakini katika hali yake hajawa akiishi Kamerun na amekuwa miaka yote kule Ufaransa, Paris, akiendelea kupata matibabu na kadhalika. Na hatu tunaangalia wakati anapotembea anasaidiwa tu, hayupo katika aa, hali ile utimamu wa mwili, na ndio sababu unaweza kuona kwamba kwa vile wametawala kwa mkono wa chuma, wananchi hawajapewa nafasi ya kupaza sauti ama kujieleza. Wanaishi e, katika vitisho muda wote, lakini e, kama hali yake ameondoka kwa taifa lolote lile especially in Africa, mara nyingi huwa anachukua muda kwa ajili ya kuandaa mazingira ya labda zingine kutangaza, eh, kutangaza especially iwe akiwa ametayari ameondoka duniani Aye. Watu wanazaliwa wakizeeka, wakimpata pale pale. Kwa hiyo ni changamoto kiasi cha haja lakini, hatimaye uh, tutaweza kuona ama tutaweza kupata taarifa kamili kutoka kwa vyombo husika Kenneth. Um, tunajua yupo eh, mkuu wa jeshi mtoto wa Rais Yoweri Museveni, Jenerali Muhozi Kainerugaba, katika nafasi yake kama mkuu wa jeshi, tunaona anatekeleza kazi ambazo labda zingekuwa za Jeje odong ama waziri msaidizi au anaohusika na masuala ya mambo ya nje, amekwenda hadi Misri, amezungumza masuala ya mto Nile kuhusiana na Misri, Uganda na Ethiopia, bwawa la Ethiopia. Ameandika tweets kadhaa wiki hii, uh, wiki iliyopita ambayo imeingia hadi wiki hii, ni kwamba amemwambia balozi wa Marekani atamtimua nchini Uganda. Nafasi ya Muhozi Kainerugaba katika siasa za Uganda ni ipi? Ni waziri wa mambo ya nje? Ni mkuu wa jeshi? Nafasi yake ni gani na anatekeleza wajibu gani kwa, kwa ufupi <laughs> um, yeye Mhozi ni mkuu wa jeshi la, la Uganda na maandishi yake katika Twitter na matamshi yake sehemu zingine Uh, yameisumbua sana serikali ya Uganda, na tumeambiwa na wale wanayofanya kazi katika wizara uh, ya mambo ya nje uh, ya kwamba kila mara huwa wana matatizo ya kuelezea nchi ambaye ametaja ama wale watu ambayo ametaja na kuwaomba uh, uh, msamaha, kwa sababu wanasema matamshi yake si yale ya serikali ya Uganda, ni matamshi yake kama binafsi. Na lakini hii masuala yameletea watu wengi kushangaa kwa sababu hatuoni hatua yote ambayo inachukuliwa. Ingekuwa pengine ni mtu mwingine hata Aa, um, pengine a-angeondolewa an, an, katika ofisi ambayo uh, anamiliki kwa wakati huu, lakini ni hali ya hali hiyo tu. Lakini serikali ya Uganda inasema uh, wao mawasiliano yao na, na nchi ya Amerikani bado ni mzuri sana, na hawataki huyo um, balozi wa Amerikani Bwana Pop kuondoka hapa Uganda na kwa hivyo Uh, ni kitu tu ambayo tunashangaa ni kama hemohozi anaweza akachukuliwa hatua, hatujui kwa sababu hii ni masuala ambayo yameendelea be, sana. Unakumbuka twiti zake kuhusu Kenya na masuala mengine, na kwa hivyo uh, tunaangalia tu kuona ni nini kinachoendelea, uh, lakini kwa uh, uh, usafi wa mambo, serikali inasema uh, hayo matamshi yake yatupiliwe mbali sana, ni pasua kichwa. Um, mic nina kama dakika moja hivi, vyombo vya habari vya Kenya na wachambuzi wanazungumziaje siasa za Marekani? Tumesalia na wiki chache tu tumjue nani ana uwezo wa kuongoza taifa hili, Kamala Harris au Donald Trump, arudi eh, bwana mkubwa Marekani. Marekani, ah, ni taifa ambalo mataifa mengi barani Afrika ama mataifa ambayo yapo katika uh, tabaka la tatu kwa maana the third world countries uh, mara nyingi yanafuatilia kwa kina kile kinachoendelea Marekani na uh, uh, siku zote wangetamani kupata rais ambaye atakuwa na uh, nia kutokana na zile policy zake sera zake za kuifaidi ama kufaidi mataifa bara Afrika, Kenya ikiwa ni mojawapo. Tunaweza kuona kwa sasa tayari Kenya kwa ushirikiano na Marekani mepeleka uh, polisi ama askari katika taifa la Haiti kwa ajili ya ku, eh, taifa la Haiti eh, kupata utulivu na kuweza kujitawala kwa njia iliyo bora, ilifanikishwa na balozi wa Marekani nchini Kenya eh, the white man. Lakini kubwa zaidi, wengine wana mitazamo ama, uh, mitazamo tofauti eh, kutegemea na nani atakayeingia, kwa sababu Marekani ni Marekani tu. Unaambiwa, unaambiwa Marekani, Marekani, Marekani siku zote anafanya kitu kutegemea na interest, eh, eh, mitazamo yake mwenyewe kile ambacho anatafuta kwa hiyo, atakayeingia kwao, labda wengi watakuwa naegemea upande wa Kamala Harris, maanake ni Pesi, kwa ajili ya kutoa misaada na hapa na pale, kinyume na jinsi ilivyo kwa upande wa labda Republicans, lakini wapo ambao wanasema afadhali Republicans, maanake wao hawana unafiki katika utaratibu wa utawala, wanaweka mambo bayana. Ikiwa tumependa jambo fulani, wanaiweka waziwazi, na mara nyingi wao hawajihusishi na kuvuruga, eh, kuvuruga mataifa ya Afrika. Wao wana-concentrate na kile ambacho kinawahusu. Kwa hiyo, eh, kila mmoja anavutia upande wake, kutegemea na kile ambacho anaona ni afadhali. mm. jeni Trump, ama ni Kamala Harris, yote tisa kumi ni kwamba jukumu mm. kubwa ni la Wamarekani wenyewe. Ni kushukuru Michael Were muhusia mwandishi wa kujitegemea nchini Kenya. Ni kushukuru Kenneth Lukwago mtayarishaji na mhariri wa kipindi Spectrum cha kisiasa nchini Uganda Radio 1 Asante sana msikilizaji kwa muda wako. Kutoka Washington DC, hii ni sauti ya America VOA. Mimi ni Kenneth Bwire, nikutakie wakati mwema.