Hot, maanta. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 nusu usiku kwa saa za Afrika mashariki tangaza pia katika mita bendi 19, 22, 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayowakaribisha hii leo ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia na msomaji wako hapa studio ni mimi Abdu Shakur Abud. Mapigano makali yanaripotiwa kuendelea ndani na karibu ya mji mkuu wa Sudan wa Khartum, ambapo jeshi la taifa likishambulia kwa mabomu kutoka angani dhidi ya vituo muhimu vya kikosi cha dharura cha RSF. Mtandao wa wakozi wa Sudan wamesema Jumapili kwamba jeshi la Sudan lilifanya shambulio la anga siku ya Jumamosi na kuharibu soko katika mji mkuu wa Khartum na kusababisha vifo watu 23. Soko hilo linapatikana karibu na mojawapo ya kambi kuu katika mji mkuu wa Khartoum ambako wapiganaji wa kikosi cha dharura cha Sudan RSF wamekuwa wakipigana vikali na wanajeshi wa jeshi la taifa katika vita vya wenyewe kwa wenyewe vinavyosababisha vifo vya maelfu ya raia. Kwenye ukurasa wake wa Facebook muungano wa waokozi unaongozwa na vijana umesema kwamba watu wengine 40 wamejeruhiwa na kupelekwa hospitali baada ya shambulio hilo lilotokea katika soko kuu kusini mwa Khartum. Mapigano makali yamekuwa yakiendelea tangu Ijumaa karibu na mji wa Khartum na mji unaoshikiliwa kwa sehemu kubwa na kikosi cha RSF ambapo jeshi la serikali likishambulia kutoka hewani upande wa kati na kusini. Mashahidi wanasema jeshi linasonga mbele kuelekea Khartum kutoka mji pacha wa Umdurman ambapo mapigano yalizuka jana Jumamosi. Waziri wa ulinzi wa Israel amesema Jumapili kwamba wapiganaji wa Hezbollah hawataruhusiwa kurudi tena kwenye vijiji vya kusini mwa Lebanon, ambavyo vimegeuzwa kwa vituo vya jeshi chini ya ardhi, ambako wamelundika silaha nyingi. Katika taarifa ya video, Gallant amesema hawatawaruhusu magaidi kurudi tena kwenye eneo hilo ambalo ni muhimu kuhakikisha usalama kwa wakazi wa kaskazini mwa Israel. Wakati huo huo, Umoja wa Mataifa umesema kwamba vifaru vya Israel vimevunja milango na kuingia ndani ya kambi moja ya walinda amani kusini mwa Lebanon, ikiwa tuhuma mpya za ukikaji wa mashambulio yanayofanywa yakilaumiwa na washirika, yakilaumiwa na washirika wa Israel. Waziri mkuu wa Israel Benyamin Netanyahu ametoa wito kwa Umoja wa Mataifa kuwaondoa wanajeshi wa kikosi cha amani cha UNIFIL kutoka maeneo ya mapigano huko Lebanon. Waziri mkuu wa Italia Georgia Meloni, mmojawapo wa waungaji mkono wa kuu wa Israel, alizungumza na Netanyahu kwa simu hii leo na kulaani mashambulio ya Israel. Italia ina zaidi ya wanajeshi elfu moja katika kikosi cha wanajeshi elfu kumi wa UNIFIL ikifanya kuwa ni nchi inayochangia kiwango kikubwa cha watumishi wa kikosi hicho. Ufaransa na Hispania kila mmoja zina karibu wanajeshi mia saba kwenye kikosi hicho na zimelaani mashambulio ya Israel. Polisi katika mji mkuu wa biashara wa afrika Kusini, Johannesburg, wamesema Jumapili kwamba watu saba wameuliwa katika shambulio la bunduki katika mji wa Mokokotlong, na baadaye mtuhumiwa wa shambulio hiyo alijiua mwenyewe. Hii imetokea hili tukio ni jingine katika mfululizo wa mauaji ya watu wengi kwa pamoja inayowashtua wa afrika Kusini. Taarifa ya polisi inaeleza kwamba familia moja ya watu watano pamoja na mtoto wa miaka mitatu waliuliwa katika mji huo uliopo kilomita 40 kusini magharibi mwa Johannesburg alfajiri ya leo Jumapili. Jirani wa familia hiyo na rafiki wa familia waliuliwa pia. Taarifa ya polisi inaeleza kwamba shambulio hilo lilitokea baada ya mtu kwenda katika baa ya mtaani na kukuta imefungwa na hapo kuanza kugombana na mmiliki wa bar aliyemfuata hadi nyumbani kwake. Kulingana na polisi, mmiliki wa bar aliingia ndani ya nyumba na kuanza kuwafyatulia risasi jamaa zake waliokuwa katika sherehe ya kupokea mahari. Mtuhumiwa alirudi nyumbani ambako inadaiwa alijifyatulia risasi na alifariki akiwa njiani alipokuwa anaelekea hospitali. Habari za dunia zinaojia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Shirika la msalaba mwekundu nchini Nigeria linasema kwamba maelfu na maelfu ya watu wamekimbia kutoka makazi yao baada ya mito miwili mikuu kufurika katikati ya nchi. Wafanyakazi wa uokozi katika jimbo la Kogi wamekuwa wakiwasaidia wakazi kuhama kutoka ufukwe wa mito ya Niger na Benue hadi katika kambi za watu waliopoteza makazi au vijiji vya karibu. Umar Wai Muhmud, afisa uh, wa majanga wa Msalaba Mwekundu huko Kogi, amesema kumekuwepo na zaidi ya watu elfu sitini waliohama makazi yao na karibu hekta elfu sitini za ardhi zimefunikwa na maji. Mahmud amesema hali ni mbaya sana, wakati mto Niger unaendelea kufurika. Mafuriko yasiyo kawaida yamezidi kuongezeka mnamo mwezi uliopita kutokana na mvua nyingi na kuathiri zaidi miji yenye wakazi wengi pamoja na mji mkuu wa jimbo hilo Lokoja. Ruth Chepgetich, mwanariadha wa Kenya, amevunja rekodi ya mbio za marathon wanawake kwa karibu dakika mbili aliposhinda mbio za marathon za Chicago jumapili ya leo, akitumia muda wa saa mbili dakika 9 sekunde 56. Chepketich mwenye umri wa miaka 30 anakuwa mwanamke wa kwanza kushinda mara tatu mbio za Chicago akivunja rekodi ya dunia ya saa 2 dakika 11 sekunde 53 iliyowekwa na, na Mwethiopia Tigist Assefa mwaka jana mjini Berlin. Amesema nina furaha, ninajivunia kwani ilikuwa ndoto yangu ambayo iliyofanikiwa. Chepketich, bingwa wa dunia wa marathon mwaka 2019 amesema amepigania sana kuvunja rekodi ya dunia na leo amefanikiwa. Chepketich, aliyeshinda mbio pia za Chicago 2021 na 2022 alimtunza ushindi huo. Kelvin Kiptum aliweka rekodi ya dunia upande wa wanaume mwaka jana mwezi, miezi kadhaa kabla ya kifo chake katika ajali ya gari akiwa na umri wa miaka 24 na rais Joe Biden anatazamiwa kutembelea maeneo yaliyoharibiwa na kimbunga Milton leo Jumapili ili kutathmini hasara iliyopatikana katika jimbo la Florida, huku akilihimiza bunge kuidhinisha msaada zaidi wa dharura kwa huduma za wananchi. Makamu Rais Kamala Harris atakuwepo kwa siku ya pili mfululizo katika jimbo la North Carolina, jimbo ambalo liliathirika vibaya sana na kimbunga Helen kwa kuhudhuria ibada ya kanisani na mkutano wa kampeni. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti America, Washington. Popote ulipo unatumai mambo yako yanakwenda sawa, kama yalivyo hapa studio 15 washington DC, idhaa ya kiswahili ya sauti Amerika. Napokaribisha kwenye salamu na muziki langu, jina Harizon Kamao, nikitumai kwamba umechangamka vilivyo. Lakini kwanza, hebu tupate tu kibao tu kikiwa kama tu kiashiria kwamba mambo yameisha badilika, yani anga imekuwa ni nyingine ya salamu na muziki kwanza kabisa kutufungulia salamu hivi leo, baada ya kupata kibao hicho tu, ni kwamba ni Kasimu Bakari. Kasim Bakari, unasema uko kule Manyara, Tanzania. Unasema zako salamu kabisa za kwanza zimwendee Malimao Ramadhani, Shija Shija, Kais Musa Kais, Richard Kambale, Maria Bura, Mkankule wa Mkankule, vilevile Isa Mzee wa Urembo, Dunga Mohamed Dunga, William Katengai, Jangala Bugumba, bila kusahau Musa Mjengi, Fudola za Rachi, Haruna j Chonyi na Mwimuna Isa Mosigisi. Salamu zinazipata sasa hivi ni zako, Vedasto Romani. Unasema uko kule Nzega, Tabora, Tanzania. Habari ya wakati huu ndugu mtangazaji, kwangu unasema fiti sana, na unasema basi, baada ya hapo salamu za kwanza kabisa zimwendee Jenifa Kimaro, mama yako mzazi, Grasina Romani na Profesa Romani Iseke wakiwa kule Kingachi, na Asteria Romani Ande Romani Bia Kimaro akiwa Mombasa, Kenya, Roseland n Achion, ana Romani na watangazaji wote wa VOA Kiswahili. Ujumbe ukipata salamu, rudisha salamu. Salamu zingine nazozikamata sasa hivi ni zako Elisha Mazoya, unasema kwamba huko kwanza kule Mwanza, Tanzania, na salamu za upendo wa dhati kabisa tunazipokea pia sisi. Unasema za kwanza zimwendee Mako Nyanda galama maluta galama maluta mashaka esita sahani makule Mathias Hussein medasto Romani Halima baguhiga Eva mroso Daniel b malelisha mlima na bahami bote pasaka nje da, unasema kwamba wote unawatakia wakati mwema popote walipo. Maimuna isa musigisi wa Shinyanga Tanzania, unasema salamu zako za kwanza zi mwende Musa mjengi Kasimu Bakari, Kais Musa Kais, letisia shilogile guza mbe mlemba na William katengai katambi James mdono king majuto Mariamu lutemagula Hope Mwakalinga, ujumbe unaotakia mwakati mwema popote walipo. Napoangalia Mboso wa kiingia na kibao chake sitaki Amna, asante sana. Kutoka hapo ziende kwa Jafari Kopo, Miraji mwana wa Kibinda, Miraji Njiwa, Barnaba Mahuvi, Zungu la Mjini, Sijali Shomali, Yarid Machea, Mbwana Pinto, Jumadunga, Maneno Nyagali, Richard Kambale goli Elia Bakari Saria uh, Biboi Nyanda Mayala miongoni mwa wengine wengi, ukisema kwamba unawapenda sana. Madi Katalai Chelsea wasoko kuu, Songea Tanzania, salamu zako za pasa za wakati huu ziende kwa Bashiru mna lima, Shomari Sijari Shomari Jacob Ali padri Mosi Matikiti Muhamed Bakari Saria na Biboi Kais Musa Kais Filipo memba Juma Dunga Precious Johnson na Jafari Kopo Msiu ya Simon Mkilimanjaro wapekee Lawrence na Undala Enoku Kagine Elia Heira fundi simu Mkankulu wa Mkankuli, na unasema kwamba unawapenda sana popote walipo, wazipokee salamu tena kwa mikono yote miwili. Salamu nazikamata za Bakari Hamisi Mnalanga, unasema kwamba hizi salamu ni kamanda in-chief Power Family Group kutoka kule Kiboga Msongola Dar es Salaam Tanzania. Ungestaka zako salamu zimwendee Matikiti Mohamed Jonas, Saidi Mwaya, Miriam Mubakar, Padri Moshi Moses Edward Ndela, Babu Alihaji Makumba, Velo Urio na vilevile Dula Muhamedi. Ukisema utawasahau hata kidogo watangazaji wote wa VOA nami nasema asante sana kwa sababu zako salamu zimefika na pia sisi tumezipokea kwa mikono yote miwili. Seleman Sambai Mahona unasema huko kule Singida, Iramba, Mseko Pambala, unasema salamu ziwafikia hawafuatao: Simon Shaul, baba Umbeni, Bahame Bote, Milaji mwana wa Kibinda Galama Maluta, na wajomba wako wakiwa Mihama, Kishapu, Shinyanga, unasema unawapenda sana na mwendelee kuwasiliana na kupatana kupitia salamu na muziki. Pascal Zablon unasema kukule DRC, unasema ni Lubumbashi na salamu ni za, uh, ziwafikie wafuatao wa padri wa jimbo la Katoliki la Kelime Kirungu, Padri Pascal, Padri Pascal Kibwe, Padri Pascal Iwamba na wewe mwenyewe Pascal Zablon. Joseph Odipo unasema uko kule Mumias town, Kakamega, Kenya. Unasema salamu zimwende John, na Mwandawiro Mwazuna, Ochieng George, Benard Orin na Ombega na Elizabeth Onyango, ukisema unawapenda sana na waendelee kusalimiana kupitia VOA salamu na muziki, ambapo namuona Willy Paul, anasema umeme Pazen. Mm -hmm. Mm -hmm. Mambo yanateremka sawasawa wili pal na umeme akiondoka hapo ndipo na zikamata zako Nazareth na Kipembe unasema kupule tukuyumbea za kwanza kabisa zimwendefo Jay Mamloka, Nail Siobela, Jaffed Maembe, Jacob Ali, Pascalin Lucas, Chambi Nyanda Mayala, Vasco Mwakyusa, Wilfrid Tambwe, Mage Mbise, MC Notabene Mwakamala na Lucas Alberto Mseti, ukisema kwamba tuendelee kupi, kupatana kupitia VOA za Kiswahili, na mimi nasema hakika umeisha nena salamu na zikamata zako Samson Jumla Gedele. Unasema wewe uko kule Zenga, Tabora, Tanzania. Salamu zako kwanza ni kwa Baraka Tison Mbise, mzee Chelu Shabani, Moses Edward Ndela mapya Geledi ni muka ni Malimao Ramadhani Shijashija Magufuli jikono jandama Mwalimu Kennedi Mpemba Kennedi Paskaline Lukas Chambi Magimbise au mana Meri Bundala Tabu Mudole na wengine wengi, ukisema kwamba unawapenda sana na zikamataao salamu. Baruti Saide unasema umerudi tena ndena tena kwa kishindo na unasema kwamba Ungetaka zako salamu kutoka Dodoma zimfikia Robert Chengo, Fadhili Mwakama, Kamleshi wa Chalani, Takida Kopa, George Kocha, Badizo Msafi, Amani Chelsea, Kazungu Baya, Steven Karisa, Lintoni Karema, Kaweni Chalani, Safari Katoi, Kabila Miki Fosi na Amil Chimwenje, ukisema unawapenda sana na mwendelee kusalimiana. Vincent J. J. Kaji, kijana mpole kutoka kule Kagongwa, mtaa wa, mta wa Majengo wa manispa ya Kahama, Tanzania, unasema kwamba unawakilisha Wasakatange Salamu Club. Unapenda kutuma salamu kwa Galama Maluta, Gasa Kulwa Majanja, Gasa wa Ipya Lukahama, Tanzania, Emanueli Humba Kasore Ruindukila, Nicolas Godfred Kayago, na ujumbe ungewatakia wakati mwema popote walipo. Florian Nyonna unasema huko kule, mpenzi unasema kwamba salamu ni kwa Farida Nyenzi, Juma Dunga, Jangala Abugumba, Malimao Ramadhani, Shijashija, Pascaline Lucas Chambi, Simon Shauri, Baba Ombeni, Nkulu wa Mahona, Kiswaga Dizo, Elina na Mkadala, Dominic Ngojan, Salum Abdala, Frank na Guradi na Shukuru Bahati Dustin ukisema au na Walike nami minasema pia hapa studio na wapenda sana hawa wote wapenzi wa salamu. Salamu zingine nazipata sasa ni zako Samson Juma Gedele, unasema huko kule Nzega, Tabora, Tanzania, unasema salamu zako zimwendee Barak Tito Mbise, mzee Chelu Shabani, Moses Edwan Mdela Mapia Geledi ni muka Malimao Ramadhani Shijashija Magufuli Jikono Mwalimu Kennedi Mpemba Kennedy Pascalin Lukas Chambi Magembise au Mama Meri Bundala Tabu Budole na wote. Unasema kwamba unawapenda kweli kweli, nami nakubaliana. Salamu zingine ni zako John Mwandawiro Mwazuna Milimani Kitumbi Taita zako ni kwa mwana Mwazunaz famili na unasema kwamba Joseph Ondipo nketaka kumsalimia Tuiza Wanyama, Christin Ayesa Toldo Wasa, Evan Serede, Benadorina Ombega, Violet Karani, Stephen Mwangi, Mary Ann, Emmanuel Mwacha Ochieng, George Arnold Okunyuk, Kinyo Kingori na Elizabeth Onyango, ukisema mambo safi sana popote walipo mambo yakiendelea vizuri kabisa hapa Washington DC, na ninashukuru, nashukuru. Tunapoendelea nazo salamu na muziki ya, salamu zinazo zipata sasa ni zako Lamek Chule. Unasema huko kule Naz Mkolani, Geita. Salamu zako kwanza kabisa zimfikie msomaji wa salamu hizi Harizon Kamau, asante sana watangazaji wote wa VOA, kweli nitawasalimu na pia kutoka bon familia yangu wakiwa kule Nazaret Mkolani Geita, mke wako Mama Sara, watoto wote Joshua, Dani, Sara na Afraskadi wakiwa Geita. Ujumbe ni kwamba unawapenda kweli kweli. Salamu zingine nazo zikamata sasa ni zako Eria Maritin Majengo, kutoka ule Majengo, Tanzania. Unasema kwamba ziwafikiwe wafuatao: Pascalin Lukas Chambi, Kastori Roman Jefina Senga Sadat Robert Vantos Kurwa Mahola wa Wakalunga, Wakalunga Jacob. Wataka salamu zingine ni kwa Ali Mrangi Gigiri Mresa Vedasto Romani Jelani Rajabu Rasuli Ramadhan Kalungu Festo Kijoji Joseph Hamsi Benard Banaba na Festo Hango, na ukisema unawapenda na deni ya salamu ni kulipa. Adamu Rashidi unasema unakuko kule Njoro, Moshi, nchini Tanzania. Zako salamu nataka zimfikie Amina Mlacha, Jafari Kopobo, Bakari Saria, Biboy Hawaji na Hadhifu, Paskalin Lukas Chambi, Masudka Jamulo na wadau wote wa salamu Tanzania na Afrika kwa ujumla. Unasema kwamba tuendelee kukumbukana kupitia VOA. Johansen Brasius Jason unasema kwamba zako salamu ngependa zimfikie Justin Brasis Jason Anris Habert na Tobias Bitegeko, bila kusahau Jerika Joseph na Rabai Siraji. Nikikaribia kutamatisha, na muona Kayuni Rashid unasema kwamba salamu zimfikie Amos Madirishai Madirisha na maana Joas Jr Elisha Mlima Kais Musa Kais na vile vile kuna Bakari Saria b Boy, Bakari Saria b Boys. Zingine ni kwa Isaya Sambo, mpenda amani Tanzania, na vile vile Joas Ntalima, Andre Silia, Zombe Kalodanda, Aledi, na bila kumsahau mdachini, mta, mdachi. Majina mazuri kweli kweli. haya na naona muda nao ni kama unakimbia na kujaribu hata kulipa kisogo. Sitakuacha pekee. Jina langu Harizon Kamao, kutoka hapa Washington DC. Mefurahi sana kuwa nawe, hadi wakati mwingine, na nakuacha naye Flavor anasema beka. <coughs> nam kibao kitamu kabisa kamau kwa salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kabla hatujafunga matangazo yetu ya leo Jumapili tarehe kumi na tatu Oktoba, mimi hapa blisha kuna kusomeni muhtasari wa habari. Mapigano makali yanaendelea karibu na ndani ya mji mkuu wa Sudan Khartum kati ya jeshi la taifa na Viko, na kikosi cha dharura cha RSF. Mtandao wa waokozi wa Sudan wamesema kwamba jeshi la Sudan limefanya shambulio la anga siku ya Jumamosi na kuharibu soko katika mji wa Hatum lililoko karibu na kambi mojawapo inayoshikiliwa na RSF na kusababisha vifo vya watu 23 na 40 kujeruhiwa. Waziri wa ulinzi wa Israel amesema Jumapili kwamba wapiganaji wa Hezbollah hawataruhusiwa kurudi tena kwenye vijiji vya kusini mwa Lebanon ambavyo vimegeuzwa kuwa vituo vya kijeshi chini ya ardhi ambako wamerundika silaha nyingi. Na wakati huo huo, waziri mkuu wa Israel ameitaka Umoja wa Mataifa kuondoa wanajeshi wa kulinda amani Lebanon, UNIFIL, kuondoka katika maeneo ya mapigano kusini mwa Lebanon polisi katika mji mkuu wa biashara wa Afrika Kusini, Johannesburg, wanasema Jumapili kwamba watu saba wameuliwa katika shambulio lililotokea na bunduki katika mji wa Mokokotlong na baadaye mtuhumiwa wa shambulio hilo kujiua mwenyewe. Ugomvi ulianza katika baa iliyofungwa na msemaji wa polisi anasema tukio hilo ni la kusikitisha miongoni mwa tukio ya watu wanaouliwa huko Afrika Kusini kwa wingi. Mwisho wa habari, muktasari wa habari kutoka idhaa Amerika, hapa, mwisho kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Mimi ni Abdu Shakur Abud na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zilezile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandey Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.