Owark mesha, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Redio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 na Kigali Rwanda. Ninaye wakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha maswali na majibu kikifuatiwa na viji mambo. Lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Jeshi la Israeli leo Jumamosi limewaamuru wakazi wa vijiji 23 kusini mwa Lebanon kuondoka na kwenda maeneo ya kaskazini mwa mto Awali, ambao unapita kutoka bonde la Beka upande wa magharibi na kuingia katika bahari ya Mediterranean. Amri hiyo iliyowasilishwa kupitia taarifa ya kijeshi inavitaka vijiji vya kusini mwa Lebanon ambavyo hivi karibuni vimelengwa na mashambulizi ya Israel, ambapo maeneo mengi hayana watu. Jeshi la Israel limesema kuwa kuondoka huko ni muhimu kwa usalama wa wakazi kutokana na kuongezeka kwa shughuli za Hezbollah, likidai kuwa kundi hilo linatumia maeneo kuficha silaha na kufanya mashambulizi dhidi ya Israel. Hezbolah inakanusha kuficha silaha zake katikati ya raia. Mzozo kati ya Israel na Hezbolah ulizuka mwaka mmoja uliopita, wakati kundi lililotajwa na Marekani kwamba ni la kigaidi linaloungwa mkono na Iran lilipoanza kurusha roketi kaskazini mwa Israel likiungwa mkono na Hamas mwanzoni mwa vita vya Gaza, na kulisambaa haraka ndani ya kipindi cha mwezi mmoja uliopita. Rusia imesema leo kuwa imetungua ndege arobaini na saba za Ukraine zisizokuwa na rubani huku Kiev ikiripoti kwamba ilizuia drone 24 zilizorushwa zi na Rasia. Jeshi la anga la Ukrain limesema makombora mengi yalifiatuliwa kutoka mkoa wa mpakani mwa Rasia na Belgorod bila kutaja idadi au aina ya makombora hayo. Ilisema Rasia ilirusha ndege 28 zisizokuwa na rubani nchini Ukrain, kati ya hizo 24 ziliharibiwa katika mikoa ya Sumi, Poltava ni Propetrovisk, Mikolaiv na Kerson. Mkuu wa wafanyakazi nchini Ukraini pia alisema vikosi vya Kiev vimeshambulia ghala ya mafuta usiku wa kuamkia leo Jumaamosi huko mashariki mwa Russia, katika mkoa wa Lughansi unaokaliwa na Russia na kuchoma moto ghala hilo, alikutoa maelezo zaidi. China imesema Jumamosi itatoa bondi maalum kusaidia kuchochea uchumi wake unaoyumba, ikiashiria matumizi ya fedha yataimarisha mabenki yataongeza soko la nyumba na kupunguza deni la serikali za mitaa, kama sehemu ya moja ya mipango yake mikubwa sana ya afueni katika miaka kadhaa. Mpango huo ni sehemu ya mfululizo hatua zinazochukuliwa na Beijing kuweka mipango katika utaratibu wa kuisaidia sekta ya biashara ya majumba ambayo kwa miaka mingi ilikuwa na matatizo na matumizi ya chini ya muda mrefu ambayo yameikumba nchi hiyo yenye uchumi wa pili mkubwa duniani. Bondi hizo maalum zilizopangwa na Beijing zinalenga kuboresha mtaji uliopo katika mabenki kama sehemu ya msukumo wa kukopesha katika matumaini ya kuleta hamasa katika matumizi ya wateja ambayo siyo mazuri. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington. Shirika la misaada ya matibabu MSF linasema linalazimika kusitisha kazi zake katika kambi kubwa ya wasiokuwa na makazi ndani ya nchi ambako njaa imethibitishwa katika mkoa wa North Darfur nchini Sudan na kusababisha maelfu ya watoto walio na utapiamlo kuwa katika hatari ya kifo. MSF imesema ililazimika kusitisha shughuli zake katika kambi ya Zamzam kufuatia kuingiliwa kwa shughuli ya misaada karibu na Al-Fashir inayofanywa na wanamgambo Rapid Support Forces RSF ambao wamekuwa wakiuzingira mji huo kwa miezi kadhaa, pamoja na utaratibu wa jeshi la Sudan unaozuia misaada kwenda maeneo wanayoyadhibiti jeshi la na RSF wamekuwa katika mgogoro kwa karibu miezi kumi na minane, hali iliyosababisha mgogoro mkubwa wa kibinadamu ambapo zaidi ya watu milioni kumi wamelazimika kuondoka majumbani mwao na mashirika ya Umoja wa Mataifa yanataabika kusambaza misaada ya kibinadamu. Wakaazi wa Florida waliokwama katika mitaa iliyojaa maji walikusanya vifusi ili kutathmini uharibifu wa nyumba zao siku ya Ijumaa baada ya kimbunga Milton kuleta athari kwenye jamii za pwani na kusababisha madhara. Watu wasiopungua kumi wamekufa na waokoaji walikuwa bado wanaokoa watu kutoka kwenye mito iliyofurika. Mwisho wa habari za dunia. Mimi ni Mkamiti Kibayasi. Assalamu alaikum mpendwa msikilizaji, hujambo popote pale ulipo. Karibu katika kipindi kingine cha maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa studio. Kwa mara nyingine tena, mimi Abdu Shakur Abud nikiwa na hodha wa kipindi nikishirikiana na Kenneth Bure kuchambua barua zenu, na bila kupoteza wakati, maswali mazuri mazuri. Kenneth, nani anabahatika kutufungulia uwanja? Asante Abdu Shakur, anayebahatika hii leo ni Juventus Joas Ntalima wa Iseni, Nyegezi, Mwanza, Tanzania juventus unauliza ni nchi gani yenye wananchi wachache duniani na ipi yenye wananchi wengi duniani ukichukulia vatican kama nchi basi ndio nchi yenye watu wachache ikiwa na watu elfu moja peke yake kulingana na takwimu za mwaka elfu mbili na ishirini na mbili ukurasa wa statista halafu unakuta kwamba nchi inayofuata ni tuvalu yenye wakazi elfu kumi na moja mia tatu kumi na mbili nchi ya tatu unakuta ni Nauru 12668 na Palau 18055, lakini kwenye takwimu za ukurasa wa idara ya ujasusi ya Marekani, CIA visiwa vya Cocos ndio yenye watu wachache 500 Tisini na tatu. Ikifuatwa na Vatican, halafu visiwa hivyo vingine vinafuata. Kwa hivyo unakuta ni hivyo visiwa vya Pacific karibu na kule Australia kule karibu na nchi za bahari ya Pacific, ndo unakuta visiwa hivyo venye watu wachache. Kwa upande wa nchi yenye wakazi wengi, ni kwamba hivi sasa India imeipita China mapema mwaka huu na ina wakazi bilioni moja milioni mia nne hamsini na nne. China ambayo kwa muda mrefu imekuwa na idadi kubwa ya wakazi hivi sasa ina bilioni moja milioni mia nne na arobaini. Kwa hivyo ndio nchi mbili zenye wakazi wengi kuliko nchi yoyote duniani. Sasa zamu ni yako Michael Kichaka wa Kahama, Shinyanga, Tanzania. Unasema ungelipenda kujua kwa nini vita haviishi jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Swala lingine, Rwanda inasemekana kuwa inaunga mkono waasi wa Kongo na hakuna hatua zozote zinazochukuliwa kuhusu Rwanda. Kwa nini? Kwa hakika ni swali ambalo linaulizwa kila mara, na sio tu kwa vita huko Kongo. Ni vita katika sehemu mbalimbali vya dunia vinashindwa kumalizika, kwa mazungumzo sio rahisi hivyo. Kuna baadhi amemalizika vita vikuu vya dunia kwa mkataba, lakini imekuwa ni vigumu. Sasa tukizungumzia vita vya mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kuna sababu kadhaa. Kwanza, wachambuzi wanasema ni ukosefu wa utawala bora, ukosefu wa jeshi lenye nguvu au kupatiwa pesa zinazohitajika kuendesha kazi na nidhamu katika jeshi iko katika matatizo, kuweza kukabiliana na wapiganaji na waasi wanaojitokeza. Na ukosefu huo unasababisha ushawishi kutoka nje katika utajiri wa madini, wanapojaribu kukimbilia na kupora madini ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Haja ya kupata madini ndio yanasababisha vita kuendelea, kwani makundi mbalimbali yanalinda masilahi ya, ya wadau au nchi za nje na hivyo kupambana kila mara, kikosi cha kimataifa kilichopelekwa MONUSCO hakina meno, kwani katika mkataba wake hakina mamlaka ya kushambulia, bali ni kujibu mashambulio dhidi yake au dhidi ya wananchi, jambo ambalo raia wanadai halifanyiki, na hatimaye kushindwa kwa majirani na, na jumuia mataifa kupitia Umoja wa Afrika, vilevile kushindwa kupata suluhisho kwa ugomvi huo. Lakini hebu tupate maoni zaidi ya mtaalamu wa maswala ya huko mashariki ya kati kutoka mjini Goma. Nimezungumza na Herbert Masomeko naye kumuuliza swala hilo, naye anasema vita vya huko ndio hasia vimalizike. Sababu ya kwanza ni kwamba uh, au watu wanaongoza nchi ya Kongo hawajakuwa serious kwa kumaliza hiyo vita, kwani unaangalia kwenye bajeti ya nchi wanakuwa wakipatia hizo ma wa makuta ya mingi sana kuliko kupatia makuta jeshi na kupatia jeshi vifaa kwa sababu ilete usalama kwenye nchi za Congo. Hiyo ni tatizo kubwa sana. Unaangalia uh, ma makuta ya nchi na hawa nao wa politicians, lakini wanasahau kupatia makuta jeshi na kupatia jeshi vifaa initaache na maliza vita. Shida ya pili ni kwamba hiyo irresponsibility ya viongozi vya Kongo inaacha na yani, mipaka ya Kongo haitakuwa secured na nchi jirani kama hivyo Rwanda na Uganda wanakuwa wakiingia kwenye nchi ya Kongo na wakiipona mali ya Kongo. Ni kwamba also international community iko nayo na responsibility mwhiyo vitu, kwa sababu mpaka hapa haiya shutumu hizo nchi ni zinavamia Kongo, yani Uganda na Rwanda kwa, kwani mpaka hapa sasa international community inakuwa tu ikisema, lakini hakuna vituo vilivyokamatwa kusema ishutumu hizo maichi ziache uh, kuleta migogoro kwenye nchi ya Congo. Kwa maoni yangu, hiyo ndio inaacha vita ya Kongo haviishi kwa sasa. Na unafikiri, umesema wanapora mali, unafikiri madini yaliyoko huko Congo ndio yanasababisha vita zaidi au vipi? Ndiyo, hiyo ni one of principal causes, madhini yenye iko kuu nchini Kongo, kwa sababu hizo nchi jirani enye zinakua zikivamia Kongo hazikuji hazo pekee zinakuja na hiyo tunaita multinational zinakua zinawapatia vifaa ya kusema kwezi kabu Kongo, kwani wakamate hiyo manatural resources ende kujenga hiyo vitu ya teknolojia. Unaangalia kwa sasa Kongo inakuwa uh, na madini kubwa sana. Hiyo inaacha hizo nchi zinakuwa zikikuwa manipulated na hizo masupa pawa kwa kukuja kwenye Kongo na kupora Kongo, na hiyo inaleta uh, shida ya usalama kati ya nchi ya Kongo. Utafiti maoni ya umoja mataifa na wataalamu wanasema kwamba Rwanda inahusika kusaidia m ishirini na tatu, lakini hakuna hatua zinachukuliwa dhidi ya Rwanda au kama walivyosema uganda au nchi nyingine yote. unafikiri ni kwa nini swala hili linatokea hivyo? Naam, hiyo ah, inakuwa tukiangalia, hiyo tunaita umoja wa Mataifa, hiyo manchi zinakuwa ziki assume leadership ya umoja wa Mataifa. Hizo nchi tano zinakuwa zikisupport nazo Rwanda, kwani zinakuwa zikisupport Rwanda kwa kuja kwenye Congo kuendeleza hiyo uporaji. Yani nasema nchi za jirani Rwanda na Uganda, zizo manchi zikishakuwa zinasupport kwa maana hiyo Umoja wa Mataifa na vingine nchi hazikuwa zikikamata mashurti wala mahatua za kushutumu hizo manchi zinakuwa ziki uh, zikikosesha usalama kwenye nchi ya Congo. Ninawaza kama hiyo international community inakuwa ilikuwa in the plot ya kuja Congo, kwa sababu wanakuwa wakisupport Rwanda na hiyo inaacha hawashutumu Rwanda kwa sasa Unaangalia kwa sasa, Russia imeshashutumiwa sana kwenye international level kwa sababu Russia ilikuja Ukraine na ikileta vita kwenye nchi ya Ukraine, lakini hiyo hiyo shida inakuwa kwenye nchi ya Congo yani, uh, na mpaka hapa hakuna hata hatua moja ilikamatika kuhusu hiyo maichi inavamia Congo, yaani Uganda na Rwanda. Hiyo ni kusema tu international community inakuwa iko hiyo na kunakuwa nchi fulani fulani kama vile Ufaransa, Umarekani inakuwa ikiwamu hiyo vitu kwa sababu inasupport Rwanda so kuja kwenye Kongo na kuleta hiyo tatizo la usalama. Asante sana Herbert kwa maelezo yako, asante. Huyo ni mchambuzi wa maswala ya kisiasa Herbert Masomeko akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Goma. Hivi sasa ninavuta ujumbe wako tena, Juventus Joas Ntalima wa Iseni, Nyegezi, Mwanza, Tanzania. Unauliza ungelipenda kufahamu nchi za Afrika mashariki ndizo zimo kwenye jumuiya ya Afrika mashariki au ni vitu viwili tofauti, na nchi hizo, maana uelewi, unasikia mara ni tatu, mara tena ni tano. Unasema unaomba msaada kufahamu. Abdu Shakur Abud, ninaona msikilizaji kweli amekabiliwa na changamoto kali ya nchi za Afrika Mashariki na jumuiya ya Afrika Mashariki, yaani anahisi kwamba labda e, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo muda wake unapoangalia masaa ni nje ya jumuiya Afrika Mashariki, Rwanda vilevile nje jumuiya ya Afrika Mashariki. Sasa hapa zinakuwaje tena nchi za Afrika Mashariki tena nchi za jumuiya Afrika Mashariki? Na je, Sudani kwa upande gani? Una kazi mfahamishe hapa. Ni kweli kabisa inatatanisha kidogo. Kwanza kuna ile hali halisi ya jiografia na swala ya majumuia au tuseme jumuiya ya Afrika Mashariki. Sasa ukichukua kijiografia, kuna nchi za sehemu ya mashariki ya bara la Afrika, nazo tunaweza kupanga chini ya mfumo wa kikoloni unahalisia hapo, kuanzia Jibuti, Somalia, Kenya, Msumbiji, unazikuta ziko mashariki ya bara la Afrika. Visiwa vya Komoro, Madagaska, Seychelles na Reunion na Mauritius yanachukulikana kwamba nchi zilizo mashariki ya bara mwa Afrika. Sasa kikoloni, ni kwamba Uingereza ilipozitawala Kenya na Uganda halafu Tanzania baada ya kuondoka kwa Ujerumani, ilichukuliwa kuwa ndio nchi za Afrika Mashariki na baada ya huru pakaundwa jumuia ya Afrika mashariki ambayo tunafahamu ilivunjika, na pakaundwa nyingine mpya, jumuia ya Afrika mashariki ambayo hivi sasa inapanuka na kuendelea kuengeza nchi. Sasa tangu miaka ya elfu samia thamanini, nchi za Afrika kwa ujumla, umoja wa nchi huru za Afrika au ziliamua kwamba ili kuweza kufanikishwa kwa soko moja la Afrika inabidi kuanza na masoko na jumuia ya kikanda na hapo kufikia mwaka 1991, chini ya mkataba wa Abuja ndipo ikaundwa jumuia ya kiuchumi ya Afrika REC, kukiwepo na jumuia nane zinazotambulika na mojawapo ni jumuia ya Afrika Mashariki, ambapo nchi zililazimika kuunda jumuia za kikanda kuweza kuimarisha ushirikiano wa kikanda, na pale wakati utapofika, jumuia zile zitaungana na itakuwa ni soko moja la Afrika. Sasa kuendeleza maendelezo, hapo ndipo unakuta jumuiya ya Afrika Mashariki hivi sasa ina mataifa saba Kenya, Tanzania, Uganda, Rwanda, Burundi, Sudan Kusini na DRC, ingawa hiyo iko katika pia jumuia ya Afrika ya kati, na Somalia hivi sasa inajiunga katika umoja wa jumuia ya Afrika Mashariki. Jumuia nyinginezo ni Komesa, soko la Afrika mashariki na, ka, na kusini, una umma nchi za Afrika kaskazini, Sen Sad nchi za Afrika ka, magharibi, IGAD, SADEC na ECCS, hiyo ni nchi za Afrika ya kati. Kwa hivyo unakuta kwamba jumuia hizo zote zinaungana wakati mmoja, zitakuja kuungana kuunda jumuiya ya soko la Afrika. Unaendelea kusikiliza kipindi cha maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Hivi sasa zamu ni yako, za Buloni Mayongezo, kijana mkongwe wa mjini Beni, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, unauliza ni kwa nini Israeli inaendelea kushambulia Gaza na Lebanon. Mm, navyofahamu mimi ni kwamba waziri mkuu wa Israeli amesema anataka kuyamaliza sana makundi ya wa wanamgambo ya Hamas na Hezbollah, sababu ni tishio kubwa kwa usalama wa Israeli. Abdushakur Abud, utatoa maelezo zaidi. Hivi vita vimekuwa vikiendelea sasa kwa mwaka mmoja, hasa vita kati ya Israel na Hamas kule Gaza. Tumeona vipi Gaza imeharibiwa na Israel, na kama alivyosema na kama ulivyosema waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu, tangu kuanza kwa vita hivyo Oktoba saba baada ya Hamas kufanya shambulizi ndani ya Israel, amesema lengo lake kuu la kwanza ni kumaliza kundi la Hamas na wachambuzi wanasema amefanikiwa kwa sehemu fulani, kupunguza nguvu za kijeshi, lakini itikadi ya Hamas kupigania uhuru wa Palestina haitomalizika pamoja na kuwaua viongozi wake wakuu wote hivi sasa ameanza kuwasaka viongozi wa Hezbolah na amewamaliza, amewaua viongozi wale wote wajuu wa juu wa kundi hilo, akisema nataka na kumaliza Hezbolah kwa sababu Hezbolah nayo imekuwa ikishambulia kaskazini mwa Israel katika kuunga mkono Gaza. Hezbolah imesema itaacha mashambulizi pale Israel itaacha kuishambulia Hamas na wananchi wa Gaza ambao ni wa Palestina. Kenneth, naona maswali yako mengi, muda hauturuhusu sina, sinabudi kusema kwaherini. Nampisha hivi sasa BMJ Muridhi kukuleteni Vijimambo. Asanteni kuendelea kuporomosha maswala mazuri nyinyi wasikilizaji, kwaherini. Right, msikilizaji, bila shaka ukisikia kitambulisho hicho, sina shaka unajua ni wakati gani. Wakati wa kuletea vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki ni wakati wa viji mambo. Jina langu ni BMJ Muridhi nam safari yetu ya viji mambo hii leo inaanzia wapi? Hapa hapa Marekani, msichana mmoja mwenye umri wa miaka sita, msikilizaji, amefanya kitu kisicho cha kawaida. Alichukua gari aina ya SUV kutoka nyumbani kwao huko jimbo la Ohio na kuliendesha kwa kilomita 42 hadi katika duka fulani, ambapo baadaye alipatikana bila majeraha wala wasiwasi wowote, kwa mujibu wa mamlaka. Shirika la habari la Associated Press linasema kwamba msichana huyo, ambaye jina lake halikutolewa, alikuwekwa wazi akiendesha gari hilo aina ya Nissan Rogue la mwaka elfu mbili ishirini aliripotiwa kutoweka karibu saa tatu asubuhi juzi Alhamisi, polisi wa Bedford huko Ohio walisema, na wanafamilia pia walisema kwamba walikuwa wamemwona msichana huyo kwa mara ya mwisho kwenye makazi yapata saa mbili kabla ya hapo. Lakini sikiliza, msikilizaji, polisi walipoanza uchunguzi waligundua kwamba mtoto huyo alikuwa ameonekana akiendesha gari kwenye barabara iliyo karibu, lakini gari lenyewe halikuwa limepatikana. Gari aina ya, ya SUV hatimaye lilipatikana muda mfupi baadaye katika eneo la maegesho kwa duka la Target huko Bainbridge takribani kilomita 42 kutoka nyumbani kwake. I beg your pardon. Kilomita 42 kutoka nyumbani kwake. Msichana huyo alipoulizwa kama kuna mtu aliyemsaidia kufika huko, alisema hapana. Alipoulizwa nani aliendesha gari hilo, alionyesha tu funguo za gari na kuwacha wengi waliokuwa pale vinywa wazi. Msikilizaji, polisi walimpata mtoto huyo akiwa peke yake ndani ya duka hilo la Target, ambapo aliwaeleza maafisa kwamba ilikuwa ni ndoto yake kuendesha gari hilo kubwa tangu alipozaliwa. Msikilizaji, nakwambia, msichana huyo ana umri wa chini sana kushtakiwa kwa uhalifu, kwa mujibu wa polisi. Na haikuwa wazi ikiwa mashtaka yoyote yangewasilishwa katika kesi hiyo, au labda wazazi wake wangefanyiwa uchunguzi: ni vipi ambavyo alimruhusu kuendesha gari hilo, au ilikuwaje mpaka gari hilo likaondoka kutoka nyumbani kwao bila ya wao kujua. <coughs> Nam, tukiachana na hayo ya watoto wa umri wa miaka sita waendeshao magari ya SUV, tuvuke mipaka hadi kwingineko. Paka mmoja wa rangi ya kijivu ambaye alikuwa amepotea msikilizaji, amepatikana baada ya kusafiri kwa zaidi ya kilomita elfu moja na mia nne. Msikilizaji, utauliza inawezekanaje? Basi, tega sikio Wamiliki wa paka ajulikanaye kama Renebu walikuwa wameenda safari hadi katika jimbo la Wyoming wakitokea California, ambako walikuwa wamembeba paka huyo Renoubu. Lakini katika pilka pilka zao za kufurahia safari hiyo, wakampoteza paka huyo. He jumped Baada ya miezi miwili walimwona Biu akiwa mlangoni, wasiamini macho yao. Ajabu ni kwamba alikuwa amesafiri kwa zaidi ya kilomita elfu moja na mia tatu, msikilizaji, kwa mujibu wa maafisa wa usalama wa wanyama. Ajabu hata zaidi ni kwamba, kwa mujibu wa wamiliki wa paka huyo, alikuwa amepoteza karibu kilo mbili na nusu tangu alipomuona kwa mara ya mwisho. Haikujulikana mara moja ilikuwa vipi mpaka huyo akasafiri umbali wa kilomita hizo, na wala kufikia juzi ilikuwa haijabainika alisafiri kwa namna gani au alisaidiwa na nani kufika nyumbani baada ya kupotea kwa miezi miwili na kwa hayo kuhusu paka wapoteao kwa miezi miwili na kusafiri kwa zaidi ya kilomita elfu moja na kufika nyumbani huku wakiwa wamepoteza zaidi ya kilo mbili na nusu ya uzani wao. Naona muda wangu hapa studio nanaambia niondoke. Makala haya msikilizaji, hutayarishwa na kuletwa kwako nami BMJ Muridhi, na kama ilivyo desturi yangu, siwezi kukuacha bila kukupa kauli ya wiki hii kwamba paka akiondoka panya hutawala. Kisa na maana, dunia imejaa, oh, viji mambo. Unaendelea kusikiliza matangazo idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington. Shukran BMJ Muridhi na kipindi cha viji mambo. Hivi sasa msikilizaji, ninakusomea muktasari wa habari. Jeshi la Israel leo Jumamosi limewaamuru wakazi wa vijiji 23 kusini mwa Lebanon kuondoka na kwenda maeneo ya kaskazini mwa mto Awali ambao unapita kutoka bonde la Bekaa upande wa magharibi na kuingia katika bahari ya Mediterranean. Mwasi raia wa Rusia Alexey Navalny, ambaye alikuwa mpinzani mkuu wa kisiasa wa rais Vladimir Putin kabla ya kifo chake mwezi Februari, aliamini atakufa akiwa gerezani kulingana na kitabu chake cha kumbukumbu baada ya kifo ambacho kitatolewa Oktoba 22. The new Yorker ilichapisha dondoo kutoka kwenye kitabu siku ya Ijumaa, ikielezea maandishi kutoka kwa Navalny aliyoyakusanya kutoka gerezani na awali. Nitatumia maisha yangu yote gerezani na nitakufa hapa, aliandika Machi ishirini na mbili mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Rusia imesema Jumamosi kuwa imetungua ndege 47 za Ukraine zisizokuwa na rubani huku Kiev ikiripoti kwamba ilizuia ndege 24 zilizorushwa na Rusia. Jeshi la anga la Ukraine limesema makombora mengi yalifyatuliwa kutoka mkoa wa mpakani mwa Russia na Belgorod, bila kutaja idadi au aina ya makombora hayo. China imesema itatoa bondi maalum kusaidia kuchochea uchumi wake unaoyumba, ikiashiria matumizi ya fedha yataimarisha mabenki, yataongeza soko la nyumba na kupunguza deni la serikali za mitaa kama sehemu ya moja ya mipango yake mikubwa sana ya afueni katika miaka kadhaa. Shirika la misaada la matibabu MSF linasema kuwa linalazimika kusitisha kazi zake katika kambi kubwa ya watu wasiokuwa na makazi ndani ya nchi ambako njaa imethibitishwa katika mkoa wa North Darfur nchini Sudan na kusababisha maelfu ya watoto walio na utapia mlo kuwa katika hatari ya kifo. MSF imesema ililazimika kusitisha shughuli zake katika kambi ya Zamzam kufuatia kuingiliwa kwa shughuli ya misaada karibu na Al-Fashir kunakofanywa na wanamgambo wa Rapid Support Forces, RSF, ambao wamekuwa wakiuzingira mji huo kwa miezi kadhaa pamoja na utaratibu wa jeshi la Sudan unaozuia misaada kwenda maeneo yanayoyadhibiti. Jeshi na RSF wamekuwa katika mgogoro kwa karibu miezi kumi na minane. Wakazi wa Florida waliokwama katika mitaa iliyojaa maji walikusanya vifusi ili kutathmini uharibifu wa nyumba zao siku ya Ijumaa baada ya kimbunga. Mwisho wa muktasari wa habari kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Asante kwa kunisikiliza. Na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, ifikapo saa 12:30 jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1:30 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.